ผู้เขียน หัวข้อ: castrol edge titanium 0w40 vs mobil 1 super syn 0w40 อันนี้ดีครับ  (อ่าน 27299 ครั้ง)

ออฟไลน์ basboths

• Sr. Member
castrol edge titanium 0w40 vs mobil 1 super syn 0w40 อันนี้ดีครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 17:59:05 »
ปัจจุบันใช้ castrol edge titanium อยู่ ดีมากเลยครับ แต่อยากลอง mobil 1 แต่กลัวห่วยกว่าเดิม
ราคา 2 อัน พอๆกันอ่ะครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
Re: castrol edge titanium 0w40 vs mobil 1 super syn 0w40 อันนี้ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 18:28:09 »
ถ้าดีอยู่แล้ว จะไปลองอันอื่นทำไมหละครบ ราคาเท่ากัน

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Re: castrol edge titanium 0w40 vs mobil 1 super syn 0w40 อันนี้ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 20:04:35 »
ขับรถบ้าน วิ่งชิวๆ ไม่ต่างกันหรอกครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 22:30:27 »
ไม่ได้กวนนะครับ   อยากรู้ว่า ที่ว่าน้ำมันเครื่องยี่ห้อโน้นดี ยี่ห้อนี้ไม่ดี    วัดกันยังไงครับ

คือผมใช้รถมาก็มาก ใช้รถเยอะ ถ่ายน้ำมันก็บ่อยพอสมควรเปลี่ยนยี่ห้อไปเรื่อยเหมือนกัน แต่จับความรู้สึกอะไรไม่ได้เลย  หรือผมจะไม่มีเซนต์ด้านนี้ก็ไม่รู้  

แต่ที่บอกว่าเติมน้ำมันเชื้อเพลิงบางยี่ห้อแล้ว รถมีอัตราสิ้นเปลืองมากว่าเดิม   เมื่อก่อนก็ไม่ค่อยเชื่อ  แต่ตอนนี้เริ่มเชื่อแล้ว ขอเติมอีกสัก 1- 2 ถังถ้าผลออกมาเหมือนเดิมฟันธงได้เลยว่าน้ำมัน ปตท ใช้แล้วเปลืองกว่ายี่ห้ออื่นจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2012, 22:34:24 โดย Koong »

ออฟไลน์ DF-SLB

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 22:59:03 »
ไม่ได้กวนนะครับ   อยากรู้ว่า ที่ว่าน้ำมันเครื่องยี่ห้อโน้นดี ยี่ห้อนี้ไม่ดี    วัดกันยังไงครับ

คือผมใช้รถมาก็มาก ใช้รถเยอะ ถ่ายน้ำมันก็บ่อยพอสมควรเปลี่ยนยี่ห้อไปเรื่อยเหมือนกัน แต่จับความรู้สึกอะไรไม่ได้เลย  หรือผมจะไม่มีเซนต์ด้านนี้ก็ไม่รู้  

แต่ที่บอกว่าเติมน้ำมันเชื้อเพลิงบางยี่ห้อแล้ว รถมีอัตราสิ้นเปลืองมากว่าเดิม   เมื่อก่อนก็ไม่ค่อยเชื่อ  แต่ตอนนี้เริ่มเชื่อแล้ว ขอเติมอีกสัก 1- 2 ถังถ้าผลออกมาเหมือนเดิมฟันธงได้เลยว่าน้ำมัน ปตท ใช้แล้วเปลืองกว่ายี่ห้ออื่นจริง

ถ้าเป็นอย่างที่คุณ Koong ว่ามา  มันได้ได้แค่กินน้ำมันแล้วครับ กินน้ำมันมากขึ้นนี้เป็นผลงานที่แสดงว่าเครื่องยนต์ทำงานหนักขึ้นเพื่อที่จะให้ได้ระยะทางเท่าเดิม  แสดงว่าเครื่องมันมี

friction เยอะ การสึกหล่อก็น่าจะมากกว่าเป็นเงาตามตัว   

มากขึ้น

ออฟไลน์ Albafica

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 23:10:51 »
ถ้าดีอยู่แล้ว จะไปลองอันอื่นทำไมหละครบ ราคาเท่ากัน

ก็จริงครับ ดีอยู่แล้วเป็นผมก็ไม่ค่อยอยากเปลี่ยนเหมือนกัน เพราะเคยมีประสบการณ์เปลี่ยนไปแล้วแย่กว่าเดิม

ส่วนตัวใช้แต่ Mobil1 0w40 นี่แหละครับ พอใจมากแล้ว

ส่วน Castrol เคยใช้แต่ดีเซล ก็ดีมากเลยนะ  สำหรับเบนซินไม่เคยใช้ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 23:20:22 »
ปัจจุบันใช้ castrol edge titanium อยู่ ดีมากเลยครับ แต่อยากลอง mobil 1 แต่กลัวห่วยกว่าเดิม
ราคา 2 อัน พอๆกันอ่ะครับ
บอกว่า
ชอบกระทู้เรื่องพวกน้ำมันเครื่องครับ แต่เท่าที่เคยอ่านมา คิดว่าไม่เคยเห็นใครเขียนว่า Mobil 1 จะห่วยกว่ายี้ห้ออื่นครับ (เกรดและสังเคราะห์ 100% เหมือนกันนะครับ)

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 00:48:48 »
MB recommend Mobil 1
BMW recommend Castrol เขียนอยู่ในห้องเครื่องเลย

สรุปดีทั้งคู่ครับ ส่วนตัวยังไม่เคยลอง Castrol เคยใช้แต่ Mobil1 ก็ happy ดีครับ

น้ำมันเครื่องดีไม่ดี ถ้าเป็นเกรดสังเคราะห์แท้ 100% เหมือนกัน ตอนเปลี่ยนเสร็จใหม่ๆแต่ละยี่ห้อผมว่าไม่ค่อยต่างครับ จะไปวันกันตอนปลายๆอายุ แบบว่าวิ่งไป 8000 โลแล้วยี่ห้อไหนยังดีอยู่ ยี่ห้อไหนเริ่มตื้อๆแล้ว บางยี่ห้อใช้ไป 5000km ก็เหมือน Mobil1 ตอนวิ่งไปใกล้ๆหมื่นโลแล้วครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 00:51:40 »
เป็นผม ลองทั้งคู่เลย มันส์ดีครับ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 01:21:34 »
ผมใช้มา 4 แบบ สำหรับ Mazda3

เรียงลำดับ ความลื่น และคุณภาพตลอดระยะเวลาเปลี่ยน ทุก 10,000 km.

Mobil1 0w40 > Castral EDGE sport 0w40 = Vavoline 5w30 > Ptt 0w40

ใช้รถมา 160,000 km

***สรุปใจที่ Mobil1 ครับ เครื่องยนต์เดินลื่นและเรียบที่สุด คุณภาพคงที่มาก วิ่งตั้งแต่เปลี่ยนจนถึง 10,000 กิโล ก็ยังลื่นใกล้เคียงกันอยู่  ;D  8)
** Castral EDGE sport 0w40 = Vavoline 5w30 ก็ OK ดีครับ ลื่นสูสีกับ Mobil1 แต่ยังด้อยกว่าเล็กน้อย  ;) :)
* Ptt 0w40 อันนี้ห่วยสุด...(ไม่ได้อคตินะครับ)...จากการใช้งานจริง
-- ช่วง 3000 km แรก จะลื่น OK สูสีกับ Fully Syn ข้างต้น แต่หลังจาก 3000 km. ไปแล้วจะเจออาการแบบนี้ เวลาเร่งเครื่องตื้อกว่า ยี่ห้ออื่นแบบรู้สึกได้...รอบเดินเบาเครื่องสั่น และเดินไม่ค่อยเรียบ  (ซึ่งหลังจากครบ 10,000 km แล้ว ผมเปลี่ยนกลับไปใช้ MObil1 อาการที่บอกหายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ @_@):'( ??? >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2012, 01:23:28 โดย hong_G »

ออฟไลน์ Supernova

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 02:19:53 »
สำหรับผมนะตามความรู้สึก Castrol edge titanium 0w40 ลื่นกว่า mobil 1 super syn 0w40 โดยเฉพาะตอนเปลี่ยนใหม่ๆ ใช้ไปหน่อยค่อยรู้สึกว่าลื่นน้อยลง

แต่ Mobil 1 super syn 0w40 ใช้ไปไม่ค่อยรู้สึกว่าลื่นน้อยลงเท่าไหร่

jaesz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 08:37:28 »
BMW recommend Castrol เขียนอยู่ในห้องเครื่องเลย

สรุปดีทั้งคู่ครับ ส่วนตัวยังไม่เคยลอง Castrol เคยใช้แต่ Mobil1 ก็ happy ดีครับ

น้ำมันเครื่องดีไม่ดี ถ้าเป็นเกรดสังเคราะห์แท้ 100% เหมือนกัน ตอนเปลี่ยนเสร็จใหม่ๆแต่ละยี่ห้อผมว่าไม่ค่อยต่างครับ จะไปวันกันตอนปลายๆอายุ แบบว่าวิ่งไป 8000 โลแล้วยี่ห้อไหนยังดีอยู่ ยี่ห้อไหนเริ่มตื้อๆแล้ว บางยี่ห้อใช้ไป 5000km ก็เหมือน Mobil1 ตอนวิ่งไปใกล้ๆหมื่นโลแล้วครับ

เรื่องที่BMW recommend Castrol เพราะเขา่ช่วยสนับสนุนน้ำมันเครื่องในการพัฒนารถยนต์นะครับ และ CASTROL ที่ Recommend กันที่ผ่านมา เน้นว่าในยุโรปเท่านั้นนะครับ  เอามาใช้นอกยุโรปเช่นโซนที่เชื้อเพลิงแย่กว่า อากาศร้อนกว่า มันก็กลายเป็น sludge ในเครื่อง สร้างปัญหาน้ำมันเครื่องหายให้กับรถ BMW หลาย ๆ คันที่ใช้งานร้อน ๆ น้ำมันเครื้่องไม่ได้หายไปไหนแต่กลายเป็นโคลนตามชุดวาล์วด้านบนหมดนั่นเองครับ ข้อมุลนี้หาไม่ยากด้วยครับไปดูในBMW Society เป็นกันเยอะครับรถเข้าศูนย์ใช้น้ำมันเครื่องศูนย์

ตัว TITANIUM ที่ผมลอง ๆ ดู มันเหมือน ๆ PTT SuperSyn นะครับ จะว่าไป CASTROL หลัง ๆ นี่ไม่ได้เรื่องเท่าไหร่แล้วครับ

MOBIL ก็เหมือนว่าดีกว่านิดดดดด เดียว สรุปว่าตอนนี้ไม่มีน้ำมันเครื่องตัวไหนมันเด่น ๆ กว่าตัวอื่น ๆ เลยครับ เพียงแต่ MOBIL recommended by Porsche, MB, Nissan 370z, และหลายยี่ห้อที่สุดแล้วนะครับ

ว่าจะไปลองเอา DUCKHAMS ที่เขาว่าเจ๋ง ๆ มาลองใช้ดูเอง แล้วส่งไปLAB หลังใช้งานดูเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 10:14:27 »

เรื่องที่BMW recommend Castrol เพราะเขา่ช่วยสนับสนุนน้ำมันเครื่องในการพัฒนารถยนต์นะครับ และ CASTROL ที่ Recommend กันที่ผ่านมา เน้นว่าในยุโรปเท่านั้นนะครับ  เอามาใช้นอกยุโรปเช่นโซนที่เชื้อเพลิงแย่กว่า อากาศร้อนกว่า มันก็กลายเป็น sludge ในเครื่อง สร้างปัญหาน้ำมันเครื่องหายให้กับรถ BMW หลาย ๆ คันที่ใช้งานร้อน ๆ น้ำมันเครื้่องไม่ได้หายไปไหนแต่กลายเป็นโคลนตามชุดวาล์วด้านบนหมดนั่นเองครับ ข้อมุลนี้หาไม่ยากด้วยครับไปดูในBMW Society เป็นกันเยอะครับรถเข้าศูนย์ใช้น้ำมันเครื่องศูนย์

ตัว TITANIUM ที่ผมลอง ๆ ดู มันเหมือน ๆ PTT SuperSyn นะครับ จะว่าไป CASTROL หลัง ๆ นี่ไม่ได้เรื่องเท่าไหร่แล้วครับ

MOBIL ก็เหมือนว่าดีกว่านิดดดดด เดียว สรุปว่าตอนนี้ไม่มีน้ำมันเครื่องตัวไหนมันเด่น ๆ กว่าตัวอื่น ๆ เลยครับ เพียงแต่ MOBIL recommended by Porsche, MB, Nissan 370z, และหลายยี่ห้อที่สุดแล้วนะครับ

ว่าจะไปลองเอา DUCKHAMS ที่เขาว่าเจ๋ง ๆ มาลองใช้ดูเอง แล้วส่งไปLAB หลังใช้งานดูเหมือนกันครับ

ohh ขอบคุณครับ ความรู้ใหม่เลย

รถ BMW ที่บ้านผมก็ต้องใช้ Castrol อยู่เพราะยังอยู่ใน BSI  ตอนนี้ยังไม่มีปัญหาน้ำมันเครื่องพร่องเท่าใหร่ และขออย่าให้มืเลย

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 10:30:05 »
เสียดาย Duckhams ไม่มีเลขท้ายเบอร์ ต่ำกว่า 40 เลยครับ ไม่งั้นต้องลองแน่ๆ 

popdemonic

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 15:59:38 »
ถ้าระดับน้ำมันเครื่องทีว่ามาหลักันปลายๆต่อแกลลอน แล้ว สามารถแยกความรู้สึกได้ว่ายี่ห้อไหนลื่นกว่ายี่ห้อไหน แสดงว่า

คนกลุ่มนี้ จะลิ้นสามารถรับรู้รสได้ว่า น้ำปลาเวลากินก๋วยเตี๋ยวใส่เกินไปแค่หยดเดียวก็รับรู้รสแล้วครับ ผมสารภาพว่าระดับ

แกลลอนละ1400-1500.- นี่ผมว่าไม่ต่างกันซํกยี่ห้อเลยครับ เอาแบบนี้ล่าสุด ผมใช้Valvoline สังเคราะห์100% ที่ใช้ยี่ห้อนี้เพราะ

ตอนหลังหาซื้อง่าย เติมๆไปอ้าวน้ำมันชาด หันซ้ายหันขวาเจอElf Excellium สังเคราะห์ ของรถเบนซ์อีกคัน เติมซะเลย  ใช้ๆไปอีก

อ้าวหมด หันซ้ายหันขวา เจอElf Excellium กึ่งสังเคราะห์ ก็เลยเติมลงไป สรุปน้ำมันเครื่องรถผมนี่3 แบบแล้วครับ บอกตรงๆว่าไม่รู้สึกเลยครับ

ออฟไลน์ todsapoom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 23:57:16 »
จากที่ผมลองใช้งานทั้ง mobil1 และ castrol สลับไปสลับมา ทั้งหมด 4 แกลลอน ใส่รถ yaris ผมชอบ castrol มากกว่านะครับ ในรอบต่ำถึงกลาง castrol ลื่นกว่า อัตราเร่งดีกว่าอย่ารู้สึกได้