โพลล์

รถยนต์ประเภทไหนเหมาะกับการทำTaxiมากที่สุด

Sedan
13 (19.7%)
Wagon
18 (27.3%)
Van/Minivan
28 (42.4%)
Truck
2 (3%)
SUV
3 (4.5%)
Crossover
0 (0%)
Coupe
1 (1.5%)
Convertible
0 (0%)
Hatchback
1 (1.5%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 65

ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่ารถยนต์ประเภทไหนเหมาะกับการทำTaxiมากที่สุดครับ  (อ่าน 8337 ครั้ง)

ออฟไลน์ yossapatiso

• Full Member
อยากทราบว่าทุกคนคิดว่ารถยนต์ประเภทไหนเหมาะกับการทำTaxiที่สุด พร้อมเหตุผลด้วยครับ
ลองยกตัวอย่างนะครับ จะได้เห็นภาพมากขึ้น
Sedan เช่น Corolla
Wagon เช่น V50
Van/Minivan เช่น Innova
Truck เช่น Ranger
SUV เช่น Fortuner
Crossover เช่น CR-V
Coupe เช่น GT-86
Convertible เช่น MX-5
Hatchback เช่น MAZDA3 5-Door

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
Mini van ครับ ไปได้เยอะ ถูก  :D :D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
ผมก็โหวต Mini van เพราะเวลามีผู้โดยสารเยอะๆ หรือ ขนของเยอะๆมันดูสะดวกสบายกว่า

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
สำหรับผมก็ Minivan นั่นแหละ อันดับ2ให้ Wagon
ถ้ามี Altis Wagon ก็ดีสิ :P
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ prai

ส่วนตัวเห็นว่า D Segment เหมาะสมที่สุดครับ เพราะส่วนตัวเวลาใช้บริการ C Segment ในปัจจุบัน หัวจะติดแล้วครับ เบาะก็นั่งไม่ค่อยสบายเท่าไหร่ นานๆ เมื่อย
แต่ในตัวเลือก โหวตให้ MPV ไปครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ผมอยากให้มีรถออกแบบเฉพาะสำหรับทำ Taxi อ่ะแบบอังกฤษและมีการจัดการแบบ Taxi อังกฤษด้วยยิ่งดี
ไม่ใช่แบบที่มีอยู่อย่างทุกวันนี้ มีเยอะแต่ไม่มีคุณภาพ เรียกที่ไร ส่งรถ เติมแก๊ส :P ขับรถไม่มีมารยาทอีกต่างหาก

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
สำหรับผมก็ Minivan นั่นแหละ อันดับ2ให้ Wagon
ถ้ามี Altis Wagon ก็ดีสิ :P
มีครับ Corolla Fielder

เหมาะที่สุดคือ Leaf จะได้ประหยัดน้ำมันมากๆ + มุขอ้อมจะลดลง
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ น้าเดช

• my step on the earth
อยากให้มีหลายๆแบบและขนาดจะได้เลือกใช้ตามความเหมาะสมและให้กำหนดราคาของรถแต่ล่ะขนาดให้มีราคาทึ่แตกต่างกัน เช่นรถเล็กนั่งได้1-2คนก็เริ่มต้นที่ 25บาท รถขนาดใหญ่ก็เริ่มที่35บาท
Smooth l Head l!ght mag l

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ส่วนตัวผมมองว่า

Avanza เหมาะสุดครับ

รองลง เป็นเก๋ง ก็ Almera และ Corolla ตามลำดับ

ส่วน Innova ดี แต่จะคุ้มกับการเป็น Taxi ไหมก็ไม่รู้ครับ

ออฟไลน์ Action

minivan ครับ ต่างชาติแถวยุโรปเพียบเลย เพราะอะไรคงทราบกันดี ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ YenChar

มินิแวน หรือ รถแวน ครับ

เอาจริงๆ รถอะไรก็ได้ ที่ทน ถึก ระบบช่วงล่างเป็นทอร์ชั่นบาร์ ไม่ซับซ้อน
หรือเอาจริงๆใช้แหนบไปเลย จะได้แก้เรื่องเสียงเอี๊ยดอ๊าด
นั่งแล้วไม่มั่นใจ มันจะหลุดระหว่างวิ่งหรือเปล่า

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
ผมคิดว่าน่าจะเอารถminivanมาทำครับ  นั่งได้เยอะดี
แล้วก็น่าจะเอารถที่อัตราเร่งแย่ๆหน่อยแต่ประหยัดน้ำมันแทน  ก็จะหมดปัญหาtaxiซิ่ง  ;D

ออฟไลน์ jumpon77

Innovaคับผม  มันเหมาะสมทีTaxiทีสุดคับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ csamabat

ผมว่าถ้าเก๋ง ก็เล้กๆไปเลย คล่องตัว อย่าง vios
ถ้าอเนกประสงค์ avanza ในเมืองก็ดีขนของ
 innova ก็เยี่ยมครับ อย่างสนามบิน-พัทยา
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ Fly to dream

Minivan  อย่าง Nissan NV200 กำลังดีเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ jumpon77

Minivan  อย่าง Nissan NV200 กำลังดีเลย
คงยากหละคับถ้าNissanทำMinivan ถ้ามาอีกขายดีแน่ๆคับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ vellcap

Toyota Avanza  ,  Honda Freed  ,  Proton Exora  ,  Suzuki APV  เหมาะมากครับ
คนนั่งสบาย  คนขับไม่ซิ่งมาก

ออฟไลน์ O_o"

ขอ เป็น เครื่อง ไม่เกิน 1.5 ลิตร+hybrid หรืิอรถไฟฟ้าล้วนๆเลยยิ่งดีครับ

หรือแบบนี้ดี

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เปลี่ยนคนขับดีกว่าครับ

รถอะไรก็ได้

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

รถอะไรก็ได้ ขอที่มันออกตัว อืดๆ น่ะ

หรือโตโยต้า กลับมาทำอัสติสลิโม่ Detune เครื่อง 1.6 จาก 122 เหลือซัก 100-105 แรงม้า ล็อคความเร็วที่ 160

เซ็ตเกียร์ออโต้ให้เอ๋อเหรอเข้าไว้ หรือแป้นคลัตช์ กับเกียร์ช่วงชักยาวๆแบบรถบรรทุก

จะได้ไม่ทันเท้าคนขับเกินไป  ::)

ออฟไลน์ Tharit

• Jr. Member
  • **
คงยากหละคับถ้าNissanทำMinivan ถ้ามาอีกขายดีแน่ๆคับ

หวังว่ามันจะมานะ ไหนๆ ก็ผลิดขายที่อินโดฯ แล้วนี่  ;D

รุ่นนี้ได้เป็น NYC Yellow Taxicab ด้วยนี่นะ  :D

ออฟไลน์ Monstruo

ส่วนตัวเคยมีปัญหาในการยัดรถเข็นผู้ป่วยใส่ท้ายรถแท็กซี่มาแล้ว

เนื่องจากปัจจุบันแท็กซี่ทุกคันติดแก๊สแบบถัง capsule ซึ่งกินพื้นที่ด้านท้ายไปมากทำให้ใส่ของได้น้อย
ตอนแรกจึงลังเลระหว่าง Wagon กับ Van/Minivan

แต่ก็จำได้ว่าช่วงนึงมี Nissan NV Van เป็น Taxi อยู่ แล้วด้านท้ายก็พอใส่ของได้ รวมทั้งขนาดรถก็ไม่ใหญ่กินพื้นที่ท้องถนนมากเกินไป
(รวมถึงอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงที่น้อยลงด้วย) จึงโหวต Wagon ครับ  ;D

ออฟไลน์ MystogaN

ออฟไลน์ PAN

Van แหละครับ นั่งสบายสุด ไม่ติดหัว เบาะเอนได้ สบายๆ แต่ถ้าวิ่งไกลๆหน่อยคงมึนหัวติ้วๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ @.@ (ประสบการณ์ตรงจากรถแวน)

ออฟไลน์ tommaris

- รถคันไม่ใหญ่มาก  ไม่เทอะทะ ไม่เกะกะสภาพจราจร
- มีพื้นที่สัมพาระมากเพียงพอ  ไม่ใช้ไปวางถังแก๊สหมด  ถังโดนัทก็ได้
- เครื่องยนต์ที่เน้นการปล่อยมลพิษทางอากาศที่น้อยที่สุดเท่าที่จะทำได้
- ใช้ปริมาณเชื้อเพลิงให้น้อยที่สุดเท่าที่จะทำได้  (ให้อืดเต่าน็อครอบมากัดยางกี่รอบก็ได้)
- มีกรงกั้นระหว่าง  คนขับกับผู้โดยสาร
- ไม่ต้องมีเครื่องเสียงความบันเทิงอะไรหรอก
  (พอกันทีกับการเปิดเพลงหรือวิทยุที่ผู้โดยสารไม่อยากฟัง)

และที่สำคัญที่สุด  พอกันทีกับการนับอายุปีจดทะเบียน
ต้องนับอายุปีจดทะเบียนควบคู่ไปกับการนับระยะทางที่ใช้ด้วย

เช่น 5 ปี หรือ 500000 กิโล  แล้วแต่อะไรจะถึง
(ออกกฎหมายข้อบังคับว่าการกรอไมล์เป็นการทำผิดกฎหมายร้ายแรง  แต่ถึงยังไง 5 ปีก็บังคับอยู่ดี คิคิ)

ออฟไลน์ vuthtichai

นั่ง ฟอร์่จูนเนอร์ แทกซี่ก็ดีนะครับ ขนของได้ด้วย เสียอย่างเดียวคนแก่ขึ้นไม่ไหว และลูกค้าส่วนใหญ่ของแทกซี่ก็เป็นคนแก่ด้วยสิ งั้น D segment ดีกว่าใหญ่ นั่งสบายขนของพอได้คนแก่ขึ้นง่าย

ออฟไลน์ kengmania

โหวต wagon ครับ ขนของ ขนคน กำลังดี
อยากให้มีที่กั้นใสๆระหว่างคนขับกับผู้โดยสารด้วยจะดีมาก (แบบที่อังกฤษ)
เพราะหากคนขับเป็นเกย์หน้ามืดจะหันมาทำมิดีมิร้าย ผู้โดยสารอย่างผมจะได้รูสึกปลอดภัยหน่อย
ถ้าไม่มีที่กั้น อยากให้คนขับเป็นหญิงสาวให้หมดเลย ;D
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ