ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามรถประหยัดน้ำมันหน่อยครับ  (อ่าน 6536 ครั้ง)

ออฟไลน์ monava

• Newbie
  • *
สอบถามรถประหยัดน้ำมันหน่อยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 19:05:48 »
ผมใช้ex1.8อยู่กินน้ำมันมากเลย ผมใช้รถวันนึงประมาณ30-35ก.ม.ส่วนมากจะนอกเมืองขับไปทำงานในเมือง ผมเติม500บาทขับได้ประมาณ4วัน ความเร็วในตอนเช้าชม.เร่งรีบอยู่ที่100-130กม./ชม. ตอนเย็น70-80กม./ชม. ไม่อยากเอาไปติดแก๊สเพราะ เบาะตอนหลังมันพับได้กลัวใช้ประโยชน์ได้ไม่เต็มที่ ตอนนี้มีงบ6แสนอยากหารถไปทำงานที่ประหยัดน้ำมันกับเผื่อออกต่างจังหวัด ส่วนexก็จะเอาไว้ให้แม่ใช้ไปตลาด(แม่จะไปตลาดอาทิตย์ละ2ครั้ง) ไม่ทราบว่าตอนนี้มีรถรุ่นไหนประหยัดที่สุดบ้างครับ(อนาคตจะเอาไปติดแก๊สด้วย) ถ้ามีคนถามเยอะแล้วต้องขอโทษด้วยนะครับ เพราะเท่าๆที่ผมหาข้อมูลมาส่วนมาก คนที่ถาม lifestyle จะไม่เหมือนกับผม

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
Re: สอบถามรถประหยัดน้ำมันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 19:26:26 »
ถือว่าวิ่งไม่เยอะครับ ถ้าติด gas ต้องใช้เวลาปีกว่ากว่าจะคืนทุนค่าติด แต่ก็เป็นวิธีประหยัดงบที่สุด เพราะไม่ต้องออกรถใหม่ ถ้าต้องการพื้นที่เก็บของเหมือนเดิมก็ติดเป็นถังโดนัทครับ

ถ้าจะซื้อรถใหม่เพื่อประหยัดขึ้น ผมว่าอาจจะไม่คุ้มนะครับ ไหนจะค่ารถคันใหม่ ความประหยัดก็ไม่ได้ต่างกันมากมายจนเอาส่วนต่างมาผ่อนคันใหม่ได้
แต่ถ้าจะซื้อคันใหม่อยู่แล้ว ผมว่าถ้าอยากได้ประหยัดที่สุดโดยไม่พึ่งgasและงบไม่เกิน800k มาเป็นอันดับแรก คงเหลือที่ Eco car กับ jazz hybrid

แต่ถ้าสำหรับผม มีรถ c segment อยู่แล้ว ผมเลือก Ecocar เพราะ เราเน้นประหยัด งบที่เราจ่ายก็ต้องประหยัดด้วยครับ
ส่วนจะเลือกรุ่นไหนไปลองขับดูครับ คันไหนถูกใจเรา ก็เลือกคันนั้นครับ ประหยัดพอกันครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

• Newbie
  • *
Re: สอบถามรถประหยัดน้ำมันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 19:43:55 »
คือมีแผนจะซื้อรถใหม่อยู่แล้วอ่ะครับ ถังโดนัทไม่น่าจะใส่exได้เพราะ ที่เก็บยางอะไหล่เล็กนิดเดียว ยางอะไหล่เดิมๆคือยากตุ๊กๆเล็กเหมือนมอไซด์bigbikeเลยถ้าจำไม่ผิดจะเป็นขอบ14นี่เหละมั้ง jazz hybrid ถ้าเทียบกับ ecocar ไม่รู้ใช้จริงๆจะประหยัดมากป่าว ผมก็เล็งๆ ecocar ไว้ แต่ไม่รู้รุ่นไหนจะประหยัดสุด เลยมาสอบถามผู้รู้อ่ะครับ จริงๆผมไม่ค่อยจะซีเรียสเรื่องfeelingซักเท่าไหร่ เท่าๆที่ดุMarchน่าจะประหยัดสุดส่วนรุ่นอื่นไม่รู้เป็นไง

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 19:52:23 »
ในเมืองล้วนๆ jazz hybrid น่าจะประหยัดกว่า Ecocar
สำหรับ Ecocar ที่ประหยัดสุด น่าจะเป็น Mitsubishi mirage ครับ
ส่วนราคาของ jazz hybrid ที่แพงกว่า Eco car ตัว top สุดของทุกยี้ห้อ ประมาณ 2 แสนบาท เท่ากับเติมน้ำมันได้ 100,000 km เลยนะครับ
ผมเลยคิดว่าถ้าเน้นประหยัดเป็นตัวตั้ง Ecocar ตอบโจทย์นี้มากกว่าครับ เพราะจ่ายถูกกว่าและ ค่าเชื้อเพลิงพอกัน
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 19:54:36 »
กระแส Jazz Hybrid มาแรงจริง ๆ ผมว่ามันก็ไม่ได้ต่างจาก City Car ทั่วไปหรอกครับ (แค่ประหยัดกว่า เครื่องเล็กกว่า มีของเล่นใหม่)

หากจะหารถที่ใช้ยาว ๆ ประหยัดน้ำมัน ไว้ใจศูนย์ได้ ในตัวเลือกก็มีไม่เท่าไหร่แล้วล่ะครับ

ถ้าจะมองหา Eco Car ผมคงแนะนำแค่ Almera, Switf, Mirage(ประหยัดสุด)

เพราะ 3 ตัวนี้ทำอัตราสิ้นเปลืองและความแรงถือว่าจิ๊สดีครับ อนาคตน่าจะลงแก๊สได้ไม่ยาก

ถ้าเป็น City Car คงไม่พ้น Vios, Altis, Jazz (ดมแก๊สหมดห่วง สบายใจเรื่องศูนย์ด้วย)

ลองไปทดลองขับดูครับว่าชอบคันไหน ส่วน EX เจ้ากรรมถ้ายังรักก็เก็บไว้ขับเล่นเวลาไปเที่ยวก็แล้วกัน ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ siwakorn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 20:09:37 »
ถ้าจะหาใหม่เพื่อประหยัดโดยเฉพาะผมว่าเอาคันเดิมติดถังโดนัทดีกว่าไหมครับ แต่ถ้าตั้งใจจะเอาใหม่อยู่แล้วก็พวก eco car ไปเลยครับ

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 21:09:40 »
Eco Car น่าจะเหมาะสมสุดแล้วครับ วิ่งน้อยแค่นี้เอาไฮบริดมาก็ไม่คุ้ม ติดแก็สก็ไม่คุ้ม
มิราจน่าจะประหยัดกว่าครับ

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 21:14:43 »
ผมใช้ EX 1.8 เหมือกกันครับ เติม E85
ใช้งาน วันล่ะเฉลี่ย 35-40 กิโลเมตร
แต่เป็นชานเมือง เลียบมอเตอร์เวย์ส่วนใหญ่
ค่าน้ำมันพอรับได้น่ะคัรบ ไม่เกิน กิโลเมตรล่ะ 3 บาท

แต่ถ้า เปลี่ยนไปขับ ในเมือง หรือซิ่ง เกิน 110 ก็เปลืองเช่นกันครับ

ถ้าป็นผม คงออก mirage อีกคันครับ
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 21:40:38 »
ระหว่างมิราจกับมาชอะไรประหยัดกว่าครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 22:01:32 »
ระหว่างมิราจกับมาชอะไรประหยัดกว่าครับ

มิราจประหยัดกว่าครับ

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 22:06:27 »
ผมว่า วาร์วEx มันทนGas นะครับ (ไฮโดลิดวาร์ว)

ดังนั้นลง LPG โดนัท และ หาร้านเครื่องเสียงประดับยนตร์ ตีปิดสวยๆๆก็น่าจะได้นะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 22:30:26 »
exหลุมมันเล็ก ไม่รู้จะวางถังโดนัทได้ป่าว เพราะยางอะไหล่ที่ติดมามันแค่ขอบ13หรือ14นี่เหละ เหมือนยางตุ๊กๆ ประมาณยาง bigbike ทำยางอะไหล่ออกมาได้น่าทุเรศมาก ไม้กระดานที่ปิด ของผมแตกไปแล้วเพราะวางกระถางดอกไม้ บางมาก ไม่หนาเลย วางอะไรหนักๆไม่ได้เลย ผมเลยต้องไปตีแผ่นอลูมิเนียมมาปิดแทนแข็งแรงกว่าเยอะ แต่หนักกว่าไม้กระดานอัดมาก

ออฟไลน์ treebegin

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 12:32:39 »
ECO Car ติดแก๊ส ครับประหยัดดีครับ

Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 16:51:00 »
ติดถังโดนัทก็ได้ครับ
ลองเข้าไปหาข้อมูลดูก่อนก็ได้ครับ ถ้ามันนูนมาก เค้าก็ใช้วิธีเสริมไม้เข้าไปที่แผ่นปิดยางอะไหล่เอาครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 19:30:22 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ ตอนนี้คิดว่า มิราจ เป็นคำตอบสุดท้าย

ออฟไลน์ treebegin

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 11:30:34 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ ตอนนี้คิดว่า มิราจ เป็นคำตอบสุดท้าย

ครับผมยินดีด้วยครับ ได้คำตอบแล้ว ใช้ มิราจ อยู่เหมือนกัน ครับ
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ