ผู้เขียน หัวข้อ: เราโดนโกง มาดู กราฟ น้ำมันดิบโลก เทียบกับราคาน้ำมันไทย  (อ่าน 20858 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member

รัฐบาล ขึ้นราคา น้ำมัน ครั้งล่าสุด วันที่ 21 กค ซึ่ง ราคาน้ำมันดิบในขระนั้นสูงกว่าตอนนี้มากครับ
แต่ตอนนี้ น้ำมันดิบ ลงมาเยอะมากๆๆ
รัฐบาล ขึ้นราคา น้ำมันได้ยังไงกัน

หรือ จะหาแดก ช่วงเทศกาล หยุดยาวอีกแล้ว

ไรจริยธรรมสิ้นดี

อัพเดต การขึ้นราคา น้ำมัน เทียบกับ ราคาน้ำมันดิบ สิงโปรครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2012, 22:43:38 โดย mamaman »

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

• Full Member
5555++++ เงินๆๆๆๆๆๆ ;D

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ทำใจซะครับ  ยิ่งเครียดกะมันก็ยิ่งปวดหัวมันมีมาตั้งนานแล้วแบบนี้ >:(

หรือไม่ก็รวมตัวกันไปประท้วงที่หน้านิสสันก็ได้ครับเอาซักล้าน2ล้านคน ไปประท้วงกดดันให้เขาเอานิสสันลีฟเข้ามาขายไวๆเอาแบบถูกๆหน่อย ผมว่ายังจะพอเป็นไปได้มากกว่าที่ไปประท้วงเรื่องค่าน้ำมันแพงซะอีก

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
สังคมShipหายก็เพราะพวกนี้ไง ;D

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
ผมก็งง ครับ ว่าเพราะอะไร มันเป็นความลับอันดำมืด ที่ประชาชนไม่มีทางรู้ และจะไม่รู้ต่อไป ไม่เคยมีใครบอก และไม่เคยมีใครสอน

สรุป ไทยแลนด์ โอนลี่ เหมือนเคย

ออฟไลน์ neutrino

ความจริงมันโกงกันมานานมากแล้ว แต่ประเด็นมันมีอยู่ว่า "แล้วเราจะปล่อยให้โกงแบบนี้ไปอีกนานแค่ไหน? หรือว่า ช่างมันเถอะอย่างงั้นหรือ?"

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
คิดมากเดี่ยวเครียดครับ ในเมื่อมันมีคนได้ประโยนช์ และจะมีคนเสียประโยชน์  :D

ออฟไลน์ Nookkiez

อย่าเครียดๆ พรุ่งนี้จะขึ้นอีกแล้วครับ :'(
Test ..

ออฟไลน์ Action

รู้ทั้งรู้ครับ แต่ถ้ากังวลไปมันจะทำไรได้ล่ะ เรื่องพวกนี้มันกลืนไม่เข้า คายไม่ออกครับ

เว้นแต่ว่า ปตท. จะพัฒนาตนเองมาทำธุรกิจเพื่อสังคมส่วนรวม มากกว่าสังคมส่วนตัว ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ซื้อหุ่นคืน

ออฟไลน์ rose4you

• Newbie
  • *
ตอบในฐานะคนกลางๆนะครับ จริงๆต้องบอกก่อนว่าผมก็ไม่ได้เห็นด้วยกับปตทกับสถานะที่เป็นอยู่ แต่อยากบอกดังนี้ครับ

ผมว่ากราฟนี้เอามาอธิบายกับสิ่งที่คุณว่าเรากำลังโดนโกงไม่ได้ครับ เพราะจากสูตรเราไม่สามารถบอกได้ว่า ราคาน้ำมันเมืองไทย = (ค่าคงที่ X ราคาน้ำมันตลาดโลก) จริงๆมันมี Factor อย่างอื่นอีกมากมายครับ ตัวนึงเลยคืออัตราแลกเปลี่ยนเงินตรา เพราะเรานำเข้าน้ำมัน ต้องดูว่าอัตราแลกเปลี่ยนช่วงดังกล่าวกับช่วงที่เปรียบเทียบกันเป็นยังไง นี่เป็น Factor ตัวนึงเองครับ จริงๆ มันมี Factor อีกมากมายที่เราไม่รู้ซึ่ง Factor พวกนี้บางทีก็สามารถเดาได้ บาง Factor เค้าก็ไม่ให้เรารู้ ดังนั้น ประเมินแบบนี้ ผมว่ามันไม่แฟร์กับเค้ามากนักนะครับ

ตอบในฐานะคนกลางๆนะครับ จริงๆต้องบอกก่อนว่าผมก็ไม่ได้เห็นด้วยกับปตทกับสถานะที่เป็นอยู่ แต่อยากบอกดังนี้ครับ

ผมว่ากราฟนี้เอามาอธิบายกับสิ่งที่คุณว่าเรากำลังโดนโกงไม่ได้ครับ เพราะจากสูตรเราไม่สามารถบอกได้ว่า ราคาน้ำมันเมืองไทย = (ค่าคงที่ X ราคาน้ำมันตลาดโลก) จริงๆมันมี Factor อย่างอื่นอีกมากมายครับ ตัวนึงเลยคืออัตราแลกเปลี่ยนเงินตรา เพราะเรานำเข้าน้ำมัน ต้องดูว่าอัตราแลกเปลี่ยนช่วงดังกล่าวกับช่วงที่เปรียบเทียบกันเป็นยังไง นี่เป็น Factor ตัวนึงเองครับ จริงๆ มันมี Factor อีกมากมายที่เราไม่รู้ซึ่ง Factor พวกนี้บางทีก็สามารถเดาได้ บาง Factor เค้าก็ไม่ให้เรารู้ ดังนั้น ประเมินแบบนี้ ผมว่ามันไม่แฟร์กับเค้ามากนักนะครับ

ค่าเงิน บาท เราแข็งขึ้นจาก วันที่ 21 กค ้วยครับ
แปลว่า ณ วันนี้ เราเอาเงินบาทไปซื้อ น้ำมันได้เพิ่มขึ้น จากเงินบาทเท่าเดิม

แล้ว ทำไม ปตท ชอบ อ้าง ราคา น้ำมัน จาก ราคาน้ำมันโลกครับ

ออฟไลน์ JJ

มันทำนาบนหลังคนไทย เลวสุดๆไปเลย  >:(

ออฟไลน์ baddream11

มันมีค่าใช้จ่ายจริงซึ่งคุณไม่เคยรู้น่ะ ทำใจเถ๊อะ ;D

ออฟไลน์ jg333

ภาวนาให้ประเทศไทยของเรามีรถที่ใช้พลังงานไฟฟ้าแบบ100%เหมือนเมืองนอกเขาจะดีกว่านะครับ ปตท.มันการเมือง :-X

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

;D ;D ไม่ว่าปตท.จะมีข้อเเก้ตัวอย่างไรก็เเล้วเเต่

เเต่ผลประกอบการ  ที่มันก้าวกระโดดสูงขึ้นทุกปี มันฟ้องในตัวอยุ่เเล้ว  ว่ากำไรขนาดไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2012, 00:57:38 โดย r0u0g0e0k »

ออฟไลน์ tae_polestar

ส่วนตัวผมเดาเอาว่านะ รูปแบบการทำงานเป็นแบบบริษัท ยังไง๊ยังไง ก็คงไม่ค่อยเน้นเรื่อง ช่วยเหลือราคาเพื่อให้มันถูก อีกอย่าง
ถ้าน้ำมันมันถูกป่านนี้คงยังไม่พัฒนา และไม่มีทุนวิจัยที่สร้างผลิตภัณฑ์มาแข่งกับต่างชาติ (มั๊ง) เหอๆ
The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ John Cena

คงเหมือนสลากกินแบ่ง ราคาบอกอยู่โต้งๆ 80 บ. แต่ก็ควบคุมขายไม่ได้ เพราะบวกกันมาไม่รู้กี่ทอดแล้ว

พอถึงผู้บริโภค ก็ต้องรับภาระไป

ออฟไลน์ joesamui

น้ำมันนำเข้าที่สูบขึ้นมาเองในน่านน้ำไทย เอาใส่เรือแล้วแล่นออกนอกน่านน้ำทะเลไทย

แล้วก็แล่นเรือกลับเข้ามา อ้าวเฮ้ยยยยยย!!!!!!  กลายเป็นน้ำมันนำเข้าไปแล้วเว้ยเฮ้ยยยยยย

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ kowit1

เอาไงดีหว่า จะไปอุดหนุน ปั้มอื่น เงินตราก็ออกนอกประเทศซะด้วย แถมยี่ห้ออื่นดันขึ้นราคาก่อน ปตท อีก ปวดกระโหลก

ออฟไลน์ [J]e[w]

ขึ้นก่อนหยุดยาวมันเป็นธรรมเนียมครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ TDGK

น้ำมันนำเข้าที่สูบขึ้นมาเองในน่านน้ำไทย เอาใส่เรือแล้วแล่นออกนอกน่านน้ำทะเลไทย

แล้วก็แล่นเรือกลับเข้ามา อ้าวเฮ้ยยยยยย!!!!!!  กลายเป็นน้ำมันนำเข้าไปแล้วเว้ยเฮ้ยยยยยย

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D
มันเป็นอย่างนี้จริงๆนะหรอ ฮะ  >:( >:( >:( >:( >:(

ออฟไลน์ kan.kom

ผมว่า ช่วงนี้เค้าต้องเอากำไรเยอะๆครับ
เค้าไม่สนวิธีแล้วละ เค้าจะใช้ความที่เป็นจ้าวตลาดกำหนดราคาเองแล้วครับ
เหตุไม่ใช่อะไร เพราะมีความเป็นไปได้ว่า งบ Q2 ของกลุ่มโรงกลั่นจะขาดทุนเยอะ

ดังนั้น Q3 เค้าต้องเอาคืนครับ ทำใจนะครับ
ที่เรามีกระทรวงพลังงานที่เห็นผลกำไรของ PTT สำคัญมากกว่าประชาชนตาดำๆ

ออฟไลน์ puo

ผมติดตามข่าวราคาน้ำมันดิบมาพอสมควร และราคาน้ำมันดิบในตลาดโลกตอนนี้ลดลง

วันนี้ยังตกใจเลยว่าทำไมราคาน้ำมันในบ้านเราปรับเพิ่มขึ้น 40 สต.  ทั้งที่มันควรจะลดด้วยซ้ำ... :(

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
อนาถแท้ เราคนไทยเจ้าของประเทศ แต่เจอพวกหน้าเงินมากอบโกยรายได้จากองค์กรภายใน ประเทศเอง แล้วทำไรไม่ได้เลย มันน่าเจ็บใจแท้

ออฟไลน์ paulmoderndog

ป ต ท. = การเมือง

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
 .......!

ปีนี้ ปตท ลงทุนเพิ่มในหลายธุรกิจครับ รวถึงซื้อกิจการใน ตปท อีกทั้งราคาngv LPG ที่ต้องการขึ้นก็ไม่ได้ดังใจ

ซึ่งตอนแรกก็คิดว่าน่าจะขึ้นแบบขั้นบันไดได้ในปีนี้ แต่รัฐมีแรงต้านมาก การบริโภคภายในชลอตัว ค่าครองชีพสูง เลยต้องชลอการขึ้นราคา

สุดท้ายต้องกลับมาขึ้นราคาน้ำมันตามเดิม ซึ่งเป็นทางออกที่ง่ายที่สุดและมีแรงต้านน้อยสุด แต่กระทบกว้างที่สุด เวลาขึ้นngv lpgมักมีประท้วงแต่ขึ้นน้ำมันไม่เคยมี

.....จริงมั้ย?

ออฟไลน์ prai

บางทีเราต้องดูสัญญาล่วงหน้าด้วยนะครับ ไม่ใช่วันต่อวันแบบ Real Time
และเวลาราคาน้ำมันดิบในแต่ล่ะตลาดก็เทรดกันคนล่ะเวลา เวลาขึ้นน้ำมันในไทยก็คนล่ะเวลา มันมีหลายตัวแปรนะครับ
ผมไม่โทษ ปตท. หรอกครับ เพราะถ้าไม่ใช่ ปตท. ผูกขาด ก็คงเป็น Shell ซึ่งคงไม่ดีแน่นอน

ผมว่าลองซื้อหุ้น ปตท. ดูกันไหมครับ แล้วจะรู้สึกว่า กำไรนิดเดียวเอง 3M/2555 อัตรากำไรสุทธิ 5.27% อันนี้ตัว PTT แม่นะครับ ตัวค้าปลีกด้วย
ส่วน PTTGC ตัวลูก ตัวนี้ทำ ปิโตรเคมี, เคมีภัณฑ์ ,กลั่นน้ำมัน และจัดหาผลิตภัณฑ์ปิโตรเลียม กำไรสุทธิ 7.24% 3M/2555
ลูกอีกตัว PTTEP ตัวนี้ทำธุรกิจสำรวจและผลิตปิโตรเลียม และขนส่งก๊าซทางท่อ และธุรกิจต่อเนื่อง กำไรสุทธิที่ 36.22% 3M/2555

สุดท้ายเงินปันผลจากกำไร 3.99% ก็เข้ากระทรวงการคลัง กองทุนรวม และตลาด เกือบ 70% และเข้ากระเป๋านักลงทุนรายย่อยอีกประมาณ 40,000 คน และต่างชาติ

ข้อมูลตัวเลข ณ วันที่ 31 ก.ค. 2555

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

;D ;D ขอถามหน่อยครับ กำไรสุทธินี่คือกำไร จริงๆของเค้า ไม่ใช่ตัวเลขปั้นเเต่งหรอครับ  ดูเเล้วมันเเปลกๆ เพราะต้นทุนบางอย่างมันใช่ต้นทุนจริงหรือ เช่นสำเเดงมาว่าทุน  95 ได้กำไร 5     รวมเป็น 100%  เเต่ทุนจริง อาจจะเเค่ 80 เเบบนี้เป็นไปได้ไหม ถามเเบบคนไม่รุ้หนะครับ  

http://www.pttplc.com/th/investor-relations-financial-highlight.aspx

ลองดูจากลิงค์เเล้ว ก็ยังมีค่าต้นทุนหลายตัวที่รู้สึกว่า บริษัทสามารถกำหนดขึ้นมาเองได้ว่าจะให้เป็นเท่าไหร่ เช่นค่าเสื่อมสภาพ
เเละกำไรที่ได้น้อยเพราะนำเงินบางส่วน ไปลงทุนเพื่อขยายธุรกิจให้เติบโตขึ้นไช่มั้ย อันนั้นจะนับเป็นค่าใช้จ่ายเเต่ก็เป็นการใช้จ่ายเพื่อประโยชน์ทางกำไรของตัวเอง ภายหน้า เช่นเข้าซื้อกิจการบริษัทอื่น หรือขยาย สาขาปั็ม

เเละดูยอดขายก็สูงขึ้นทุกปี เเต่ตัวเลขกำไรดันลดลง มันขัดเเย้งกับความเติบโตทางธุรกิจมั้ย ยอดขายดีขึ้นเเต่รายได้น้อยลง

ผมคิดเเบบคนเป็นเจ้าของกิจการ ค้าขายเล็กๆหนะครับ ไม่ค่อยรุ้เรื่องพวกนี้ วานผู็รุ้ช่วยตอบครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2012, 05:41:59 โดย r0u0g0e0k »

ปตท ได้กำไร ค้าปลีกต่อลิตรน้อยครับ
แต่อย่าลืม แค่มันกลั่นออกมาได้กำไรเท่าไหร่แล้ว ทำไมมันไม่บอก