โพลล์

ถ้่าจะซื้อรถตอนนี้ควรซื้ออะไรดีครับ ถ้ามองอนาคตและราคาขายต่ออีก 5 ปี

รถตลาดเครื่อง 1.5(เน้นชัวร์)
14 (35.9%)
รถ Hybrid เพื่ออนาคต
25 (64.1%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 37

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาพี่ๆหน่อยครับ ผมควรซื้อ Hybrid ดีไหมครับ?  (อ่าน 24565 ครั้ง)

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
Re: ขอปรึกษาพี่ๆหน่อยครับ ผมควรซื้อ Hybrid ดีไหมครับ?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 16:18:37 »
รถไฮบริด ในฐานนะผมซึ่งมีจอดอยู่ที่บ้านนะครับ

ถ้าชอบขับรถทำธุรกรรมที่นั่น ที่นี่ วันนึงแทบจะรอบกรุงเทพได้แล้ว
Hybrid คือคำตอบเลยครับ
ไม่ว่าจะ JazzHB  Prius CamryHB CT200h ก็ตาม

แต่ถ้าคุณเป็น "จิ๊กโก๋กิโลเดียว" แบบพ่อผม
ยกตัวอย่างคนประเภทนี้
1. ตั้งแต่เกิดมา ได้ที่ทำงานใกล้บ้านตลอด
2. บ้านกับที่ทำงานระยะทางรวม ไป-กลับ ไม่ถึง 20 กิโลเมตร
3. ขับวนทำธุระอยู่แค่ในท้องที่ที่ตัวเองอาศัยอยู่
4. ความเร็วเฉลี่ยตลอดการขับขี่ 30-40 กิโลเมตร/ชั่วโมง

บอกตามตรงว่า ไม่คุ้ม ครับ เพราะแทบไม่ได้ชาร์จไฟเลย
เครื่องยนต์ทำงาน 2 ใน 3 ของการขับขี่เกือบทั้งทริป
ตีเป็นเลขกลมๆ ที่ 16-17 กิโลเมตร/ลิตร เอง
จากที่หลายๆคน ใช้กันในเมือง ได้ตัวเลข 19-20 กัน

ตรงกันข้าม เมื่อวานผมเอารถไปโชคชัย 4 เพื่อล้างรถที่คาร์แคร์แห่งหนึ่ง
ระยะทางไกลขึ้น ตลอดทั้งทริบ ใช้น้ำมันไปไม่ถึง 1 ใน 3 ของทั้งทริป เพราะมันมีไฟเข้าแบตตลอด
พอเข้าช่วงคลานต่ำๆ ในบางพื้นที่ มอเตอร์ไฟฟ้าทำงานอย่างเดียว
น้ำมันไม่เสียซักหยด ไปเสียเยอะหน่อยก็แค่ตอนเร่งแซงชาวบ้านชาวช่องเขา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2012, 16:21:24 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
Re: ขอปรึกษาพี่ๆหน่อยครับ ผมควรซื้อ Hybrid ดีไหมครับ?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 21:58:50 »
รักโลก > Hybrid

อนาคตเป็นสิ่งไม่แน่นอน แต่ที่แน่ๆ น้ำมันและพลังงานฟอสซิลกำลังหมด

ถ้าสามารถเลือกพลังงานทางเลือกได้ ก็น่าจะดี

ผมรวมถึง E100 ด้วยนะ แต่ไม่รู้ว่าจะมีผลต่อการเกษตรมากแค่ไหน