ผู้เขียน หัวข้อ: Focus 2012 ลองมาแล้วแรงจริงๆ 0-100=9วิ  (อ่าน 16436 ครั้ง)

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
Re: Focus 2012 ลองมาแล้วแรงจริงๆ 0-100=9วิ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 19:58:05 »
อุย!!   หน้าแรกกลับมาแล้ว :o

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
Re: Focus 2012 ลองมาแล้วแรงจริงๆ 0-100=9วิ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 20:10:09 »
ลูกผู้ชาย ตัวจริงต้องยอมรับฟังและแก้ไขครับ พวกเราอย่าใช้อารมกันครับ อารมเสียกันเปล่าๆ  ในสังคนต่างฝ่ายต่างไม่ยอมรับฟังกัน มันก็จะมีปัญหา ถ้าสังคมเรายอม

รับฟังกัน เปิดโอก่าสให้แสดงความคิดเห็น ถ้าเรารับฟัง แล้วถ้ามันไม่ดีจริงๆตามความเห็นของคนส่วนใหญ่เราก็แก้ไข มันแสดงถึง ว่าในสังคมทุกคนยังยอมรับฟังกัน

อยู่ ปัญหามันจะแก้ไขได้โดยทันที ต่างจากสังคมในปัจจุบัน ที่ทำงานของเรา กลับไม่ยอมรับฟังจริงอยู่หัวหน้าสั่งๆๆเราได้แต่ทำตามขัดขืนหรือเสนออะไรไม่ได้ เงียบดี

ที่สุด หรือฟังแล้วไปทำไม่มีสิทธิ์ทักท้วงอะไรได้เลย บอร์ดนี้ ดีกว่าในหลายๆ บอร์ดที่ผมเจอ สมาชิกก็มีน้ำใจ กว่าผมจะสมัครได้ ยากเหมือนกัน (กับคำว่า J!MMY) ยอม

รับฟังกันเป็นสิ่งสำคัญ ครับ ลูกผูชายตัวจริง ผิดยอมรับผิดครับ ผมคนนึงยอมรับถ้ากระทำไปแล้ว ขอโทษไม่เสียหน้ารู้สึกดีครับ

ออฟไลน์ lostmember

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 20:42:35 »
จะแซวขำๆ นะไม่ผิดอะไรเลย แต่ จขกท ต้องใช้คำให้ถูก ต่อประโยคให้เป๊ะ มันจะไม่น่าเกลียด

ถ้าลงท้าย ขออภัยเซลล์คนนั้นไปด้วย จะไม่มีซดมาม่ากันมาถึงหน้าสอง แน่นอน

ออฟไลน์ suarez_7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 20:56:47 »
สรุปจบแค่นี้นะครับเรื่องออกนอกกระทู้ผมจะไปลบคำพูดที่มันดูว่าแรงในความเห็นทุกคน

แต่ที่ผมจะพูดก็คือ. ที่ยกสื่อต่างๆมาพูดไม่ได้บอกว่าสื่อเหล่านั้นดีควรเอาแบบอย่าง. แต่ผมมองว่ามันเป็นแค่เรื่องปกติ สามัญที่คนส่วนใหญ่พูดกันขำๆ ฟังแบบสบายๆ. ไม่ได้คิดมากอะไร. ผมเห็นมันเป็นเรื่องปกติที่ฟังแล้วจบ. สงสัยผมอาจจะสบายๆเกินไป. ถ้ามันทำให้บ้างท่านในนี้รู้สึกรับไม่ได้ก็ขออภัยด้วยนะครับ.

ข้อรู้ไว้อย่างเถอะครับ เจตนาในการพิมนั้นแค่คุยสนุกๆเหมือนๆที่ผมคุ้นเคยในสังคมที่ผมเป็นที่ผมอยู่. ไม่ได้คิดจะดูถูกใคร ตอนนี้ก็ยังงงเหมือนเดิมว่ามันโดนตีความว่าดูถูกไปได้อย่างไง. เอาเถอะขอโทษแล้วกัน. ต่อไปก็จะคิดให้มากๆแล้วกันเพราะแค่อารมขันอาจทำให้บางท่านรับไม่ได้.

ที่พี่จิมบอกว่าให้คิดเยอะก่อนตอบกระทู้. ผมก็จะคิดให้เยอะแล้วกันครับ เพราะผมรู้แล่วครับว่าบางท่านคิดเยอะจริงๆ. ผมคิดไม่ทัน. จบนะครับ ;D

เสริมอีกนิด. แอบอ่านมาเป็นปีปี พึ่งสมัครเข้ามาไม่กี่วันเจอประถมนิเทศชุดใหญ่เลยครับ. แหมแรงจริงๆเลยบอร์ดนี้เหอๆ
อีกนิดก่อนเข้าเรื่ิองรถ. ผมเชื่อแล้วครับว่าชื่อซัวเรสและรูปนายเหยินนี่มันสายล่อฟ้าจริงๆ. เจอจัดหนักซะแล้ว.
เข้าใจแล้วครับว่านายเหยินรู้สึกอย่างไร. คนอื่นว่ามันผิดแต่มันมองต่างมุม. มันอยู่ที่ใครจะมองมุมไหน. แต่ผมเขื่อซัวเรสไม่ได้เหยียดผิว ;D

:) :) :) :) :) :) :) :) :) :)

ส่วนเรื่ิงลองรถ. ถนนที่ลองมันโล่งจริงๆคร้บไม่มีรถเลยครับเลยกล้าเพราะถ้ามีรถผมไม่กล้าลองหรอกครับลูกยังเล็กครับเมียยังสาวด้วย. เหอๆ
ส่วนตัวผมคิดว่ามันไม่อันตรายนะครับ เพราะว่าปกติแล้วถนนเส้นนี้รถวิ่งกันก็100-120กันอยู่แล้ว. แต่ผมรอรถว่างแล้วเหยียบแค่ถึง100แล้วจบ ไม่ได้ลากกันจนหมดไมล์ เพราะมันก็แค่100รถคันอื่นที่วิ่งผ่านไปมาเกิน100เยอะแยะครับ

ส่วนเรื่อง9วินั่ง3คนจริงหรือไม่อันนี้ต้องไปลองกันเองครับเพราะผมนับ3  2 1 น้องผมมันกด พอเข็มถึง100น้องผมมันก็กด ถ้าจะไม่จริงก็คงที่พลาดกันตอนจังหวะกดนี่แหละครับ  แต่ความรู้สึกผมที่ไม่ได้ดูนาฬิกาผมรู้สึกว่ามันไหลเร็วครับ

ขออภัยพิมผิดเยอะเพราะใช้ipadบางทีมันพิมไม่เหมือนคอมปุ่มมันติดๆกันอาจร่วนๆบ้าง อ่านแล้วงงบ้าง ขออภัยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2012, 21:23:48 โดย suarez_7 »

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 21:17:27 »
จริงๆแล้วรถเขาดี แต่มาตรฐานและการบริการที่ทำให้รถขายไม่ดี  :-[

ไม่รู้โรงงานใหม่มาตรฐานเป็นยังไงบ้าง หวังว่าจะไม่เหมือนเฟียสต้าที่มีปัญหามากเหลือเกินจนลูกค้าหลายรายไม่มั่นใจ (รวมถึงผม)

สุดท้ายนี้ หวังว่าโรงงานใหม่ของฟอร์ดจะมีมาตรฐานสูงระดับโลกจริงๆ ผลิตรถได้ตามมาตรฐานจริงๆ ช่างแต่ละศูนย์มีประสิทธิภาพเลิกพูดว่า "ปกติครับ เป็นกันทุกคัน" เท่านี้ก็เพียงพอแล้วครับ ;) ;)
Test ..

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 21:39:02 »
ที่ทดลองมารุ่น 4 หรือ 5 ประตูครับ ผมอยากทราบว่า 2 รุ่นนี้ช่วงล่างต่างกันเยอะไหม

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 21:44:20 »
ที่ทดลองมารุ่น 4 หรือ 5 ประตูครับ ผมอยากทราบว่า 2 รุ่นนี้ช่วงล่างต่างกันเยอะไหม

4doorคับ ช่วงล่างผมไม่รู้นะครับ แต่คิดว่าไม่น่าต่างกันครับ. ถ้าจะต่างก็มีแค่เรื่องล้อเพราะ4doorมันขอบ16ส่วน5doorมันขอบ17

ออฟไลน์ armyfst

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 22:09:28 »

ที่สุด หรือฟังแล้วไปทำไม่มีสิทธิ์ทักท้วงอะไรได้เลย บอร์ดนี้ ดีกว่าในหลายๆ บอร์ดที่ผมเจอ สมาชิกก็มีน้ำใจ กว่าผมจะสมัครได้ ยากเหมือนกัน (กับคำว่า J!MMY) ยอม

แว๊ก...เป็นเหมือนกัน จะเป็นปีแล้วมั้งเพิ่งสมัครเป็นสมาชิกได้ 555+

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 22:32:59 »
 ;) ซัวเรสขอโทษแล้ว ลูกผู้ชายฟันเหยินจริงๆ ช่างเหมือนเรื่องจริงในสนามฟุตบอล ต่างกันตรงที่ไม่ไดน FA (จิมมี่) แบนห้ามลงสนามโพสท์กระทู้

ออฟไลน์ Usavich

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 22:54:43 »
บางสิ่งบางอย่างที่มาจากความเคยชินของเราที่มองว่ามันเป็นเรื่องธรรมดาอาจจะไม่ตรงกันกับของผู้อื่นหน่ะครับ

ลองยกถึงเรื่องการเหยียดผิว หรือที่บ้านเราล้อกันว่าไอ้ดำๆๆเนี่ยแหละครับ คนล้ออาจจะไม่ได้คิดอะไร ล้อจนมันเป็นเรื่องปกติ

แต่บุคคลที่ถูกกระทำเค้าไม่ได้คิดอย่างนั้นหน่ะสิครับ ก็อาจจะส่งผลให้ผู้ที่อยู่ในเหตุการณ์มองว่าผู้ล้อทำสิ่งที่ไม่ถูกต้องก็ไม่แปลกอะไร

ยิ่งมาอยู่ในสถานที่หรือสิ่งแวดล้อมที่มีกฎระเบียบเคร่งครัด(ซึ่งหายากในประเทศนี้) บางครั้งผมก็ขัดใจครับ จะบังคับให้แต่งตัวแบบนี้ทำไม บลาๆๆ

พอมาพิจารณาดีๆ เพราะความเคยชินของผมที่มองว่ามันปกติ เป็นเรื่องที่ผิดปกติของสังคมหน่ะครับ

ในกรณีนี้การให้เกียรติผู้ที่กล่าวถึงและตัวเราเองจึงเป็นเรื่องที่ผมว่าดีเหมือนกันนะครับ

ทิ้งความเคยชินของเรา เข้าใจและให้เกียรติผู้อื่น และลองมองในมุมของพวกเค้าบ้าง ผมว่าน่าจะทำให้เรารู้สึกดีต่อกันมากขึ้นครับ

มันจะเป็นการใส่หน้ากากก็ต่อเมื่อเราฝืนทำเท่านั้นแหละ ลองยิ้มแล้วเออ-ออกับผมไปก่อน  :D

วนเข้าเรื่องรถบ้าง ผมอยากได้รถบุคลิกแบบนี้ แต่อยู่ในมือของบริษัทที่พร้อมจะให้บริการคร้าบบบบบบบบบบ

:'( :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 00:30:37 »
เรื่องที่ผมบอกว่าอันตราย ไม่ใช่เรื่องลอง 0-100
แต่เป็นเรื่องที่คุณบอกว่า เจอโค้งในเมือง ก็ยัดเข้าไปเลย นึกว่าจะหลุดแต่ผ่านมาได้
นั่นแหละครับ ที่บอกว่าอันตราย ต่อให้มันจะโล่งแค่ไหนก็ตามเถอะ

ส่วนเรื่องคุณพูดสองแง่สามง่าม ผมอ่านผ่านแต่แรกไม่ได้รู้สึกอะไร เป็นเรื่องธรรมดาที่บางคนชอบพูดเล่นแบบนี้
แต่ในเมื่อคุณเลือกเดินทางที่มันหมิ่นเหม่ หรือที่พูดเองว่าสองแง่สามง่าม ก็อยากจะให้ใจกว้างรับฟังความเห็น
จากคนที่มีที่มาต่างกันบ้างครับ เค้าก็มีสิทธิ์จะไม่เห็นด้วยกับคุณ พอพอกับที่ผมเห็นด้วยกับคุณนั่นแหละ
แต่ถ้าจะเอาปลอดภัย หรือรับไม่ได้ที่จะมีคนวิจารณ์ ทางแก้ก็คือไม่ต้องพูดแบบนี้ซะ สร้างสีสันวิธีอื่น ก็สิ้นเรื่อง

แต่ที่ผมรับไม่ได้ ก็คือการที่มีคนไม่กี่คนไม่เห็นด้วยกับคุณในกระทู้นี้ แต่คุณกลับด่าเหมารวมว่าสังคมที่นี่มันจอมปลอม
ทั้งทั้งที่ก็ออกตัวเองว่าแอบอ่านมานานแล้ว ตกลงคุณรู้จักพวกผมจริงหรือเปล่า ถึงมาพูดจาใส่กันแบบนี้
เพราะถ้าอ่านมานาน ก็คงจะผ่านเหตุการณ์อะไรในเวบนี้มาเยอะ จนพอจะเข้าใจได้บ้าง ว่าจุดยืนเราคืออะไร และมีนิสัยอย่างไร

และอยากจะเรียนให้ทราบนะครับ ว่าสิ่งที่ผิดก็คือสิ่งที่ผิด และถ้ามีคนอื่นมาตำหนิ ก็ควรจะรับฟัง
ไม่ใช่มายกว่าทีคนนั้นคนนี้ยังทำได้ ทำไมไม่ไปว่าเค้าบ้าง การทำแบบนี้แหละครับที่ทำให้สังคมออนไลน์เสื่อมโทรม
เพราะแทนที่จะคิดปรับปรุงตนเองไม่ให้ทำพลาด กลับโยงเอาเรื่องความถูกผิด ไปกับผูกกับค่านิยมของคนหมู่มาก
ซึ่งมันเป็นคนละเรื่องกัน เอามาผูกกันก็เถียงกันไม่มีวันจบ และไม่ได้ทำให้อะไรดีขึ้น นอกจากตัวเองหนีรอดความผิดไปวันวัน
และผมคิดว่า นั่นแหละครับ คือสังคมจอมปลอมที่คุณกำลังพูดถึงอยู่

ออฟไลน์ xroma83

• **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 01:27:23 »
อยากลองขับ Focus ใจจะขาด  :-*

"ใจเขาใจเรา" ไม่มีไรมากครับ

ออฟไลน์ skinoren

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 04:06:48 »
เสียถึงเด็กหงส์  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 06:43:28 »
เซลหุ่น XXX ,,, ผมขำ
....แต่,,, สังคมจอมปลอม ผมไม่ขำนะ

ออฟไลน์ tunnnnnn

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 07:39:25 »
มองโลกในแง่ดี... อย่างน้อยก็ได้ สมาชิก เพิ่มอีกหนึ่งท่าน ครับ : )

เห็นมีคนเริ่มชม Ford Focus มากขึ้นเรื่อยๆ... คงต้องหาเวลาไปลองขับ เทียบกับ VW Golf 1.4 (ที่ขับอยู่) บ้างแล้ว...

เรื่องสมรรถนะผม(ยัง)ไม่รู้ แต่โดย "ส่วนตัว" แล้ว ไม่ค่อยชอบ Design ของ รถสักเท่าไหร คือดูแล้ว อาจสวยในตอนแรกๆ แต่ ผมว่านานๆไป อาจจะเบื่อได้ครับ...

ออฟไลน์ bleem

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 09:45:49 »
 ;Dแหม พี่ซัวเรส เค้าพูดขำๆนะครับ ผมก็ชื่นชอบ เค้านะครับคุณ J!MMY ก็โพสซะเห็นภาพ พอดีสตรีในบอร์ดก็มีเยอะครับ เป็นธรรมดานะ ผมชอบตลกๆของพี่เขา

เหมือน the cope chanal แต่มากไปนิด นิดเดียวถ้าตัดประโยค ค-ล -ำ ก็จะโอเคเลยครับ พี่เค้าขอโทษ ถือเป็นยอดชายงาม (แม้จะงอนนิดๆ) จะมาติดตามผลงานพี่

เค้าใหม่ อย่าทิ้งลายเดิม มันฮาดีครับ และบางทีพี่เค้าอาจพูดเพื่อสร้างสีสรรค์เช่น ซัดเข้าโค้งแรงๆ  หรือเร่งทดสอบความเร็ว เรื่องจริงอาจจะพอประมาณครับ ไม่ได้

จริงจังถึงขั้นต้องแข่งขันเราต้องใช้วิจารณญาณครับ แต่ถ้าเค้าทำจริงชีวิตคนพี่เค้าต้องรู้ถึงความปลอดภัยแน่นอนไม่ใช่ บ้าบิ่นขนาดนั้นเพื่อนๆ เองก็อาจเตือนเพราะ

หวังดีครับ พี่ซัวเรส บทความหน้า คงจะฮาอีก ทะลึ่งทะเล้น กันพองามผมเอาใจช่วยครับ ลืมบอก ตอนนี้ใครจะไปเทสรถ โฟกัส ป๊าด มีการจองคิวด้วย โฟกัสมาแรง

จริงๆๆ ดูมันซิ (มีให้ศูนย์ละคัน) แล้วตูเมื่อไหร่จะถึงเดี๋ยวจะโทรมาแจ้งคิวและเวลาคะ !!!! และทำไมรถเทสถึงมีแค่แบบ 4 ประตูหละผมสงสัย จริง!!! ;D

ออฟไลน์ takzakub

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 09:47:00 »
ใจเย็นๆ กัีนครับ

แต่ก็น่ะ  อย่าเสื่อม  จนกลายเป็นเรื่องปกติ  มันจะทำให้สังคมเสื่อมแบบถาวรนะ

ออนไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 10:10:39 »
ใจร่มๆกันครับ ผิดก็แก้ไขปรับปรุงตัวกันไป ดีซะอีกเวลาที่เราทำผิดทำพลาดไปมีคนมาคอยเตือน บอกตามตรงตอนอ่านครั้งแรกก็รู้สึกขัดใจหลายอย่างซึ่งทุกท่านก็กล่าวมาหมดแล้วก็คงแค่บอกว่าสังคมที่นี่เราน่ารักครับมีโอกาสได้เข้ามาแล้วก็ศึกษากันไปเรื่อยๆด้วยก็จะดีครับ เรื่องสังคมสื่อภายนอกนั้นผมเห็นด้วยจนหลายๆคนมองว่าเป็นเรื่องปกติ เมื่อวานแฟนผมดูรายการนึงเป็นพวกกระเทยหลายคนกับผู้หญิงอีก 2 คนมาคุยกันขายเครื่องสำอางค์คุยกันสองแง่หลายง่าม ผมบอกแฟนผมเปลี่ยนช่องเลยเพราะมันไม่จรรโลงสมอง คนเราเสพข้อมูลแบบไหนก็จะค่อยๆเอนไปแบบนั้นโดยไม่รู้ตัว และอีกหลายรายการทำให้ผมมองว่าวงการสื่อกำลังป่วย ดังนั้นที่ๆเราอยู่นี้ก็อย่าไปป่วยด้วยเลยเดี๋ยวผมหาที่เสพข่าวสารไม่ได้

ป.ล. ไม่เกี่ยวกันแต่ผมเด็กปืน เซ็ง มีแต่ปั้นขาย ไม่ปั้นแชมป์ ตอนนี้จะถ้วยมิกกี้เมาส์ ถ้วยตาไก่ ถ้วยกาแฟก็เอาหมดล่ะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ luktal_wangpha

• **
  • ครูชำนาญการพิเศษ
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 10:34:20 »
 :D :D :D :D :D ผู้หญิงค๊ะ  :D :D :D :D

ออฟไลน์ tathedarknight

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 11:00:41 »
เป็นผู้หญิง อ่านอยู่เป็นประจำแต่ไม่ได้แสดงตัว เจอกระทู้นี้ ถึงกับไปสมัครสมาชิกเพื่อมาตอบเลยค่ะ

อย่าคิดว่าเป็นพื้นที่ที่มีผู้ชายเป็นส่วนใหญ่แล้วจะทำให้ใช้ภาษาดูถูกผู้หญิงได้สะดวกปากจนเคยชินสิคะ มันปลูกฝังนิสัยที่ชอบดูถูกคนโดยไม่รู้ตัว พื้นที่สาธารณะคนที่ไม่แสดงตัวแต่อ่านอยู่ก็มีเยอะนะคะ

เขียนให้ดี ดูหล่อขึ้น 5 เท่านะคะ  ;D

ผมไม่ใช่คนที่ดูถูกผู้หญิงครับ แต่ที่เขียนมันแค่สีสันครับ ผมถามคุณmmแล้วกันครับว่า ที่ผมเขียน มันน่าเกียจ รับไม่ได้ และดูถูกผู้หญิงมากเลยใช่มั๊ยครับ ถ้าใช่ ผมจะได้ลบข้อความให้ทันทีเลยครับ

ผมว่าเราแค่น้อมรับความเห็นจากคุณ MM ก็ไม่ได้เสียหายนะครับรับฟังความคิดที่แตกต่างจากท่านอื่น ๆ ถึงแม้เราจะไม่ได้ใช้คำที่รุนแรงหรืออะไร แต่เราก็น่าจะน้อมรับฟังไว้

แต่ผมมองว่ามันแค่สีสัน เพราะตอนเช้าๆผมดูรายการ ผู้หญิงถึงผู้หญิงทุกวัน ก็เห็นพิธีกรสาวๆ นั่งพูดสองแง่สองง่าม เช่นแนวว่าผู้ชายตัวใหญ่น่า.........  อะไรทำนองนี้ออกอากาศเลยครับ ผมเป็นผู้ชาย นั่งฟังเวลาผู้หญิงพูดแนววิจานสรีระผู้ชาย เช่นคนลักษณะแบบนี้จะเป็นแบบนั้น จะขนาดอะไรแบบนี้ ผมก็เฉยๆนะ รับได้ ไม่ได้คิดว่าเป็นการถูกถูกแต่อย่างไร ผมมองว่ามันเป็นสีสัน เพราะว่าตอนนี้ผมไม่ได้มองว่าเป็นเป็นทางการอะไรมากมาย แค่คุยกันแบบฉันมิตรขำๆ

ผมว่าเด๊วผมคงจะต้องลมข้อความแล้วแหละครับ เพราะผมยอมรับแล้วกับสังคมนี้ สังคมที่จอมปอมจริงๆ ปากว่าตาขยิบจริงๆ เพราะแค่นี้ก็ทำเป็นรับไม่ได้กันแล้ว บอกว่ามันใช้ไม่ได้ ไม่ให้เกียจผู้หญิง แต่กับสื่ออื่นๆเช่นละครทีวี บางทีมีฉากตบตีแย่งผัวแย่งเมีย มีฉากยั่วยวนแต่งตัวโป๊ๆ มีฉากพระเอกเจอสาวสวยแต่งโป๊แล้วทำตาโต ปากอูม ซี๊ดปาก หรืออาจจะทำมือขึ่นมาเป็นขนาดของหน้าอกสาวที่เห็น ฉากแบบนี้มีเยอะแยะ และมันก็มีทุกสื่อ ผมเห็นพวกคุณๆก็ชอบกันทั้งนั้น ดูกันสนุกสนาน ไม่เห็นจะว่าเลยว่าดูถูกผู้หญิง แต่พอผมพูดบางแค่สีสัน กลับเป็นว่ารับกันไม่ได้  ทั้งๆทีความจริงทั้งสื่อหนังสือ ทีวี หรือโฆษณาต่างๆก็มีแบบนี้ทั้งนั้น หรือให้เห็นภาพเช่นรายการที่มีคุณหนุ่มกรรชัยเป็ยพิธีกร ผมก็เห็นเค้าพูดแบบผม ไม่เห็นพวกคุณจะไปเดือนร้อนอะไรเลย เห็นชอบใจนั่งขำกันพุงโต ถ้าผมพิมแค่นี้ รับกันไม่ได้แล้วสังคมนี้มันจะอยู่ได้หรอครับ เพราะว่าข้างนอกมันยิ่งกว่านี้เยอะแยะ เฮ้อออออ เหนื่อยใจ

คุณmmลองคิดดูว่าสิ่งที่ผมพูดมันแรงไปในสังคมนี้จริงๆรึป่าวครับ สังคมที่คุณอยู่และแวดล้อมด้วยสื่อต่างๆที่คุณเสพ หรือมันแปลกแยกจากสิ่งที่มิตรสหายของคุณเค้าพูดคุยกัน ผมแรงกว่าคนเหล่านั้นรึป่าวครับ ถ้าแรงเกินผมยินดีลบครับ และขอโทษด้วยครับผม

ออฟไลน์ DF-SLB

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 11:22:38 »
ผมเองก็ไม่ได้อยากจะต่อความยาวสาวความยืดครับ  ไม่ได้อนุรักษ์นิยมอะไรมากมาย

แต่ส่วนตัว ผมรักเว็ปบอร์ดนี้มาก เพราะกฎเกณฑ์ คุมเข้มไม่เหมือนที่อื่น หลายๆคน ร่วมแจมในการเขียนข้อความได้อย่างน่าติดตาม โดยไม่จำเป็นต้อง " ทะลึ่งทะเล้น " อะไรเลย

the cope chanal ไม่มีตรงไหนเลยครับที่จะเฉียด ข้อความลักษณะในกระทู้นี้ มันเปรียบเทียบกันไม่ได้ 

ผมอาจจะโพสน้อยในนี้ แต่ติดตามคุณ Jimmy มาตั้งแต่สมัยยังไม่สร้างเว็บนี้  ทราบดีว่า คุณ Jimmy และทีมงาน ไม่ได้แคร์ใครหน้าไหนทั้งนั้น ที่จะมาแหกกฎ   

ผมว่ามันไม่ใช่อ่ะ

ออฟไลน์ daytona1976

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 11:41:43 »
อ่านๆดูแล้ว ผมว่ามันอยู่ที่มุมมองเหมือนกันครับ แต่ผมอาจจะมองต่างมุม

ผมมองว่า จขกท เค้าคงแค่มีเจตนาแค่ขำๆ ไม่ได้คิดจะดูถูกผู้หญิงแต่อย่างใดนะครับ ผมมองว่ามันก็เหมือนกันที่เราดูละครเป็นต่อ ทั้งพี่อู๊ด พี่ยม ไอ้วอก หรือตัวเป็นต่อ ก็จะมีอารมณ์ทะเล้นๆแบบนี้เหมือนกัน บางฉากอาจเหมือนดูถูกผู้หญิงแต่มันขึ้นอยู่กับว่าเรามองมุมไหน ถ้ามองมุมขำๆมันก็แค่มุขตลก

แต่คำว่าดูถูกผู้หญิงสำหรับผม มันอาจจะต้องมาจากเจตนาที่ไม่ดี ถึงจะเป็นคำพูดสุภาพก็เถอะ เช่น ผู้หญิงทำงานไม่เก่ง ผู้หญฺิงขับละซิท่า หรือผู้หญิงเป็นนายกจะไหวหรอ แบบนี้ผมว่าดูถูก แต่แบบที่ จขกท พูดนั้นผมมองว่าแค่อารมณ์ขันที่มันอยู่คู่สังคมไทยก็เท่านั้น คงจะไม่ดีแน่ถ้าสังคมที่เราอยู่จะไม่มีอารมณ์ขัน การแซวกัน เสียดสีบ้าง แต่ทั้งหมดต้องมาจากเจตนาแค่สนุกๆ ไม่ได้มาจากเจตนาดูถูก

อย่างสงกรานต์ที่ผ่านมาที่บุรีรัมย์คุณเนวินจัดโคโยตี้มาโชว์ คุณระเบียบรัตนบอกไม่ดีไม่ควร แต่คนส่วนใหญ่ก็okเพราะมองว่ามันแค่สีสัน ไม่ใช่เอาผู้หญิงแต่โป๊มาเต้นยั่ว หรือดูถูกผู้หญิงว่ามาหากินกับการเอาเรือนร่างมาขาย

คงไม่ดีแน่ถ้าโลกของเราจะมีแต่เหตุและผล และไม่มีอารมณ์ขัน ผมคนนึงแหละคงเซ็งตายแน่ๆ

เห็นใจ จขกท. ครับ เพราะเข้าใจว่าเจตนาไม่ได้ดูถูก แต่แค่อารมณ์ขัน

เห็นชื่อ จขกท. ออนไลน์อยู่แต่ไม่ได้เข้ามาตอบสงสัยคงจะมึนกับคอมเม้นหลายๆท่าน แต่ผมให้กำลังใจนะครับ โชคดี

เหรียญมีสองด้าน ต่างกันที่ว่าเราจะมองด้านไหน

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 12:11:57 »
ผมคิดว่า จากจิตวิทยาความรู้สึกของผู้ญจริงๆน่าชอบนะครับ เพราะมันไม่ได้ด่าทอเสียดสี แน่นอนสิ่งพวกนี้ ทั่นผู้ญ รับไม่ได้แน่ๆ

ออฟไลน์ UNDISPUTED

• **
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 14:38:59 »
ลองรถ กรุณาลองให้พอเหมาะพอดีกับสิ่งที่ใช้ในชีวิตประจำ โดนคำนึงถึงการที่มีผู้โดยสารนั่งไปในรถด้วย ที่กล่าวมานี้ไม่ได้มาตำหนิอะไร แต่อยากให้ ทุกคนที่จะไปทดสอบ ทดลอง ช่วยคิดถึงจิตใจของเซลที่นั่งไปด้วยหน่อย เค้ามาเป็นเซล ไม่ได้เอาชีวิตมาเสี่ยงแบบนี้ !!

และอีกอย่างผมเข้าใจแล้วว่า ทำไมพี่จิมมี่ถึงบอกว่า รถทดลองขับมันโทรมไว !!!

• **
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 16:56:38 »
จริงๆเรื่องคำพูดไม่เหมาะสมผมก็ยอมแล้วนะครับ  เรื่องนั้นผมยอมรับผิดครับ แต่เจตนาไม่มีอะไรนะครับ แค่ขำๆ แต่ถ้ามันดูไม่สุภาพขอให้รู้ครับว่าไม่มีเจตนา

ส่วนเรื่องลองรถ ผมลองรถเพราะอยากรู้ประสิทธิภาพ โดยการทดลองผมก็ต้องอยู่ในสามัญสำนึกของการขับขี่ที่ปลอดภัยอยู่แล้วครับ ชีวิตใคร ใครก็รักจริงมั๊ยครับ

เพราะอย่างที่ตอบไปแต่แรกแล้วว่า ถนนเส้นที่ผมขับนั้น ปกติรถวิ่งกันก็110-140เป็นประจำ ดังนั้นผมขับจาก0-100แล้วพอ(ตอนจังหวะถนนโล่งๆจริง)ผมว่ามันก็น่าจะอันตรายน้อยกว่าเพื่อนร่วมทางที่ใช้ความเร็วปกติ110บ้าง120บ้าง

ส่วนเรื่องเข้าโค้งจะมีวงเวียนอยู่วงเวียนนึงซึ่งอยู่นอกเมืองไม่ค่อยมีรถ ปกติก็จะเข้าโค้งกันประมาณ30-40กม/ชม แต่ที่ผมลองนี้ก็ไม่ได้เร็วอะไรมากมาย ไม่ใช่ซัดมาเป็นร้อยแล้วหักเลย ผมก็เข้าโค้งด้วยความเร็วสัก50โดยไม่เหยียบเบรคบังคับแค่พวงมาลัยครับ ถ้ารถมันออกอาการไม่ดี สามัญสำนึกของผมก็คงต้องเบรคครับ และมั่นใจว่าเอาอยู่เพราะความเร็วไม่มาก คงไม่ดันทุรังอัดไปเรื่อยๆหรอกครับ

ส่วนเรื่องความรู้สึกของเซลล์ที่นั่งไปด้วย ผมถามก่อนแล้วว่า ขอบได้ขนาดไหน น้องเค้าบอกว่าเต็มที่เลยคะ เพราะปกติรถทดลองพวกหนูๆเอาไปใช้กันก็ขับเต็มที่อยู่แล้ว(แล้วน้องก็ขำๆ) ปกติผมก็ขับแบบปกติไม่เกิน120ตอนทดลอง แค่พอรับรู้ความรู้สึกของช่วงล่างพวงมาลัยและอื่นๆ แต่ตอนลอง0-100ก็แค่ช่วงสั้นไม่ได้ลากยาวๆจนขึ้นเรดไลน์ตลอดนะครับ และลองตอนถนนโล่งจริงๆ ขนาดลองแล้วผมถามน้องเค้าว่ามากไปมั๊ย น้องเค้าบอกว่า ไม่หรอกค่ะลูกค้าอื่นที่มาขับก็แบบนี้ทั้งนั้น เต็มที่เลยพี่ ผมถามเสียวมั๊ย น้องเค้าบอกไม่ค่อยเท่าไหรเพราะปกติเวลาใช้รถไปพบลูกค้าก็อัดกันเต็มๆ และน้องเค้ายังบอกด้วยว่า เฮีย(เจ้าของ0)บอกว่าคันนี้ขับสนุกมากเวลาให้ลูกค้าลอง บอกลูกค้าไปเลยว่าขับให้เต็มที่แล้วลองเอาไปเทียบกับรุ่นอื่นๆในราคาใกล้เคียงกันได้เลย

สุดท้าย ผมจะซื้อรถราคามันก็แพงอยู่(สำหรับผม) ผมก็อยากรู้ว่ามันจะดีจริงมั๊ย เครื่องยนต์GDIมันดีสมคำบอกเล่าหรือป่าว ช่วงล่างมันดีเหมือนที่คิดไว้มั๊ย และมันคุ้มมั๊ยที่ผมจะซื้อรถที่ไม่อยู่ในกระแสแบบบางค่ายกับชื่อเสียงที่ไม่ดีของ0ยี่ห้อนี้ หักลบกับประสิทธิภาพแล้วมันคุ้มที่จะเสี่ยงซื้อมั๊ย แค่นั้นครับ ไม่ได้เอารถเค้าไปทารุณกรรมอะไรมากมายนะครับ ขับไม่ถึง10กิโลด้วยซ้ำไป และรถรุ่งนี้มันยังใหม่ ไม่มีข้อมูลใดใดอ้างอิงในการตัดสินใจซื้อ มีเพียงเราทดลองเองแต่ก็อยู่ในสาสมัญสำนึกของผมที่มองว่าต้องปลอดภัย

และที่มาตอบก็เพราะว่าผมแค่ลองรถ ไม่ได้ซิ่งรถ ไม่ได้แข่งรถบนถนนหลวง และขับขี่ในขณะที่รอบๆข้างไม่มีรถอื่นในระยะใกล้  รถก็รถบ้านเดิมๆ ท่อไม่ดัง ไม่ได้ดันแปลงอะไรจากบริษัทผู้ผลิตนะครับ

และผมว่าต่อๆไปหากจะมีสมาชิกท่านใดที่จะบอกเล่าประสิทธิภาพของรถยนต์ให้เพื่อนๆฟัง ก็ควรจะมีข้อมูลอ้างอิงว่ามาจากแหล่งใด และทดลองโดยผู้เชียวชาญเท่านั้น เพราะว่าถ้าท่านๆลองกันเองแล้วนำมาบอกเล่า ก็อาจจะโดนมองว่าทำไม่ถูก ไม่ควรทำ เป็นอันตรายต่อเพื่อนร่วมทางได้

ผมจะคิดว่าทุกท่านที่เข้ามาเตือนนั้นหวังดี เป็นห่วงนะครับ ไม่ได้คิดว่าเป็นการต่อว่าแต่อย่างใด คิดแบบนี้สบายใจดีครับ ที่เข้ามาตอบก็แค่อธิบายเหตุและผมเท่านั้นเองครับ

ขอบคุณทุกท่านๆสำหรับทุกความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 18:21:44 »
การพูดเล่นกับเพื่อนๆผ่านไป กับการพิมพ์ข้อความในบอร์ดมหาชน ทิ้งไว้ให้อ่าน มันให้ฟีลไม่เหมือนกันครับ   ยังไงผมเข้าใจคุณเจ้าของกระทู้นะ  ว่าไม่มีเจตนาไม่ดี  :)

ออฟไลน์ mm

• Newbie
  • *
    • mmoraa
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 18:39:37 »
จริงๆเรื่องคำพูดไม่เหมาะสมผมก็ยอมแล้วนะครับ  เรื่องนั้นผมยอมรับผิดครับ แต่เจตนาไม่มีอะไรนะครับ แค่ขำๆ แต่ถ้ามันดูไม่สุภาพขอให้รู้ครับว่าไม่มีเจตนา

ส่วนเรื่องลองรถ ผมลองรถเพราะอยากรู้ประสิทธิภาพ โดยการทดลองผมก็ต้องอยู่ในสามัญสำนึกของการขับขี่ที่ปลอดภัยอยู่แล้วครับ ชีวิตใคร ใครก็รักจริงมั๊ยครับ

เพราะอย่างที่ตอบไปแต่แรกแล้วว่า ถนนเส้นที่ผมขับนั้น ปกติรถวิ่งกันก็110-140เป็นประจำ ดังนั้นผมขับจาก0-100แล้วพอ(ตอนจังหวะถนนโล่งๆจริง)ผมว่ามันก็น่าจะอันตรายน้อยกว่าเพื่อนร่วมทางที่ใช้ความเร็วปกติ110บ้าง120บ้าง

ส่วนเรื่องเข้าโค้งจะมีวงเวียนอยู่วงเวียนนึงซึ่งอยู่นอกเมืองไม่ค่อยมีรถ ปกติก็จะเข้าโค้งกันประมาณ30-40กม/ชม แต่ที่ผมลองนี้ก็ไม่ได้เร็วอะไรมากมาย ไม่ใช่ซัดมาเป็นร้อยแล้วหักเลย ผมก็เข้าโค้งด้วยความเร็วสัก50โดยไม่เหยียบเบรคบังคับแค่พวงมาลัยครับ ถ้ารถมันออกอาการไม่ดี สามัญสำนึกของผมก็คงต้องเบรคครับ และมั่นใจว่าเอาอยู่เพราะความเร็วไม่มาก คงไม่ดันทุรังอัดไปเรื่อยๆหรอกครับ

ส่วนเรื่องความรู้สึกของเซลล์ที่นั่งไปด้วย ผมถามก่อนแล้วว่า ขอบได้ขนาดไหน น้องเค้าบอกว่าเต็มที่เลยคะ เพราะปกติรถทดลองพวกหนูๆเอาไปใช้กันก็ขับเต็มที่อยู่แล้ว(แล้วน้องก็ขำๆ) ปกติผมก็ขับแบบปกติไม่เกิน120ตอนทดลอง แค่พอรับรู้ความรู้สึกของช่วงล่างพวงมาลัยและอื่นๆ แต่ตอนลอง0-100ก็แค่ช่วงสั้นไม่ได้ลากยาวๆจนขึ้นเรดไลน์ตลอดนะครับ และลองตอนถนนโล่งจริงๆ ขนาดลองแล้วผมถามน้องเค้าว่ามากไปมั๊ย น้องเค้าบอกว่า ไม่หรอกค่ะลูกค้าอื่นที่มาขับก็แบบนี้ทั้งนั้น เต็มที่เลยพี่ ผมถามเสียวมั๊ย น้องเค้าบอกไม่ค่อยเท่าไหรเพราะปกติเวลาใช้รถไปพบลูกค้าก็อัดกันเต็มๆ และน้องเค้ายังบอกด้วยว่า เฮีย(เจ้าของ0)บอกว่าคันนี้ขับสนุกมากเวลาให้ลูกค้าลอง บอกลูกค้าไปเลยว่าขับให้เต็มที่แล้วลองเอาไปเทียบกับรุ่นอื่นๆในราคาใกล้เคียงกันได้เลย

สุดท้าย ผมจะซื้อรถราคามันก็แพงอยู่(สำหรับผม) ผมก็อยากรู้ว่ามันจะดีจริงมั๊ย เครื่องยนต์GDIมันดีสมคำบอกเล่าหรือป่าว ช่วงล่างมันดีเหมือนที่คิดไว้มั๊ย และมันคุ้มมั๊ยที่ผมจะซื้อรถที่ไม่อยู่ในกระแสแบบบางค่ายกับชื่อเสียงที่ไม่ดีของ0ยี่ห้อนี้ หักลบกับประสิทธิภาพแล้วมันคุ้มที่จะเสี่ยงซื้อมั๊ย แค่นั้นครับ ไม่ได้เอารถเค้าไปทารุณกรรมอะไรมากมายนะครับ ขับไม่ถึง10กิโลด้วยซ้ำไป และรถรุ่งนี้มันยังใหม่ ไม่มีข้อมูลใดใดอ้างอิงในการตัดสินใจซื้อ มีเพียงเราทดลองเองแต่ก็อยู่ในสาสมัญสำนึกของผมที่มองว่าต้องปลอดภัย

และที่มาตอบก็เพราะว่าผมแค่ลองรถ ไม่ได้ซิ่งรถ ไม่ได้แข่งรถบนถนนหลวง และขับขี่ในขณะที่รอบๆข้างไม่มีรถอื่นในระยะใกล้  รถก็รถบ้านเดิมๆ ท่อไม่ดัง ไม่ได้ดันแปลงอะไรจากบริษัทผู้ผลิตนะครับ

และผมว่าต่อๆไปหากจะมีสมาชิกท่านใดที่จะบอกเล่าประสิทธิภาพของรถยนต์ให้เพื่อนๆฟัง ก็ควรจะมีข้อมูลอ้างอิงว่ามาจากแหล่งใด และทดลองโดยผู้เชียวชาญเท่านั้น เพราะว่าถ้าท่านๆลองกันเองแล้วนำมาบอกเล่า ก็อาจจะโดนมองว่าทำไม่ถูก ไม่ควรทำ เป็นอันตรายต่อเพื่อนร่วมทางได้

ผมจะคิดว่าทุกท่านที่เข้ามาเตือนนั้นหวังดี เป็นห่วงนะครับ ไม่ได้คิดว่าเป็นการต่อว่าแต่อย่างใด คิดแบบนี้สบายใจดีครับ ที่เข้ามาตอบก็แค่อธิบายเหตุและผมเท่านั้นเองครับ

ขอบคุณทุกท่านๆสำหรับทุกความเห็นนะครับ

ใช้ภาษายังงี้สิคะ ถึงจะดูดี ;)

• **
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 20:08:46 »
คุณ mm สมัครเข้ามาเพื่อคุยกับผมจริงๆแฮะ เพราะผมดูในprofile ตั้งแต่คุณสมัครมาพึ่งจะโพสแค่2เม้น และมันอยู่ในกระทู้ผมทั้งหมด

โอ้โห รู้สึกเป็นเกียจติจริงๆเลยครับ เหอๆ

เพื่อฉันจริงๆหรอเนี๊ย เหอๆ ขอบคุณมากครับ ;D

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 21:37:10 »

ตอบแบบนี้ หล่อมากครับ  ;D

จริงๆไม่มีเพื่อนสมาชิกท่านใดหวังร้ายหรือเกิดอคติกับท่านหรอกครับ แค่ท่านเปิดใจ รับฟัง น้อมรับคำติชม แก้ไขปรับปรุง แค่นี้สังคมเราก็น่าอยู่แล้วครับ ไม่มีใครมองเจตนาท่านเป็นอื่นหรอกครับ ประเด็นมันอยู่ที่เรื่องรถแค่นั้นเอง

ว่าแต่ เทสโหดขนาดนั้นแล้วจอง น้องเซลเค้าก็คงยิ้มอยู่หรอกครับ แต่ถ้าเทสแล้วไม่จองหรือหนีไปจองที่อื่นนี่สิ มีเคือง  ::)

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 17:46:41 »
 ;D ;D ;D