ผู้เขียน หัวข้อ: เราโดนโกง มาดู กราฟ น้ำมันดิบโลก เทียบกับราคาน้ำมันไทย  (อ่าน 20857 ครั้ง)

ออฟไลน์ inapatt

• Newbie
  • *
    • Inflow Media
ปตท เขาขึ้นราคาตามดัชนีวันหยุดยาวในเมืองไทยครับ  :D
perception is reality

TWITTER : @inapattmc

ออฟไลน์ -nu-

• Full Member
กระทู้แบบนี้เกิดขึ้นทุกครั้งที่มีการขึ้นราคาน้ำมัน
ถ้าคิดว่า PTT ทำกำไรได้มากมาย  ก็ไปซื้อหุุ้น PTT ได้เลยครับ

ทำไมไม่เคยมีใครสนใจว่าน้ำมันถูกเก็บภาษีเท่าไหร่  สารพัดกองทุนโดนเก็บไปเท่าไหร่
ทำไมไม่มีใครสนใจว่า พวกเงินที่เก็บๆไปนั้น เอาไปทำอะไร?  เอาไปอุดหนุน เอาไปชดเชยอะไรเท่าไหร่?

ออฟไลน์ tathedarknight

เห็นพอราคาขึ้นก็ขึ้นตาม แต่ตอนน้ำมนลงก็อ้างสัญญาซื้อขายล่วงหน้า พึ่งพาอะไรไม่ได้จริง ๆ พวกนักการเมือง ไม่ว่าใครจะเข้ามาคนที่ต้องเดือดร้อนไม่ใช่ฝ่ายที่อกหักแต่กลับกลายเป็นประชาชนที่เลือกคนพวกนี้เข้ามา รับกรรมทั้งขึ้นและล่อง

ออฟไลน์ HornbilL

อย่าเครียดกันเลยครับ

ยังไงก็ต้องใช้ และใช้เท่าที่จำเป็นก็พอครับ  ;D

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
วันที่ 1 สิงหา ประกาศขึ้นพรุ่งนี้ 40 สต.

เย็นวันที่ 1 ทุกคนเริ่มแห่ทยอยออกจากกรุงเทพ

เมื่อพร้อมใจกันแข่งกันหนีออกจากเมือง รถย่อมติด
สูญเสียเชื้อเพลิงไปกับการคลานต่ำๆ ตามถนนจนกว่าจะพ้นเขตปริมณฑล

และก็ไปอัดกันในปั๊มใหญ่ๆ ริมทางหลวงเพื่อเริ่มเติมน้ำมันให้เต็มถังก่อนยิงยาว
พอน้ำมันในปั๊มเกลี้ยง ก็รีบสั่งล็อตใหม่มา กำไรเน้นๆ  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2012, 09:26:41 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ superden

พอขึ้นราคาช่วงราคาตลาดโลกลด ก็ทำเป็นเงียบ :D

ออฟไลน์ pheet

ยังไงPTT ก็ได้ทั้งขึ้นและลง ชิวๆ

ออฟไลน์ prai

;D ;D ขอถามหน่อยครับ กำไรสุทธินี่คือกำไร จริงๆของเค้า ไม่ใช่ตัวเลขปั้นเเต่งหรอครับ  ดูเเล้วมันเเปลกๆ เพราะต้นทุนบางอย่างมันใช่ต้นทุนจริงหรือ เช่นสำเเดงมาว่าทุน  95 ได้กำไร 5     รวมเป็น 100%  เเต่ทุนจริง อาจจะเเค่ 80 เเบบนี้เป็นไปได้ไหม ถามเเบบคนไม่รุ้หนะครับ  

http://www.pttplc.com/th/investor-relations-financial-highlight.aspx

ลองดูจากลิงค์เเล้ว ก็ยังมีค่าต้นทุนหลายตัวที่รู้สึกว่า บริษัทสามารถกำหนดขึ้นมาเองได้ว่าจะให้เป็นเท่าไหร่ เช่นค่าเสื่อมสภาพ
เเละกำไรที่ได้น้อยเพราะนำเงินบางส่วน ไปลงทุนเพื่อขยายธุรกิจให้เติบโตขึ้นไช่มั้ย อันนั้นจะนับเป็นค่าใช้จ่ายเเต่ก็เป็นการใช้จ่ายเพื่อประโยชน์ทางกำไรของตัวเอง ภายหน้า เช่นเข้าซื้อกิจการบริษัทอื่น หรือขยาย สาขาปั็ม

เเละดูยอดขายก็สูงขึ้นทุกปี เเต่ตัวเลขกำไรดันลดลง มันขัดเเย้งกับความเติบโตทางธุรกิจมั้ย ยอดขายดีขึ้นเเต่รายได้น้อยลง

ผมคิดเเบบคนเป็นเจ้าของกิจการ ค้าขายเล็กๆหนะครับ ไม่ค่อยรุ้เรื่องพวกนี้ วานผู็รุ้ช่วยตอบครับ  

ผมไม่ทราบเหมือนกันว่า ปตท. แต่งตัวเลขหรือเปล่า เพราะ ปตท. ใช้สำนักงานตัวเงินแผ่นดินเป็นผู้สอบบัญชี ไม่ได้ใช้บริษัทเอกชนเหมือนหลักทรัพย์ตัวอื่น แต่หลักทรัพย์ส่วนมากที่คลังหรือหน่วยงานของรัฐฯ ถือหุ้นอยู่ จะใช้สำนักงานตรวจเงินแผ่นดินเป็นผู้สอบบัญชี

ส่วนยอดขายเพิ่มแต่กำไรลดก็เป็นเช่นนั้นจริง เพราะ 3M2554 เทียบกับ 3M2555
ยอดขาย YOY +27.96 เปลี่ยนแปลงกำไร YOY 8.29% ส่วนกำไร 3M2554 เทียบกับ 3M2553 +49.97% ยอดขายน้อยกว่า 3M2555 ซะอีก
แต่ต้นทุนขายและค่าใช้จ่ายรวม YOY ก็เพิ่มขึ้นเช่นกัน อยู่ที่ประมาณ +30% ทั้ง 2 ตัว

กำไรที่น้อย น่าจะเกิดจากการขยายกิจการด้วยส่วนหนี่ง แต่ส่วนหลักผลคิดว่ามาจากหนี้สินที่ค่อนข้างมาก เมื่อกี้กดเครื่องคิดเลข D/E ของ ปตท.แม่ อยู่ที่ 1.23 เท่า

พูดจริงๆ นะครับ ปตท. ไม่โตก็ตาย หนี้สินเยอะแยะขนาดนี้

ผมไม่ได้จะปกป้อง ปตท. นะครับ แต่ไม่อยากให้เข้าใจผิดกันมากไป เพราะส่วนตัวเห็นว่า กำไรสุทธิ แค่ 4% ถือว่าน้อยมาก ชนะเงินเฟ้อแค่นิดเดียวเอง ถ้าเทียบกับโครงสร้างพื้นฐานอื่น อย่างเช่น น้ำประปาไทย (TTW) ตัวนี้กำไรสุทธิถึง 45-50% ซึ่งเยอะมาก D/E ก็ต่ำ

การที่ราคาน้ำมันขายปลีก บ้านเราแพง เป็นเพราะภาษีซ้ำซ้อนครับ ราคาหน้าโรงกลั่นก็ไม่ค่อยต่างกับชาวบ้านเขาเท่าไหร่

ออฟไลน์ Action

ความหวังสุดท้าย รอ aec เปิดกำลังภาษีอาจจะโดนทุบ เพื่อเขตการค้าเสรี ดึงลูกค้าในกลุ่มลงทุนมาในประเทศไทย (หรือป่าว)

ก่อน aec ปีนี้น้องน้ำจะมาเที่ยวหาอีกหรือป่าวครับ ผมไม่อยากลุยน้ำไปช่วยญาติอีกแล้ว เบื่อแล้วกับการเอากาลามังเป็นเรือ :D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Eddy5659

ต้องขอบคุณ ปตท ถึงจะถูกนะครับทุกท่าน
เขาขึ้นราคาเพื่อให้คนขับรถมีวินัย ไม่เหยีบ ไม่มุด ช่วยลดอุบัติเหตุในช่วงหยุดยาวนี้
รู้สึกดีชะมัดที่ ปตท มีส่วนร่วมกับการลดอุบัติเหตุในประเทศไทย   >:( >:( >:(
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ nok

• Sr. Member
ปตท เขาขึ้นราคาตามดัชนีวันหยุดยาวในเมืองไทยครับ 
อ้างถึง

ถูกต้องนะครับบบ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อ่ะ ทำไมผมหยุดแค่วันนีวันเดียวหว่า ทำงานศุกร์กะเสาร์อีกะหาก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ H.

ปั่นจักรบานกันเถอะครับ ไม่ต้องเครียดเรื่องน้ำมัน
H.

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ทำใจกันได้แล้วมั้งครับพี่น้อง ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D...........มันเป็น top secret หากรู้เบื้องหลังการถ่าย (เท) ทำ  แล้วจะหนาวสั่นไปตามๆกันเลยล่ะครับ........คริๆ  8)

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
;D ;D ;D...........มันเป็น top secret หากรู้เบื้องหลังการถ่าย (เท) ทำ  แล้วจะหนาวสั่นไปตามๆกันเลยล่ะครับ........คริๆ  8)

มาเเหย่ให้อยากรู็เเล้วไม่บอกเเบบนี้  ตายเลยครับ  :-[ :-[

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
เนื่องจาก

กองทุนน้ำมัน ยังคงมีอยู่ครับ ไม่ได้ถูกยกเลิกไปไหน

เมื่อน้ำมันโลกราคาขึ้น ก็ขึ้นราคาตามด้วย
เมื่อน้ำมันโลกราคาลง ก็เก็บเงินส่วนต่างเข้ากองทุนฯ
โดยอ้างว่า จะนำมาใช้ตอนราคาน้ำมันขึ้นสูงมากๆ แล้วจะมาชดเชยให้ (แต่เห็นปรับขึ้นตามราคาน้ำมันโลกขึ้นทุกที)

เห็นภาพหรือยังครับ ว่าทำไมว่าราคาน้ำมันไทย ไม่ลอยตัวตามราคาน้ำมันโลก (ก็เข้ากองทุนน้ำมันรัฐบาลไงจ๊ะ)

อุตส่าห์ดีใจ ที่นายกหญิงคนแรกของเรา หาเสียงไว้ว่า จะทำเป็นสิ่งแรก เมื่อได้เป็นรัฐบาล
คือ ยกเลิกกองทุนน้ำมัน ทำให้น้ำมันมีราคาลดลง ลิตรละ 7-8 บาท ดีไหมคร้า า า พี่น้อง... แนวๆเนี้ย

ซึ่ง ตลอด 1 ปีผ่านมา รัฐบาล ก็ยังไม่เคยยกเลิกกองทุนน้ำมันเลย สักแม้แต่วินาทีเดียว

แหม..ชื่นใจ ปตท. จริง จริ๊ง  ปันผลกำไร แต่ละปี พ่อแม่พี่น้องเอ๋ย อยากซื้อหุ้น ปตท.ซะจริง

สโลแกนครับ

ปตท. พลังที่ยั่งยืน เพื่อไทย  ;D

รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ porasit33

ติด LPG ซิครับ ^^ จะได้เติมปั๊มเล็กๆ ช่วยห้างหุ้นส่วนรายย่อยกัน
เวลาเติมน้ำมันก็ไมเติมเชลล์ไนโตรพลัส รถสะอาด(เค้าว่างั้น)

ปล่อย ปตท.เค้าไป เอาไว้แวะเข้าห้องน้ำ แวะ 7-11 ละก็กินกาแฟก็พอ อิอิ

ออฟไลน์ dIStOrtIOnz

• Jr. Member
  • **
กระทู้แบบนี้เกิดขึ้นทุกครั้งที่มีการขึ้นราคาน้ำมัน
ถ้าคิดว่า PTT ทำกำไรได้มากมาย  ก็ไปซื้อหุุ้น PTT ได้เลยครับ

ทำไมไม่เคยมีใครสนใจว่าน้ำมันถูกเก็บภาษีเท่าไหร่  สารพัดกองทุนโดนเก็บไปเท่าไหร่
ทำไมไม่มีใครสนใจว่า พวกเงินที่เก็บๆไปนั้น เอาไปทำอะไร?  เอาไปอุดหนุน เอาไปชดเชยอะไรเท่าไหร่?

ใช่คับ น้ำมันโดนทั้ง ภาษีเก็บ กองทุนน้ำมันเก็บ  แล้วเอาไปอุ้มของอย่างอื่น เช่น แก๊สต่างๆ LPG อะไรพวกนี้คับ เพื่อไม่ให้มันแพงคับล

และอีกอย่างกำไรน้อยมากคับ น้ำมันต่อลิตร แล้วแต่ช่วง ราคาน้ำมันมันแปรปวน 40 สต. 80 สต หรือบาทบ้าง  ถ้าลองคิดดูเอาน้ำมันตุนไว้แล้วมันระเหยเป็นร้อยเป็นพันลิตรกำไรจะเหลืออะไรคับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ต่อให้โดยส่วนตัวผม  ไม่ชื่นชอบ ปตท. เท่าไหร่

แต่ผมมองว่า กระทู้นี้ ออกแนวการกล่าวหา กล่าวด่าลอยๆ มากไป
มีการชี้นำ และด่าเพื่อระบายความแค้นความสะใจมากไป
จนทำให้กระทู้นี้ มันชักเข้าใกล้กระทู้ลักษณะเดียวกันนี้ ในพันทิบดอทคอม เข้าไปทุกที

กระทุ้ลักษณะนี้ อยากบอกว่า ถ้าจะตั้ง ตั้งได้ แต่ต้องไม่ควรชี้นำความเห็นอื่นๆ กันมากไป
และขอหลักฐาน ซึ่ง ชัดเจน และชี้แจงได้กระจ่างว่า ทำไม เราถึงโดนเอาเปรียบ ที่มาที่ไปเป็นอย่างไร
เอาให้ละเอียด ไม่ใช่แค่ไปหยิบ กราฟตารางมา แล้วมานั่งคิดเองเออเองเสร็จสรรพเลยว่า น้ำมันแพง เราโดนโกง

เอ่อ แบบนี้ก็ไม่ไหวนะครับคุณผู้อ่าน

ฝากด้วยละกันนะครับ อยากกระชากหน้ากากโจร อยากเปิดโปงคนปล้นชาติ
หรือจะทำอะไรก็ตามแต่ ก็ต้องเล่นกันให้จั๋งหนับ และต้องมีวิธี ที่ไม่ให้ตัวคุณเองเดือดร้อนด้วย

คิดเยอะๆ วางแผนเยอะๆครับ

กระทุ้นี้ ผมขอล็อกไว้เท่านี้แล้วกันนะครับ จะได้ไม่ต้องมานั่งกินมาม่า (ดราม่า) กันยามดึกอีก

ออฟไลน์ Cube

รู้ทั้งรู้ แต่ทำอะไรไม่ได้  :-\