ผู้เขียน หัวข้อ: VIOS TURBO เล็กจี๊ด ตึงมือ  (อ่าน 152115 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
VIOS TURBO เล็กจี๊ด ตึงมือ
« เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 16:14:36 »
วันนี้ขอมาแชร์ประสบการณ์ สนุกๆ จากการขับ "รถบ้านๆอีกคัน ที่ไม่ธรรมดา"

VIOS TURBO 2004 ผลิตออกมาเพียง 600 คัน

เอ๊ะยังไงละ บ้านๆ แต่ ไม่ธรรมดา ???

มันคือ vios ที่ขายในช่วงปี 2004 แต่แตกต่าง จาก vios ปกติ ดังนี้

1 หม้อน้ำใบใหม่......ใหญ่กว่าเดิม หนีปัญหาเครื่องฮีท
2 คลัทช์โคเวอร์......แรงจับสูงขึ้น จับแรงม้าเต็มที่
3 ออยคูลเลอร์.......ระบายความร้อนน้ำมันเครื่อง
4 อินเตอร์คูลเลอร์....ระบายความรัอนไอดี
5 หัวฉีดใหม่ ......เพื่อเพิ่มน้ำมันให้เพียงพอกับความต้องการ
6 หัวเทียน เบอร์ใหม่ เพื่อรองรับความร้อนที่เพิ่มขึ้น
7 ชุดแรกซ์พวงมาลัยใหม่ ยกยวง...เพื่อน้ำหนักพวงมาลัยที่ดีขึ้น
8 โทอร์โบ IHI แบบบอลแบริ่งระบายความรัอนด้วยน้ำ
9 โทอร์โมสตัทใหม่ เปิดเร็วขึ้นกว่าเดิม
10 เกียร์ลูกใหม่ รองรับแรงบิดที่เพิ่มขึ้น
11 ล้อยางใหม่ 205/45R16 M/C
12 ผ้าเบรกหน้าประสิทธิภาพสูงขึ้นทั้งความเร็วสูงและต่ำ
13 โช้คสปริงหน้าหลังหน้าหลัง สเปคใหม่เหนียวกว่าเดิม
14 แป้นบรคและหัวเกียร์สปอรต์
15 เบาะหนังพิเศษ ( อาคันทาร่า)
16 กล่อง ECU เซ็ตอับใหม่ เพื่อรองรับเทอร์โบลูกนี้

ที่เหลือ เป็นสเปคเดิมๆที่มีอยู่ในรุ่น e แต่มันแพงกว่าสองแสน ราคารถใหม่ก็แปดแสนฝ่าๆ ตอนนั้นก็
แต่สำคัญคือ ยังสามารถ service ได้ที่ศูนย์ โตโยต้า ได้เหมือนเดิม

ยังคิดว่ามันแพงอยู่อีกไหม?

คันนี้สิ่งที่ได้ถูกเปลี่ยน ก็มี

แมก 205 45 17 ยาง falken
ปลายท่อ
โบออฟ hks
แล้วก็ เกจ บูสเทอร์โบ และ water temp.

เข้าเรื่องเลยดีกว่า

มันก็คือ vios ธรรมดาๆ ที่ถูกมาปรับแต่ง

วันแรกผมลองไปวัดดู คร่าวๆ วิ่งตอนดึกๆ บนสะพานวงแหวน ขาขึ้นฝั่งพระราม3 แล้ววนกลับมาลง พระราม3 เหมือนเดิม
ให้เพื่อนนั่งข้างๆ ใช้ ไอฟง จับเวลา 0-100 ไม่รู้ว่า คนนับอ่อน หรือว่าอะไร แต่มันบอกผม 7-8 วิ

เอ๊ะ ใช่หรอ ออสโบ 7-8 วิ 143ม้า เนี่ยน่ะ ??

(ขอโทษนะครับ คุณผู้อ่าน ผมไม่เคยขับรถโบ ไม่นับ vigo น่ะ 55)

ขาลงสะพานมา วิ่งปลิวๆ กันประมาณ 160-170 ถามว่าได้ไหมก็วิ่งได้ แต่มันก็หวิวๆ ตาม สไตล์ รถเล็ก เบาๆ

วิ่งเสร็จ มาดูลมยาง 22psi เลยจัดไป 32 สี่ล้อ

ปรากฏว่า โคตรแข็งเลย กล่าวคือ ขับช้า ก็โอเค แต่เร็วๆ หน่อย แข็งเด้ง หาระยะฟรีของโช๊คได้น้อยมาก ตึงตังหน่อยๆ แต่เหมาะแล้วหล่ะ ขับในเมือง โอเค พวงมาลัยไวๆหน่อย

เวลารถหยุดนิ่ง พวงมาลัยจะรู้สึก ตึงมือ หนืดๆ ได้อย่างชัดเจน มีน้ำหนัก แต่เวลารถวิ่งก็จะเบาขึ้นตามปกติ

รถน่ะ แรงพอตัว ใครไม่เคยขับก็ต้อง รู้จักรถนิดนึง ไม่งั้นจะโดน little pony ตัวนี้ดีด เอาได้ เพราะว่า มันมีอาการดิ้น ให้เห็นอยู่ ฉะนั้นกำพวง แน่นๆหน่อย

ยาง 17นิ้ว หน้ากว้าง 205 ที่เปล่ยนมา เอาเข้าจริงๆ เอียด มัน 2 เกียร์แรก เอาลงไม่หมดแหะ

การขับขี่ในเมือง ถือว่า สนุกสนาน มุดๆ เน้นอัตราเร่ง ร่วมกับ เครื่องยนต์ และ เกียร์ ที่เซต มาชิดๆ ขับสนุกดีมาก จี๊ดจ๊าด ไม่รอรอบ เกียร์ต่อเนื่องดี
วีโก้ 3000 หรือ a31 ลงเจ มา ก็ตามไม่ทันหรอก (ในเมืองน่ะ ในเมือง) นอกเมืองยาวๆ ค่อยว่ากัน  มาวัดกันอีกที 555

แพคเกจภายใน ไม่มีอะไรหวือวหวา ข้างในคอนโซล ทำเป็นลาย เคฟล่า
กะเบาะหนัง อาคันทาร่า ซึ่งมีคู่มือแยกมาให้ต่างหากอีกเล่มด้วย
พวงมาลัยสามก้าน ดูแล้วจืดไร้อารมณ์

ต่ำแหน่งการขับขี่
ปรับเบาะให้ต่ำที่สุด และ พวงมาลัย ต่ำที่สุด อยากให้อารมณ์ ขับแบบเตี้ยๆหน่อย
แต่ก็ยังแอบโย่งนิดๆ สำหรับผม พอได้

เนื่องจากคันนี้ติด โบออฟมา เวลากดถึงบูส แล้วปล่อยคันเร่ง จะมีเสียง ฟิ๊ว คายลมออก
จริงๆ วีโก้ ก็มี แต่อันนี้ชัดเจน กว่า บวกกับ เสียงโบ หมุน เวลาขับจะมีเสียงเหมือนมอเตอร์ วิ่งเวลาถึงรอบ
เป็นประสบการณ์แปลกใหม่อีกอย่าง คนไม่เคยนั่งรถโบ ก็บอกว่าเท่ห์ดี

ช่วงรอบ 0-6000 รอบ ก่อนจะ redline กดมาเรือ่ยๆ ลากยาวทีเดียวหมด ไม่มีรอ ไม่มีหนืด
สับเกียร์ รอให้ทันละกัน

สรุปเลยละกัน

มันเป็น toyota vios ที่ถูกมาปรับแต่ง
vios ตัวนี้ได้รับคำชม ว่าเป็นคนที่ขับดีอยู่แล้ว เทียบกันในยุคของมัน บางคนบอกดีกว่าตัวปัจจุบัน
ตัวนี้ถูกเอามาปรับแต่ง ให้แรงขึ้น และ มีสมรรถนะ ที่ดีขึ้น บนพื้นฐานของ vios

ซึ่งมันก็มีดี และ เสีย

ข้อดี
-อัตราเร่งดีมาก ท้าดวลได้ พอสนุก ไม่อายใคร บนพื้นฐานรถเดิมๆจากโรงงาน
-มันคือ toyota เข้าศุนย์ง่าย ซ่อมถูก ซ่อมง่าย
มีปัญหาอะไรก็โยนเข้าศูนย์ ยิ่งรถโบ จี๊ดๆแบบนี้ มีรุ่นอื่นอีกไหม ราคาเท่านี้อ่ะ ?
-ขับสนุก บนพื้นฐานรถเล็ก ในเมือง มุดๆ จี๊ดจ๊าด เกียร์ จัดมาชิดดี ไม่มีรอรอบ
-พวงมาลัยตึงมือ กำลังดี สำหรับขับในเมือง
-ประหยัดน้ำมัน ถ้าขับเหมือน vios ธรรมดาอัตราการกินก็เท่ากัน เผลอจะประหยัดกว่า เพราะเกียร์ธรรมดา
แต่ถ้าขับอัดๆ น้ำมันก็ถูกปั่นตาม รอบเครื่องสูงๆ ก็กินมากกว่านิดหน่อย แต่ก็ตัวเลขยังคงน่ารักอยู่แถวๆ 8-9 โลลิตร ประมาณนี้

ข้อเสีย
-เหมือน vios เลยอ่ะ ?
แรงจริงเป่า แรงโม้รึเปล่า มีที่ไหน vios turbo
บางคนบอกดี จะไม่ไม่มีคนมาจี้ตูดตอนขับรถชิวๆ
บางคนบอกไม่เท่ห์เลย ราคาขนาดนี้ไปซื้อ รถเท่ห์ๆมือสอง อายุ 10ปี++ แรงๆ ได้สบาย อันนี้แล้วแต่คน
-รถเบา เล็ก ขับเร็วๆ เกิน 140 กำพวงมาลัยแน่นๆหน่อย ไม่เหมือนพวกรถบอดี้ใหญ่ๆ ที่เวลาขับเร็วๆแล้วรู้สึก มั่นคง กว่า แต่ก็แลกมากับความคล่องตัว รถเล็ก ขับง่าย มุดคล่อง
-  มันเป็น little pony ที่พร้อม ดีด ได้ตลอดเวลา ด้วยน้ำหนักรถ ตันเดียว กับม้า 143 ม้า มันเหมือน จรวจติดใบไม้ เป็นรถที่ขับลื่น อัตราเร่งดี
แต่ก็ต้องระวัง ใช้ความเคยชินนิดนึงในระยะแรกๆ ทำความรู้จักกันก่อน ที่จะซิ่ง
- turbo nature อัดมาแล้วอย่าเพ่ิงดับเครืองน่ะ รอก่อนซัก 2-3 นาที ให้แกนโบ ลื่นก่อน

สุดท้ายแล้ว รถคันนี้น่าจะเหมาะกับใคร

-เหมาะกับคนที่ชอบขับรถ เน้นอัตราเร่ง 0-120 มุดๆหน่อย คล่องแคล่ว ว่องไว ขับง่าย
-คนที่ห่วงเรื่องการ maintenance
จริงอยู่ที่คุณสามารถใช้เงินก้อนเดียวกัน ไปซื้อสปอร์ตแท้ๆ หรือ รถที่เท่ห์กว่านี้ได้ ในเม็ดเงินที่เท่ากัน แต่ก็ต้องเพื่อใจ ว่ามันเป็นรถเก่า
และ นั่นหมายถึงการซ่อมบำรุง ไหนจะเรื่องภายในซึ่งเกิดจากการเสื่อมสภาพของพลาสติกภายในที่เสี่อมสภาพแล้ว และ ปัญหาอื่นๆ
แต่คันนี้เป็นรถที่ทำเดิมๆมาจากโรงงาน มีปัญหาอะไรก็เข้า 0 รับผิดชอบ และ เป็นรถที่ปีไม่ได้เก่ามาก
ซึ่ง Toyota เองก็เด่นด้านอะไหล่ และ การซ่อมง่ายอยุ่แล้ว

อาจจะเป็น วัยรุ่น คนทำงาน ที่ชอบขับ manual ชอบขับรถ ซิ่งๆ แต่ต้องใช้รถเป็นประจำทุกวัน อาจจะเป็นรถคันแรง ของคนบ้ารถ ชอบซิ่ง ตีนหนัก
มีคนโดยสารด้วยบ้าง ตำแหน่งการขึ้นลงรถสะดวก เหมาะกับการใช้ทุกวัน ไม่ต้องมา ขึ้นมุด ลงมุด เหมือนรถสปอร์ตอื่นๆ

ดู spec เพิ่มเติมได้ที่
http://phithan-toyota.com/toyota/soluna-vios-turbo.html

ขอจบการ review เพียงเท่านี้ มีอะไรถามได้ครับ  :

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2012, 11:06:16 โดย triclosan »

ออฟไลน์ SP

Re: VIOS TURBO เล็กจี๊ด ตึงมือ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 16:42:44 »
Wowww เป็น Rare Item ที่หล่อมากเลยครับ จำนวนจำกัดซะด้วย

ปล.ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ถ่ายรูปสวยนะครับเนี่ย  :D :D :D

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
Re: VIOS TURBO เล็กจี๊ด ตึงมือ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 16:54:51 »
หายากมาก 

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ   

ป.ล. ครับ รุ่นนี้มาเอารุ่น E มาใส่เทอร์โบครับ   

รุ่น S นั้น จะเป็นไมล์ดิจิตอล ครับ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 16:59:54 »
รีวิวได้ดีครับ ภาพสวย

ผมยังจำได้ว่าตอนนั้นผมอ่านข่าว ผมยังคิดว่า TOYOTA คิดอะไรของเค้าอยู่เอาโบมายัดลงวีออส

เป็นรถที่น่าซื้อเก็บไว้คันหนึ่ง รถเล็ก เครื่องจิ๊ดๆ ไว้วิ่งในเมือง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 17:27:50 »
ยินดีด้วยครับที่ได้เป็นเจ้าของเจ้านี่ 1 ในสุดยอดรถจาก TMT
ขอบคุณสำหรับรีวิว รูปสวยมากครับ ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 17:28:08 »
เป็นรถในตำนานอีกคันของโตโยต้าไทยเลยครับ  :o

แต่น่าเสียดายที่ถ้าจะลิ้มลองรสชาติความแรงของมัน ต้องคนที่ขับรถเกียร์ธรรมดาเป็นเท่านั้น
เลยทำให้มีแค่ 600 คัน ถือเป็นรุ่นพิเศษที่แปลกแหวกแนว ในช่วงที่กระแสคนเมือง หันไปเกียร์อัตโนมัติมากขึ้น

ถึงพี่โตจะเซ็ตมาแค่ 143 แรงม้า แต่ประสิทธิภาพของรถหยั่งกะมี 341 แรงม้ากลับตัวเลขหน้าหลังกัน

สมัยก่อนเคยมีสมาชิกจอมดราม่าจากเว็บแห่งหนึ่ง ไม่ขอพูดละกันว่าเว็บอะไร(ใครจำได้กรุณาเหยียบชื่อเว็บไว้ด้วย)
ทำคลิปดวลกลางวันแสกๆกับ CivicFD 2.0, วีโก้ขับสอง3.0, แอคคอร์ด V6 220แรงม้า และอื่นๆ อีกหลายคัน
ปรากฎโดน Vios Turbo กินเรียบทั้งต้นทั้งดอก สุดยอดมากๆ
ซึ่งก็แน่นอน โดนสมาชิกอื่นๆ ต่อว่ากันเพียบว่าลองรถกลางวันแสกๆ อันตราย
สุดท้ายคลิปก็โดนยูเซอร์ลบกันไปตามระเบียบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2012, 17:29:46 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 17:45:15 »
โอชอบมากๆรุ่นนี้ อยากได้มากถึงมากที่สุด สมัยนั้นจำได้ว่ามีโฆษณาอยู่เคยเห็นตอนผมยังเด็กมากที่เปิดตัวมา ความรู้สึกแรกชอบไอ้ช่่องดักลมข้างหน้ามากๆ แต่ไม่รู้หรอกว่ามันไว้ทำไมในตอนนั้น :P

ปัจจุบันใช้vios 04 E อยู่ เป็นรถที่ดีมากๆคันหนึ่ง เครื่อง1NZ FEธรรมดา ก็พาเพลินมากๆแล้ว 140 กับViosตัวนี้ที่ผมใช้อยู่ยังนิ่งอยู่เลยนะครับ เพียงแต่หลังจากนั้้นต้องใช้สมาธิขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 17:47:13 »
VIOS TURBOหายากคับผมต้องหาให้ดีถ้าจะเอาตัวนีคับแค่หา1ใน600ก็ยากแล้วแถมไม่ปล่อยง่ายๆด้วยคับผม
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 18:04:18 »
ขอบคุณครับ รถสวยดีนะครับ แต่อย่าเผลอใจไปแข่งกะพวกรถบ้าพลังล่ะ มันอันตราย ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 18:04:49 »
อยากขอเตือน คุณ ไตรโคซาล ด้วย ว่า

การทำรีวิว บนเว็บนี้
แล้วลิงค์ไปยังเว็บอื่น เพื่อจุดประสงค์ โฆษณา ขายรถคันนี้ ในเว็บไซต์ รถมือสองนั้น
คือการกระทำที่เราไม่สนับสนุนครับ

คราวที่แล้ว Mazda 3 สีทอง ก็คันนึงแล้ว
มาคันนี้ ก็มาในรูปแบบเดิมอีก

ผมไม่ค่อยเห็นด้วยนะครับ

เพราะพื้นที่ของเรา มีกฎไว้ชัดเจนว่า ไม่อนุญาตให้มีการค้าขายใดๆ เกิดขึ้นบนบอร์ดของเรา
จะในรูปแบบไหนก็ตาม

ยิ่งการที่มาโพสต์บอกว่า "ใครสนใจรถคันนี้ บอกได้นะครับ" นั่นเท่ากับสื่อเจตนาให้เห็นกันชัดเจน"

คงต้องขอเตือนครั้งที่ 1 กันละครับ มิเช่นนั้น จะมีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นบ่อยกว่านี้
แล้วจะทำให้ที่นี่ กลายเป็นเว็บที่ปล่อยให้สมาชิกมาแอบแฝงค้าขายกันได้ง่ายดายแบบนี้
สมาชิกคนอื่น ก็จะตำหนิผมได้ ว่าทำไมปล่อยปละละเลยกันแบบนี้เหมือนกัน

ตามนี้ครับ

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 18:39:50 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับพี่
รถสวยมากครับ ...รุ่นนี้อย่างที่คุณMozaบอกไว้เลยครับ ของผมเคยได้ขับของคุณตา
เป็นรุ่น 1.5 J 1NZ MT บ้านๆเดิมๆ ไม่ได้ทำอะไรเลย ขอบอกเป็นรถเล็กที่ขับแล้วรู้สึกดีคันนึงครับ
เครื่องยนต์ไม่ได้แรงจี๊ดแต่เหยียบเป็นออก พวงมาลัยไม่หนักไม่เบา แต่ขับแล้วรู้สึกใช้ได้เลยระยะฟรีมีให้พอประมาณ
โดยรวมชอบมากครับ ถึงข้างหลังมันจะแอบแคบๆไปสักนิด แต่ถ้ามาดูกันแล้วเป็นรถเล็กทีน่าใช้ในยุคสมัยนั้นมากๆครับ
แต่งN/A คงไปได้ไกลอยู่ ....ส่วนไอตัวTurbo เห็นน้อยมากๆครับ ขนาดอยู่กรุงเทพยังแถบไม่ค่อยเห็นเลย เท่าที่จำได้
เคยเห็นไม่เกิน 3ครั้งหนะครับ เป็นรถที่น่าเก็บสะสมมากๆครับ   เสียดายที่รุ่นใหม่พัฒนาการด้อยลงจากรุ่นเก่าไปเยอะเลย...

ออฟไลน์ oun

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 18:49:45 »
คนขับเก่งมาก โรงงานเคลม 0-100 ใน 8.1 วินาที แต่ท่านทำได้เพียง 6 วินาที เร็วกว่า mini cooper s, golf gti อีก
สุดยอดไปเลย

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 19:27:14 »
ขออภัยพี่จิมมี่ด้วยนะครับ เคยเห็น รีวิวท่านอื่น บอกไว้ว่า สามารถโฆษนาได้ แต่ต้องรีวิวรถ แต่ผมคงเข้าใจผิด กฏคงเปลี่ยนไปละ

ยังไงเดี๋ยวตามลบให้ครับ 

ขออภัยๆ

อยากขอเตือน คุณ ไตรโคซาล ด้วย ว่า

การทำรีวิว บนเว็บนี้
แล้วลิงค์ไปยังเว็บอื่น เพื่อจุดประสงค์ โฆษณา ขายรถคันนี้ ในเว็บไซต์ รถมือสองนั้น
คือการกระทำที่เราไม่สนับสนุนครับ

คราวที่แล้ว Mazda 3 สีทอง ก็คันนึงแล้ว
มาคันนี้ ก็มาในรูปแบบเดิมอีก

ผมไม่ค่อยเห็นด้วยนะครับ

เพราะพื้นที่ของเรา มีกฎไว้ชัดเจนว่า ไม่อนุญาตให้มีการค้าขายใดๆ เกิดขึ้นบนบอร์ดของเรา
จะในรูปแบบไหนก็ตาม

ยิ่งการที่มาโพสต์บอกว่า "ใครสนใจรถคันนี้ บอกได้นะครับ" นั่นเท่ากับสื่อเจตนาให้เห็นกันชัดเจน"

คงต้องขอเตือนครั้งที่ 1 กันละครับ มิเช่นนั้น จะมีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นบ่อยกว่านี้
แล้วจะทำให้ที่นี่ กลายเป็นเว็บที่ปล่อยให้สมาชิกมาแอบแฝงค้าขายกันได้ง่ายดายแบบนี้
สมาชิกคนอื่น ก็จะตำหนิผมได้ ว่าทำไมปล่อยปละละเลยกันแบบนี้เหมือนกัน

ตามนี้ครับ

ออฟไลน์ Nirvash

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 19:31:29 »
พื้นฐานมาจากรุ่น E ครับ แต่ที่ต่าง จะมีเหล็กยึดตรงปีกนก เหมือนรุ่น S
และก็คาลิปเปอร์หน้า รู้สึกจะเป็นของ Altis 1.6 โฉมที่แล้วน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2012, 19:33:18 โดย Nirvash »

ออฟไลน์ karieng

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 20:17:58 »
มาอ่านไม่ทัน เสียดาย ตามอ่านได้ที่ไหนมั่งครับ ส่งมาทางPMก็ได้ครับ  :)

ออฟไลน์ tap-mzr

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 20:21:12 »
อดอ่านเลย อยากอ่านครับผม
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ domo24

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 21:06:29 »
ง่า อยากอ่านบ้าง....
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 21:49:38 »
อยากอ่านหง่ะ เอาไปปรับแล้วลงใหม่ได้มั๊ยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 22:04:13 »
โฮ...><
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2012, 16:32:35 โดย O.H.M »
JC TU #54

ออฟไลน์ Tern vtec

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 22:44:54 »
อยากอ่านอ่ะค้าบบบบบ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 01:04:05 »
คุณ Tricosan

1. โปรดเอารีวิว กลับมาลงใหม่ครับ เสียดายของ ไม่นึกว่าจะลบทิ้งทั้งหมด

2. อย่าทำลิงค์จากเว็บซื้อขายรถมือสองใดๆ มาที่เว็บเรา พอแล้ว

3. ถ้าจะทำรีวิว ขอให้ทำ ด้วยความรู้สึก ที่ว่าอยากแชร์ ไม่ใช่เตรียมขายรถทิ้ง เลยเอามาโพสต์โฆษณา
แต่ อยากให้เป็นฟีลว่า เตรียมขายรถทิ้ง เลยขอทำรีวิว สั่งลา แบบหลังนี่ อนุญาต ครับ

ดังนั้น เอาทั้งหมด กลับมาลงใหม่ ญาติๆให้อภัยแล้ว

ออฟไลน์ 402m11.1sec

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 01:22:45 »
อยากอ่านครับ ถ่ายรูปก็สวย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 11:00:35 »
เย้
กลับมาแล้ว  :)  ;) :D ;D

**
เพิ่งนึกออก 
ราคาเปิดตัวตอนนั้น 850,000 บาท
ราคาอยู่กึ่งกลางระหว่าง Altis 1.6E A/T ABS กับ Altis 1.8E เลยครับ
ราคาแพง แรงตามรถ แต่ก็คุ้มกับสิ่งที่ได้

มีแค่3สี ดำ-เงิน-แดง ไม่แน่ใจว่าผลิตมาสีละ 200 คันหรือเปล่า
สีแดงยังไม่เคยเห็นตัวเป็นๆบนถนน เคยเจอแต่ดำกับเงิน(หายากมากๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2012, 19:26:19 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Scarecrowman

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 11:28:00 »
ขอบคุณครับ review ดีดี. ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 11:52:27 »
แจ่มมากครับ TRD Sportivo ควรเอาเป็นเยี่ยงอย่างไม่ใช่แค่เปลือก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 17:50:21 »
จุดต่างจาก Vios ธรรมดาที่เขียนไว้นั้นดีมากครับ ผมยังไม่เคยสังเกตเลยด้วยซ้ำ

จำได้ว่าอัตราทดเกียร์หรือเฟืองท้ายสักอย่างนี่แหละไม่เหมือนกัน
เคยขับ Vios เกียร์ธรรมดา กับ Vios Turbo เกียร์ธรรมดา รู้สึกว่ากระชับสั้นกว่า
อัตราทดมันใกล้เคียง 4A-GE 20V มาก ในขณะที่ Vios ธรรมดาจะทดมาแต่ละเกียร์ยาว

สมัยยุคที่ผมยังเล่นพันทิป ก็มีคุณตั้มที่ขับ Vios Turbo ใส่โช้ค Tein EDFC
ที่เคยเอามาซัดเป็นคลิปหลายๆคลิปที่บางวัวคลับอัพโหลดไว้ (ไม่ได้ยินชื่อนี้ห้าปีได้แล้วมั้ง)
Vios Turbo กลายเป็นแสบตัวจิ๋วที่ฆ่ารถเครื่องโตๆได้เยอะแยะก่อนจะโดน 306GTi6 เล่น
แล้วก็เคยเปิดทางด่วนวัดกับผมครั้งนึง หลายปีมาก่อนที่จะมาทำ headlightmag
ผลคือผมล็อค 188 ไปต่อไม่ได้ และช่วง 80 Vios Turbo จะดีดนำออกไปก่อน
ผมเอาคืนได้ตอนปลายๆเกียร์สาม

กระนั้นก็เถอะ ผมถือว่า Toyota ได้ใจผมไปมากเมื่อพวกนั้นทำ Vios Turbo ออกมา
มันคือรถที่ยอดขายแย่ แต่น่าชื่นชม อันที่จริงแบรนด์ Toyota ไม่เคยห่างหายจาก
คนเท้าหนัก ..แต่ปีนั้นเขากล้ากันเป็นพิเศษ

สาเหตุที่ขายไม่ได้ส่วนหนึ่งอาจเป็นเพราะราคาเปิด ถ้าจำไม่ผิดแปดแสนกว่า
และสมัยนั้นก็มีคนรู้วิธีลงเทอร์โบใน Vios 1.5E แล้ว แถมทำออกมาแรงกว่า
Vios Turbo แท้ๆเสียอีก คนที่จะซื้อ Vios Turbo เลยไม่ใช่คนที่เน้นความแรง
ควบคู่ความประหยัดงบ แต่เป็นคนที่เน้นแรงและชอบรถที่ complete จบในคันเดียว
จากโรงงาน

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ TDCI

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 19:33:01 »
เคยลองกับ VIOS TURBO ของเพื่อนมาแล้ว TDCI  ตีนต้น
ผมสู้ไม่ได้ แต่เค้าก็ทิ้งผมไม่ขาด  แต่ทางยาวคือตามติดได้
ตลอด เพราะย่านความเร็วสูง VIOS TURBO ไม่มั่นคงเท่าไหร่
ถ้าบี้กันยาวๆคงสู้รถใหญ่กว่าไม่ได้   แต่ก็เป็นรถที่ผมชอบมากๆ
คันนึง

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 20:16:34 »

บ้านผมส่วนมาก ก็เห็นแต่ Vios 1.5E MT กันละครับ Vios Turbo คงไม่มีใครใจถึงที่จะซื้อ
(ก็แน่ละ Altis 1.6 ยังลำบากแล้ว นี่อะไร Vios เล็กกว่า แพงกว่า ก็เลยซาโยนาระกันไป......)

และก็เคยนั่งแต่ Vios 1.5S รุ่นแรกๆ รู้สึกชอบอยู่เหมือนกันครับ โดยเฉพาะมาตรวัดสุดไฮเทค(ในสายตาผมนะ)
แต่รุ่นเกียร์ออโต้ยังโอเคขนาดนี้ เกียร์ธรรมดาจะแรงขนาดไหนหนอ? แถมพ่วงเทอร์โบอีก

ยังไงก็ขอบคุณนะครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 20:51:03 »
มันจะบังเอิญไปมั้ยครับหลังจากที่เมื่อวานผมอ่านรีวิวนี้ไม่ทัน
วันนี้ผมเดินอยู่ดีๆสบายๆเห็น vios สีแดง มีสคูปหน้าด้วยยย
มองล้อและแผ่นแปะชื่อด้านหลัง โอ้ววววว turbo ครั้งแรก
ในชีวิตผมเลยย รถสภาพดีมากกเดิมๆหมดเลยแม้กระทั่งแม็ก
แต่ตอนที่เห็นก็ยังก็ยังคิดว่ารถแปลงรึป่าววววว แต่เข้าเว็บมาตอนเย็น
ยิ่งตอกกกย้ำคับ ใช่แน่นอนคับ ผมเจอเข้าแล้วว rare item

ออฟไลน์ 402m11.1sec

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 20:57:59 »
ดูแลสีผิวรถได้ดีครับ รักษารถ ชอบครับ