ผู้เขียน หัวข้อ: คนที่ใช้สิทธิโครงการรถคันแรกจำเป็นต้องใช้รถจริงหรือว่าเพราะราคาถูกถึงซื้อครับ  (อ่าน 7152 ครั้ง)

Dr.Pop

• บุคคลทั่วไป
คนที่ใช้สิทธิโครงการรถคันแรกจำเป็นต้องใช้รถจริงหรือว่าเพราะราคาถูกถึงซื้อครับ

พอดีผมเป็นคนนึงที่ไม่มีสิทธิแล้วเพราะซื้อรถไปแล้ว แต่น้องชายยังไม่เคยเป็นเจ้าของรถ
ตอนนี้ผมมี camry'12 กับ city'09 (กำลังจะขาย)
คราวนี้ที่บ้านก็แนะนำว่าถ้าอยากได้รถใหม่อีกซักคันนึงก็ใช้สิทธิน้องชายเลยครับ
ตอนแรกก็สนใจ แต่พอมองไป เอ๊ะ ไม่มีความจำเป็นต้องมีรถ 2 คัน จะซื้อทำไม
หรือซื้อตามกระแส เพราะว่าถูก

ผมว่าส่วนใหญ่ที่ดูกระแสจะไม่ได้เป็นคนที่ไม่มีรถแล้วอยากได้รถคันแรก
แต่จะเป็นคนที่มีรถแล้ว แต่ใช้สิทธิคนที่ไม่มีรถซื้อมากกว่า
ต่อไปในระยะยาวอาจจะเป็นปัญหามากขึ้น  เช่น รถติด ผ่อนไฟแนนซ์ไม่ทัน พวกนี้ตามมารึเปล่า
รัฐบาลน่าจะลงทุนทำรถไฟฟ้า พวกนี้น่าจะดีกว่า ในเมืองใหญ่ๆที่รถติดมาก เช่น หาดใหญ่ เชียงใหม่ ภูเก็ต

Emission-Test

Case ผม
ที่บ้านชอบ JAZZ ราคา 7 แสน
แล้วก็ขายรถเก่าได้ประมาณ  4 แสน บาท
ใช้ชื่อคนที่บ้านซื้อได้ส่วนลด 1 แสน บาท

รวมทุนได้ 5แสนบาท + เพิ่มอีก 2แสนกว่า

คิดว่าซื้อถูก
ก็ได้รถใหม่ใช้ยาวๆ 5-7 ปี แล้วครับ
เพราะรถเก่า เริ่มซ่อมหนักแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2012, 13:07:51 โดย Emission-Tester »

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
คนที่ใช้สิทธินี่เหตุผลก็หลากหลายมากเลย ส่วนตัวผมต้องเปลี่ยนรถอยู่แล้วจากสามห่วงอายุรถ 17 ปี ตอนนี้ก็ใช้อัลติสอายุ 8 ปีไปพลางๆก่อนแทนที่จะใช้อัลติสคันนี้ต่อก็เป็นแจ๊สป้ายแดงใช้ยาว 10 กว่าปีเลย ถ้าไม่มีโครงการนี้ก็คงเป็นอัลติส 8 ปีนี่แหละครับแล้วใช้อีกไม่เกิน 5 ปีแล้วก็เปลี่ยน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ผมว่ามีหลายรูปแบบครับ บ้างคนไม่มีรถมีความจำเป็นอยากได้เลยซื้อก็มี บางคนที่บ้านมีรถอยู่แล้วแต่เห็นได้รถภาษีเลยซื้อก็มี

vuthtichai

แล้วแต่คนหนะครับ

คนที่อยากได้รถอยู่แล้ว แต่ได้ลดด้วยมันก็เป็นโอกาสดี

ออฟไลน์ delete

ผม มีสิทธิ์ แต่ช่วงนั้นรถ 1.5 ขาตลาด ก็เลยตัดสินใจไม่เอาครับ
เอารถที่ชอบ

และมีคนรู้จัก ที่จะออกรถระดับ 1.8 แต่เปลี่ยนใจมาเอา รถคันแรก(ใช้ชื่อเมีย ชื่อญาติเอา)

อีกคน ออกให้น้อง ใช้ชื่อตัวเอง

อีกคน ไม่ได้อยากออกรถ แต่เพราะได้ลด 1 แสน เลนอ้อนสามีให้ถอยอีกคัน

อีกคน ออกกระบะ 4 ประตู

อีกคน เลือกมาตั้งแต่หลังน้ำท่วมใหม่ๆ ตอนนี้ยังไม่ได้รถที่ถูกใจเลย ล่าสุดแจสไฮบริดออก ก็มาถามผมอีกและ

ต่างคน ต่างมี ข้ออ้าง มีเหตุผลต่างๆกันไปครับ อิอิ

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
ผมว่ามีหลายเหตุผลนะครับ
บางคนจำเป็นต้องซื้อรถ+ตอนนี้มีความพร้อมทางการเงินแล้วและมีนโยบายนี้ออกมาพอดีเลยเข้าทางได้ซื้อเงินคืน
บางคนไม่จำเป็นต้องซื้อรถ+มีความพร้อมทางการเงินและเห็นว่าได้เงินคืน1แสนมันล่อใจก็เลยซื้่อ
บางคนมีความจำเป็นต้องใช้รถ+ไม่มีความพร้อมทางการเงินและเห็นว่าการได้เงินคืนมันล่อใจก็เลยซื้อ
บางคนไม่มีความจำเป็นต้องใช้รถ+ไม่มีความพร้อมทางการเงินแต่..อยากได้รถเหมือนคนอื่นเขาและเห็นว่าได้เงินคืน1แสนก็เลยซื้อ <<< พวกนี้มักจะไปไม่รอดด

หลายเหตุผลพูดยากครับ ;D

ออฟไลน์ [J]e[w]

สำหรับผมต้องการเปลี่ยนรถพอดี ไปดูมือสองราคาพอๆกันกับคืนภาษี จึงเลือกป้ายแดงอย่างไม่ลังเล
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ MoO Cnoe

มีความจำเป็นในอนาคตที่จะต้องซื้ออยู่แล้วในอนาคตอันใกล้(ปีหน้า)
แต่มีโครงการคืนภาษีรถคันแรก เลยตัดสินใจซื้อในปีนี้ครับ

รวมถึงได้ดอกเบี้ย 1.55 ของไทยพาณิชย์ช่วยน้ำท่วม
เลยตัดสินใจง่ายขึ้นครับ

ออฟไลน์ wooot

• Full Member
กรณีเพื่อนๆผม ความคิดเบื้องต้นน่าจะมาจากความต้องการใช้รถก่อนนะครับ ประจวบเหมาะกับเรื่องลดภาษีทำให้ให้ตัดสินใจง่ายขึ้น
พอได้ลดแสนนึงเลยทำให้เงินที่คิดว่ายังไม่พอ มันพอ ขึ้นมาน่ะครับ
แต่ก็เห็นหลายคนนะครับคิดว่าพอ พอถึงเวลาผ่อนจริงๆ ค่าใช้จ่ายอย่างอื่นที่ไม่เคยคิดเผื่อไว้ก็มาแบ่งส่วนเงินเดือนออกไปผลก้คือช๊อตกันกระจายครับ
อันหลังนี้น่ากลัวกว่า....

pasumylove

ผมและแฟนหมดสิทธิ์รถคันแรกไปนานโขแล้ว ;D

ประเด็นเรื่องรถคันแรกว่าคนซื้อรถจำเป็นต้องใช้รถจริงหรือป่าว ?

ผมมองเป็น 2 กรณีนะครับ

1. บางคนจำเป็นต้องใช้รถจริง ๆ และชื่อยังไม่ได้ถือกรรมสิทธิ์ครอบครองรถมาก่อน อันนี้น่าเห็นใจครับ คนไม่ค่อยมีตังแต่อยากได้รถสักคัน มีส่วนลดทางภาษีมาให้ ทำให้การผ่อนน้อยลงด้วย เหมือนได้ซื้อของดีในราคา sale 8)

2. บางคนอยากได้รถในราคาที่ถูกลงและอยากได้เงินคือแบบฟรี ๆ 100,000 บาท เลยแสวงหาบุคคลที่ 3 ที่ยังไม่ได้มีชื่อในการครอบครองรถมาก่อนเพื่อมาใช้สิทธิ์ เช่น พ่อ แม่ เรา มีชื่อแล้ว แต่น้องพึ่งเรียนจบใหม่ มีงานการทำ แต่ยังไม่เคยครอบครองรถ จึงเอาชื่อน้องซื้อ อะไรประมาณนั้น บางคนร้ายกว่านั้น ตายาย อายุ 50-60 ขับรถไม่เป็นแต่ขอใช้ชื่อซื้อรถเพื่อจะเอาเงินคือ 100,000 บาท ในกลุ่มนี้ผมไม่เห็นด้วยอย่างแรง มันออกแนวน่าเกียจไปนะ ;D

นานาจิตตังครับ เรื่องนี้ พูดมากไปมันก็เดือดร้อน เอาเป็นว่า ผมขอสรุปตามทัศนคติผมเลยละกัน

"นโยบายรถคันแรก เป็นนโยบายที่มีทั้งคุณและโทษ อยู่ที่ว่าคนที่ตอบสนองนโยบายนี้ ใช้ประโยชน์ด้านไหนมากกว่ากัน"

ข้อความข้างต้นเป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัว หากมาม่าเกินไปขออภัย ;D

ปล.แฟนผมบ่นว่า แห่ซื้อรถคันแรกกันทั้งประเทศ แล้วก็บอกว่าให้ช่วยรณรงค์ช่วยชาติประหยัดพลังงานและลดการปล่อยก๊าสเลือนกระจก แต่ขับรถกันเต็มเมือง ถึงรถใหม่จะปล่อยก๊าสน้อยจริง แต่จำนวนรถในปัจจุบันมันก็เยอะกว่าเดิม มันต่างไรกับสภาวะปัจจุบันที่ทำร้ายโลกกันอยู่ล่ะ ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
แฟนผมก็ออกรถคันแรก  ;D โดยใช้ชื่อผม :-\
คันเก่า City iDSI รถ9ปี90000km สภาพกิ๊กพอควร
เพิ่งขายไปสดๆร้อนๆ ได้ราคาดีพอสมควร (เกือบ4)
ออกวีออส E A/T 615,000 (ยังไม่ได้รถ รอมา2เดือนละ >:()
ลุงให้ยืมก่อน 100,000 เท่ากับผ่อนเพิ่มแค่แสนนิดๆ
ผ่อน5ปี ตกเดือนละไม่ถึง3พัน พอผ่อนหมดก็โอนเปลี่ยนชือเจ้าของได้พอดี
ผมว่าคุ้มเลยล่ะ ยังไงรถใช้มา9ปีต่อให้ดูแลดียังไงก็ต้องเริ่มมีอะไรเสื่อมไปแล้วบ้าง ยิ่งเกียร์ CVT นี่เป็นอะไรที่น่ากังวล
การเปลี่ยนช่วยประหยัดค่าซ่อมและความสบายใจระยะยาวครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ mongolias

สำหรับผมมีแผนจะซื้ออยู่แล้ว ตั้งแต่ช่วงปลายปีที่แล้ว เนื่องจากพ่อตาป่วย และที่บ้านมีแต่รถเกียร์ธรรมดา แฟนผมขับไม่เป็น
ตอนแรกว่าจะซื้อมือสอง ราคาราวๆสักสามแสน แต่ก็ห่วงเกรงว่าถ้าเสียกลางทางตอนกลางคืนจะลำบาก ก็เลยเลือกมือ 1
บรรจบกับนโยบายนี้มาพอดีครับ

แต่เพื่อนแฟนผมก็มีหลายคนนะ ที่ซื้อเพราะได้เงินคืนภาษีนี่
บางรายเพิ่งทำงานได้ไม่นาน ก็เป็นหนี้ละ 5555

Dr.Pop

ส่วนใหญ่ในเวบมีเหตุผลจำเป็นต้องใช้รถทั้งน้านเลย  ;D

ออฟไลน์ korkongzz

• Sr. Member
ส่วนใหญ่ในเวบมีเหตุผลจำเป็นต้องใช้รถทั้งน้านเลย  ;D

คนเรามักมีเหตุผลในการใช้จ่ายเสมอครับ ส่วนคนที่คิดว่าซื้อไปหรอยๆ คนที่คิดแบบนั้นก็คิดใจแคบเกินไป

GreenG

ใช่ครับ อยากใช้สิทธิรถคันแรกมากๆ  :D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
คนที่มีพร้อม > ได้สิทธิ์และประโยชน์
คนที่ไม่พร้อม > เกิดกิเลส และสร้างหนี้โดยไม่จำเป็น

เอานโยบายรถเมล์แอร์ดีๆ วิ่งตรงเวลา รถไฟฟ้าครอบคลุม รถแทกซี่ไม่เลือกผู้โดยสาร มีประโยชน์กว่านะ

ส่วนตัวผมสละสิทธิ์เพราะเลือกJP และอยากให้เป็นสมบัติของตน

และเลือกรถ ที่เราอยากได้ และเหมาะกับการใช้ชีวิตประจำวันจริงๆ

จะได้ไม่ต้องมาเสียใจ และมีข้อผูกมัดภายหลัง

ออฟไลน์ aUNg-pAo

• Jr. Member
  • **
เหรียญมีสองด้านเสมอครับ
100คนก็100เหตุผลครับ ไม่มีผิดไม่มีถูก
และก็อย่าเพิ่งไปค่อนแคะโครงการนี้ว่าไหนบอกจะรักษ์โลกทำไมไม่เอาเงินนี้ไปทำรถไฟฟ้า
บางทีมันก็พูดยากครับ อย่างน้อยก็แล้วคุณเองตอนนี้ไปทำงานโดยวิธีไหน ขับรถไปหรือเปล่า หรือถ้าไปรถไฟฟ้าแล้วบ้านคุณไม่มีรถเลยเหรอ
อย่างน้อยมันก็ต้องมีไว้ใช้ยามที่ต้องใช้ คนที่เค้าไม่มีเค้าก็อยากได้บ้างเหมือนกัน บางทีมันก็จำเป็น
ส่วนโครงการรถไฟฟ้าผมเห็นว่าเค้าก็กำลังขยายกันอยู่นะ ไม่เห็นมีใครเคยพูดเลยว่าขอยกเลิกรถไฟฟ้าสายนี้เพื่อเอาเงินไปใช้โครงการรถคันแรก
ปล.ถ้าใครจะหาว่าดราม่าก็ได้ครับแต่ผมรู้สึกอย่างงี้จริงๆ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
GDP โตอีกเพียบ รถติดหนักเลยคราวนี้ รถไฟก็มาไม่ทัน หนีไปอยู่ ตจว ดีกว่า
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ตอบง่ายๆ

ทั้งสองอย่าง จบครับ

ถ้าซื้อแล้วมันถูก มีปัญญาผ่อนไหว และใช้รถประจำ ทำไมถึงจะไม่ซื้อละครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Scarecrowman

• Full Member
สงสัยแบบนี้ อีก 1-2 ปีข้างหน้า มีรถโดนยึดเต็มเมืองแน่เลย..
ว่าแต่ถ้ารถโดนยึด ต้องไปจ่ายคืนภาษีไหม ครับ

Ohmohmz

เหตุผลผมคือ รถที่ใช้อยู่10ปีแล้ว เคยคิดว่าใช้คันนึง 10ปีขึ้นไปเปลี่ยน (อนาคตอีก1-2ปีก็คงเปลี่ยน)

แต่ถ้าเปลี่ยนตอนนี้ได้เงินคืน เท่ากับได้รถถูกลง  ก็น่าสนดี คันเก่าชื่อพ่อ คันที่จะซื้อชื่อผม

ผมว่ามันก็คุ้มดีนะ เพราะยังไงผมก็ต้องซื้อใหม่ในระยะเวลาอันใกล้อยู่แล้ว