ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงคุณจิมมี่และเพื่อนสมาชิกทุกท่านเกี่ยวกับการโพสความเห็นในกระทู้ครับ  (อ่าน 6782 ครั้ง)

ออฟไลน์ xtreme

• Newbie
  • *
        คุณจิมมี่ ผมต้องขอบอกว่าผมได้ติดตามผลงานของคุณมาตั้งแต่อยู่เวบเก่า แล้วพอวันหนึ่งคุณก็หายไป ทำให้ผมแปลกใจ อยู่มาวันหนึ่งผมก็หาคุณเจอจากกูเกิล ซึ่งผมได้ติดตามเวบแห่งความฝันของคุณตั้งแต่แรก ได้เข้ามาในเวบบอร์ดและอ่านทุกกระทู้ที่มีมา ได้รับความรู้และเข้าใจเกี่ยวกับรถมากขึ้น ได้ความบันเทิงสร้างเสียงหัวเราะและรอยยิ้มจากหลายกระทู้ ซึ่งนั่นคือในช่วงเวลาแรกๆ แต่ในระยะหลังนี้ผมเริ่มเห็นความเป็นไปของเวบบอร์ดที่เริ่มเปลี่ยนแปลง คุณจิมมี่ลองสังเกตุดูเอาเองนะครับ และเพื่อนสมาชิกทุกท่านก็ลองสังเกตุว่า หากเป็นกระทู้ที่มีข้อโต้เถียงกัน ทันทีที่ทุกท่านได้อ่านกระทู้แล้วมีความเห็นที่ตรงกันข้ามกับความรู้สึกของท่าน หรือทำให้ท่านเกิดความรู้สึกขัดใจ จะมีบางท่านโต้ตอบกับมาด้วยความรู้สึกที่รุนแรงจนบางครั้งหากกลับมาอ่านอีกครั้งแล้วก็ยังรู้สึกว่าแรงเกินไปอยู่ดี ซึ่งโดยเฉพาะถ้าหากเป็นตัวคุณจิมมี่เองแล้วทันทีที่ตอบโต้ ก็จะมีผู้ที่เห็นด้วยกับคุณจิมมี่โพสความเห็นแรงๆตามมาอีก ซึ่งตามจิตวิทยาแล้วการที่เราศรัทธาใครสักคนหนึ่ง ก็หมายความว่ามีความคิดไปในทางเดียวกัน สามารถทำให้ความคิดเห็นของเราคล้อยตามไปได้โดยใช้การไตร่ตรองได้น้อยลง มันก็เลยทำให้ในบางกระทู้ดูเหมือนเป็นการทะเลาะกันมากกว่าจะแสดงความคิดเห็นต่อกัน ซึ่งนั่นไม่ไช่สิ่งที่เวบนี้ต้องการแต่แรกไม่ไช่หรือครับ เราต้องการเวบสำหรับแสดงความคิดเห็นของทุกคนในทุกๆแนวทาง แต่เราก็ต้องอย่าลืมว่าเราต้องไม่อคติต่อความเห็นที่ไม่ตรงกับเรา เราควรเป็นสังคมออนไลน์ที่เปิดกว้างในความคิดเห็นอันหลากหลาย ไม่ไช่พอพบเจอกับอะไรที่ไม่ถูกใจก็รุมสับกัน ถ้าเป็นเช่นนั้นเราจะต่างอะไรกับกับเวบ..........นั้นล่ะครับ ที่เต็มไปด้วยบุคคลที่มีอัตตาในตนเองสูงเสียจนอคติต่อความคิดเห็นตรงข้ามอย่างรุนแรง ในบางกระทู้ที่ดูเหมือนจะมีมุมมองที่คับแคบแต่เกี่ยวข้องกับการดำเนินชีวิตของคนที่ได้อ่านส่วนใหญ่ก็จะมีเสียงตอบรับในด้านบวกเป็นอันมาก ซึ่งหากมีใครโพสความเห็นตรงกันข้าม ก็เละ และอีกอย่างคุณจิมมี่เป็นผู้ดูแลบอร์ด ก็ควรที่จะควบคุมการโพสความคิดเห็น ให้มีความต่างจากกันได้ แต่ไม่ควรทะเลาะกัน ไม่ไช่ว่าคุณจิมมี่จะมาเริ่มเสียเอง เพราะคุณสามารถลบกระทู้ได้หากคุณเห็นว่าไม่เหมาะสมหรือมีอะไรแปลกๆ การที่คุณเข้ามาแบบแรงๆมันไม่น่าจะไช่หน้าที่ของเจ้าของเวบที่ต้องการจะเห็นเวบที่สร้างสรรค์ วิธีที่จะปฎิบัติ มันยังมีอีกมากนะครับ ผมอยากเห็นเวบนี้เป็นที่ๆสร้างความรู้ความเข้าใจ รอยยิ้มและเสียงหัวเราะเหมือนอย่างเคย ไม่อยากเห็นการกลายพันธุ์ ไปเป็นอย่างอื่น
ผมขอทิ้งท้ายเอาไว้สำหรับทุกท่านที่ได้อ่าน ไม่ว่าท่านจะเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยอย่างไรก็ตามขอจงอ่านอีกรอบหนึ่ง และใช้เวลาคิดอีกสักนิด ดื่มน้ำสักแก้วนะครับ  เราต้องการให้บอร์ดของเราเป็นแบบไหน

ออฟไลน์ KRABA

• Jr. Member
  • **
ติเพื่อก่อ.....น่ารับฟังไว้นะครับ

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
ผมพอจะเข้าใจความรู้สึกของเจ้าของกระทู้น่ะ

แต่อีกแหละ จะเรียกว่าไง ( เกาหัว)

ผมก็พอจะเข้าใจบุคลิกของคุณ Jimmy น่ะ

พบกันครึ่งทางน่าจะดีที่สุด

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมเห็นด้วยกับคุณครับ แต่คนเราอยู่ดีๆไม่ใช่ว่าอยากไปหาเรื่องใครก่อนหรอกครับถ้าเข้ามาดีๆ มันก็ดีไป ถ้าเข้ามาแล้วไม่น่าไว้ใจ ก็ต้องเพ่งเล็งกันบ้างแต่ส่วนมากก็คุยกันดีไม่มีอะไร เคลียร์กันไปได้

ช่วงนี้ผมรู้สึกเหมือนกันว่าอารมณ์ในการพิมพ์ของหลายท่านมันเปลี่ยนไป แต่ถ้าเป็นสมาชิกเก่าส่วนมาก และเกือบจะทั้งหมด ผมว่าคุยกันดีๆก็รู้เรื่อง เริ่มต้นน่ะร้อน แต่จบแบบเย็น ก็จะไม่มีปัญหา

แต่ถ้ามี ขอบอกได้เลยว่าไม่ต้องห่วง ถ้าใครปรับตัวเข้ากับแนวทางของที่นี่ไม่ได้ ก็ขอแนะนำว่าอย่าพยายามปรับเลย ให้อ่านเฉยๆแล้วขำในความไร้สาระของเราไปเรื่อยๆจะดีกว่า ทุกวันที่มีสมาชิกสมัครมาใหม่ ผมคลิกดูเสมอ และหลายครั้งจะละลาบละล้วงถึงขนาดเข้าไปดูเลยว่าัตั้งแต่เข้ามา คุณโพสท์อะไรไปยังไงบ้าง

บางคนมาถึงได้ไม่ทันไร ก็เริ่มส่อเค้าชวนทะเลาะ คือเข้าใจนะครับว่ามันคงเป็นไปไม่ได้หรอกที่ทุกคนจะพิมพ์ในสิ่งที่คุณชอบ แต่ถ้ารู้สึกว่าอัดอั้นว่าไอ้บ้านี่สมควรโดนด่า ก็บอกกันดีๆก่อนว่าไม่ควรนะครับ อันนี้ผมไม่เห็นด้วย หรือไม่ก็คุณมีความเห็นอย่างไร ก็บอกมาในความเห็นของคุณโดยที่ไม่ต้องไป pick คนคนนั้นมาแล้วยิงประเด็นลงไปว่าคุณไม่เห็นด้วยกับเขา

ความแตกต่างเป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว แต่คุณเลือกที่จะมีเรื่องกับคนอื่น หรือคุณเลือกที่จะมีสัมพันธ์ที่ดีกับคนอื่น จุดต่างมันอยู่ตรงนี้ ผมเห็นบอร์ดที่รุ่ง เห็นบอร์ดที่ร่วง เห็นบอร์ดที่แตกพรรคมาแล้ว อาจจะไม่ครบร้อยแต่ก็ไม่น้อยจนไม่สามารถเรียนรู้อะไรได้ สิ่งที่จะทำให้บอร์ดมันอยู่ได้ก็คือทุกคนต้องค่อยๆพูดกัน ทะเลาะกันน่ะมีอยู่แล้วแต่ยินดีเคลียร์กันไหมล่ะ และคนดูแลเว็บทำหน้าที่อะไร? ถ้านั่งดูเฉยๆรับรองไม่เกิดอะไร คุณดูแลเว็บ ต้องใจดีให้ได้มากพอกับโหด บอร์ดอาจจะเสียยอดคนเข้า แต่ใครก็ตามที่เหลืออยู่ ก็จะสนิทกันมากขึ้น

ดังนั้นผมบอกไว้ก่อนเลยว่าใครไม่พอใจอะไร พูดกันดีๆ เอาอย่างที่คุณ xtreme พิมพ์มาในความเห็น Post ที่สองของคุณ (และไม่ใช่อันที่ 1) อย่างนี้ ผมก็ยินดีรับฟัง ยิ่งใช้สีเขียวทำฟอนท์ แล้วก็ไม่ได้ใช้ฟอนท์ตัวเท่าตึกให้อ่านแล้วรู้สึกเหมือนถูกด่า ผมโอเคนะ ถือว่าติเพื่อก่อ คุยกันได้อยู่แล้วครับ

ส่วน J!MMY นั้น ผมคิดว่าถ้าคุณคุยกับเขา เขารับได้ครับถ้าความเห็นคุณจะแตกต่างจากเขา ตรงไหนคิดว่ามันไม่ถูกต้อง บอกมาเลยก็ได้ เพราะบางสิ่งบางอย่างผมทำมาหมดแล้วตั้งแต่ขอร้อง วิงวอน อ้อน ตักเตือน และด่า อีกหน่อยอาจจะขอล็อคขนาด font ในเว็บบอร์ดให้เหลือแค่ขนาดเดียว no more big size จะได้รู้ซะทีว่าไอ้การใช้ font ใหญ่ตัวหนาน่ะ มันเหมือนกับการตะโกนด่ากรอกอยู่ข้างๆหู ไม่ใช่เรื่อง ถ้าอยู่ต่อหน้าคงชกม้ามแตกไปแล้ว มีของให้ใช้แล้วชอบใช้ผิดวัตถุประสงค์

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
55555 ชอบพารากราฟสุดท้ายของแพน นะ

ก่อนอื่น ขอบคุณมากครับคุณ xtream สำหรับคำแนะนำที่ดี และเป็นประโยชน์
เป็นการเตือนสติที่ดีเลยทีเดียว

เรื่องต่อมา

ยอมรับว่า ในบางครั้ง เหมือนกับว่า ผมจะเริ่มเอง แต่ความจริงหนะ ไม่ใช่

การเคารพรับฟังในเสียงของผู้อื่นนั้น แพนจะบอกคุณได้ดีที่สุด ว่า ผมเป็นอย่างไรในประเด็นนี้
เพียงแต่ในระยะ สามสี่วันที่ผ่านมานี้ บอกตรงๆเลยว่า ผมระแวดระวังภัยมากขึ้นนิดหน่อย
ตั้งแต่ มีการจดล็อกอินเข้ามา เพื่อสร้างกระแสอะไรก็ตาม

บางที ไอ้ความระแวงมากเกินไป ก็อาจทำให้เสียหายได้ อย่างที่เห็น

แต่ ถ้าไม่ระแวดระวังเลย สุดท้าย ก็จะเหมือนอย่างบอร์ดแห่งนั้น บอร์ด ซึ่ง ต่อให้มีโฆษณาแฝง มา
คนดูแลบอร์ด ก็ไม่ทำห่าอะไรกันเลย ปล่อยหน้าตาเฉย (แต่พอเป็นชื่อเว็บเรา ใครไปโพสต์ให้ก็ไม่รู้
ถ้าไม่ลบ ก็จะมีรายการถอดล็อกอิน เข้ามาตอกด่าซะเสียหมากันอีกแหนะ!)

ผมไม่อยากลบความเห็นใคร เพาะผมให้เกียรติกับทุกความเห็นที่เข้ามษโพสต์ที่นี่
ดังนั้น จึงอยากใคร่ขอฝากทุกท่านไว้เช่นเดียวกันว่า กรุณา ปฏิบัติกับข้อความตนเอง
ให้เสมือนราวกับว่า เรากำลังพูดคุยกันกับคนอื่น อย่างต่อหน้า และมีตัวตน ครับ
ความเกรงใจ ใจเขาใจเรา มันจะเพิ่มมากขึ้น กว่าที่เราจะนั่งเคาะแป้นไปเรื่อยๆ
แล้วเคาะ enter ส่งเดชกันเข้าไป

ช่วงนี้ อยู่ในโหมดระแวดระวังมากไปหน่อยครับ
และขอบคุณมากสำหรับการเตือนสติที่ดีครับ

และได้แต่ฝากบอกผู้ไม่หวังดีทั้งหลายเอาไว้ล่วงหน้าเลยว่า
อย่าหวังจะใช้ บอร์ดของเรา เป็นเครื่องมือในการโฆษณาแฝง หรือมาหาผลประโยชน์
สร้างกระแสความดังให้กับรถของตน หรือโจมตีรถของคู่แข่งกันเลยนะครับ

อย่าให้รู้นะว่าใคร มีรายการประจานแน่ๆ!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2009, 01:05:01 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ frame@kk

^
^
^
อย่างที่พี่แพนบอกในกระทู้ d-max นี่หล่ะครับ ว่าสุดยอดความฮาเรื่อง โพโต้ ต้องพี่ เหอๆ

ช่วงนี้ผมไม่ได้เข้ามาเล่นซะนานเพราะติดสอบ   พอเข้ามาก็เห็นคนมากมาย มาเข้าร่วมเยอะแยะ

ก็ลองไล่อ่านกระทู็เก่าๆดู มันก็จะมีทั้งคน ที่มาแจมกะจุดชนวนบ้าง อยากได้ความรู็จริงๆก็เยอะ

ซึ้งผมว่าเว็บยิ่งเปิดนานเท่าไหร่ จำนวน user ที่สมมัครเข้าใหม่ก็จะเยอะตามไปด้วยเท่านั้น  ผู้คนก็จะมาจากหลายๆเเห่ง

ผมไม่รู้ว่า ที่ผ่านมาเคยเล่นบอร์ดไหนมาก่อน เคยตอบ เคยถามแบบไหนมาก่อน แต่ว่าที่นี่ เราอยู่กันแบบ แชร์ความรู็สึก ความรู้ ความสนใจ ซึ้งกันและกัน

ระหว่างเด็ก วัยรุ่น วัยทำงาน หรือผู้ใหญ่เอง มีอะไรก็ตักเตือนกันอย่างเข้าใจ

ที่ผ่านมาผมก็เห็นหลายบอร์ดแล้วที่พังไป เพราะไม่อาจจะรักษาความเข้าใจกันได้

สุดท้ายผมก็รู็สึกดีนะ  ที่พวกพี่ๆพยายามที่จะรักษาจุดยืนของที่เเห่งนี้ไว้ให้มั่นคง  ผมก็ติดตามตั้งแต่แรกๆ  ผมรู้สึกขอบคุณจริงๆครับ

ออฟไลน์ xtreme

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับที่รับฟัง ผมติดตามความเป็นไปของเวบนี้ตั้งแต่ช่วงแรก ถึงทุกวันนี้ก็ยังมีความรู้สึกดีๆให้กับที่นี่ ผมอยากให้ที่นี่เป็นสังคมออนไลน์ที่อบอุ่นและสร้างสรรค์ความรู้ความเข้าใจกัน มันอาจจะดูเหมือนฝันมากเกินไป แต่ก็อยากให้เกิดขึ้นที่นี่จริงๆ ขอบคุณครับ

อ้า......สีเขียวในทางจิตวิทยา จะสามารถสร้างอารมห์และความรู้สึกที่เป็นกลางได้มากที่สุดครับ

ออฟไลน์ kitt

• Newbie
  • *
ผมเห็นด้วยกับ จขกท และคุณจิมมี่ ทุกประการ
และจริงๆ ผมขอยกย่องคุณ จขกท ที่ใช้คำพูด(ด่า)ที่ดี มีสกุล
ทำให้คนฟังอยู่ในอาการสงบ ไม่โต้เถียง หรือตะโกนกลับมาด้วย
ตังหนังสือขนาดใหญ่ยักษ์มากๆ ดูแล้วหูจะแตกตาย
สุดท้ายขอให้รักษาแวปนี้ให้อยู่คู่ฟ้าดินสลาย ขอคุณครับ

ออฟไลน์ tatata4181

• Full Member
ผมเห็นค้วยกับคุณ xtreme ครับ แล้วก็ดีใจที่คุณจิมมี่และคุณแพนเข้าใจ  และก็เข้าใจว่าช่วงนี้คุณจิมมี่ก็ออกจะระแวกระวังมากเหมือนกันเลยบางครั้งก็อาจจะมีอะไรเกินเลยไปบ้าง   ส่วนตัวผมก็เข้ามาดูนานแล้วแต่ไม่ค่อยตอบจะตอบก็แต่เรื่องที่ถนัดก็คือเรื่องของรถ VOLVO ซึ่งบางครั้งก็มีอารมณ์เหมือนกันนะครับ  เวลาที่ใครมาด่ารถ  VOLVO  มากมากเข้าผมชอบสโลแกนของ คุณกวางแฟนพันธุ์แท้ VOLVO ซึ่งเข้าสายเลือดมากกว่าผมอีก  เค้าบอกว่า  VOLVO ไม่ใช่รถดีที่สุดแต่เป็นรถที่ผมรักมากที่สุด ผมก็เป็นอย่างนั้นเหมือนกันครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ยอดเยี่ยมมากครับ ผมเห็นด้วยกับพี่เป็นอย่างยิ่ง เพราะเมื่อก่อนผมเคยตั้งกระทู้ทวงถามและจิกด่าทำให้พี่จิมมี่รู้สึกรำคาญแต่หลังจากวันนั้นผมก้อปรับปรุงตัวและทิ้งสิ่งไม่ดีออกไป ผมจะปฏิบัติตามกฎของเว็บแห่งนี้อย่างดีที่สุดครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่ดีครับ

^
^
^

อืมม นะ น้องแทน ขนาดพยายามนะ ยังพลาดเลยนะน้อง ฮ่าๆๆ
โพสต์ื่ลิงค์เว็็บเก่า ลงในเว็บนี้ ในกระทู้บนๆซะเฉยเลย อย่าลืมครับน้อง อย่าลืม

methus zaa

ผมคงได้อ่านไม่หมดอ่ะคับ แต่ตอนนี้อ่านหมดต่อไปนี้คงไม่พลาดและจะตามคำสั่งของพี่จิมมี่และจะปฏิบัติตามกฏของเว็บทุกข้อคับ ขอบคุณที่เตือนด้วยนะ ครับ แทน

ออฟไลน์ oun

• Full Member
ผมเห็นด้วยกับข้อความนี้ครับ
อยากเห็นบอร์ดนี้เป็นที่พูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดกันอย่างถ้อยทีถ้อยอาศัย
การแสดงความเห็นที่ขัดแย้งสามารถเกิดขึ้นได้ถ้าอยู่ในประเด็นเดียวกัน
แต่บางทีเราอาจหลีกเลี่ยงใช้ถ้อยคำรุนแรง โดยใช้วิธีอย่างอื่นที่จะดูแลบอร์ดนี้ให้สงบเรียบร้อย
ผมเป็นคนหนึ่งที่เข้ามาอ่านแทบจะทุกวัน มีแสดงความเห็นบ้าง
หลายๆครั้งที่เห็นคุณจิมมี่โต้ตอบด้วยถ้อยคำรุนแรง ก็คิดว่าหากบางทีเราเกิดแสดงความเห็นที่พลาดพลั้งขึ้นมาโดยได้ตั้งใจ
ก็คงจะโดนแบบเดียวกัน และผมจะทำยังไงดีล่ะ
ผมติดตามคุณจิมมี่มาสักสิบปีได้แล้วมั้ง หรือไม่งั้นก็คงเกือบๆ ตั้งแต่อยู่มหาลัย ตอนนี้จบมา7ปีแล้ว อายุเราก็คงเท่าๆกัน(ตอนนี้ผม 29ครับ)
ติดตามตั้งแต่เวปพันธุ์ทิพย์ คาร์ออนไลน์ และก็รู้สึกยินดีที่คุณมีเวปเป็นของตัวเองเสียที
เห็นคุณจิมมี่มานาน แต่ที่รู้สึกเหมือนเดิม คือคุณเป็นคนใจร้อน ซึ่งเป็นสิ่งที่แก้ไม่ได้เลย :)
ผมเข้าใจนะ ในฐานะที่คนรอบข้างใจร้อนหลายคน (แต่ทุกคนเป็นคนดีและน่ารัก) แต่บางทีการที่เราพูดด้วยถ้อยคำรุนแรงในที่สาธารณะ
ก็อาจทำให้หลายๆคนรู้สึกไม่ชอบใจ และอาจรู้สึกกลัว(เหมือนผม) ว่าสักวันเราจะทำไรผิดเปล่าเนี่ย เพราะปกติผมก็เข้ามาอ่านหาความรู้ เพราะชอบเรื่องรถยนต์ ไม่เคยมีเจตนาที่จะให้ร้ายใคร หากบางครั้งคอมเมนท์อะไรไปโดยที่ไม่ได้คิดว่าจะทำให้มีผลเสียหายกับใคร แต่กลับมาโดนว่ากล่าวด้วยถ้อยคำรุนแรง ผมก็คงรู้สึกแย่ และหมดกำลังใจจะเข้ามาในเวปนี้อีก
จบแล้ว
ปล. 1.ผมมีคอมเมนท์เรื่องเดียวคือคุณจิมมี่ใจร้อน ผมเข้าใจว่าคุณพยายามจะทำให้เว็บบอร์ดสงบสุขไม่เหมือนรัชดา แต่อยากให้ใช้วิธีนุ่มนวลกว่านี้ครับ
      2. ผมชอบการรีวิวรถของคุณมาก ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน เพราะมันละเอียดที่สุด และตรงไปตรงมามาก (ผมบอกแล้วว่าติดตามมาเกือบสิบปี จึงรู้ว่าคุณเป็นคนยังไง และรีวิวทุกอันนั้นน่าเชื่อถือมากแค่ไหน)
      3. หาคนร่วมงานอยู่เปล่าครับ (แหะๆ) ผมมีโอกาสไปต่างประเทศบ่อย เผื่อจะมีประโยชน์บ้างนะ :)
      4. หวังว่าคำติชมเล็กๆน้อยๆของผม คงจะมีประโยชน์บ้างนะครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ผมว่าผมอ่านกฏข้อบังคับสูงสุดของเวปนะ ที่เพื่อนผมสองคนนี้ตั้งกันน่ะแหละ ทั้งจิมมี่ ทั้งแพน
และทั้งเวปก็มีอยู่สองคนนี้แหละ แหกด่านประจำ 5 5 5
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

Chariot

อื้ม.. ผมชอบความคิดคุณจขกท.นะครับ เพราะแต่ก่อน ผมก็ชอบยี่ห้อหนึ่งมากๆ แบบว่าใครด่านี่ไม่ได้ ต้องด่ากลับให้เสียสุนัขกันไป

จนมาถึงจุดๆนึง เราต้องเปิดใจและตัดอคติออกไป ยอมรับฟังความคิดของผู้อื่นซะบ้าง ฟังแล้วค่อยมากลั่นกรองอีกที

หากขัดแย้งกันทางความคิด และคิดว่าเราทำถูกแล้ว ก็ไม่ต้องทำอะไร อยู่นิ่งๆฟังเขาด่าไป

เพราะยังไงก็ตามผมเชื่อว่า การกระทำมันชัดกว่าคำพูดเสมอ ;)

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
คนโบราณบอกว่า

ผิดเป็นครู ครับ

ออฟไลน์ G FORCE

• Jr. Member
  • **
ผมก็เข้ามาอ่านเป็นคนกลุ่มแรกๆ  เห็นความเติบโตมาตลอด  ขอบอกว่า

จริงใจ และ กล้าหาญมากเลยครับ คุณ xtreme

และ  แมนมากเลยครับ คุณ จิมมี่

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ผมก็เข้ามาอ่านเป็นคนกลุ่มแรกๆ  เห็นความเติบโตมาตลอด  ขอบอกว่า

จริงใจ และ กล้าหาญมากเลยครับ คุณ xtreme

และ  แมนมากเลยครับ คุณ จิมมี่

แมนมากเลยครับ คุณจิมมี่ ฮิฮิ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

อารายๆๆ ข้างบนเนี้ย อาราย หืม!!

ฮึ่มมมม!!

อยากจะบอกว่า ถ้าเตือนผม ด้วยภษาประมาณนี้ ผมยินดีและเต็มใจที่จะรับฟังละครับ

ออฟไลน์ Wondering

• Newbie
  • *
:-X

เห็นด้วยกับคุณ Xtreme นะครับ แล้วผมก็รู้สึกแบบนั้นจริงๆ ทุกวันนี้ผมเลือกตอบเฉพาะหัวข้อที่เห็นด้วยเท่านั้น อันไหนไม่เห็นด้วย ขออยู่เงียบคนเดียวจะดีกว่า ไม่งั้นไม่จบ...

ปล.ใช้ฟอนท์สีนี้พอไหวมั๊ยเนี่ย ดูหม่นๆ หมองๆ สงบเสงี่ยมเจียมกลาหัว อย่าด่าผมนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2009, 15:36:43 โดย จิ๋มหมี »