ผู้เขียน หัวข้อ: + อุปกรณ์(Options)อะไรของรถที่พี่ๆ เพื่อนๆ คิดว่ามันจำเป็นต้องมีแล้วครับ +  (อ่าน 13027 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
อืมม์ ไม่รู้จะเรียบเรียงคำอธิบายยังไงนะครับ
อย่างในรถยนต์ก็จะมีหลายรุ่นย่อย ล่ะกันนะครับ

สมมุติว่า ในรุ่นนึงที่ พี่ๆ เพื่อนๆ มีงบถึงอยู่ในรุ่นนี้ (หรือแม้ว่าจะเป็นรุ่นท็อปก็ตาม) คิดว่า Option ไหนที่ว่า ถ้ายี่ห้อไหนไม่มี ทำให้ความอยากได้ในตัวแบรนด์นั้นลดลงในระดับนึง
(ลองคิดดูในที่ สมรรถนะรถยนต์ใกล้เคียงกันจนมองข้ามหรือตัดทิ้งได้นะครับ)

อย่าง ไม่มีกระจายแรงเบรค แย่จังแหะ
ไม่มี Navigator ก็อยากได้น้อยลงนะครับ

------------------------------------------------------------------------------------------------------------
กระทู้นี้ที่อยากถามความจริงมีสืบเนื่องมาจาก Lancer EX ตัว 2.0GT ถึงแม้จะวางตัวราคาต่ำสุดในเครื่อง 2.0 แต่ไม่มี NAVI มองดูในรุ่น 2.0 ด้วยกันเอง มันทำให้ตัวรถดูลดเสน่ห์ลงไปอ่ะครับ (สำหรับผมนะครับ)
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
สิ่งที่ผมมักมองว่าจำเป็นต้องมี คือสิ่งที่เกี่ยวข้องกับความปลอดภัย และ/หรือสิ่งที่เพิ่มภายหลังได้ยากมาก
ทั้งนี้พิจารณาตามราคารถ

- สิ่งที่ผมเพรียกหาจากรถทุกวันนี้มากที่สุดคือยางคุณภาพดี เบรคหนึบ เวลาหักหลบแล้วให้รถมันหลบตามได้
เพราะถ้ายางห่วยซะอย่าง เบรคดี มี ABS ก็อาจจะไม่ได้ช่วยอะไรเท่าที่ควร
- อย่างที่สองคือถุงลมนิรภัยและม่านนิรภัยด้านข้าง อันนี้อาจจะหวังเวอร์ไปมาก แต่ผมมีความคิดที่ขอยืมคำพูดของ John Krafcik มาว่า Safety should not be made an option.
- แต่ถ้าลองมาคิดดู ถ้ามีรถคันนึงมีถุงลมนิรภัย แต่ไม่มีกระจกไฟฟ้า อีกคันมีกระจกไฟฟ้า แต่ไม่มีถุงลมนิรภัย คุณคิดว่าคนไทยส่วนมากเลือกคันไหน

- ออพชั่นอะไรที่สามารถเพิ่มเติมได้ในภายหลังแบบไม่ยาก ผมมักจะไม่แคร์ Navi เป็นสิ่งหนึ่งที่ผมไม่เคยแคร์ว่าจะมีหรือไม่ ในเมื่อเงินแค่หมื่นเดียวคุณก็ซื้อเครื่องนำทางมาแปะได้ โอเคมันไม่หรู แต่คุณสามารถย้ายไปใช้กับรถคันอื่นได้ด้วย ให้แม่ ให้เมียยืมใช้ก็ได้ และยังสามารถเลื่อนไปติดในระดับใกล้สายตาได้มากทำให้ไม่ต้องเลื่อนตาลงมามอง

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ KRABA

• Jr. Member
  • **
สิ่งที่ผมมักมองว่าจำเป็นต้องมี คือสิ่งที่เกี่ยวข้องกับความปลอดภัย และ/หรือสิ่งที่เพิ่มภายหลังได้ยากมาก
ทั้งนี้พิจารณาตามราคารถ

- สิ่งที่ผมเพรียกหาจากรถทุกวันนี้มากที่สุดคือยางคุณภาพดี เบรคหนึบ เวลาหักหลบแล้วให้รถมันหลบตามได้
เพราะถ้ายางห่วยซะอย่าง เบรคดี มี ABS ก็อาจจะไม่ได้ช่วยอะไรเท่าที่ควร
- อย่างที่สองคือถุงลมนิรภัยและม่านนิรภัยด้านข้าง อันนี้อาจจะหวังเวอร์ไปมาก แต่ผมมีความคิดที่ขอยืมคำพูดของ John Krafcik มาว่า Safety should not be made an option.
- แต่ถ้าลองมาคิดดู ถ้ามีรถคันนึงมีถุงลมนิรภัย แต่ไม่มีกระจกไฟฟ้า อีกคันมีกระจกไฟฟ้า แต่ไม่มีถุงลมนิรภัย คุณคิดว่าคนไทยส่วนมากเลือกคันไหน

- ออพชั่นอะไรที่สามารถเพิ่มเติมได้ในภายหลังแบบไม่ยาก ผมมักจะไม่แคร์ Navi เป็นสิ่งหนึ่งที่ผมไม่เคยแคร์ว่าจะมีหรือไม่ ในเมื่อเงินแค่หมื่นเดียวคุณก็ซื้อเครื่องนำทางมาแปะได้ โอเคมันไม่หรู แต่คุณสามารถย้ายไปใช้กับรถคันอื่นได้ด้วย ให้แม่ ให้เมียยืมใช้ก็ได้ และยังสามารถเลื่อนไปติดในระดับใกล้สายตาได้มากทำให้ไม่ต้องเลื่อนตาลงมามอง

ตามนั้นเลยครับ....แต่ขอเพิ่มกระจกที่กัน หรือลด ความเสียหายจากพวกแก๊งปาก้อนหินครับ...

ออฟไลน์ Tonaka

ผมก็มองว่าออฟชั่นที่เกี่ยวกับความปลอดภัยควรจะมาก่อน

แต่ว่า...มันดูไม่หวือหวา หล่ะสิ......คนไทยจึงมองข้ามกัน
阿蘇山

ออฟไลน์ Ruksadindan

พวงมาลัย คันเร่ง เบรค และล้อครับ

เรื่องแบบนี้มันพูดยากน่ะครับ
เจ้าตลาด มี 4AT
รองเจ้าตลาด ผู้โดยสารที่ 5 เมื่อยหัว

แต่ผมเห็นด้วยกับท่านผู้เกินครับ
Navi ติดเองได้ ใช้เวลาเดินได้ด้วย

ออฟไลน์ Buffy

ผมว่าคงเป็นพวกระบบความปลอดภัยที่เป็นพื้นฐานแบบพื้นฐานมากมากก่อนเลย พวก ถุงลม และ ABS น่ะ มากไปกว่านั้น ไม่ค่อยมีความรู้แล้ว พวก VSC ASF เก้าลอเก้า..

หากให้เลือกจริงๆ

ขอเป็นพวก พวงมาลัย power ได้ไหม

รุ่นไหนไม่มี ไม่ค่อยอยากคบเลย.....

เคยขับ Volks เต่ารุ่นเก่าของเพื่อน.........กว่าจะหมุนพวงมาลัยได้ครบรอบที เล่นเอาหมดแรงไปนาน

ออฟไลน์ Has...It

• Newbie
  • *
ขอออกความเห็นครับ ผมว่า นอกเหนือจากอุปกรณ์เพื่อความปลอดภัยแล้ว ผมอยากได้ตัวตั้งระดับไฟฟ้า อัตโนมัติ ทั้งรถเก๋ง รถกะบะ เบื่อมาก เซ็งมากครับ เวลาเจอรถชอบเปิดไฟสูงๆ สาดมา ผมเกือบขับรถชนคนจะข้ามถนนซึ่งไม่มีเกาะกลาง ก็เพราะรถพวกนี้หล่ะครับ มองไม่เห็นทางเลย ไม่ยอมปรับระดับไฟหน้า อ่อ อีกอย่างนึงที่อยากจะมี คือระบบเปิด-ปิด ไฟตัดหมอก โดยเฉพาะด้านหลัง อัตโนมัติ ถ้าบริษัทรถคิดจะให้ไฟแบบนี้มารบกวนใส่ระบบเปิดปิดอัตโนมัติมาด้วยครับ มันแสบตามาก ถ้าฝนตกหนักขนาดมองข้างหน้าเห็นระยะไม่เกิน 10 เมตร เนี่ย ค่อยเปิดก็ได้ครับ ไม่ต้องเปิดตลอดเวลาหรอกครับ ไม่มีใครด่าหรอก ว่ามีไฟเปิดไม่ครบทุกดวงหน่ะ

ออฟไลน์ ?????????

• Jr. Member
  • **
1. airbags รอบคัน

2.ระบบควบคุมเสถียรภาพ

:D :D :D :D :D

ออฟไลน์ champ_3230

• Full Member
ขอออกความเห็นครับ ผมว่า นอกเหนือจากอุปกรณ์เพื่อความปลอดภัยแล้ว ผมอยากได้ตัวตั้งระดับไฟฟ้า อัตโนมัติ ทั้งรถเก๋ง รถกะบะ เบื่อมาก เซ็งมากครับ เวลาเจอรถชอบเปิดไฟสูงๆ สาดมา ผมเกือบขับรถชนคนจะข้ามถนนซึ่งไม่มีเกาะกลาง ก็เพราะรถพวกนี้หล่ะครับ มองไม่เห็นทางเลย ไม่ยอมปรับระดับไฟหน้า อ่อ อีกอย่างนึงที่อยากจะมี คือระบบเปิด-ปิด ไฟตัดหมอก โดยเฉพาะด้านหลัง อัตโนมัติ ถ้าบริษัทรถคิดจะให้ไฟแบบนี้มารบกวนใส่ระบบเปิดปิดอัตโนมัติมาด้วยครับ มันแสบตามาก ถ้าฝนตกหนักขนาดมองข้างหน้าเห็นระยะไม่เกิน 10 เมตร เนี่ย ค่อยเปิดก็ได้ครับ ไม่ต้องเปิดตลอดเวลาหรอกครับ ไม่มีใครด่าหรอก ว่ามีไฟเปิดไม่ครบทุกดวงหน่ะ

เรื่องไฟตัดหมอกหลังต้องยกหา vios  ไม่เข้าใจจริงๆทำต้องเปิดกัน ทั้งๆที่ไม่มีเรื่องต้องเปิดเลย  ละแสบตามากถ้าอยากเปิดไปเปิดบนเข้าบนดอยคับ

ออฟไลน์ penalty

• Ingenieur
ตอนแรกจะเข้ามาตอบ แต่อ่านหลายคำตอบแล้ว ผมแยกไม่ออกระหว่าง Option กับ Standard Equipment ครับ

If God did not build it, an Engineer did.

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
สำหรับผมอยากได้ cruise เป็นมาตรฐานไปเลยนะครับ

เมืองนอก รถรุ่นเล็กเกียร์กระปุก แต่มี cruise กันทุกรุ่นเลยอะ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ vellcap

คืนนี้ตอบแค่ 2 อย่างก่อนนะครับ
1.ABS
2.Airbag 2 ใบขึ้นไป

ออฟไลน์ ?????????

• When I photograh, I make love.
อุปกรณ์กล้องตรวจจับการทำความผิดบนท้องถนนทุกแบบ เช่น เปลี่ยนเลนในที่ห้ามเปลี่ยน ฝ่าไฟแดง ขับรถเร็วเกินกำหนด มีกล้องแบบนี้ทั่วประเทศ ลงโทษปรับให้หนัก รับรอง 1 ปี เห็นผล
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ยืนพื้นเลยครับ ABS
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
ABS+BA+EBD แค่นี่แหละครับ และขอเกียร์ธรรมดาให้เป็นตัวเลือกทุกรุ่นด้วย เหมือนในยุโรป เดี๋ยวนี้แทบจะไม่มีให้เห็นแว้วครับ

ออฟไลน์ vieripeter

• Newbie
  • *
พอดีผมเพิ่งมาใหม่ขอแนะนำตัวแล้วกันนะครับ
ตั้งแต่เห็นเวปนี้(คือผมตามรีวิวคุณจิมมี่มา)ก็ตั้งใจว่าจะเข้าเป็นสมาชิก
แต่ด้วยเหตุผลบางประการ(ตอนนี้ผมอยู่ที่ญี่ปุ่นมาปีกว่าๆแล้ว)เลย
ไม่ได้สมัครซักทีครับวันนี้ได้โอกาสพอดี แหะแหะ
ขอแสดงความคิดเห็นเลยนะครับเรื่องออพชั่นผมว่าความต้องการของ
ลูกค้าแต่ละประเทศไม่เหมือนกันนะครับบ้านเราจะชอบรถสวยแต่งขึ้น
แต่ที่ญี่ปุ่นจะไม่เลยครับส่วนใหญ่จะเดิมๆแต่อุปกรณ์ภายในให้เยอะครับ
วันก่อนได้ไปลองนั่งมาสด้าเดมิโอโฉมเก่ามาครับปรากฎว่าข้างในมี่ทั้ง
แผงควบคุมบนพวงมาลัย มีแอร์ออโต้ มีนาวี่ ถุงลมก็มีให้ครบแต่ด้านนอก
ยังเป็นล้อกระทะอยู่เลยอ่ะครับ รวมทั้งรถอย่างพวดแจ๊ส(ฟิต) หรือแม่แต่วิช
เองก็ตามทีรุ่นที่ขายเป็นล้อกระทะก็มีครับ ถ้าเป็นบ้านเราต้องบ่นว่ารถระดับ
นี้ทำไม่เป็นล้อกระทะ(ข้างในก็ครบครัน)แล้วพวกซีวิค หรือ พวกแลนเซอร์
อีเอ๊กซ์นี่แทบไม่ค่อยเห็นเลยครับนานๆจะเจอสักที

สรุปนะครับผมว่าความต้องการของบ้านเรากับต่างประเทศไม่เหมือนกัน
ในออพชั่นจึงมีการตัดโน่นเสริมนี่เป็นเรื่องธรรมดาที่จะเอาออพชั่นเข้ามา
ได้มากที่สุดแต่เลือกเอาเฉพาะที่คิดว่าขายในประเทศนั้นได้ครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ที่ผมอยากให้มีนอกจากอุปกรณ์พื้นฐาน
อย่างพวก ABS EBD VSC SRS ฯลฯ

ก็คือ Cruise control และช่องแอร์
สำหรับผู้โดยสารด้านหลัง
(อันหลังนี้ประเทศเราจำเป็นนะครับ ผมว่า)

ส่วนNavi ผมไม่อยากได้เลยด้วยซ้ำ
ถ้ารถคันไหนมี Navi (ฺีฺBuild in มาจากโรงงาน)
ผมจะมองข้ามไปเลย เลือกรุ่นที่ต่ำลงมา
แต่ออฟชั่นเหมือนกันดีกว่า

ค่ายรถผมว่า โขกสับค่าNavi มากไปหน่อยนะครับ
ส่วนมากเพิ่มตั้งห้าหมื่น (ค่าอัพเกรดซอฟต์แวร์ก็แพง)
ทั้งๆที่แบบพกพา  ราคาประมาณหมื่นต้นๆเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ +^ M o N ™ ^+

ให้อารายมาก็ได้แต่ขอค่า maintane ถูกๆซ่อมง่ายๆ

ใช้สัก 10 ปีแล้วทะยอยเสียค่อยๆซ่อมเปลี่ยนแล้วหายกลับเป็นเหมือนใหม่อ่ะ

มีไหมครับ อิอิ ;D ;D
+^ M o N ™ ^+

ออฟไลน์ VenusF

ถุงลมนิรภัย 4ลูกขึ้น
ระบบควบคุมเสถียรภาพการทรงตัว
EBD
ขอเกียร์ธรรมดาบ้างได้ไหมในรุ่นบนอะครับ
มาอยู่แต่รุ่นล่างโดนตัด option ออกไปเยอะมากๆ
ระบบความปลอดภัยนี่ถือว่าจำเป็นนะครับ รุ่นล่างสุดอย่างน้อยน่าจะมีถุงลมนิรภัยมาให้แล้ว
ส่วนตัวนี่ผมไม่ชอบ Absนะ ถ้าเบรคดีเบรคเป็นไม่จำเป็นหรอก
Abs ออกขยันเกินนี่ก็ไม่ไหวนะครับ

ออฟไลน์ m_capulet

• Newbie
  • *
ผมขอเป็นอุปกรณ์ที่เกี่ยวกับความ ปลอดภัย เช่น airbag 4ใบ / ABS , BA ,EDB /เข็มขัดนิรภัยแบบดึงกลับ / ไฟเบรกดวงที่สาม / เหล็กกันโคลง

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เครื่องเสียงใช้ USB port

พวงมาลัย แบบมอเตอร์ไฟฟ้า(ESP)

Cruise control (มีได้ก็ดีจะได้ขับความเร็วคงที่ได้ดีๆเนียนๆ)

ABS EBD BA ครับ

ถุงลมอย่างน้อย 1 ใบ แบบกลไกหรือไฟฟ้าก็ได้

:)

ออฟไลน์ i-din

อยู่ๆ ผมก็มีความคิดว่า ทำไมบริษัทรถ ไม่ตั้งราคาขั้นต่ำของรถไว้ แค่พอขับได้ พวก กจฟ อวทม อะไรยัง แต่ถ้าอยากได้ มีลิสต์ให้เลือก ว่าอะไรเท่าไหร่ เช่น อยากได้กระจกมองข้างปรับไฟฟ้า เพิ่ม 10,000 บาท ABS เพิ่ม 10,000 บาท อยากได้เครื่องเสียงชุดสุดยอด เพิ่ม 50,000 บาท อะไรทำนองนี้อ่ะครับอะไรทำนองนี้ จะได้ไม่ต้องมีรุ่นย่อยๆ ให้งงเล่นๆ เพราะปัจจุบันมีหลายรุ่นย่อยมาก งงไปหมดว่าต่างกันไงน่ะครับ

ต่อหัวข้อกระทู้ ผมอยากได้อุปกรณ์ความปลอดภัยเป็นอุปกรณ์มาตรฐานนะ เช่น ABS, air bag น่ะครับ ส่วนพวกอำนวยความสะดวก เป็นออฟชั่นดีกว่านะ

ออฟไลน์ prai

อุปกรณ์ก้อๆ

1. เซนเซอหน้า - หลัง บอกระยะเป็นเซนติเมตรพร้อมเสียงเตือน
2. ซัน(มูล)รูฟ
3. พวงมาลัยมัตติฟังชั่น
4. ไฟหน้าหันตามพวงมาลัย
5. เครื่องเสียงอออินวัน พร้อมกล้องมองหลัง บูลทูล
6. เนวิเกเตอร์
7. ระบบปัดน้ำฝนอัตโนมัติ
8. เปิด-ปิด ไฟหน้าอัตโนมัติ
9. สีตกแต่งภายในมีให้เลือกเยอะๆ เช่น เบส น้ำตาล เทา ดำ
10. แอร์อัตโนมัติพร้อมแอร์หลัง
11. ระบบเบรกมือไฟฟ้า แบบ LS460
12. ระบบช่วยเหลือฉุกเฉินเมือเกิดอุบัติเหตุ แบบมันประมาณว่าเมื่อเกิดอุบัติเหตุจนถุงลม- ม่านนิรภัยแตกออกมา ระะบบจะส่งความช่วยเหลือไปให้เอง พร้องกับบอกจุดเกิดเหตุเป็นละติจูด ลองติจูด ไปให้กับศูนย์ฉุกเฉิน
13. ลายของล้อ น่าจะมีให้เลือกเยอะๆ
14. มีให้เลือกทั้งลายไม้หลากสีสัน หรือสีอลูมิเนียม ,ไฟเบอร์ ก้อได้
15. คุณภาพของลำโพง
16. ระบบควมคุมความเร็วอัตโนมัติ
17. สีภายนอกเงาพิเศษ
18.  ทั้งหมดนี้ถ้ามาในราคาไม่เกิน 2,000,000 บาท ผมซื้อ  ขอคันใหญ่ประมาณเทียนา นะครับ ^^

ออฟไลน์ Lovely_Car

Option เหรอครับที่อยากให้มีทุกรุ่นคือ

Cruise Control เวลาขับได้ไม่เมื่อยเท้ามากเวลาเดินทางไกล

ถ้าเป็น อุปกรณ์มาตรฐาน

ขอเป็น ABS EBD ก็หรูแล้วครับ

แล้วก็ 4 Airbags

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

ระบบความปลอดภัยแน่นอน พวกบรรดาระบบตัวย่อทั้งหลาย Airbag จะมีกี่ลูกช่างมันเถอะ แต่เวลาเกิดอุบัติเหตุก็ขอให้มันออกมาทำงานด้วย ไม่ใช่ว่าชนให้ตายยังไงก็ไม่ทำงาน (อ้างว่าไม่โดนเซนเซอร์บ้างล่ะ >:()

เครื่องเสียงแบบโอเคหน่อย ไม่ต้องเทพมากแต่เอาให้พอใช้ได้ รองรับ MP3 แล้วก็ต่อ USB ต่อ iPod ได้ อันนี้สำคัญมาก

เรื่องกระจกข้างพับไฟฟ้าคงแล้วแต่คน แต่ผมชอบรถที่พอกดรีโมทล๊อกปุ๊บ กระจกข้างพับเองปั๊บ สะดวกดี

ที่วางแก้วน้ำเยอะๆหน่อย ตรงบริเวณเกียร์แบบ Camry ชอบมากกก มีให้วางได้ซะ 4 แก้ว ส่วนด้านหลังอยากได้ที่วางแก้วเหมือน Audi A6 ตัวที่แล้ว อยู่ใต้เบาะนั่งตรงกลาง (นึกออกกันมั้ยอ่ะ??) นั่ง 3 คนข้างหลังก็ยังมีที่วางแก้ว

กระจกขึ้น-ลงออโต้ เอาเฉพาะด้านคนขับก็เพียงพอ (ปกติขับอยู่คนเดียว) เวลาขึ้นทางด่วนกับรับบัตรจอดรถตามห้าง สำหรับผม ผมว่ามันสะดวกดี

ช่องเก็บเหรียญแบบแอคคอร์ดตัวใหม่ สะดวกตรงไม่ต้องไปวางปะปนกับแบงก์ เดี๋ยวงง

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
1.ขอเครื่องยนต์และเกียร์ Auto ที่ทนทายาด ทนแบบว่าระดับรถแข่ง WRX , F1 9ล9
2.ยาง เบรคและช่วงล่างที่ดี นุ่มหนึบมาก
3.วิ่งเร็วแล้วเงียบแบบ BMW E39
4.ลูกโป่งนิรภัยรอบคัน 6 ลูกขึ้นไป
5.ค่าซ่อมถูกตังค์ที่สุด
6.เมื่อรถเสีย เสียบคอมปุ๊บ รู้ได้เลยว่าเสียที่ตรงไหน ขอละเอียดแม้กระทั้งลมยาง ไฟหน้ารถ  จะได้ซ่อมตรงอาการคับ และผู้ขับเช็คได้ด้วยตัวเอง
7.ไฟหน้าแบบ โปรแจคเตอร์ หลอดไฟหน้าค่า K ต่ำๆ ทำให้ไม่แสบตา
8.รถยนต์สามารถควบคุม เอาแค่ Start รถ และสามารถระบุต่ำแหน่งรถแบบ Online ได้ ก็พอครับ จะได้ไม่ต้องกลัวโจร
9.เตือนรัดเข็มขัดนิรภัยทุกคัน ทุกรุ่น และถุงลมอย่างน้อย 2 ใบ ในทุกรุ่นอีกเช่นกัน

พอแล้วครับ  :D :D :D :D :D :D :D

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
อยากให้มีพวกระบบความปลอดภัยเป็นมาตรฐานเลยอ่ะครับ

เช่น

ระบบขับสี่ล้อกระจายแรงแบบ SH-AWD พร้อมเลี้ยวสี่ล้อ
ABS EBD VDIM
ม่านถุงลมนิรภัยรอบคัน
ระบบเพิ่มน้ำหนักรถเมื่อวิ่งในความเร็วสูง รวมถึง ลดความสูงตัวรถกับพื้นถนนอัตโนมัติ  รวมถึงลดเสียงรบกวน
กระจกมองข้างแบบเพิ่มองศาการมอง
Rain-sensor
LKAS ,IHCC ,HiDs
Ai-Navishift
GBOOK
ระบบฟอกอากาศในรถอัตโนมัติ
กล้องมองรอบคัน รวมถึงNight-Vision
ระบบ Keyless Entry&Start

อันนี้ที่ต้องการสุดๆเลย คือ  เครื่องยนต์ลูกผสม ดีเซล+เบนซิน+ไฮโดรเจน+ไฟฟ้า

ขอแค่นี้เป็นอุปกรณ์มาตรฐาน แล้วมีให้เลือกเพิ่มเหมือนเมืองนอกก็พอแล้วว

^O^

ออฟไลน์ Narak-Man

side airbag + vsc ครับ  (จะดีมากถ้าเอามาลงใน Pajero Sport)

อย่างน้อยต้ิิืองมี ABS+EBD+BA AIRBAGอย่างน้อย2ใบ ESP

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ไอ้ที่พูดๆ มาน่ะ ผมไม่มายด์เลยครับ ผมขอออฟชั่น คนนั่งเบาะซ้าย สวย เซ็กซี่ อึ๋มๆ พอแล้ว

ต้องมีครับ!!! โคตรควรมีเลยหล่ะ.... ;D
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011