ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับการ Start เครื่องยนต์ระหว่างรถใช้กุญแจ กับ Push Start ครับ  (อ่าน 27016 ครั้ง)

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
ไม่รู้ว่าที่บ้านรถเก่าเกินไปทุกคันมั้ยนะครับ แต่ที่สงสัยคือ

ปกติรถที่ใช้กุญแจบิดสตาร์ทธรรมดา เวลาบิด On ก่อนจะสตาร์ท จะรอประมาณ 2-5 วิทนาที ให้ไฟรถขึ้นทุกดวง แล้วจะดับลงเหมือนเป็นการ check up ระบบ ให้ของเหลวต่างๆวิ่งพร้อมใช้งาน แล้วจึงสตาร์ทรถ

แต่รถที่ใช้ระบบ Push Start อย่าง New Focus, New Swift, Mirage เหยียบเบรค กดปุ่มสตาร์ทรถเลย มันจะมีปัญหาเหมือนเราเสียบกุญแจรถ บิดสตาร์ททันทีเลยมั้ยครับ หรือว่าจริงๆแล้ว Push Start ก็ต้อง กดหนึ่งครั้งเพื่อ On แล้วถึงเหยียบเบรค กด Start ครับ ???

หรือสมัยนี้ รถรุ่นใหม่ไม่ต่างกันแล้ว เครื่องยนต์พร้อมสตาร์ทได้เข้ารถปุ๊บ เสียบปั๊บ สตาร์ทรถ ออกตัวได้เลย  :o

ใครทราบในระบบเครื่องยนต์ รบกวนตอบทีครับ ขอบคุณครับ

-จบ-

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
อืม...รอคำตอบด้วยคนครับ เพราะสงสัยอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
เคยเห็นตามคริป กดแล้วมันยังไม่ได้startทันทีครับ มันจะเหมือนเราบิดกุญแจจังหวะแรก จะมีไฟโชว์เช็คทุกๆอย่างก่อนซักประมาณ2-3วิ แล้วถึงstartครับ

ผิดถูกยังไงขออภัย

ออฟไลน์ XL_SiZe

ตอนเราเสียบกุญแจเข้าไป ระบบไฟมันก็ขึ้นพร้อมทำงาน (ปลดล๊อกพวงมาลัยด้วย)
คงคล้ายกับกุญแจเสียบ หมุนไป On น่ะครับ

ออฟไลน์ RERFz

ถ้ารถที่ระบบมีการเช็คนะครับ
พวกนี้ ไม่กี่ ms. มันก็เช็คเสร็จแล้ว sensor มันจ่ออยู่ที่ของที่ต้องการวัดหมดแล้วนี่
ตอนเรากด start ถ้าเงื่อนไขมันผ่านหมด มันก็สตาร์ทให้

ถ้าเงื่อนไขใดไม่ผ่าน มันก็คงไม่ติดเครื่องให้อ่ะครับ แล้วคงมีไฟหรือเสียงร้องเตือนบอก
สมัยนี้ รถมันวิ่งด้วย สายไฟกับอิเล็คโทรนิคหมดแล้ว

ปุ่ม start มันเป็นแค่ปุ่มหน้า contact ไปบอก ecu ว่ามีการกดปุ่มนี้แล้วนะ
ส่วนเรื่อง start หรือไม่ เป็นหน้าที่ ecu ประมวลผลครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ปกติรถที่ใช้กุญแจบิดสตาร์ทธรรมดา เวลาบิด On ก่อนจะสตาร์ท จะรอประมาณ 2-5 วิทนาที ให้ไฟรถขึ้นทุกดวง แล้วจะดับลงเหมือนเป็นการ check up ระบบ ให้ของเหลวต่างๆวิ่งพร้อมใช้งาน แล้วจึงสตาร์ทรถ

พวกไฟที่ติดแล้วดับ ตอนสวิทช์ยังคาอยู่ที่ On ไม่เกี่ยวกับการทำงานของเครื่องยนต์ครับ
ดังนั้น ไม่ว่าจะรอให้มันเช็คเสร็จแล้วค่อยสตาร์ท หรือสตาร์ททันที ก็ไม่ได้ทำให้มันสึกหรอเร็วขึ้น
เซ็นเซอร์พวกนี้ได้แก่ ABS, Airbag, Traction Control ทั้งหลายทั้งปวง

ส่วนพวกที่เกี่ยวกับเครื่องยนต์ ถ้าไม่สตาร์ทมันก็ไม่ดับครับ ก็ระบบมันยังไม่ทำงานก็ต้องโชว์อยู่อย่างนั้น
เช่น ไฟชาร์จ ไฟแรงดันน้ำมันเครื่อง ไฟตรวจสอบการทำงานเครื่องยนต์ผิดปกติ ฯลฯ

และถ้าเครื่องยนต์ไม่สตาร์ท ของเหลวมันก็วิ่งไม่ได้ครับ ยกเว้นน้ำมันเชื้อเพลิงที่ปั๊มติ๊กจะอัดเข้ามาให้มีแรงดันรอเท่านั้นเอง

สรุปสั้นสั้น คือไม่เกี่ยวกันเลยครับ ถ้าเป็นระบบกุญแจแล้วจะรอสตาร์ท ก็รอให้เสียงปั๊มติ๊กเงียบไปก็พอ จะได้ติดง่าย
ส่วนพวกระบบ Push Start มันจัดการตัวมันเองได้อยู่แล้วครับ เหมือนกับพวกรถที่มี Idle Stop ซึ่งจะจัดการเรื่องติด-ดับเครื่องเองได้

ออฟไลน์ Tonge

แล้วพวกรถ Push Start เวลารถมีปัญหา จะต้องสตาร์ทแช่ จะสามารถทำได้มั้ยครับ สงสัยมานานแล้ว

ออฟไลน์ polarman

• Jr. Member
  • **
ใครใช้ Vios หรือ Yaris ทุกรุ่นที่ใช้กุญแจสตาร์ท(โฉมปัจจุบัน) ผมขอบอกว่าทำงานเหมือนระบบ push to startเลยครับ
บิดกุญแจไปที่ตำแหน่งstartแล้วปล่อยได้เลย ไม่ต้องแช่ไว้ที่ตำแหน่งสตาร์ท  ลองดูได้เลยครับ

ออฟไลน์ bam v60

• Jr. Member
  • **
แล้วพวกรถ Push Start เวลารถมีปัญหา จะต้องสตาร์ทแช่ จะสามารถทำได้มั้ยครับ สงสัยมานานแล้ว

สามารถกดแช่เหมือนบิดกุญแจค้างได้เลยครับ

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

ยกตัวอย่างรถผม (Camry 2.4V) สตาร์ทตอนน้ำมันหมด กดไปครั้งเดียว มันก็จะสตาร์ทของมันเองไปถึงไม่เกิน10วิ แล้วมันก็จะตัดการทำงานครับ อีกครั้งคือตอนแบตหมด มันก็จะทำเหมือนเดิมคือไม่เกิน10วิ มันก็จะตัดการทำงานเองครับ อาจจะเป็นเพราะป้องกันพวกไดต่างๆ

ออฟไลน์ karn5811

ใครใช้ Vios หรือ Yaris ทุกรุ่นที่ใช้กุญแจสตาร์ท(โฉมปัจจุบัน) ผมขอบอกว่าทำงานเหมือนระบบ push to startเลยครับ
บิดกุญแจไปที่ตำแหน่งstartแล้วปล่อยได้เลย ไม่ต้องแช่ไว้ที่ตำแหน่งสตาร์ท  ลองดูได้เลยครับ
ใช่เลยครับบบ  ผมชอบมากกกกกก ต่างจากแจ๊ส 2010 พี่ผม มันไม่ติดเลยถ้าไม่บิดค้างไว้ๆ

แต่เอาตรงๆนะครับ ผมเป็นคนไม่ใช่ระบบ push start อะครับ เพราะทุกวันผมจะไปเปิดรถแล้วสตาร์ทโดยที่ยังอยู่นอกรถ แล้วผมก็ไปรดน้ำต้นไปเล็กๆน้อยๆ แถมเป็นการอุ่นเครื่องรถไปในตัว

แต่ถ้ารถมีระบบ push start ผมก็คงต้องนั่งลงไปในรถก่อนแล้วเหยียบเบรคแล้วสตาร์ท ซึ่งผมคงจะลำบากแน่เพราะผมเป็นคนอ้วนนน ผมเลยจะชอบการสตาร์ทแบบปกติมากกกว่า่อะึครับ

ออฟไลน์ toonze

บิดกุญแจไปที่ตำแหน่งstartแล้วปล่อยได้เลย ไม่ต้องแช่ไว้ที่ตำแหน่งสตาร์ท  ลองดูได้เลยครับ

กำ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2012, 22:40:09 โดย toonze »

ออฟไลน์ expedite

• Newbie
  • *
ผมมีนิสัยคล้ายเจ้าของกระทู้ครับ
ชอบรอให้ไปมันติดให้หมดก่อน แล้วให้มันดับไปบ้างบางดวงถึงจะสตาร์ทรถ

อันนี้อ้างอิงจาก Swift 2012 รุ่น TOP นะครับ
ให้เรากด push start แต่ไม่ต้องเหยียบเบรก หน้าปัดจะแสดงผมเหมือนเราบิดกุญแจ 1 ขั้น ( ไฟ ACC ขึ้น เปิดวิทยุได้ )
กด push start อีกรอบ หน้าปัดจะแสดงไฟทั้งหมด เหมือนเราบิดกุญแจเพิ่มอีก1 ขั้น
รอไฟทั้งหลายดับไปบ้างตามหน้าที่ของมัน แล้วคราวนี้  เหยียบเบรก พร้อมกับกด push start เครื่องยนต์ก็จะติดเหมือนเราหมุนกุญแจเพื่อสตาร์ท

แล้วถ้าเรา กดแช่ มันจะไม่เหมือน หมุนกุญแจค้างนะครับ มันทำครั้งเดียว (อ้างอิงกับ Swift 2012 รุ่น TOP นะครับ)
 ;D