ผู้เขียน หัวข้อ: 520d E60 แอร์ไม่เย็นบ่อยมากๆ  (อ่าน 7763 ครั้ง)

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
520d E60 แอร์ไม่เย็นบ่อยมากๆ
« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 20:33:48 »
วันนี้พ่อเอาปเข้าศูนย์+เครมลูกปืนล้อหลังมาครับหลังจากมีเสียงดัง เวลาวิ่งพอขากลับมาจะถึงระยอง อยู่ๆดีๆแอร์ก็ไม่เย็นขึ้นมาซะงั้น พอกลับมาถึงบ้านผมเลยลองปิดระบบแอร์แล้วเปิดใหม่เซตนั่นนู่นนี่ ก็ไม่เย็นเลยมีแต่เสียงลมอู้ๆๆอยู่ข้างในคอนโซลแต่ลมไม่เป่าออกมา แล้วเสียงลมแรงด้วยเหมือนกับว่าเราเอามืออุดไว้อ่ะครับ วู้ๆๆอยู่ข้างใน ที่เสียงดังแรงเพราะเร่งแอร์สุด เจอแบบนี้เลยยุให้รีบๆขายซะเพราะปีหน้าก็หมด BSIละ เด๋วพังมาตอนไม่มีประกันจะร้องเอาเพราะที่ผ่านมา คิดว่าถึงตอนไม่มี BSI แล้วคงจะหนาว ส่วนเรื่องแอร์ถามเพื่อนสมาชิกทีครับว่า ใครเคยใช้ 520d e60 แล้วมีปัญหาแอร์ไม่เย็นแบบนี้บ่อยหรือป่าว เพราะเท่าที่พ่อผมซื้อมาใช้นี่ 4ปี เจอมา 5ครั้งละ น่าหงุดหงิดจริงๆ แล้วพอจะมีวิธีแก้ปัญหาเบื้องต้นได้ไหม ผมจะได้พอแก้ไขเองได้มั่งครับ

ออฟไลน์ Action

Re: 520d E60 แอร์ไม่เย็นบ่อยมากๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 20:37:07 »
ญาปนกิจคอมแอร์ เริ่มเพี้ยนแล้ว ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ V221

Re: 520d E60 แอร์ไม่เย็นบ่อยมากๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 20:55:36 »
รุ่นนี้คอมพังกันเป็นว่าเล่นครับ
BMW 750E M SPORT

• Das Auto
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 21:02:31 »
โอวถ้าเป็นแบบนี้คงได้เคลมครับ เพราะจะรีบเคลมให้หมด ก่อน BSI จะลาจาก

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 21:33:42 »
น่าจะเป้นที่คอมแอร์ครับ ถ้า BSI ยังอยู่ ก็เคลมนะครับ

ส่วนของผมเพิ่งทำชุดใหญ่ไป ของผมหมด BSI แล้ว ซ่อมอู่นอกเปลี่ยนหมดทั้งคอม ทั้งตู้แอร์ รื้อหมดทั้งระบบครับ

พอมาย้อนดูรายการซ่อมเก่าๆจากคอมที่ศูนย์ เพิ่งรู้ว่าคอมเก่า 5 ปีแล้วไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

• Das Auto
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 22:54:47 »
น่าจะเป้นที่คอมแอร์ครับ ถ้า BSI ยังอยู่ ก็เคลมนะครับ

ส่วนของผมเพิ่งทำชุดใหญ่ไป ของผมหมด BSI แล้ว ซ่อมอู่นอกเปลี่ยนหมดทั้งคอม ทั้งตู้แอร์ รื้อหมดทั้งระบบครับ

พอมาย้อนดูรายการซ่อมเก่าๆจากคอมที่ศูนย์ เพิ่งรู้ว่าคอมเก่า 5 ปีแล้วไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

ขอบคุณครับ พอดีพ่อโทรไปถามที่ศูนย์มา ที่ศูนย์บอกว่าให้ลองใช้กุญแจอีกดอกสตาร์ทดูว่าแอร์ใช้ได้รึเปล่าเพราะดอกที่เสียบขับกลับมาน่าจะยังไม่ได้ตั้งระบบไว้ให้(เกี่ยวมั้ยเนี่ย ....ปกติจะมีกุญแจ2ดอกซึ่ง2ดอกนี้ถ้าเราไปเปลี่ยนโปรแกรมหรือเซตอะไรไว้ตอนที่เสียบกุญแจนั้นไว้มันจะจำทั้งหมดไว้แม้กะทั้งระบบเครื่องเสียงหรือระบบปลดล็อครถ อันนี้ก็จริงตามที่เค้าบอกนะครับเคยลองละ แต่กับระบบแอร์นี่ไม่เคยรู้มาก่อนว่ามีด้วย แถมแก้ก็ไม่หาย-*-)

• Das Auto
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 15:15:11 »
โอว ได้ข้อสรุปละครับ ตกลงเป็นที่กุญแจจริงๆ เพราะลองเอาอีกดอกมาเสียบ แอร์เย็นขึ้นมาเลยแถมมีลมเป่าออกมาซะเย็นเลยแต่พอลองเอาอีกดอกไปเสียบก็ไม่มีแอร์เหมือนเดิม(แบบนี้ก็มีเนาะ ต้องวิ่งเข้า กทม อีกรอบให้ศุนย์เซตให้ใหม่ เพราะถ้าจะใช้ดอกเดียวตลอดเดี๋ยวจะถ่านหมดอีก-*- ลำบากจริงๆเลยวุ้ย) S7 พวก F01 จะเป็นแบบนี้มั้ยเนี่ย เพราะเค้าเพิ่งจะจองไปเมื่อวาน เพิ่งรู้ :P