โพลล์

????????????????????????????????????????????????? ???????????????CD????????????

??????
12 (85.7%)
?????????
2 (14.3%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 13

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามว่ายังจำเป็นอยู่หรือไม่ที่เครื่องเสียงรถยนต์ จะต้องมีหัวอ่านCDอยู่ในรถครับ  (อ่าน 7236 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมอยากฟังความคิดเห็นหลายๆท่านครับว่า ณ ปัจจุบัน โดยเฉพาะรถรุ่นใหม่ๆ
ควรจะต้องมีหัวอ่าน CD ติดรถหรือไม่

;)สำหรับผมๆใช้รถเก่าจริงแต่คิดว่าไม่ค่อยจำเป็นแล้วเพราะผมไม่ได้ซื้อ CD ธรรมดามาหลาย
ปีแล้ว แม้กระทั่งแผ่น MP3 ก็ไม่เคยซื้อมาหลายปีเช่นกัน ปัจจุบันผมใช้วิธีหาจาก net เอา
หรือไม่ซื้อ VCD ไปเลยแล้วค่อยมาแปลงเอาครับ ผมรู้สึกว่า CD มันไม่ค่อยสะดวก(สำหรับผมครับ)
เพราะผมจะต้องไปแปลงเป็น Audio CD แล้ว Write ลงแผ่น สิ้นเปลืองเวลาในการ แปลง file
Write ลงแผ่น ตัวแผ่นCD-R แถมพอเบื่อก็ลบไม่ได้ ดังนั้นถ้าเลือกได้ผมว่าเครื่องเสียง USB SD
ดีกว่า CD ในแง่ค.สะดวกครับ :)

ขอเสริมนิดนึงนะครับว่า เครื่องเสียงใน VIOS ตอนนี้ไม่เข้าท่าเลยถ้าเทียบกับ CITY
ในความคิดเห็นผม เพราะ มี CD MP3 WMA จริงแต่ไม่มี USB หรือแม้กระทั้ง AUX
ซึ่งผมว่าเป็นอะไรที่แย่มากๆ สำหรับ VIOS(ในแง่วิทยุ) เพราะมันหาเปลี่ยนยากและ
แถมเปลี่ยนก็ยิ่งไม่ได้ราคาเลย สู้มาแบบ CITY ไปเลยดีกว่า ไม่ต้องไปเปลี่ยนอะไรเลยครับ
(ค.เห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าจะแรงไปผมก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ)

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2009, 19:05:30 โดย GreenG »

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ผมชอบแบบรถเก่าๆ มากกว่า อยากจะเปลี่ยนเฮดยูนิตใหม่ๆ มันสะดวกกว่ามากครับและยังดูลงตัวอยู่
นี่ก็เพิ่งเปลี่ยนใส่ซาบมา ของเดิม 14 ปี เรียบร้อยกลับญี่ปุ่นไปแล้ว(ไพโอเนียร์) ก็เลยเปลี่ยนเป็นพวกเล่นแผ่นเดียว มีเสียบ USB เหมือนกัน
ร้านเขาแนะนำมา

โดยส่วนตัวเห็นว่า รถใหม่ๆ เขาคงไม่อยากให้เรามายุ่งวุ่นวายกับระบบเสียงก็เลยหล่อเป็นหน้ากากมาเลย
ในแง่ความสวยงามก็อาจจะสวยดี ในแง่ดนตรี มันก็อีกเรื่อง
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ส่วนตัวผมเก็บ CD เก่าๆไว้เยอะมาก (ยิ่งคุณพ่อนี่แบบว่า สี่ห้าแฟ้ม CD แบบ 40 แผ่น)

แต่บางครั้ง เป็น USB ไปเลยก็ดีครับ แต่ความเลียดของ MP3 ผมว่ามันยังไม่ละมุมเท่า CD นะ ถ้าจะเอาให้ได้เทียบเท่า CD ไฟล์ๆนึงมันจะใหญ่มากๆเลยล่ะ

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ Ohmmypp

ถ้าจะให้เสียงดีก็คงต้องเป็นไฟล์พวก lossless ล่ะครับ
JC TU #54

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าจะฟังเพลง ผมไม่ชอบการเก็บเพลงแบบ CD ธรรมดาผมชอบการเก็บแบบ MP3 ที่ใช้ USB
แต่เรื่องเสียง ผมชอบเสียงของ CD ธรรมดาแต่ไม่ชอบเสียงของ MP3 ไม่ว่าจะอยู่ใน USB หรือ CD ก็ตาม
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ choomodify

ชอบเสียงของ CD มากกว่าครับ รายละเอียดของCD เทียบกับ ไฟล์MP3 ต่างกันแบบเห็นๆเลย

ออฟไลน์ Steeringwheel Father

• Jr. Member
  • **
เสียงจากแผ่น Audio CD ดีกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ S77

• Jr. Member
  • **
ชอบฟังวิทยุมากสุด เพลง+ข่าว+กีฬา สลับๆ กัน
แต่เวลาออกต่างจังหวัด (หลายๆ ปี ครั้ง) ก็ยังฟัง CD อยู่ค่ะ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณกับทุกค.คิดเห็นครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
จำเป็น เพราะ พ่อผม ไรทเป็นแต่ซีดี MP3 ใช้ยากโคตรๆๆๆๆ ใน pioneer  3150UB และอีกอย่างทำไมเครื่อง pioneer รถผมกะ isuzu โง่พอกัน สรุป จงมีซะ แล้วชีวิตวัยรุ่นจะสบาย

นะนำจะเอาความสะบายถ้าซื้อfront ใหม่ ใช้โซนี่ ใช้ง่ายสุดแล้ว แต่เสียงพอแค่ถูๆกับหู
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ 380Z

• Sr. Member
ผมกล้าบอกเลยว่าผมเป็นคนที่โชคดีโคตรๆ ฟังเพลงจากอะไรก็เพราะไปหมด แยกไม่ออกเลย ให้ตายสิ