ผู้เขียน หัวข้อ: Focus 2012 ลองมาแล้วแรงจริงๆ 0-100=9วิ  (อ่าน 16437 ครั้ง)

ออฟไลน์ suarez_7

• Jr. Member
  • **
Focus 2012 ลองมาแล้วแรงจริงๆ 0-100=9วิ
« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 15:08:47 »
เมื่อเที่ยงที่ผ่านมาดทรไปถามเซลล์เรื่องรถเทสไดร์ว่ามายัง เซลล์บอกว่ามาแล้ว มาลองได้เลย ผมก็เลยไปกับน้องชายเลยครับ

ไปถึงเจอสีเงิน4ประตูจอดอยู่ก็เลยออกรถเทสเลยครับ ผมกับน้อง+เซลล์อีกคน

ก่อนออกไปเซลล์ขอแวะเติมน้ำมันก่อนเพราะน้ำมันไม่มี ก็เลยเติมPTT โซฮอล91 1000นึง

จากนั้นเปลี่ยนมาเป็นผมขับ(ศูนย์ ตจว.ครับถนนโล่งลองได้เยอะ) ก็เลยลองเลยครับ สรุปถูกใจมากครับ ช่วงล่างดีจริงๆเจอโค้งหนักๆแบบวงเวียนผมซัดเลยเหยี่ยบส่งด้วยกลัวหลุดเหมือนกัน แต่สรุปเอาอยู่ครับ ที่ชอบมากๆก็คือการซับแรงสั่นสะเทือนเวลาเจอถนนไม่เรียบตามรอยต่อถนนมันซับได้ดีมากไม่ตึงตั้งอย่างที่คิดเลยครับ พวงมาลัยก็คมใช้ได้ครับ น้ำหนักดีมากๆครับ สุดท้ายเจอถนนโล่งเลยจอดนิ่ง แล้วนับถอยหลัง 3 2 1 ผมเหยียบ น้องกด(นาฬิกา) รอบแรกน้องกดไม่ทันแต่ผมรู้สึกว่ามันขึ้นไวมาก เลยลองรอบสอง และรอบ3 ผลคือ ตัวเลขอยู่ที่ 9วิครับผม แรงได้ใจจริงๆ ลองแค่นี้พอครับเพราะเซลล์เริ่มรู้สึกว่าผมเอารถเค้ามายำ ก็เลยพอก่อน

เลยพอสรุปได้ว่า 0-100 โหมดD(ลืมเทสโหมดS)นั้ง3คน ผมหนัก65 น้องน่าจะ70กว่าๆ เซลล์สาวๆหุ่นกลางๆxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxน่าจะซัก40-50 น้ำมันโซฮอล91ptt เปิดแอร์อุณหภูมิ23-24 พัดลมแอร์เบอร์เกือบแรงสุด ได้ตัวเลข9วิครับผม

ความรู้สึกพอกดปุ๊บ มันจะหน่วงๆอยู่สัก1วิ จากนั้นก็พุ่งเลยครับ พอความเร็วขึ้นมาซัก50ก็จะไหลเร็วขึ้นครับ แต่ลืมดูว่าช่วงที่ไหลเร็วมันรอบเครื่องที่เท่าไหร

สรุปจองตัว5ประตูท็อปไว้พอใจมากครับ รอรถอยู่ครับผม  โม้มาซะนานลืมบอกไปไม่ใช่รถผมนะครับ รถน้องชายครับ เหอๆ

ใครลองมาแล้วมีอะไรดีเสียแชร์กันได้ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2012, 20:57:59 โดย suarez_7 »

ออฟไลน์ mew123765

• Full Member
Re: Focus 2012 ลองมาแล้วแรงจริงๆ 0-100=9วิ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 15:18:10 »
ลองมาแล้วเช่นกันครับ รอบเดินเบาถึง 3000 รอบรู้สึกจะอืดๆ แต่ 3000 รอบขึ้นไปรู้สึกเรี่ยวแรงเริ่มมา ตอนผมเทสผมปิด ESP แล้วไปลองตรงมอเตอร์เวย์เข้าสุวรรณภูมิ จุดที่จั๊มสะพานและโค้งพอดี ที่ความเร็ว 110 ยางดังเอี๊ยด เล็กน้อย แต่ก็ยังไม่หลุด แต่ผมไม่ชอบที่ความเร็วสูงแล้วซัดโค้ง ช่วงล่างมันยวบกว่าตัวเก่าอย่างเห็นได้ชัด ถึงมันจะหนึบแต่จังหวะที่มันยวบลงไปมันก็ทำให้รู้สึกเสียความมั่นใจเหมือนกัน ผมลองตัวซีดานนะ (ไฟแสดงจุดบอดที่กระจกมองข้าง ตอนลองผมสังเกตุว่ามันจับมอไซไม่ได้ด้วยนะครับ มันติดเฉพาะพวกรถใหญ่ ???)

• **
Re: Focus 2012 ลองมาแล้วแรงจริงๆ 0-100=9วิ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 15:21:31 »
เรื่องไฟเตือนจุดบอด ผมลองตัว4ประตูเหมือนกันครับ มอไซมามันก็ขึ้นจุดส้มๆนะครับ แต่ไม่รู้ว่ามันตลอดหรือว่าต้องเฉพาะมุมที่มันจับได้เท่านั้น

ตอนผมลองไม่ได้ปิดesp เพราะว่าเซลล์ไม่รู้เรื่องเลยบอกรถพึ่งมา ยังไม่ได้อบรมณ์ ผมก็อภัยได้ครับเพราะรถมันยังไม่เปิดตัวจริงๆ เค้าบอกเด๊วสิ้นเดือนอบรมถึงจะรู้ลูกเล่นอื่นๆ

ออฟไลน์ jokerone

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 15:25:33 »
11 วิรึป่าวครับ

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 15:30:16 »
ลองกันโหดๆจัง  เวลาผมไปเทสไม่กล้าลองอะไรอันตรายๆ  เพราะไม่รู้ Limit ของรถ  + ห่วงความปลอดภัยของเซลที่นั่งมาด้วย
จะขับแค่พอรู้ว่ามันโอเค  เวลาเร่งผมจะกดเร่งพอประมาณให้รู้ว่าเรี่ยวแรงพอไหวหรือไม่    
การขับเต็มที่เพื่อให้รู้ Limit ของรถผมขอตอนที่นั่งคนเดียวจะสบายใจกว่า      :)

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 15:40:51 »
จขกท หื่นออกสื่อ ให้เกียรติผู้หญิงบ้างครับ

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 15:46:41 »
ผมลองรถดันติด (- -")

จขกท หื่นออกสื่อ ให้เกียรติผู้หญิงบ้างครับ

เห็นด้วยครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 15:49:20 »

ผมเขียนแบบอารมณ์ขำๆครับ ไม่ได้มีเจตนาไม่ดีครับ ก็เหมือนกับที่บางทีพิธีกรในรายการtvเค้าก็มีพูดมีแซวกันบ้างออกสื่อ เพื่อให้มันดูมีสีสันนิดหน่อยครับ

อย่าซีเรียสครับ ถ้าผมเขียนแล้วมันดูแรงเกิน ก็ขออภัยครับ เพราะผมก็คนกลางๆ ไม่ได้ดีเลิศประเสริฐศรี หรือ เลวร้ายอำมหิตอะไร จากวิจาระนะยานของผม ผมก็คิดว่าพิมแบบนี้ในเว็บรถยนต์แบบนี้ ที่ผู้เสพส่วนใหญ่เป็นชายส่วนมาก จากวิจาระนะยานของผมมันคิดว่าไม่ได้มากเกินเลยอะไร  แต่ถ้าเว็บนี้เป็นเว็บของเยาวชน หรือ เกี่ยวกับศาสนา หรืออะไรที่มันดูทางการจริงๆ ผมก็คงไม่พิมแบบนี้หรอกครับ

หรือถ้าคนส่วนมากในเว็บนี้ มองว่าแบบนี้มันไม่ไหว รับไม่ได้ แรงเกินไป เว็บนี้ต้องพูดกันแบบทางการซะหน่อย สีสันแบบที่ผมพิม(ผมมองว่ามันไม่เยอะ)มันดูไม่ควร ผมก็ยินดีจะแก้ไขครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2012, 15:52:13 โดย suarez_7 »

ออฟไลน์ mew123765

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 15:50:35 »
ปิดง่ายมากครับรุ่นนี้ ตอนแรกผมก็ไม่รู้เซลก็ไม่รู้ ผมลองเล่นจอที่อยู่ในหน้าปัทดู มันอยู่ในเซ็ตติ้ง ที่เปิดปิดได้ก็มี Active Citi Stop, ESP, แล้วก็เตือนจุดบอด กดปิดแล้วรอมันโหลด 5 วินาที ไฟ ESP off ก็จะขึ้นที่หน้าปัท จากนั้นก็............

ออฟไลน์ bleem

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 16:00:20 »
ผมก็เคยเทสมาไม่นานมานี้ เหมือนกัน รถก็ยังใหม่ เป็นตัว 4 ประตู ได้ 10 วิเศษๆ ครับ ซึ่ง ไม่น่าจะต่ำกว่า 10 วิ อยู่ที่เราจับเวลายังไงมากกว่า และเริ่มนับ 1 ตอน

ไหน กับเข็มแตะ 100 รึยังหรือแค่เกือบๆ  เราต้องวางบนพวงมาลัย และกดจับเวลากับกดคันเร่งพร้อมกันเลยครับ แต่วิทีนี้มีข้อผิดพลาดเยอะครับ  ต้องรอรถออกและ

เทสกันหลายๆรอบหาค่าเฉลี่ยกัน อุปกรณ์ดูไฮเทคมากครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 16:03:34 »
การเขียนมีมุกบ้างก็ดีครับ ทำให้น่าอ่าน อ่านแล้วสนุก เพลิน ถ้าไม่น่าเกียด จนเกินไป

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 16:25:19 »
ลองบนถนน ไม่น่าจะอัดขนาดนี้เลยครับ อันตรายมากมาก
เน้นว่าทดลองขับ ไม่ใช่ทดสอบสมรรถนะครับ

ออฟไลน์ mm

• Newbie
  • *
    • mmoraa
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 16:29:57 »
เป็นผู้หญิง อ่านอยู่เป็นประจำแต่ไม่ได้แสดงตัว เจอกระทู้นี้ ถึงกับไปสมัครสมาชิกเพื่อมาตอบเลยค่ะ

อย่าคิดว่าเป็นพื้นที่ที่มีผู้ชายเป็นส่วนใหญ่แล้วจะทำให้ใช้ภาษาดูถูกผู้หญิงได้สะดวกปากจนเคยชินสิคะ มันปลูกฝังนิสัยที่ชอบดูถูกคนโดยไม่รู้ตัว พื้นที่สาธารณะคนที่ไม่แสดงตัวแต่อ่านอยู่ก็มีเยอะนะคะ

เขียนให้ดี ดูหล่อขึ้น 5 เท่านะคะ  ;D

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 16:35:40 »
เป็นผู้หญิง อ่านอยู่เป็นประจำแต่ไม่ได้แสดงตัว เจอกระทู้นี้ ถึงกับไปสมัครสมาชิกเพื่อมาตอบเลยค่ะ

อย่าคิดว่าเป็นพื้นที่ที่มีผู้ชายเป็นส่วนใหญ่แล้วจะทำให้ใช้ภาษาดูถูกผู้หญิงได้สะดวกปากจนเคยชินสิคะ มันปลูกฝังนิสัยที่ชอบดูถูกคนโดยไม่รู้ตัว พื้นที่สาธารณะคนที่ไม่แสดงตัวแต่อ่านอยู่ก็มีเยอะนะคะ

เขียนให้ดี ดูหล่อขึ้น 5 เท่านะคะ  ;D

:D :D 'ถึงกับสมัครสมาชิกเพื่อมาตอบ'

ยินดีต้อนรับครับ

สงสารเจ้าของกระทู้ อิอิ ปกติผมก็พูดนะครับ แต่ต้องกับเพื่อนผู้ชาย หรือที่สนิทมากๆจริงๆ

เอาเป็นว่า ใจเย็นๆนะครับ เจ้าของกระทู้ก็ไม่มีเจตนา ส่วนคุณ mm ก็ไม่ได้ต่อว่าอะไร แค่ให้ความเห็นไว้

ผมเข้ามาเก็บประสบการณ์เพิ่ม เป็นผมคราวหน้าก็คงไม่พูดแบบนี้  :)

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 16:41:17 »

เขียนให้ดี ดูหล่อขึ้น 5 เท่านะคะ  ;D

ผมไม่ใช่คนที่ดูถูกผู้หญิงครับ แต่ที่เขียนมันแค่สีสันครับ ผมถามคุณmmแล้วกันครับว่า ที่ผมเขียน มันน่าเกียจ รับไม่ได้ และดูถูกผู้หญิงมากเลยใช่มั๊ยครับ ถ้าใช่ ผมจะได้ลบข้อความให้ทันทีเลยครับ

แต่ผมมองว่ามันแค่สีสัน เพราะตอนเช้าๆผมดูรายการ ผู้หญิงถึงผู้หญิงทุกวัน ก็เห็นพิธีกรสาวๆ นั่งพูดสองแง่สองง่าม เช่นแนวว่าผู้ชายตัวใหญ่น่า.........  อะไรทำนองนี้ออกอากาศเลยครับ ผมเป็นผู้ชาย นั่งฟังเวลาผู้หญิงพูดแนววิจานสรีระผู้ชาย เช่นคนลักษณะแบบนี้จะเป็นแบบนั้น จะขนาดอะไรแบบนี้ ผมก็เฉยๆนะ รับได้ ไม่ได้คิดว่าเป็นการถูกถูกแต่อย่างไร ผมมองว่ามันเป็นสีสัน เพราะว่าตอนนี้ผมไม่ได้มองว่าเป็นเป็นทางการอะไรมากมาย แค่คุยกันแบบฉันมิตรขำๆ

ผมว่าเด๊วผมคงจะต้องลมข้อความแล้วแหละครับ เพราะผมยอมรับแล้วกับสังคมนี้ สังคมที่จอมปอมจริงๆ ปากว่าตาขยิบจริงๆ เพราะแค่นี้ก็ทำเป็นรับไม่ได้กันแล้ว บอกว่ามันใช้ไม่ได้ ไม่ให้เกียจผู้หญิง แต่กับสื่ออื่นๆเช่นละครทีวี บางทีมีฉากตบตีแย่งผัวแย่งเมีย มีฉากยั่วยวนแต่งตัวโป๊ๆ มีฉากพระเอกเจอสาวสวยแต่งโป๊แล้วทำตาโต ปากอูม ซี๊ดปาก หรืออาจจะทำมือขึ่นมาเป็นขนาดของหน้าอกสาวที่เห็น ฉากแบบนี้มีเยอะแยะ และมันก็มีทุกสื่อ ผมเห็นพวกคุณๆก็ชอบกันทั้งนั้น ดูกันสนุกสนาน ไม่เห็นจะว่าเลยว่าดูถูกผู้หญิง แต่พอผมพูดบางแค่สีสัน กลับเป็นว่ารับกันไม่ได้  ทั้งๆทีความจริงทั้งสื่อหนังสือ ทีวี หรือโฆษณาต่างๆก็มีแบบนี้ทั้งนั้น หรือให้เห็นภาพเช่นรายการที่มีคุณหนุ่มกรรชัยเป็ยพิธีกร ผมก็เห็นเค้าพูดแบบผม ไม่เห็นพวกคุณจะไปเดือนร้อนอะไรเลย เห็นชอบใจนั่งขำกันพุงโต ถ้าผมพิมแค่นี้ รับกันไม่ได้แล้วสังคมนี้มันจะอยู่ได้หรอครับ เพราะว่าข้างนอกมันยิ่งกว่านี้เยอะแยะ เฮ้อออออ เหนื่อยใจ

คุณmmลองคิดดูว่าสิ่งที่ผมพูดมันแรงไปในสังคมนี้จริงๆรึป่าวครับ สังคมที่คุณอยู่และแวดล้อมด้วยสื่อต่างๆที่คุณเสพ หรือมันแปลกแยกจากสิ่งที่มิตรสหายของคุณเค้าพูดคุยกัน ผมแรงกว่าคนเหล่านั้นรึป่าวครับ ถ้าแรงเกินผมยินดีลบครับ และขอโทษด้วยครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2012, 17:11:44 โดย suarez_7 »

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 16:49:59 »
สงสัยเริ่มจะมาม่ากันแล้ว...

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 16:50:43 »
สงสัยแรงจริงกระทูนี้นะ อิอิ หลุย ซัวเรส มักจะโดนกลั่นแกล้งตลอดๆ  เยือนโอลแทรฟฟอร์ดเจอทีมสหราชอาณาจักรซะด้วย  ลืมไปนี่มันเรื่องรถ!

ออฟไลน์ DF-SLB

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 16:56:28 »
เรียนเจ้าของกระทู้

ยินดีตอนรับสู้ Headlight Mag นะครับ

เว็ปบอร์ดนี้ไม่เหมือนที่อื่นเท่าไรนัก พวกเรามีกฏและข้อตงลงร่วมกันที่มากกว่าที่อื่น  การตอบของคุอาจจะทำให้สมาชิกเริ่มอึดอัด  และลืมไปเลยว่าเข้ามาดูสมรรถนะของ Focus 12

Regards,

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 16:59:02 »
สงสัยแรงจริงกระทูนี้นะ อิอิ หลุย ซัวเรส มักจะโดนกลั่นแกล้งตลอดๆ  เยือนโอลแทรฟฟอร์ดเจอทีมสหราชอาณาจักรซะด้วย  ลืมไปนี่มันเรื่องรถ!

5555+ โยงไปได้นะครับ

แบบนี้เด็กผีขึ้นครับ
V
V
V

ขึ้นไปขับ focus ใหม่นะอิอิอิ อยากลองจริงๆ
แต่ไม่มีแผนซื้อ c-seg เลย คงอีกนานทีเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2012, 17:07:55 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 17:03:29 »
สงสัยแรงจริงกระทูนี้นะ อิอิ หลุย ซัวเรส มักจะโดนกลั่นแกล้งตลอดๆ  เยือนโอลแทรฟฟอร์ดเจอทีมสหราชอาณาจักรซะด้วย  ลืมไปนี่มันเรื่องรถ!

5555+ โยงไปได้นะครับ

555 ซัวเรส   แต่ก็นะผมว่าสไตร์การเขียนโอเคทำให้ไม่น่าเบื่อครับ     ปล.อยากลองชิบ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 17:18:39 »
เอาเป็นว่า " วิจารณญาณ " เขียนแบบนี้

"น่าเกลียด " เขียนแบบนี้ครับ

นอกนั้น เพื่อนสมาชิกน่าจะพูดไปบ้างแล้ว ไม่ขอออกความเห็นครับ  ;)

ส่วนเรื่องรถ ผมว่ารถดีครับ แต่ผมสนใจเทคโนโลยีไฮบริดมากกว่า เลยไป Prius ครับ

ออฟไลน์ boyperapon

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 17:24:21 »
เอาเป็นว่า " วิจารณญาณ " เขียนแบบนี้

"น่าเกลียด " เขียนแบบนี้ครับ

;D

ออฟไลน์ chanvitjeab

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 17:28:39 »
อยากรู้จัง...................................................................ว่าพันหกดูอัลคลัชท์.สมรรถนะจะเปนงัยบ้าง  ::)

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 17:32:16 »
มาทันหน้าแรก

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 18:02:45 »
อันที่จริงเราก็หื่นนะ มากด้วย 555 แต่หื่นให้ที่ ถูกเวลา บางที่หื่นมาก เจอเพื่อนด่า ก็ยอมรับฟังครับ ให้เกียรตืซึ่งกันและกันครับ 555 ขำๆนะครับ

ออฟไลน์ tennessee

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 18:47:00 »
ผมเห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้บางเรื่อง บางคนปากว่าตาขยิบ สร้างภาพ  ทำเป็นธรรมะธรรมโมเฉพาะออกสื่อ มีเยอะครับ คนพวกนี้ แต่ผมก็มองว่าคุณเจ้าของกระทู้ก็แรงไปนิดนึงครับ บางครั้งสาธารณะจะยังไงก็แล้วแต่ ให้เกรียรติคนผู้หญิงซึ่งมาอ่านด้วยครับ  เข้าใจครับว่า เวปอื่นมีด่า แรงกว่านี้มีเยอะครับ แต่เวปนี้เหมือนช่วยกันทำมันก็เหมือนช่วยรักษากฎไปในตัวแบบอัตโนมัติครับ คุณภาพการแสดงความคิดเห็นของคนอื่นจะดีมีตาม อีกอย่างครับ เวลาสมมุติเราจะขายรถมือสอง หรืออะไรก็แล้วแต่  แล้วมีลูกค้ามาทดลองขับ ผมก็ยินดีครับ หรือบางคนเค้าไม่ให้ลองเลย กลัวขับไปเกิดอุบัติเหตุก็มี ต้องมัดจำก่อนขับรถด้วยซ้ำไป แต่ถ้ามาทดสอบแบบเต็มที่ ลองเต็มที่ เป็นผมคงอึดอัดเหมือนกันนะครับ...

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 18:53:00 »

เขียนให้ดี ดูหล่อขึ้น 5 เท่านะคะ  ;D

ผมไม่ใช่คนที่ดูถูกผู้หญิงครับ แต่ที่เขียนมันแค่สีสันครับ ผมถามคุณmmแล้วกันครับว่า ที่ผมเขียน มันน่าเกียจ รับไม่ได้ และดูถูกผู้หญิงมากเลยใช่มั๊ยครับ ถ้าใช่ ผมจะได้ลบข้อความให้ทันทีเลยครับ

แต่ผมมองว่ามันแค่สีสัน เพราะตอนเช้าๆผมดูรายการ ผู้หญิงถึงผู้หญิงทุกวัน ก็เห็นพิธีกรสาวๆ นั่งพูดสองแง่สองง่าม เช่นแนวว่าผู้ชายตัวใหญ่น่า.........  อะไรทำนองนี้ออกอากาศเลยครับ ผมเป็นผู้ชาย นั่งฟังเวลาผู้หญิงพูดแนววิจานสรีระผู้ชาย เช่นคนลักษณะแบบนี้จะเป็นแบบนั้น จะขนาดอะไรแบบนี้ ผมก็เฉยๆนะ รับได้ ไม่ได้คิดว่าเป็นการถูกถูกแต่อย่างไร ผมมองว่ามันเป็นสีสัน เพราะว่าตอนนี้ผมไม่ได้มองว่าเป็นเป็นทางการอะไรมากมาย แค่คุยกันแบบฉันมิตรขำๆ

ผมว่าเด๊วผมคงจะต้องลมข้อความแล้วแหละครับ เพราะผมยอมรับแล้วกับสังคมนี้ สังคมที่จอมปอมจริงๆ ปากว่าตาขยิบจริงๆ เพราะแค่นี้ก็ทำเป็นรับไม่ได้กันแล้ว บอกว่ามันใช้ไม่ได้ ไม่ให้เกียจผู้หญิง แต่กับสื่ออื่นๆเช่นละครทีวี บางทีมีฉากตบตีแย่งผัวแย่งเมีย มีฉากยั่วยวนแต่งตัวโป๊ๆ มีฉากพระเอกเจอสาวสวยแต่งโป๊แล้วทำตาโต ปากอูม ซี๊ดปาก หรืออาจจะทำมือขึ่นมาเป็นขนาดของหน้าอกสาวที่เห็น ฉากแบบนี้มีเยอะแยะ และมันก็มีทุกสื่อ ผมเห็นพวกคุณๆก็ชอบกันทั้งนั้น ดูกันสนุกสนาน ไม่เห็นจะว่าเลยว่าดูถูกผู้หญิง แต่พอผมพูดบางแค่สีสัน กลับเป็นว่ารับกันไม่ได้  ทั้งๆทีความจริงทั้งสื่อหนังสือ ทีวี หรือโฆษณาต่างๆก็มีแบบนี้ทั้งนั้น หรือให้เห็นภาพเช่นรายการที่มีคุณหนุ่มกรรชัยเป็ยพิธีกร ผมก็เห็นเค้าพูดแบบผม ไม่เห็นพวกคุณจะไปเดือนร้อนอะไรเลย เห็นชอบใจนั่งขำกันพุงโต ถ้าผมพิมแค่นี้ รับกันไม่ได้แล้วสังคมนี้มันจะอยู่ได้หรอครับ เพราะว่าข้างนอกมันยิ่งกว่านี้เยอะแยะ เฮ้อออออ เหนื่อยใจ

คุณmmลองคิดดูว่าสิ่งที่ผมพูดมันแรงไปในสังคมนี้จริงๆรึป่าวครับ สังคมที่คุณอยู่และแวดล้อมด้วยสื่อต่างๆที่คุณเสพ หรือมันแปลกแยกจากสิ่งที่มิตรสหายของคุณเค้าพูดคุยกัน ผมแรงกว่าคนเหล่านั้นรึป่าวครับ ถ้าแรงเกินผมยินดีลบครับ และขอโทษด้วยครับผม
แล้วคุณจะทำตัวอย่างสังคมจอมปลอมหรือจะทำตัวเป็นคนดีเพื่อเป็นตัวอย่างให้คนอื่นเห็นหล่ะครับ

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 18:56:53 »
ก่อนที่จะออกทะเลไปมากกว่านี้นะครับ คืนนี้ผมไม่อยากกินมาม่า ไวไว ยำยำ เอฟเอฟ หรือและเพื่องฟ้องในวงการ

การเขียนกระทู้ให้มีสีสันผมรับได้นะครับ แต่ควรตั้งอยู่บรรทัดฐานแห่งความเคารพและให้เกียรติซึ่งกันและกัน

ดังนั้น หยุดโต้เถียงในเรื่องที่ไม่เกี่ยวกับรถยนต์ และมานั่งแชร์ประสบการณ์กันดีกว่าไหมครับ

ยิ่งมีคนดึงประเด็นออกไปเรื่อย ๆ มันก็ไม่จบสักที โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านและการตีความ

ผมเคยพูดไปแล้ว "การสื่อสาร หากท่านสื่อสารไม่ชัดเจน ใจความที่ท่านจะสื่อย่อมผิดเพี้ยนไป"
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 19:10:43 »
9 วิถ้านั่งคนเดียวผมยังพอเชื่อ แต่นั่ง 3 คนเลย ผมว่าอาจจะคาดเคลื่อนรึเปล่าครับ
ยังไงผมก็อยากลองนะ ชอบมากเลย Focus ใหม่
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 19:45:08 »
คุณ Suarez

ถ้าที่นี่ เป็นสังคมจอมปลอม
สมาชิกที่ตอบกระทู้ส่วนใหญ่ ก็คงไม่มานั่งตอบกระทู้ในแต่ละวันกันแบบนี้ต่อเนื่องกันมา 3 ปีแล้วหรอกครับ

เราเจอหน้ากันมาจริงๆแล้ว ร่วมกิจกรรมกันมาก็หลายครั้งหลายหน
แต่ละคน รู้จักมักจี่กันอยู่ข้างหลัง คณอาจไม่รู้

เว็บนี้ มันไม่ใช่เว็บรถยนต์ทั่วไปที่คุณเคยเข้าไปแวะเวียนมา
เด็ก เยาวชน และสุภาพสตรี อ่านกันเยอะ

เราคำนึงถึงเรื่องพวกนี้มากครับ
ขนาดเจ้าของเว็บอย่างผม เขียนอะไรพลาดไปนิดเดียว สมาชิกก็ด่าผมเปิงเลยก็มีเหมือนกัน

ดังนั้น ทำอะไร โปรดคิดเยอะๆ ระมัดระวังเยอะๆ และควรเขียนภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยแต่แรกครับ

เพราะประโยค "เซลล์สาวๆหุ่นกลางๆไม่ค่อยตูมเท่าไหร(จากการกะระยะด้วยสายตา ล้วนๆ ไม่ได้คลำดูเลยไม่รู้ครับ)"
ผมถือว่า ค่อนข้างแรงครับ สำหรับสังคมที่นี่ เด็ก เยาวชน สตรี ผู้ใหญ่ อ่านกันเยอะครับ มันเป็นประโยคที่
ควรจะเอาไว้พูดจาในหมู่เพื่อน เป็นการส่วนตัว ไม่เหมาะกับการโพสต์ลงบนเว็บไซต์สาธารณะแบบนี้ครับ

อ้อ ไม่ต้องมาอ้างว่า "หนังสือ อื่น สื่ออื่น ทีวี เขาพูดอย่างที่คุณพูดได้แล้วทำไมคุณจะพูดบ้างไม่ได้?"

คำถามจากผมคือ "แล้วคุณจะไปเอาแบบตามอย่าง สื่อพวกนั้นกันทำไมละครับ? ถ้ารู้อยู่แล้วว่ามันไม่ดี?"

คิด และพูด และทำแต่สิ่งดีๆ เถอะครับ ไม่ใช่แค่เพื่อใครอื่นไกล แต่เพื่อตัวคุณเองล้วนๆครับ

และที่สำคัญ ใจเย็นๆ คิดเยอะๆ ก่อนตอบกระทู้ เพื่อป้องกันไม่ให้เกิด ดราม่า ครับ

ส่วนเรื่องการลองรถ บนถนนสาธารณะ ในช่วงเวลากลางวัน
อะไรก็เกิดขึ้นได้ ระมัดระวังกันสักนิด ก็ดีครับ เพื่อตัวคุณเองและผู้ร่วมทางคนอื่นๆ อีกเช่นกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2012, 19:50:54 โดย J!MMY »