ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นรถกะบะฟอร์ดกับมาสด้าหน่อยครับ  (อ่าน 7720 ครั้ง)

ออฟไลน์ domehan

• Newbie
  • *
สองยี่ห้อนี้ถ้าเป็นเกียร์ AT ตัวไหนน่าเล่น และการเดินทางไกลปีหนึ่งประมาณ1-2ครั้ง ยี่ห้อไหนคุ้มกว่ากันครับเปรียบเทียบราคาที่ใกล้เคียงกัน

NgoH

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอความเห็นรถกะบะฟอร์ดกับมาสด้าหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 18:10:57 »
เกียร์ ออโต้ ก็คงเหมือนกัน เครื่องก็เหมือนกัน อาจต่างตรงที่ช่วงล่างนิดหน่อย หมายถึงความนุ่มกระด้าง ส่วนการเกาะก็คงดีหมือนกัน ส่วนราคาผมมองว่าเรนเจอร์คุ้มกว่า เหลือแต่หน้าตาแล้วหละ แล้วแต่มุมมองของใครชอบแบบไหน

ออฟไลน์ Action

• Hero Member
Re: ขอความเห็นรถกะบะฟอร์ดกับมาสด้าหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 18:17:30 »
เครื่อง เกียร์ ไม่ต่างกัน ต่างกันที่ช่วงล่างและฟิวริ่งในการขับขี่
คุณชอบภายในแนวรถเก๋ง หรือรถกระบะหล่ะครับ ?
ถ้าเป็นคนขับรถเก๋งอย่างผมน่ะ ผมได้จอง bt-50 pro 2.2 dbl ตัว top ไปแล้ว
(แฟนผมชอบหน้าตา บอกว่าตื่นเช้ามาเห็นหน้าแล้วชื่นใจ ยิ้มได้ไม่มีหุบ)
ส่วนฟอร์ด สาเหตุที่ผมไม่จองไม่ใช่เพราะรถไม่ดีหรืออย่างไร แต่ผมแค่เซงในศูนย์บริการในจังหวัดของผมเท่านั้นแหละ

ทั้งนี้ ผมว่า จขกท. ไปทดลองขับก่อนนะครับว่าชอบแบบไหน

สำคัญ จองฟอร์ดปีนี้ ได้รถปีหน้า ส่วนจองมาสด้าตอนนี้ ไม่เกิน 3 เดือนได้รับรถ
อยู่ที่ว่าคุณรีบใช้รถมากน้อยแค่ไหน และไปทดลองขับแล้วชอบแบบไหนมากกว่ากัน ?
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 18:18:56 »
ถ้าลองขับแล้ว ok กับทั้งคู่ เลือกตัวที่ถูกใจหน้าตาดีกว่าครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 18:41:45 »
ขอบคุณทุกท่านครับที่ให้ข้อมูล แล้วศูนย์บริการยี่ห้อไหนเยอะกว่ากันครับ.

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 18:59:47 »
มาสด้าเยอะกว่า ส่วนที่ตั้งของศูนย์ดูในเวปไซด์ของยี้ห้อนั้นครับ

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 19:07:19 »
Ford   Ranger!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 19:31:34 »
จัดมาสด้าไป ถ้ารับหน้าตากับไฟท้ายได้
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 07:57:57 »
รับได้นะครับ ผมว่ามันสวยหลุดโลกดี สวยแปลก ไม่เหมือนชาวบ้านเขา ใจก็เอนเอียงมาทางมาสด้าแต่เห็นว่าฟอร์ดผลิตที่เดียวกัน เลยมาถามว่ามาตรฐานต่างกันไหม ขอบคุณที่ให้ข้อมูลดีๆทุกคนครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 08:33:08 »
มาสด้าครับ เพราะผมเป็น fan-boy mazda ฮาๆๆ

แต่โดยรวมๆ มาตรฐานก็คือๆกันแหละครับ ที่ใช่ควบคุมคุณภาพของโรงงานประกอบหรือบริษัทผลิตชิ้นส่วน มาตรฐานนะครับย้ำ แต่การปฎิบัตินั้นอยู่ที่บุคลากรของที่นั้นๆ และระบบงานของที่นั้นๆ

สำหรับผมถ้าให้เลือก มาสด้า ฟอร์ด เมื่อสิบปีก่อนคง อะไรก็ได้ ให้ฉันเลือกอะไรก็ได้ ขอแค่เพียงศูนย์เธออยู่ใกล้ เท่านั้นก็พอ (ใส่ทำนองเพลง อะไรก็ได้ของ โต๋ เข้าไปด้วยเวลาอ่าน)

แต่ ณ ปัจจุบัน ผมว่าเรื่องบริการหลังการขาย Mazda เชื่อใจได้กว่าเยอะพอสมควรแบบไม่ได้อวย เพราะที่บ้านใช้ทั้งพี่ใหญ่ของเจ้าตลาดและเจ้าน้องเล็กของมาสด้า เวลาเข้าศูนย์บริการน้องเล็กรู้สึกดีกว่าแทบจะทุกรอบ

ส่วนฟอร์ด ณ ปัจจุบัน แค่ผมเดินเข้าไปที่ศูนย์จะขอรถทดลองขับ ขอโปรชัว บางศูนย์ยังแทบจะไม่อยากให้ไม่อยากคุย เรื่องบริการหลังการขายลองเสิจหากระทู้เก่าๆของ ฟอร์ด ดูก็ได้ครับผมไม่เคยใช้เลยไม่อยากออกความเห็น แต่เอาแค่จะไปทดลองขับไปคุย ยังไม่อยากเลย ผิดกับเจ้าตลาด หรือ หลายๆยี่ห้อ เข้าไปนั่งคุยเล่นกินน้ำเย็นๆบ่อยทุกครั้งที่มีรถใหม่เปิด จนเขาจำหน้าได้เลยก็มี

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 16:20:03 »
ถ้าเรื่องการดีไซน์ Ranger มันคือรถกระบะ 100% ผมชอบกระบะแบบนี้ BT มันล้ำเกิ๊น........... ;D