โพลล์

ถ้่าจะซื้อรถตอนนี้ควรซื้ออะไรดีครับ ถ้ามองอนาคตและราคาขายต่ออีก 5 ปี

รถตลาดเครื่อง 1.5(เน้นชัวร์)
14 (35.9%)
รถ Hybrid เพื่ออนาคต
25 (64.1%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 37

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาพี่ๆหน่อยครับ ผมควรซื้อ Hybrid ดีไหมครับ?  (อ่าน 24566 ครั้ง)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
เนื่องด้วยกระแส ไฮบริด ตอนนี้กำลังมาแรง
และผมเองก็กำลังจะออกรถ ก็เลยคิดว่าควรซื้อเป็นรถไฮบริดไปเลย ใหนๆก็ซื้อแล้วจะได้ไม่ตกรุ่น
หรือว่าออกรถตลาดเครื่อง 1.5 ดีกว่าครับ

โจทย์ก็คือ ขับในเมืองเป็นหลัก ออก ตจว. เดือนละ 4 ครั้ง
มองถึงอนาคต และราคาขายต่อในอีก 5 ปีข้างหน้าด้วยครับ

สิ่งที่ตัดออกไปได้เลยก็คือ
Eco car ก็ไม่เหมาะกับผมเพราะเดินทางไกลบ่อย
ส่วน CNG ผมไม่สนเพราะหาที่เติมยากและไม่มีเวลาไม่ต่อคิว
และ LPG ผมก็ไม่วางใจเรื่องความปลอดภัย โอเคว่ามีคนติดกันทั้งเมืองแต่ผมก็เสียวอยู่ดี

คิดมา 2-3 วันแล้วครับ ยังไม่ได้ผลสรุปสักที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2012, 07:48:44 โดย Devil13 »

ออฟไลน์ MUK

Re: ขอปรึกษาพี่ๆหน่อยครับ ผมควรซื้อ Hybrid ดีไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 08:00:11 »
รอคำตอบด้วยคนครับ
ส่วนผมได้ยินข้อมูลเรื่องราคาแบตเตอร์รี่ที่ต้องเปลี่ยนทุก 5 ปี ราคาสองแสนกว่า (ถ้าใช่)
ผมว่าผมขับรถเติมน้ำมันปกติไม่น่าจะใช้เงินถึงสองแสนครับผม และในช่วง 5 ปี เจ้า Hybrid ก็ใช่ว่าจะไม่ต้องเติมน้ำมันนี่ครับ
ถ้าแบตถูกลง เช่น 5 ปี เปลี่ยนในราคาสัก 5 หมื่น ผมจะสอยครับผม
แต่รอท่านที่รู้จริงมาตอบครับ เพราะผมก็ชั่งใจอยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

Re: ขอปรึกษาพี่ๆหน่อยครับ ผมควรซื้อ Hybrid ดีไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 08:27:05 »
อย่าห่วงเรื่องขายต่อมากเลยครับ มันราคาไม่ตกขนาดนั้นหรอก ลองดูราคา Camry HB มือสองดู
http://www.one2car.com/search/search_result.aspx?Brand=B0054&Model=S0535&Body=D1315&Year1=2009&Year2=2015&Type=1&

ส่วนเรื่องว่าตวรเล่นตัวไหน ผมว่ามันแล้วแต่ความชอบ นิสัยการขับ และงบในมือ ซึ่งแต่ละคนมันต่างกัน
ผมยกเคสผมแล้วกัน เมื่อสองปีที่แล้วผมจะเปลี่ยนรถจาก vios เป็น d-seg
ตอนแรกกระแส Camry HB แรงมาก ที่บ้านอยากให้ใช้ ว่ากันว่าจะประหยัด ผมก็ไม่เถียงและไปลองขับมา

กลับมาบ้านนั่งคิดยู่สองวัน ว่าผมจะเหมาะกับรถ HB จริงไหม ส่วนตัวผมไม่ใช้รถเกิน 5 ปีแน่ๆ
สรุปผมออก 2.0G extremo ราคาล้านสาม แต่ไม่เอา Camry HB ราคาล้านเจ็ด เหตุผลเพราะอะไรหนะเหรอ
ผมมองว่างบต่างกันเกือบสี่แสน เงินจำนวนนี้เอามาเติมน้ำมัน 2.0g ขับได้หลายปีเลยนะ และจริงๆ HB ก็ยังต้องจ่ายค่าน้ำมันอยู่ดี
มาคิดด้านความคุ้มค่า 2.0 g เหนือกว่า (ในความเห็นส่วนตัวผมนะครับ)

ด้านถาพลักษณ์ ผมว่าเจ้า 2.0g extremo white perl หล่อไม่แพ้ HB (ความเห็นส่วนตัวผมนะครับ)

ด้นราคาขายต่อ ตกพอๆกันครับ ขาดทุนหลัก 3-4 แสนแน่ตอนขายต่อ

ส่วนเรื่องแบตเตอร์รี่ อย่าไปกังวลขนาดนั้นเลยครับ คนใช้กันทั่วบ้านทั่วเมือง
อีกอย่างคุณจะใช้แค่ 5 ปี เรื่องนี้ยิ่งเลิกคิดไปได้เลย

ที่เหลือแล้วแต่คุณแล้วหละ ลองขับแล้วชอบคันไหน หรือบางทีออกรถตลาดเอามาแต่งมันก็สวยใช่เล่นเลยนะ

ปล. อย่าไซื้อรถอิงกระแสนักเลยครับ  เอาตัวคุฯเป็นที่ตั้งดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2012, 09:11:48 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 08:40:26 »
 :D ราคาท่านเกินไปเยอะครับ ราคานั้นต้องถูกลงเรื่อย.   ครับอนาคตอันใกล้หน้าจะถูกลงเยอะตอนนี้ราคาประมา่่่ณ.  70000.  เเละอายุการใช้งานอย่างน้อย 5 ปีอีก 5 ปี่เปลี่ยนเป็นเซลไม่ได้เปลี่ยนยกชุด ตอนนี้และอนาคตมันจะเป็นเจอเนเรชันของไฟฟ้าแล้วตรับ ต่อจากนี้ไฮบริดอาจหลีกให้ไฟฟ้าปลั๊กอินเพียว. เลยก็ได้เทคโนโลยีใหม่นั้นอาจจะรอความมั่นใจของผู้ซื้อเพราะเมื่อรถเองผลิตมาน้อยอะไหล่  ราคามันก็เลยสูง พวกของเทียบหายากชุดแต่งน้อยราคายังแพง. แถมร้านแต่งรถก็ไม่กล้าสั่งซื้อสต็อกสินค้า  ซึ่งท่านต้องทำใจเรื่องพวกนี้มันก็คล้ายเบ้น บีเอมหละท่าน  คาแคร์มันยังกลัวจะฉีดล้างยังเบาแรงกว่าปกติเลยครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 08:42:24 »
ความคุ้มค่า และ lifestyle ของแต่ละคนต่างกันครับ

ผมไม่แน่ใจว่า จขกท กำลังพูดถึงตัวเลือกอย่าง JAZZ Hybrid กับ ตัวธรรมดาอยู่หรือเปล่า

โดยถ้าเป็นผม ผมคงไม่เอา Hybrid แต่จะไปเลือกตัว SV แทน

เพราะผมคิดว่าของที่ให้มา มันขาดๆ เกินๆ กระจกไม่พับไฟฟ้า เบรกหลังเป็นดรัม แต่ดันใส่แอร์อัตโนมัติมาให้

อีกอย่าง ระบบ Hybrid คงไม่ได้มีประโยชน์กับ สไตล์ การขับของผมซะเท่าไหร่

ถ้ามองเรื่องอัตราเร่งของตัว hybrid .. ถ้าสมมุติ มันทำได้เทียบเท่าเครื่อง 1500 แล้วทำไม ผมไม่ซื้อตัวธรรมดาไปละ ? ถูกกว่าด้วย

เกิดวันดีคืนดี ซนขึ้นมา มันก็ต่อยอดได้ง่าย

ส่วนเรื่องประหยัดน้ำมัน สำหรับผม รุ่นธรรมดาก็ทำได้ดีพอควรแล้ว

เอาส่วนต่างของราคา มาเติมน้ำมันดีกว่า

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 08:51:18 »
ระยะสั้นความกังวลน่าจะยังไม่มากครับ
เนื่องจากยังอยู่ในระยะรับประกันแบตเตอรี่อยู่ครับ  ;)

แต่ถ้าว่ากันระยะยาว
ผมก็คิดว่าแบตเตอรี่นี่แหล่ะครับ  **ตัวแปรสำคัญ** เลย
อะไหล่แพงๆชิ้นอื่นยังมีสิทธิเลือกได้บ้างว่าจะ เบิกใหม่ หรือจะเชียงกง
แต่พอเป็นเรื่องแบตเตอรี่มีแต่เบิกใหม่สถานเดียวครับ

ต้องถาม HONDA แล้วล่ะ " แบตเตอรี่ลูกเท่าไร??  "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2012, 08:54:12 โดย redsun »

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 08:57:16 »
เนื่องด้วยกระแส ไฮบริด ตอนนี้กำลังมาแรง
และผมเองก็กำลังจะออกรถ ก็เลยคิดว่าควรซื้อเป็นรถไฮบริดไปเลย ใหนๆก็ซื้อแล้วจะได้ไม่ตกรุ่น
หรือว่าออกรถตลาดเครื่อง 1.5 ดีกว่าครับ

โจทย์ก็คือ ขับในเมืองเป็นหลัก ออก ตจว. เดือนละ 4 ครั้ง
มองถึงอนาคต และราคาขายต่อในอีก 5 ปีข้างหน้าด้วยครับ

Eco car ก็ไม่เหมาะกับผมเพราะเดินทางไกลบ่อย
ส่วน CNG ผมไม่สนเพราะหาที่เติมยากและไม่มีเวลาไม่ต่อคิว
และ LPG ผมก็ไม่วางใจเรื่องความปลอดภัย โอเคว่ามีคนติดกันทั้งเมืองแต่ผมก็เสียวอยู่ดี

คิดมา 2-3 วันแล้วครับ ยังไม่ได้ผลสรุปสักที

ขับในเมืองเป็นหลัก  น่ะ เลือก HB

แต่มาบอกว่า  ECO Car ไม่เหมาะกับทางไกล ทำไมล่ะ งั้นเลือก C Seg พวก Civic ดีกว่า

CNG ไม่สน หาเติมไม่ยากแต่คิวนาน

LPG ราคาถูกสุด เหมาะกับคุณมาก แต่ คุณไม่ชอบ

งั้นผมแนะนำซื้อรถ 2 คัน

คันแรก Prius เอาไว้ขับในเมือง

คันที่สอง Accord เอาไว้ออกตจว ครับ

แบะผมไม่แนะนำ Jazz HB เพราะคุณไม่ชอบ Eco Car คุณออกตจวบ่อย ครับ

ออฟไลน์ pulsar

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 09:15:39 »
ถ้าไม่ชอบรถติดแก๊ส hybrid เป็นทางเลือกที่ดี อย่าไปกลัวอนาคตอีก5ปีอาจเปลี่ยนรถใหม่ก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 09:29:51 »

ขับในเมืองเป็นหลัก  น่ะ เลือก HB

แต่มาบอกว่า  ECO Car ไม่เหมาะกับทางไกล ทำไมล่ะ งั้นเลือก C Seg พวก Civic ดีกว่า

CNG ไม่สน หาเติมไม่ยากแต่คิวนาน

LPG ราคาถูกสุด เหมาะกับคุณมาก แต่ คุณไม่ชอบ

คันที่สอง Accord เอาไว้ออกตจว ครับ

แบะผมไม่แนะนำ Jazz HB เพราะคุณไม่ชอบ Eco Car คุณออกตจวบ่อย ครับ

ขอบคุณที่ชี้แนะครับ
แต่ผมคงซื้อ 2 คันที่แนะนำไม่ไหวครับเงินเดือนผมไม่พอส่ง
เลือกได้คันเดียวครับ ไม่CITY1.5  ก็ Jazz HB  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2012, 09:41:31 โดย Devil13 »

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 09:51:25 »
ถ้าใจไปทาง Hybrid แล้วก็เลือก Jazz เลยครับ หรือรอให้มีรถเทสก่อนแล้วค่อยไปลองขับ ดูอัตราเร่ง อะไรพวกนี้น่ะครับ ผมว่าคงต่างกับตัวธรรมดาพอควรแหละครับ

ส่วนผม เลือก Prius ไปแล้ว  :D

ออฟไลน์ WhoIsI

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 10:13:40 »
ออกต่างจังหวัดเดือนละ 4 ครั้ง เลือก city ไปเลยครับ
ค่าบำรุงรักษาน่าจะน้อยกว่าอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 10:17:38 »
ถ้าจะเอามาใช้ในระยะเวลา 5 ปีและใช้ในเมืองเป็นส่วนใหญ่ ประกอบกับทาง จขกท. มอง ๆ Jazz HB  อยู่ในตัวเลือก

ผมว่า จขกท. น่าจะมีคำตอบในใจแล้วนะ ว่าใ้ห้น้ำหนักไปทางไหน ระหว่าง City กับ Jazz HB

หากเป็นผม ตอบตามโจทย์ที่กำหนดมาให้ ผมคงเลือก Jazz HB แต่คงใช้ไม่ถึง 5 ปี เนื่องจากผมเกรงว่าหากหมดประกันแบตแล้ว

ราคาค่าตัวอาจจะตกแบบตะลึง หรือมีอะไรมาเซอร์ไฟซ์ในระหว่างที่ท่านใช้อยู่ ตรงนี้แหละครับทำให้น่าคิด เพราะเราไม่รู้ว่ามันจะเป็นไงบ้าง

แต่ถ้าท่านเลือก City หรือ Jazz ธรรมดา น้ำมันเพียว ๆ อนาคตถ้าท่านเปิดใจ เอาไปดมแก๊สเมื่อไหร่ ใช้ยาว ๆ น่าจะคุ้มกว่า

ทั้งนี้ ผมว่าอดกลั้นไว้สักนิด แล้วหาเวลาไปลองขับดูครับ จะได้รู้ว่ารถคันไหนมันเลือกเรา ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 10:26:36 »

ขับในเมืองเป็นหลัก  น่ะ เลือก HB

แต่มาบอกว่า  ECO Car ไม่เหมาะกับทางไกล ทำไมล่ะ งั้นเลือก C Seg พวก Civic ดีกว่า

แต่ผมคงซื้อ 2 คันที่แนะนำไม่ไหวครับเงินเดือนผมไม่พอส่ง
เลือกได้คันเดียวครับ ไม่CITY1.5  ก็ Jazz HB  :'(

ตกลงเป็น city กับ jazz HB เหรอครับ น่าจะระบุตั้งแต่ต้น
สองตัวนี้ผมเลือก city นะ ถ้าจะเล่น HB ผมว่ารอดูซักพักใหญ่ๆ ว่าฮอนด้าเขามีระบบจัดการยังไง
แต่ที่จริงผมอยากแนะนำ jazz ธรรมดามากกว่า เพราะแต่งแล้วสวยงามมากหาตัวจับยากจริงๆ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 10:36:51 »
ส่วนตัวผม ไม่ต้องเชื่อผมก็ได้นะครับ
ถึงบ้านผม จะซื้อพรีอุสมาใช้แล้วราวๆ 2 เดือนแล้ว
แต่ผมก็ยังมองว่า ไฮบริดเป็นเทคโนโลยีที่ยังห่างไกลกับคำว่าความคุ้มค่าอยู่ดี

พรีอุสที่บ้าน ขับในเมือง ทำอัตราสิ้นเปลืองได้ 17 โลลิตร
ยอมรับว่ามันสุดยอดมากๆ ได้ขับเทคโนโลยีใหม่ๆ
ออก ตจว. ได้ 18-19 โลลิตร ขับที่ 100-110 ตอนหารค่าเฉลี่ยออกมา ตกใจกันทั้งบ้าน

อย่างไรก็ตาม
ในทุกๆวันที่ผมขับ B Segment คู่ใจของผม ผมหารอัตราสิ้นเปลืองออกมาได้ 14 โลลิตร
พอหารออกมาเป็น บาท/กิโลเมตร แล้ว พรีอุสประหยัดกว่าราวๆ 0.4-0.6 บาท ต่อกิโลเมตร
ขึ้นอยู่กับสภาพของราคาน้ำมันในขณะนั้นๆ
ถามถึงความคุ้มค่า วิ่ง 5-6 แสนโล ก็ไม่คุ้มครับ เมื่อเทียบกับค่าตัวที่ต่างกับ C Segment ถึง 3-4 แสน
ยิ่งถ้าเทียบกับ B Segment เรื่องความประหยัดอย่างเดียว คงต้องวิ่งเป็นล้านกิโล ถึงจะคุ้มทุนค่าตัว

สิ่งที่ได้จากรถไฮบริด คือหลายๆสิ่งหลายๆอย่างที่เค้าโฆษณากัน
แต่ส่วนตัวผม ราคามันดีดสูงไปมากจนเกินเอื้อมครับ

แต่

เมื่อหลายวันก่อน ผมจึงดีใจมากๆ ที่เห็นแจ๊สไฮบริดเคาะราคามาได้น่าสนใจมากๆ
ถ้าเทียบแล้ว ถ้าคุณสนใจแจ๊สไฮบริด ถึงจะเป็นไฮบริดที่ไม่ได้ดีเท่าของโตโยต้า
Mild Hybrid ของแจ๊ส ไม่ได้แทนที่ทั้งระบบ แต่ผมว่า มันก็เป็นก้าวแรกของรถไฮบริดที่เอื้อมถึง และน่าใช้มากๆครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 10:43:09 »

ตกลงเป็น city กับ jazz HB เหรอครับ น่าจะระบุตั้งแต่ต้น
สองตัวนี้ผมเลือก city นะ ถ้าจะเล่น HB ผมว่ารอดูซักพักใหญ่ๆ ว่าฮอนด้าเขามีระบบจัดการยังไง
แต่ที่จริงผมอยากแนะนำ jazz ธรรมดามากกว่า เพราะแต่งแล้วสวยงามมากหาตัวจับยากจริงๆ

คือ ไม่อยากระบุเพราะพี่จิมมี่ไม่ให้สร้างกระทู้ Jazz HB มากเกินไปครับ

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 11:25:20 »
สำหรับผม jazz hybrid มันเหมือนรถพ่วงของเล่น
สิ่งที่แพงขึ้นมาคือของเล่น
เพราะถ้าไม่เอา jazz hybrid ผมคงไปออกตัว city cng แทน
เพราะหลักๆของผมคือ
ประหยัดค่าเดินทาง
ต้องไม่ดัดแปลงจากโรงงาน
เอาไว้ขับในเมือง ไม่เน้นเครื่องกำลังสูง

ถ้าตามโจทย์นี้ ผมคงไม่ยกเลิกจอง city cng ไปเป็น jazz hybrid แทน
แต่เหตุผลอีกอย่าง คือ อยากได้ของเล่น อยากลองระบบ hybrid

เพราะฉะนั้นถ้าคุณไม่เน้นของเล่นชิ้นนี้ ไปเอา 1.5 ได้เลยครับ

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 11:34:27 »
อารมณ์เดียวกันเลย เพราะ jazz hb ตัวเดียวทำเขว มาก

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 11:55:21 »
ไม่ติดแก้ส. ก็ต้องดีเซลในรถเก๋ง. หรือไม่ก็ hybrid
ถ้าขับในเมืองเยอะ. Hybrid ดีกว่า
ถ้าขับนอกเมืองเยอะ. ดีเซล. ดีกว่าครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 12:22:52 »
จัด jazz hybrid ไปเลยโลดดดดด
ที่บ้านผมก็โจทย์เดียวกับกับคุณeddy น่ะแหละ ทำไมไม่เอาไฮบริดเหตุผลเดียวกันเด๊ะครับ ต่างกันสี่ถึงห้าแสน แถมด้านหลังเก็บของได้ไม่พอด้วย อันนี้หล่ะปัญหาใหญ่ เพราะต้องไปต่างจังหวัดขนเครื่องไปส่งลูกค้าลูกค้าบ่อยๆ
รถแม่ผม camry 2.0G black interior ในเมืองดีสุด 10.1 นอกเมือง 13.5-14.2 อีกอย่างผมว่าไฮบริดเต็มเมืองมากเลย ไปไหนก็เจอ อิอิ
แต่ที่ให้เลือก jazz hybrid เพราะมันตอบโจทย์คุณครับ ทั้งราคา ความคุ้มค่า ความสะดวกสบาย ถึงอัตราเร่งมันจะสู้ 1.5 ลิตร ไม่ได้ก็เถอะ แต่สำหรับผมๆว่ามันคุ้มค่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2012, 12:24:53 โดย Tan Utcc »

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 12:35:30 »

เอาแค่ข้อพวกนี้ก็ต้องไป Jazz Hybrid. แล้วล่ะครับ ไม่ชอบติดแก๊ส
เพราะระยะยาว ยังไงๆ ก็ต้องพึ่งน้ำมัน และราคาน้ำมันมีแต่จะสูงขึ้นๆ
คุ้มไหม๊ ผมว่าคุ้มนะ เพราะได้แรงบิดเพิ่มขึ้นจากระบบไฟฟ้า และได้ความประหยัดควบคู่
อีก 5 ปีลุ้นเรื่องแบ็ต ซึ่ง Honda คงไม่ฆ่าตัวตายขายแบ็ตแพงเว่อร์แน่ๆ ราคารถเท่านี้คงขายแบ็ตไม่แพง

แต่ถ้าติดแก๊ส รถ 1.5 คุ้มกว่าด้วยราคาที่ต่ำกว่าเป็นแสน

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 13:15:05 »
city เถอะครับ จัดตัวท็อปไปเลย ก็ยังถูกกว่าอยู่ดี ใช้5 ปีขายต่อก็ยังได้ราคา
แจ๊ซไฮบริดถามว่าใครจะอยากได้รถที่เซลล์แบตฯจะไปเมือ่ไรก็ไม่รู้

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 13:27:59 »
สำหรับผม jazz hybrid มันเหมือนรถพ่วงของเล่น
เพราะถ้าไม่เอา jazz hybrid ผมคงไปออกตัว city cng แทน
เอาไว้ขับในเมือง ไม่เน้นเครื่องกำลังสูง

ถ้าตามโจทย์นี้ ผมคงไม่ยกเลิกจอง city cng ไปเป็น jazz hybrid แทน
แต่เหตุผลอีกอย่าง คือ อยากได้ของเล่น อยากลองระบบ hybrid

เพราะฉะนั้นถ้าคุณไม่เน้นของเล่นชิ้นนี้ ไปเอา 1.5 ได้เลยครับ

ตอนนี้รับจองตัว CITY CNG แล้วเหรอครับ
แล้วรับรถเมื่อไหร่เหรอครับ ?

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 13:30:20 »
city เถอะครับ จัดตัวท็อปไปเลย ก็ยังถูกกว่าอยู่ดี ใช้5 ปีขายต่อก็ยังได้ราคา
แจ๊ซไฮบริดถามว่าใครจะอยากได้รถที่เซลล์แบตฯจะไปเมือ่ไรก็ไม่รู้

ตัวท็อปคงไม่ไหวครับ ส่งเท่า CIVIC ตัวล่างเลย

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 13:34:48 »
ตอนนี้ผมกลับมาหา CITY เหมือนเดิมแล้วครับ
เพราะไปถามที่ศูนย์มา 2 ที่ เชลล์พูดเหมือนกันเลย คือได้รถเดือน พฤศจิกายน จบ.....
แล้วก็ไปทดลองนั่งเบาะหลังแล้ว Jazz ให้ความรู้สึกสบายสู้ CITY ไม่ได้

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 14:44:20 »

ตอนนี้รับจองตัว CITY CNG แล้วเหรอครับ
แล้วรับรถเมื่อไหร่เหรอครับ ?

ผมจองตั้งแต่เดือนที่แล้วครับ แต่ไม่มีรายละเอียดอะไรเลยนะ
ราคาก็คิดว่าไม่เกินเจ้า jazz hybrid
ของแถมก็ยังไม่ได้คุย
รับรถเท่าที่คิดไม่น่าเกินปลายปีครับ (ตอนที่ผมจองนะ ตอนนี้ไม่รู้ครับ)

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 16:26:05 »
ผมว่าต้องดูก่อนเลยวิ่งเยอะแค่ไหน กี่แสนกิโลถึงจะคุ้มค่าส่วนต่างของรถ ถ้ารวมค่าดูแลรักษาที่เพิ่มขึ้นจากระบบไฮบริดด้วยยิ่งต้องวิ่งเยอะเข้าไปอีกครับ ส่วนตัวผมวิ่งน้อยคิดคร่าว ๆ มาวิ่ง 8 ปียังไม่คุ้มเลยที่จะซื้อไฮบริด (คิดเผื่อน้ำมันราคาขึ้นทุกปีแล้วด้วย)

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 17:58:51 »
อยากให้มองออพชั่นภายในด้วยนะครับ ผมว่าจัดเต็มกว่าตัวท็อป 1.5 ซะอีก
และถ้าอยากแรง Jazz hybrid เวลาต้องการกำลัง เครื่องยนต์ กับมอเตอร์ไฟฟ้าทำงานร่วมกัน ก็แรงได้
ถ้ากลัวเปลืองน้ำมัน ก็ติด LPG ครับ จบ อิอิ

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 21:53:01 »
ผมเคยคำนวณเคมรี่ไฮบริด กับตัวธรรมดา ไฮบริดต้องวิ่ง500,000โลถึงจะคุ้มค่าตัวที่ต่างขึ้นมา

แต่สำหรับแจ็สค่าตัวมันต่างไม่มากน่าจะถึงจุดคุ้มทุนไวกว่า

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 10:42:50 »
camry hybrid ไม่ใช่รถที่คุ้มค่าถ้านับเรื่องเติมน้ำมันเลยครับ
ที่ผมซื้อให้พ่อแม่ปีก่อน เพราะเรื่องอัตราเร่ง และระบบความปลอดภัยล้วนๆ
ค่าน้ำมันให้เค้าเติมเอง ส่วนค่าบำรุงรักษาผมเป็นคนออก ;D แค่นี้เค้าก็ happy แล้วครับ

ส่วน Jazz Hybrid ยังใหม่อยู่สำหรับไทย ไม่รู้ระบบจัดการอะไหล่จะเป็นยังไง
ไม่รู้ว่าสมรรถนะการขับขี่เป็นยังไงเมื่อเทียฟบกับตัวสันดาป

สำหรับผมเคยมีรถ hybrid แล้ว คันต่อไป คงไม่แล้วครับ
เพราะการบำรุงรักษาระยะยาว ยังไงก็ต้องแพงกว่ารถธรรมดาอยู่ดี
: )

ออฟไลน์ Scarecrowman

• Full Member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 15:52:11 »
ผมว่าใจเย็นก่อนไหมครับ หากไม่รีบรอดู ข้อดีข้อเสีย ของรถแต่ละรุ่นที่เล็งไว้ก่อน ตอนนี้รถใหม่ๆ พยายามออกมาให้ทัน คืนภาษีรถคันแรก ยังไงถ้ามองว่าจะใช้รถยาวๆ 4-5 ปี ก็ รอดู ทางหนีทีไล่ก่อน ลองอ่านดูใน เวปบอร์ดนี้เห็น ปัญหารถใหม่ออกมาเยอะเหมือนกัน รับคันไหนได้ก็ซื้อคันนั้น ไม่ว่ารถอะไรก็ต้องเติมน้ำมันเหมือนกันครับ ;D