ผู้เขียน หัวข้อ: Scirocco vs F30  (อ่าน 7583 ครั้ง)

ออฟไลน์ Poowadon

• Newbie
  • *
Scirocco vs F30
« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 23:49:14 »
ตอนนี้มีเหตุให้ต้องเปลี่ยนจาก e90 lci ครับ เลือกระหว่าง scirocco กับ f30 คับ ที่สนใจ srirocco เพราะราคาตอนนี้ลดไปเยอะมากอะคับ เห็นเซลบอกว่าสี่แสนได้ ทำให้ราคาต่างกันถึง
เกือบเจ็ดแสนบาทระหว่าง scirocco กับ f30 เลยทำให้ลังเลคับ ปกติใช้รถส่วนมากใน กทม คับ มีไป ตจว เดือนละประมาณสามสี่ครั้ง  และนั่งกับแฟนสองคนคับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
Re: Scirocco vs F30
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 23:54:41 »
ถ้าส่วนมากในกทม แนะนำf30 320d นะคับ ประหยัดกว่าเยอะมากๆ

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 00:24:20 »
ด้วยมาตรฐานศูนย์บริการ และจำนวนศูนย์บริการ ความชำนาญของช่าง เลยขอเลือกF30ครับ
Test ..

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 00:58:33 »
เคสนี้เชียร์ scirocco ครับ

ไปกันแค่ 2 คนกับแฟน รถ 2 ประตูก็พอแล้ว

แถมเคยใช้ E90 LCI มาแล้ว น่าจะลองเปลี่ยนบ้าง

ยิ่งตอนนี้ราคาน่าโดนเป็นอย่างมาก

ส่วน F30 ก็ดีครับ ถ้าใช้ยาวๆ แต่ข้อเสียคือ รอรถนานมาก

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Full Member
  • Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 03:06:01 »
เคสนี้เชียร์ scirocco ครับ

ไปกันแค่ 2 คนกับแฟน รถ 2 ประตูก็พอแล้ว

แถมเคยใช้ E90 LCI มาแล้ว น่าจะลองเปลี่ยนบ้าง

ยิ่งตอนนี้ราคาน่าโดนเป็นอย่างมาก

ส่วน F30 ก็ดีครับ ถ้าใช้ยาวๆ แต่ข้อเสียคือ รอรถนานมาก

เห็นด้วยครับ เรื่องรอรถนานมาก

แต่ก็ยั่วยวนใจด้วยความสด ใหม่ รูปลักษณ์ ภาพลักษณ์สปอร์ท และความสนุกสนานร่าเริงในการขับขี่

ส่วนตัวผมเชียร์ F30 ด้วยเหตุผลล้านแปดประการ อาทิ

สด ใหม่ อยู่ได้อีกนานกว่า ประหยัด ขับสนุกกว่า(ผมว่าต้องสนุกกว่าเจ้าพายุน้อย) การบำรุงรักษา ศูนย์บริการ BSI 5 ปี ภาพลักษณ์หรูกว่า  ดูภูมิฐานกว่าครับ

Scirrocco เองก็หล่อใช่ย่อย  แต่ว่าบุคลิคจะต่างจาก BMW คือสไตล์ WV Group เค้าครับ  และเจ้าพายุนี่ภายนอกหลุดจาก WV ไป แต่ภายในยังคงกลิ่น Audi / WV

ซึ่งอายุตลาดก็ยาวแล้วเหมือนกัน  สด ใหม่น้อยกว่า เปลืองกว่าในบางอารมณ์ และคงไม่สบายเท่า F30 ... หากไม่อยากโดน ผบ. บ่นนะครับ

บางที F30 เองอาจให้ประโยชน์ที่เพิ่มขึ้น เปลี่ยนลุคให้ดูเป็นผู้ใหญ่ขึ้น  จากเคยใช้ Lci 2 ประตู  กลายเป็น F30 4 ประตู

ผมว่าประโยชน์ใช้สอยต้องเพิ่มขึ้นไม่มากก็น้อยครับ

หากงบประมาณไม่ใช่ปัญหา  และเวลาไม่กำหนดกรอบกระชั้นชิดเกินไป

F30 เป็นทางเลือกที่งดงามครับ
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 06:30:46 »
ถ้าที่บ้าน,,, มี Saloon อยู่แล้ว, ไปลอง Scirocco หน่อบป๊ะหละ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 10:00:11 »
ออกต่างจังหวัดเดือนละ2-3ครั้งก็เป็นประเด็นที่น่าคิดนะครับ เพราะถือว่าใช้รถจริงจังเลยทีเดียวและถนนหนทางในบ้านเรามันย่ำแย่เยอะเสียด้วย กรณีนี้มันมีน้ำหนักให้มองBMWเยอะเหมือนกัน
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ McGiggS

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 10:50:52 »
วันก่อนเจอกลุ่ม Scirocco +Golf ไปวัดแรงม้าที่ TestCar กัน สวยทุกคัน เป็นผมคงเลือก Scirocco แบบไม่ลังเลยเลยครับ จูนใหม่ 280ม้าอัพ  :)

ออฟไลน์ Scarecrowman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 10:56:48 »
เชียร์ scirocco ด้วยคนครับชอบเป็นการส่วนตัว..

ออฟไลน์ massyy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 11:55:57 »
ตอนนี้มีเหตุให้ต้องเปลี่ยนจาก e90 lci ครับ เลือกระหว่าง scirocco กับ f30 คับ ที่สนใจ srirocco เพราะราคาตอนนี้ลดไปเยอะมากอะคับ เห็นเซลบอกว่าสี่แสนได้ ทำให้ราคาต่างกันถึง
เกือบเจ็ดแสนบาทระหว่าง scirocco กับ f30 เลยทำให้ลังเลคับ ปกติใช้รถส่วนมากใน กทม คับ มีไป ตจว เดือนละประมาณสามสี่ครั้ง  และนั่งกับแฟนสองคนคับ

ขอบคุณครับ
  เซลคนที่ผมให้เบอร์ไปป่าวคับ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 12:05:25 »
เรื่องถนนเมืองไทยไม่ต้องกลัว ช่วงล่าง sci อยากให้นุ่มมันปรับได้คับ ไม่ต้องกลัวว่าจะกระด้างไป ส่วนตอนอยากซิ่งก็ลองปรับเป็นสปอตดูคับ
จะขับอารมสปอตก้อย่าไปสนเรื่องน้ำมันมากเลยคับ รถที่บอกประหยัดน้ำมันถ้าเราเอามาซิ่งมันก็กินเหมือนๆกันอ่ะคับ
คุณมีอีกคันแล้ว ถ้าต้องการรถอีกคันมาขับสนองอารมคุณ sci ให้คุณได้คับ ^ ^
 มันอาจจะไม่ให้อารมดิบแบบgtr หรือevo  แต่มันตอบสนองคุณหลายๆด้วน ขับวิวได้ ซิ่งก็ได้ sci คับ 

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 14:04:50 »
ถ้าบอกว่า Golf GTi กับ F30 ก็พอจะตัดสินใจง่ายๆ ว่าเป็น F30 นะครับ แต่นี้มัน scirocco .... ก็ 2 ประตูนี่นา อิอิ

ชอบรถ 2 ประตูซะด้วย ติดตรงที่ขับหน้าแหละ ฮ่าฮ่า งั้นเลือก F30 ดีกว่าครับ อิอิ

ออฟไลน์ Poowadon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 15:29:07 »
ขอบคุณทุกท่านคับสำหรับทุกๆความเห็น พรุ่งนี้จะไปลอง VW คับ   รถคันนี้คือคันที่จะซื้อมาแทน e90 คับ ไม่ใช่ซื้ออีกคันคับผม  ส่นเรื่องรอรถ  VW บอกว่ารอสองอาทิตย์ได้เลยคับ  ส่วน F30 ผมติดต่ออยู่สองศูนย์ บอกว่าได้ไม่เกินเดือนเก้าคับ

คุณ massyy รบกวนPM เบอร์ให้หน่อยนะคับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 15:34:17 »
ไปลอง Scirocco ก่อนดีแล้วครับ  ไม่ชอบค่อยเปลี่ยนก็ได้  ;)
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 16:54:31 »
ขอบคุณทุกท่านคับสำหรับทุกๆความเห็น พรุ่งนี้จะไปลอง VW คับ   รถคันนี้คือคันที่จะซื้อมาแทน e90 คับ ไม่ใช่ซื้ออีกคันคับผม  ส่นเรื่องรอรถ  VW บอกว่ารอสองอาทิตย์ได้เลยคับ  ส่วน F30 ผมติดต่ออยู่สองศูนย์ บอกว่าได้ไม่เกินเดือนเก้าคับ

คุณ massyy รบกวนPM เบอร์ให้หน่อยนะคับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ
ส่งไปแล้วน่ะคับ

ออฟไลน์ Pae__Teana

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 03:19:29 »
ผมขอตอบหน่อยนะครับ
พอดีว่าได้มีโอกาสไปลอง มาทั้ง 2 คันแล้ว
ผมรู้สึกได้ว่า
Scirocco จะขับยากกว่า f30  ตรงที่ เบรคไว กับคันเร่งไว (ผมไปขับตัวminor ที่จูน EC๊Uแล้วม้า 240)
ทำให้ขับในที่ๆใช้ความเร็วต่ำ หรือรถติด ในเมือง จะขับยากอะครับ

ส่วน f30 ผม มองว่า เรื่องเสียงลม ทำได้ดีกว่า scirocco นะครับที่ความเร็วประมาณ 150
ผมชอบ f30 ตรงที่ เวลาขับมันเหมือนกับเข้ากับคนขับได้ดี อะครับ ไม่ว่าจะเป็นขับเร็ว หรือขับแบบ eco ก็ตาม
ผมก็กำลังมองอยู่ว่าจะถอย f30 ตอนนี้เลยไปหาลองรถในราคาระดับนี้เกือบหมดแล้วครับ เหลือ mini cooper coupe s  กับ c180 coupe

อัตราเร่งยังไงก็แพ้ scirocco อยู่แล้วครับ แต่เรื่องประหยัดน้ำมันก็ต้องยกให้ f30

ทิ้งท้ายผมได้มีโอกาสลอง e200 cgi coupe avantgarde แล้วรู้สึกว่า f30 ทำได้ดีกว่านะครับในหลายๆเรื่อง