ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความเห็นเพื่อนๆพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ ตัดสินใจไม่ถูก  (อ่าน 3023 ครั้ง)

ออฟไลน์ sirpepo

• Newbie
  • *
ตอนนี้ผมใช้ accordโฉมปัจจุบันอยู่ รุ่นต่ำสุดเครื่อง2000รถประมาณ4ปี วิ่งมาแสนโลพอดีๆ ก็ไม่มีปัญหาไร ส่วนใหญ่ใช้ในเมืองวันละประมาณ80โล มีออกต่างจังหวัดบ้างเดือนละประมาณ1-2ครั้งครับ ยังไม่มีความคิดจะเปลี่ยนรถแต่ประการใด แต่อยู่ดีๆเจ้าน้องสาวที่จอง focus ใหม่5ประตูตัวท็อปไว้ จะได้รถเดือนหน้าอยู่แล้ว มาถามว่าจะเอาแทนมั๊ย ไม่งั้นอาจจะทิ้งหรือขายใบจอง งานเข้าสิครับพี่น้อง มีเรื่องให้ปวดหัวเลย เพราะว่าไม่เคยหาข้อมูลไรไว้ก่อนมากมาย

เลยจะรบกวนเพื่อนๆพี่ๆในนี้ช่วยออกความเห็นนิดนึงว่าเปลี่ยนดีมั๊ย?  กำลังคิดเรื่องความสบายในห้องโดยสารโดยเฉพาะฝั่งคนขับเพราะว่าตอนนี้โอเคกับคันนี้มาก เคยเอารถเทียน่าตัวปัจจุบันของคุณพ่อมาใช้2อาทิตย์ รู้สึกไม่ค่อยชอบกับเบาะคนขับของเทียน่าเท่าไหร่ กับเรื่องของอัตราเร่งและอัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันครับ ที่ใช้อยู่ตอนนี้เติมโซฮอล์91กับ95สลับกันไปมา เดือนนึงจ่ายน้ำมันประมาณ6-8000บาทครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ :)

ออฟไลน์ AFA

• Jr. Member
  • **
รถมีใช้อยู่แล้ว แถมยังไม่ได้เสียหายอะไรด้วย

น้องสาวจองไว้ แต่ยังขายใบจองได้ ..ไม่มีเหตุให้เสียดาย

เป็นผมก็ใช้คันเก่าต่อไปครับ Focus ไม่ได้ใหญ่ไปกว่า Accord เลยน่ะครับ เบาะคนขับออกแนวแน่นกว่า แต่นุ่มกว่า Focus โฉมเก่าหน่อยนึง โดยรวมห้องโดยสารสู้ Accord ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
ชอบคันนี้มาก โอเคทุกอย่าง จ่ายค่าน้ำมันไหว

แล้วจะทำให้ตัวเองเป็นหนี้ทำไมล่ะครับ  :D

(ถึงซื้อสด ก็ต้องเสียเงินเพิ่มอยู่ดี เอาเงินมาไว้บำรุงรักษา เติมน้ำมันคันที่ชอบดีกว่า)

Accord เป็น D-segment กลัวว่าถ้าไปขับ Focus จะรู้สึกแคบ อึดอัดเอานะครับ ;)

ออฟไลน์ delete

• Hero Member
โทษทีครับ ผิดกระทู้ แฮ่ะๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2012, 18:39:54 โดย delete »

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
ใช้ G8 ต่อไปหน่ะดีแล้วครับ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
ถ้าคันเดิมยังใหม่อยู่ ยังไม่มีปัญหา ยังพอใจกะคันเดิม
แล้วกลัวว่า Focus จะแคบไป ผมว่า ไม่ควรเปลี่ยนเลยครับ ถ้าเสียเงินเพิ่มแล้วดันไม่ชอบนี่ เซ็งสุดๆเลยนะครับ
Accord ถือเป็นรถ D-segment ที่กว้างที่สุด ในขณะที่ Focus เป็น C-segment ที่ เผลอๆจะแคบที่สุดด้วยซ้ำ

ที่บ้านผมก็ใช้ G8 อยู่ครับ ดูแลง่ายมาก ใช้มา 4 แสนโลพอดีเป้ะ เหมือนกัน ก็ไม่มีปัญหาอะไร แค่เข้าศูนย์ตามระยะ

ถ้าจะซื้อ Focus สำหรับ จขกท เหตุผลที่ผมพอจะนึกออกคือ เบื่อ Accord แล้ว อยากได้รถป้ายแดงที่สมรรถนะดีกว่า
อัตราเร่งดีกว่า ขับสนุกกว่า คล่องตัวกว่า แล้วก็ มีโอกาสที่จะประหยัดน้ำมันมากกว่า (Focus ตัวทอปสุด)
ดีที่สุดคือ หาโอกาสทดลองขับครับ จะได้รู้ว่าชอบไม่ชอบ แต่ส่วนตัวคิดว่า ใช้คันเดิมต่อดีกว่า