ผู้เขียน หัวข้อ: ในนี้มีใครใช้Easy Pass บ้างครับ  (อ่าน 20603 ครั้ง)

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ในนี้มีใครใช้Easy Pass บ้างครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 14:55:27 »
สารภาพตามตรงว่าตื่นเต้นมากๆครับ เคยใช้ตั้งแต่สมัยบัตรเขียว บัตรฟ้าเมื่อ10ปีที่แล้ว

ผมเพิ่งตัดสินใจซื้อEasy Passเมื่อวานนี้เองครับ ด้วยหวังว่า ระบบน่าจะเสถียรขึ้นแล้วรึป่าว

คือเรื่องของเรื่องคือ เวลาขึ้นทางด่วนบอยครั้งที่จะต้องเห็นช่องพิเศษ กลายเป็นช้าพิเศษ

เพราะต้องถอยหลังกันยาวๆ สาเหตุหลักๆมาจาก ความสะเพร่าของมนุษย์ เกิดอาการอ่าน

ภาษาไทยไม่ออก ว่ามันคือช่องพิเศษ ช่องอัตโนมัติ ช่องEasy pass แปะไว้ด้วยตัวอักษรหลากสี

ที่สำคัญ มันช่างน่าฉงนเวลาที่รถหน้าด่านเช้าๆ ช่วงเร่งด่วนเนี่ยรถแน่นติดยาว2กิโล มันก็จะมีเจ้าช่อง

Easy pass ซึ่งไม่มีใครไปต่อ เพราะเป็นที่ทราบกันว่า เป็นช่อสำหรับคนที่มีTag  แต่ผมก็ยังเห็น

หลายๆคนขับรถเข้าไปเปิดกระจกแล้วยื่นเงิน อันนี้คือเรื่องจริงๆที่ได้เคยเห็นกับตาที่หน้าด่านดาวคะนอง ตอนเช้าๆ

ซึ่งุสุดท้ายกลายเป็นว่า ช่องพิเศษ ก็ไม่ต่างจากช่องเงินสดเลยสักนิดเดียวเพราะต้องถอยกันยาวๆเป้น10คัน

อีกสาเหตุหนึ่งก็คือ ความเสถียรภาพของระบบ ซึ่งมีอีกหลายครั้ง ที่เจ้าของบัตรEasy Pass มือใหม่ต้องลงมายื่นเก้ๆกังๆ

(รวมทั้งผมด้วย) และเหตุการณ์นี้ก็ได้เกิดขึ้นกับผมเองเช่นกันครับ เมื่อปลายปีช่วงก่อนผมเดินทางไปต่างประเทศ 

ผมได้เอารถอีกคันไป ปรากฎว่า ด้วยความงก เห็นมีTag Easy Pass อยู่ เอาครับ ลองของเสียหน่อย ขึ้นทางด่วน

ยัดรถเข้าช่องEasy Pass คันเดียวโดดๆเลย ครับ ไม่มีรถตามหลัง ปรื้ดดดดด เข้าไปเฮ้ยไม้กั้นนิ่ง!!! เอาว่ะ

ข้างหลังไม่มีรถ ถอยไปเลยครับยาวๆๆ ค่อยๆทิ่มหัวรถเข้าไปใหม่ ช้าๆเนิบๆ สุดท้ายนิ่งครับ ตัดสินใจเอาว่ะ

ภาพที่เราเคยเห็นคนเคยลงมายืนเก้ๆกังๆสุดท้ายตัวเองก็ต้องมาเป้นเสียอีกผมลงมายืน พร้อมกับเจ้าบัตรEasy Pass

แล้วยืนกวักEasy Pass ไปมา อย่างกับคนบ้า นึกแล้วขำตัวเอง ส่วนช่องเงินสด มันเป็นช่วงที่จราจรน้อยครับ ชาวบ้าน

เขาผ่านไปฉิวๆๆๆๆ สุดท้าย จนท รปภ ต้องเดินมาจดเลขบัตรEasy Pass แล้วถึงกดเปิดให้ นี่คือเหตุผลที่

ผมเว้่นช่วงจากวันนั้นถึงวันนี้อีกเกือบปีนึง จนเมื่อวาน ตัดสินใจลองของ ไปเอามาอันนึงครับ แต่สิ่งที่น่าแปลกใจ

หลายๆอย่าง ที่ผมลองอ่านดูคือ ระบบจะสามารถให้ใช้Easy Pass ได้หลังจาก24ชั่วโมง  อันนี้โอเคครับ เข้าใจว่า

ระบบอาจจะต้องมีการRegister, Activated Card อะไรก็ว่าไป ส่วน เรื่องTop-Up เงินคือผมงง ตรงที่ หลังจากเติมเงิน

24ชั่วโมง เงินถึงจะเข้าEasy Pass เท่าที่ผมอ่านเจอ กับทาง จนท บอกเอาไว้ ซึ่ง แสดงว่า  เราควรจะต้องเหลือสตางค์

อยู่ในระบบ อย่างน้อย200บาทเผื่อเอาไว้ ถามว่าปกติผมก้จะเติมเงินลงไปก่อนที่มันจะหมดอยู่แล้วครับ เพียงแต่สงสัยว่า

ตกลงระบบมันไม่online จริงๆหรอครับ จำได้ว่าTag รุ่นเก่า มันเติมปุ้บได้ปั๊บทันที หากข้อมูลตรงนี้ที่ผมเข้าใจมาถูกแสดงว่า

ระบบมันมีProcess ที่ช้าลงหรือ มันมีอะไรที่ซับซ้อนกว่าเดิมรึปล่าว ตรงนี้ใครทราบช่วยมาเหลาๆ ให้กระจ่างหน่อยครับ

ส่วนเรื่องปัญหาติดฟิล์มบานหน้าอาจจะทำให้สัญญาณรับไม่ได้ ผมติดฟิล์มบานหน้า ผมตั้งใจจะถือไว้บนหลังคาอยู่แล้วครับ

แต่ๆๆ เห็นเคยอ่านเจอว่า ปัญหาก่อนหน้านี้ที่ไม้กั้นไม่ยก มันไม่ได้เกิดจากสัญญาณที่มันผ่านไม่ได้แต่เกิดจาก ระบบมัน

ยังไม่เสถียรพอ ปัจจุบันเค้าแก้ไขหรือยัง สารภาพตรงๆว่าตื่นเต้นและอายมากๆที่จะต้องมายืนเก้ๆกังๆ เหมือนคนบ้าอยู่หน้า

Easy Pass จริงๆครับ

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
Re: ในนี้มีใครใช้Easy Pass บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 15:07:34 »
ไม่เคยเติมผ่านระบบอื่นครับ และยิ่งไม่เติมแน่ๆไอ้ผ่านทาง 7/11 เพราะเสียตั้ง 15 บาทค่าเติม ไม่คุ้มอย่างแรง

ผมเติมเงินทางช่องจ่ายเงินเลยครับ คือครั้งไหนจะเติม ก็จะจ่ายเงินสดเอา แล้วยื่นบัตร+500 หรือ 1000 เติมไปเลย เงินก็เข้าเลย ใช้ได้เลยครับ

ออฟไลน์ chaiz

Re: ในนี้มีใครใช้Easy Pass บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 15:13:52 »
ผมใช้อยู่ครับ ลอตก่อนที่จะมีการยกเลิกค่ามัดจำ ก็ประมาณ ปีนึงได้แล้วมั้ง

ผมติดที่บริเวณหลังกระจกมองหลัง ตรงแผงที่มีจุดๆ สีดำครับ เพราะตรงนั้นเว้นไว้ไม่ได้ติดฟิล์ม ก็ใช้ได้ปกติครับ ไม่เคยต้องถอย

การ activate บัตร ใช้เวลา 24 ชม. เหมือนกัน
ส่วนเรื่องเติมเงิน ผมก็เติมได้ปกติ เงินเข้าบัตรทันทีครับ ส่วนใหญ่เติมตามช่องจ่ายเงินนั่นแหละ ตอนที่การจราจรไม่แน่นหนา
เคยจ่ายผ่านตู้ ATM ทีนึง มีค่าธรรมเนียมด้วยแฮะ เลยจ่ายตามด่านดีกว่า

ลอตก่อนจะงดเว้นค่ามัดจำ จะมีการคืนมัดจำให้ด้วยครับ เริ่ม 1 กย. นี้ โดยสามารถเลือกได้ว่าจะให้เข้าในบัตรเลย หรือเลือกรับเป็นเงินโอนเข้าบัญชีเงินฝากก็ได้ครับ แต่ของผมคงให้เข้าบัตรเลย ไม่ยุ่งยาก ยังไงก็ได้ใช้อยู่แล้ว

สะดวกจริงครับ easy pass อยากให้มีเยอะๆ และรวมไปถึง เส้นวงแหวนรอบนอก เส้นโทลล์เวย์ด้วย ยิ่งดี เวลาได้เข้า easy pass ผ่านรถที่รอเข้าช่องเงินสดยาวๆ แล้วก็รู้สึกคุ้มมากที่ใช้

ส่วนข้อจำกัดบางทีก็มีอย่างที่เจอๆกันครับ มีคันหน้าติดขัด คันหลังๆ ถ้าไม่ได้เผื่อระยะไว้ ก็ต้องรอถอยกันยาว
หรือช่วงการจราจรแน่นๆ ช่องทางเข้าโดนบังจากแถวเงินสดที่ยาวเบี่ยงมาบัง ต้องรอแทรกเข้า แต่ส่วนใหญ่ก็ไม่นานมากนะ
ผมว่าหลังๆนี่ระบบเสถียรขึ้นมากแล้ว การแก้ไขก็เร็วขึ้นกว่าแต่ก่อน

ออฟไลน์ suarez_7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 15:24:02 »
ใช้อยู่ครับ ก็okครับสะดวกดี แต่ว่าอย่าใช้กันเยอะนะครับ เด๊วเยอะเกินแล้วมันจะเป็นคอขวดแล้วมันจะไม่อีซี่อะซิ

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 15:44:28 »
จริงๆอยากให้ใช้เยอะๆนะครับ ให้มีช่อง easy pass สักครึ่งนึงของด่าน น่าจะช่วยระบายรถได้ดี ส่วนช่องที่เหลือก็ไว้เติมเงิน และให้ผู้ที่จำเป็นต้องใช้เงินสด (เช่น เอาใบเสร็จไปเบิก)

จะสามารถลดบุคลากรที่ต้องใช้ประจำตู้ด้วย แต่ให้เค้าไปทำตำแหน่งอื่นนะ ไม่ใช่ให้ออก  ;D

ออฟไลน์ eight

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 15:55:02 »
ใช้อยู่ครับ 10 ครั้งอาจจะมีไม่ผ่านสัก 1 ครั้ง ด้วยเหตผลลึกลับ 555
มีอยู่ครั้งนึงตรงด่านยมราช พอไม่ผ่านป้ายไฟดันขึ้นว่า "บัตรถูกอายัด" งงไปเลยครับ
แต่ด่านถัดไปก็ใช้ได้ปกติ

Panda_GuY

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 16:14:54 »
สะดวกดีครับ สแกนเครื่องผ่านได้ตลอด ติดไว้ตรงหลังกระจกมองหลัง ตินิดเดียวจริงๆ ช่องทางบัตรด่วนแต่เห็นบ่อยที่หลายๆคันยื่นเงินเฉยเลย เคยครั้งนึงพนักงานไม่ยอมให้ผ่าน บอกให้ถอยกลับไป โอ้ย..น้องคนขับถอยออกอย่างไม่พอใจ ไม่ทำตามกฏแล้วยังโวยวายอีก.

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 16:16:01 »
ที่เคยเจอบ่อยๆแล้วไม่ติดคือ ไม่รู้ว่าพี่ข้างหลังจะรีบไปไหน กันชนแทบติด แล้วก็ช้าเพราะของผมอ่านไม่ผ่าน  ;D

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 16:27:16 »

บัตร Easy Pass นี่มันมีระยะเวลาสะสมเงินในบัตรหรือเปล่าครับ

แบบว่าใน 1 ปี ขึ้นทางด่วนไม่ถึง 10 ครั้ง แต่ไม่ชอบการมาต่อแถวจ่ายตัง
หรือจอดรอดูรถคันหน้าหัวหมอเอาแบงค์พันมาแตกที่ด่านเก็บเงินทางด่วน  :P

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 16:29:21 »
หลายคันทีไ่ม่ผ่าน เพราะติดไม่ถูกตำแหน่ง หรือไม่ยอมกรีดฟิล์มในกรณีฟิล์มปรอทครับ
มันเลยอ่านเจอบ้าง ไม่เจอบ้าง ถ้าติดถูกต้องไม่มีปัญหาเลยครับ

วิ่งผ่านความเร็ว 20 กม./ชม. โลด

ออฟไลน์ mxmx

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 16:42:42 »
ใช้อยู่คับดีมากไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 16:44:16 »
ด่านประชาชื่นขาเข้าตอนเช้าวันทำงาน นี่ใช้ Easy Pass หรือไม่ใช้ก็สภาพเดียวกัน

ผ่านด่านไปแล้ว ไปติดหลังด่านเหมือนเดิม

ออฟไลน์ settavut

• Full Member
  • First
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 16:56:21 »
ผม ใช้เมื่อตอนตุลาปี 2010 ถึงวันนี้ ยังไม่เคยมีปัญหา ไม่ผ่าน สักครั้งเลยครับ สะดวกมาก ใช้วันละสองด่าน ทุกวัน

Film 3M FX series ครับ ผ่านตลอด ติดตรงหลังกระจกมองหลัง Altis MC 2010

จะช้า กับพวกมักง่าย ลักไก่ กับ พวกที่ไม่ยอมติดให้ถูกตำแหน่ง อย่างเดียว
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

HIGHSEA

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 17:02:13 »
ช่วงก่อนก็ไม่คิดจะใช้หรอกครับ แต่ระยะหลังนี่ต้องใช้ทางด่วนบ่อยมากก็เลยใช้ดีกว่า และที่สำคัญคือช่วยลดระยะ
เวลาที่ติดน้อยลงครับ คือไปติดข้างหน้าได้เร็วขึ้น 5555 พอเริ่มใช้ก็ถอยหลังบ่อยเหมือนกันครับเดี๋ยวก็ชิน
ผมต้องลดกระจกตลอด บางครั้งก็ไม่ผ่านงงเหมือนกันแต่มียามอยู่ไม่ต้องตกใจ เขาจะดูแลดีมากครับ อาจจะด่าในใจรึเปล่าไม่รู้
แต่ละด่านไม่เหมือนกันนะครับ บางด่านไม่ยกเร็วมาก บางด่านจะถึงไม้อยู่แล้วไม่ยกสักทีต้องลุ้นตลอด อิอิ
แต่ผมเคยเจอคันหน้าใช้บัตรแล้วเงินคงเหลือในบัตร 8,000 บาท 55555

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 17:26:17 »
มีคับแถมได้ฟรีอีกคับผมแต่ผมให้พ่อผมไปแล้วคับ ;D
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 17:27:21 »
ใช้มาเป็นปีแล้ว มีไม่ผ่านบ้างครับ ใช้สัปดาห์ละ 2-3 ครั้ง เดือนละ 12 ครั้ง
ตลอดเวลาที่ผ่านมา มีไม่ผ่าน ซวย ประมาณ 6-7 ครั้ง จากการใช้นับร้อยครั้ง
ก็พอรับได้นะ บางคนกลัวไอ้ 6-7 ครั้งนี้ ไม่ได้คิดว่าอีกร้อยกว่าครั้งที่ผ่านฉลุยสบาย
ไม่ต้องเตรียมเศษเงิน มันเซฟเวลาเราไปบางครั้งก็ 5 บางครั้งอาจ 10 นาทีเลยด้วย

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 17:39:15 »
เอ๋@พีแพนเค้าได้คีนค่ามัดจำยังคับเดียวผมต้องชีอมาอีกอันแน่ๆคับผม ;D
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 17:50:14 »
ใช้อยู่ครับ ตอนแรกๆก็ไม่ผ่านนะ
พอเจาะฟิล์มปุ๊บ ฉลุย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 19:42:58 »
ใช้มาตั้งแต่แรกๆครับ คันแรกฟิล์มดำประมาณ60-70ก็ผ่านตลอด
อีกคันvkoolแต่เจาะช่องก็ผ่านตลอด ส่วนเรื่องเติมตังไม่เกิน20นาทีก็เข้าแล้วครับ

ออฟไลน์ jdai

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 20:06:16 »
ใช้มาตั้งแต่รุ่นแรกแล้วมาเปลี่ยนเป็นรุ่นใหม่นี้ละครับ เติมที่ด่านตลอดเติมเงินแล้วจะใช้ได้ภายใน 20 นาที ผมใช้ทางด่วนวันล่ะ 5-6 ครั้ง ไม่เคยมีปัญหา เพราะติดที่หน้ากระจกและเปลี่ยนฟิลม์ที่บานหน้าของลามีนา ถามช่างแล้วว่ารุ่นนี้ไม่มีปัญหากับ tag ครับ ไม่เคย่พลาดว่าผ่านไม่ได้ยกเว้นเงินหมดครับ

รถส่วนใหญ่ที่ผ่านไม่ได้ มักจะเกิดจากไม่ได้ติดที่กระจก มัวแต่เปิดหน้าต่างเอามาโบก ในกรณีนี้ tag จะตัดตั้งแต่ตอนเข้านะครับ ไม่ได้ตัดสันญาณตอนที่ถึงไม้กั้นครับ  เน้นเลย ตัดตอนต้นทางก่อนถึงไม้กันหลายเมตรเลยครับ  หากใครขับเร็วแล้วไปเบรกที่หน้าไม้กั้นอาจจะจับสัญญาณไม่ทัน ตัดไม่ทันครับ แล้วจะแกะมาโบกนอกรถก็เปล่าประโยชน์แล้วครับ รถติดกันเพียบ เดือดร้อนกันวุ่นวายเลยครับ

ท่านที่จะใช้หรือใช้แล้วมีปัญหา ขับเข้าช้าๆ ครับ เว้นห่างคันหน้าอย่าจี้ ตัดสัญญาณตอนต้นทางไม่ใช่หน้าไม้กั้น แล้วติดที่หน้ากระจกตามตำแหน่งในเอกสารชัวร์สุดๆ แล้วครับ อย่าดัดแปลงครับ ไม่เทห์ หรือไม่อาจจะต้องเสียฟิลม์หน่อย จะได้จบเรื่องครับ

ใช้ง่ายสะดวกดีขึ้นมาก เพราะเดี๋ยวนี้ขึ้นทางด่วนยันชลบุรี ตัดได้หมดแล้วหรือไม้แต่ไปพระประแดงเพื่อเชื่อมต่อกาญจนาภิเษกก็ใช้ได้แล้ว ยอมรับว่าสะดวกมากๆครับ เสียแต่ต่อคิวแล้วเข้าไม่ได้เพราะคันหน้าตัดไม่ผ่านครับ อันนี้ยาวเลยเสียนิสัยการรอไม่เป็นไปแล้วครับ กดแตรกันยาวโทษฐานไม่ศึกษาข้อมูลและไม่ดูแล tag ตัวเอง

เติมเงินหน้าด่านเงินเข้าทันที ท๊อปอัพทันที พันล่ะ ห้าสิบบาทครับ แต่ว่าเติมแล้ว อีกยี่สิบนาทีจึงจะใช้ได้ในด่านต่อไปครับ

ออฟไลน์ arya

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 20:45:34 »
ใช้อยู่เหมือนกันครับ ตอนแรกๆ ก็มีไม่ผ่านบ้าง แต่หลังๆผ่านตลอด นอกจากเงินหมด

แนะนำว่าให้สังเกต ช่อง easy pass จะมีเสาสีขาว2ข้าง ก่อนถึงไม้กั้นประมาณ 5 เมตร ซึ่งเป็นเสาที่ไว้แสกนหา tag ครับ เพราะฉะนั้น ตามที่ป้ายเค้าบอกครับว่าให้เว้นระยะห่างอย่างน้อย 5 เมตร ขับช้าๆ ไม่ต้องรีบ ผ่าน 100% ครับ (ประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ)

หลายครั้งที่เงินไม่พอ มันไม่เปิดให้ แต่ก็จะมีจนท. มาเปิดให้ครับ บริการดีครับ หลังจากนั้นค่อยไปเติมเงิน มันก็จะหักเงินไปเอง

แนะนำทุกท่านมีไว้ติดรถเถอะครับ ตอนแรกไม่คิดจะมีไว้ใช้ แต่ต้องไปทำงานที่ๆ ต้องใช้ทางด่วนตลอด เลยซื้อมาใช้ หลังจากนั้นก็ติดรถและเติมเงินไว้ตลอดครับถึงแม้ว่านานๆจะได้ขึ้นทางด่วนสักที เงินไม่สูญหายไปไหน แต่ได้ความสะดวกเห็นๆ

ผมว่าถ้าหลายๆท่านใช้มากขึ้น ทางด่วนฯ อาจจะเริ่มคิดเปิดช่อง easy pass มากขึ้นก็ได้ครับ และผมคิดว่าน่าจะช่วยลดปัญหารถติดได้เยอะพอสมควร

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 20:52:45 »
ใช้อยู่ครับ ช่วงซื้อมาใหม่ๆติดไม่ค่อยดีก็มีถอยบ้าง ตอนนี้ผมติดหลังกระจกมองหลังตรงกลาง โดยลอกกาวสองหน้าออกแล้วติดกับกระจกบานหน้าด้านบนตรงกลางไม่เคยไม่ผ่านเลยครับ เจ้าหน้าที่บอกว่าตำแหน่งนี้ดีที่สุดเพราะตัวอ่านบัตรมันอยู่ครงกลางช่องด้านบน หากช่วงผ่านสังเกตุดูกล่องโลหะด้านบนตัวนั้นแหละครับตัวอ่าน อ้อหากเป็นฟิลม์วีคูลหรือบางรุ่นบางยี่ห้อจะบล๊อคสัญญาณสนิทเลยนะ ต้องเจาะฟิลม์หรือหากไม่อยากเจาะก็หาที่ติดที่กระจกหลังแต่อาจจะรับสัญญาณไม่ค่อยดี

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 21:32:38 »
ใช้อยู่ครับ พึ่งจะใช้ตอนก่อนด่าน บูรพาวิถีเปิดให้บริการ

ค่าทางด่วนเดือนๆ ประมาณ 3,000 กว่าๆ ถือว่าคุ้มสำหรับผมมากเลย

มันเป็นอะไรที่ จ่ายเงินได้คุ่มค่าคุ้มเวลาสำหรับผมมากๆ สุดๆเลย

แต่ตอนแรกๆที่บูรพาวิถีเปิดนี่อย่างเซ็งครับ เจอพวกท่านจอดรอจ่ายเงินอยู่

ผมกำลังจะเข้า easy ละ เค้าหักหัวตัดหน้าผมทันทีและก็ตามคิดคือไม่มี easy กลายเป็นช้าไปเสียอีก

ล่าสุดอยู่ดีๆไม่ก็ไม่เปิด ทุกครั้งเปิดปกติ - -" และอีกอย่างด่าน วงแหวนเป็นอะไรไม่รู้กว่าไม้กันจะเปิด

ต้องเข้าไปใกล้มากๆ เกือบชนไปหลายครั้งละ ถ้าเป็นด่วนบูรพานี่ เปิดแต่ไก่โห่ชอบมาก

ออฟไลน์ M&M

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 22:26:52 »
สารภาพเลยครับตอนผมพึ่งใช้ครั้งแรกด้วยความโง่อย่างหาที่เปรียบไม่ได้
เปิดกระจกชู Easy pass ออกไปข้างนอกสรุป....ไม่กั้นไม่เปิดครับบวกกับที่
หาข้อมูลมาในเว็บเห็นมีปัญหาไม่กั้นไม่ยอมเปิดหลายรอบผมหัวเสียมาก

รอพนักงานทางด่วนเดินมา เดินมาถึงผมพูดคำแรกเลยทำไมไม้ไม่ไปเปิดบัตรผมอยู่นี้ไง
สรุปเจ้าหน้าที่บอกว่าคุณหันผิดด้านครับ.....5555 หน้าแตกแพล้งเลยครับ เพราะผมดันไปยื่นและหันด้านมีสติ๊กเกอร์เข้าด่านไม้มันเลยไม่เปิดให้

ประสบการณ์จากการใช้ ผมขึ้นด่านดาวคะนองตรงสาทรไปลงผ่านด่านประชาชื่นไปลงธรรมศาสตร์รังสิตอาทิตย์ละสามสี่รอบไปกลับไม่เคยมี ครั้งในไม่กั้นไม่เปิดเลยครับ
มีครั้งเดียวตรงด่านบางนากลับดาวคะนองผมขับจี้ตูดคันหน้ามากมันเลยไม่อ่านบัตรผมครับ ที่เหลือใช้ดีมากๆเลยครับ

ส่วนเรื่องการเติมเงินผมยังไม่เคยเติมแล้วใช้ติดๆกันเลยครับเลยไม่รู้ว่าต้องรอนานแค่ไหนกว่าเงินจะเข้าระบบปรกติเติ่มดึกๆตอนเช้าๆใช้เงินก็เข้าตลอดเลยครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 01:32:45 »
ใช้อยู่ครับ ชอบนะครับ มันสะดวกดี เวลารถติดๆ ก็ไม่ต้องไปแย่งกะเค้า

ใช้ 10 ครั้ง จะไม่ติดสัก 1-2 ครั้งครับ เป็นฟิล์มปรอท ไม่เจาะ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 02:24:49 »

ใช้อยู่2เครื่องครับ สะดวกดี แต่ตอนที่อ่านไม่ผ่านนี่เซ็ง

บางทีไม่ใช้นานๆ ลืมว่าเครื่องไหนเหลือเงินเท่าไหร่ ยิ่งพอไม่ผ่านยิ่งไม่แน่ใจ เงินหมดหรืออะไร

เลยเติมไปอีก 1000 สรุปมียอดเหลือ 15xx .... :(

ออฟไลน์ nptm88

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 05:02:59 »
ใช้มาเกือบปีแล้วครับ ของผม .....ผ่านตลอดครับ 
 - ฟีลม์ บานหน้า 40 3M แล้ว คาด 80 บน ...ไม่มีปัญหาครับ

เรื่องเติมเงิน เข้าบัตร ...ไม่นานนะครับ 
 - เติม ตอนขึ้นด่วน ขาไปธุระ  ขากลับ ใช้ได้แล้ว  บวกให้ 5% ด้วยครับ

ออฟไลน์ biki

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 09:56:15 »
ใช้อยู่ครับ ใช้ดีไม่ค่อยมีปัญหาอะไร

แค่อยากให้มาจัดการจราจรก่อนถึงช่องอีซี่ให้หน่อยได้ไหม

ส่วนมากจะเซ็งตรงขึ้นด่วนกาญจนากว่าผมจะไปถึงช่องอีซี่ได้ ไม่อีซี่เลยอ่ะครับ T T

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 15:14:05 »
อยากใช้บ้างครับ แต่ไม่ได้ใช้
เพราะส่วนมากต้องการใบเสร็จ เพื่อไปเบิกค่าผ่านทางคืนครับ  ;D

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 15:53:41 »
ใช้อยู่ครับ ก็ดีกว่าต้องมาจอดรอจ่ายเงิน เจอบ่อยพวกจ่ายแบงค์ 1000 ตอนเช้า รอทอนกันแย่เลย
ส่วนตัว น่าจะเจอไม่ผ่านไม่เกิน 5 ครั้ง จากการใช้มามากกว่า 500 ครั้งได้ เพราะขึ้นทุกวัน วันละ 2 รอบ
สอบถามเจ้าหน้าที่แล้วคือ ฟิลม์ปรอท ยังไงก็ไม่ผ่าน กับการติดไว้ตรงกระจก สำคัญมาก
ผมติดไว้หลังกระจกมองหลัง ไม่ต้องมานั่งยกๆ เล็งๆ ผ่านฉลุยเกือบ 100% ครับ
S3 - F30
X1 - E84