ผู้เขียน หัวข้อ: Review Hollywood Rack สำหรับคนชอบเอาจักรยานติดท้ายไปไหนมาไหนครับ  (อ่าน 38306 ครั้ง)

ออฟไลน์ comet

• Jr. Member
  • **
Hollywood รุ่น express3

เริ่มจากอยากเอาจักรยานไปปั่นเล่น พร้อมๆกับลูกชายด้วยเวลาไปเที่ยวต่างจังหวัดหรือใกล้บ้านแถบพุทธมณฑล

ลองหาดูข้อมูลพักนึง สรุปว่าเลือกแบบติดท้ายน่าจะดีกว่า เอาแบบขึ้นหลังคามันเสียว ถ้าเกิดลืมแล้ววิ่งผ่านที่เตี้ยๆ
อีกอย่างเรื่องการติดตั้ง เอาขึ้นหลังคามันยกยากกว่าเอาติดท้าย

• **
ติดตั้งง่ายมาก วัสดุตัวrackแข็งแรงดีมากๆ เมื่อปรับสายให้ตึงก็แทบไม่ขยับเลย แต่คิดว่าตัวจักรยานน่าจะมีอาการแกว่งอยู่น้อยๆบ้าง เวลาใช้งาน อันนี้คงต้องใช้ความเร็วลดลง และระวังเพิ่มขึ้นหน่อยครับ

• **
ข้อสำคัญสายต้องตึงตลอด จะได้ไม่หลุดนะครับ ลองดูภาพด้านข้าง มีสายยึดบน ล่าง ซ้าย ขวา ทั้งหมด6เส้น แขวนได้3คัน
มีสายยึดจักรยานกันแกว่งอีกเส้นครับ จุดยึดจักรยานเป็นยางยืดรัดปรับความแน่นได้

ทีสำคัญอีกอย่างถ้าเปลี่ยนรถ ก็สามารถย้ายไปแขวนกับท้ายรถเก๋งได้ด้วยนะครับ ปรับมุมได้ตามใจชอบเลย มีที่ปรับมุมขาrackได้ครับ

ผมลองเปลี่ยนมุมยึดสายรัดด้านบนให้เฉียงๆหน่อย เพราะแขวน2คัน กลัวสปอยเลอร์จะหักเอาครับ

• **
ลองเอาจักรยานใส่วิ่งมาจากศรีราชากลับบ้านที่กรุงเทพ rackใช้งานได้ดีครับ ไม่มีสั่นหรือแแกว่งให้เสียว สายรัดก็ไม่มีคลายตัว ผมจอดเช็คครั้งเดียวแถววงแหวนก่อนออกถนนกาญจนาภิเศก

ตอนแรกบรรทุกแค่คันเดียว ตั้งมุมสายรัดผ่าน สปอยเลอร์ด้านบนนั่นแหล่ะครับ  แต่น้ำหนักจักรยานส่วนใหญ่จะถูกถ่ายลงบริเวณฐานด้านล่างของrack และวางนั่งบนกันชน ซึ่งจุดนี้สามารถรับน้ำหนักได้อยู่ครับ คงต้องระวังไม่ให้รถกระแทกหนักๆ และขับไม่เร็วมาก แต่พอใส่จักรยาน2คัน สายตึงเพิ่มขึ้นอีกมากเลย กลัวสปอยเลอร์จะไปซะก่อน เลยเปลี่ยนมุมสายรัดด้านบนซะหน่อย ซึ่งตะขอก็ไม่รูด แน่นหนาดีครับ

สรุป ใช้งานดี ถูกใจครับ แถมถอดเข้าออกสะดวกมาก ถอดเอาไปใช้กับcivic ที่บ้านอีกคันก็ง่ายๆ ยกรถจักรยานขึ้นลงrackก็สบายครับ

• **
อันนี้ลองกับcivicครับ

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

• Full Member
เจ๋งดีครับ น่าใช้  จะเอามาลองกับฟอร์จูนเนอร์เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2012, 22:10:39 โดย Appenzell Swiss »
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ time traveler

• **
ชอบครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
เห็นคนแถวบ้านติดอยู่เหมือนกัน
เจ๋งดีครับ  :)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ -uมส๑-

• **
เจ๋งดีครับ เวลาไปไหนก็สะดวก  :D ปล. Fortuner club. เหมือนกันเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ mewzabahl

น่าสนดีครับ

ออฟไลน์ templeboy

แหล่มอ่ะครับ....ทำให้รถสองล้อกับสี่ล้อไปไหนมาไหนด้วยกันได้ 8)
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ YAmodels

ไม่รู้ว่าใช้แบบนี้แล้วมันจะเตะตาพี่ตั้มเค้ารึเปล่านะ ::)

ออฟไลน์ Prayuth J

• Newbie
  • *
น่าสนใจครับ พอจะแนะนำได้มั้ยครับว่า จะหาซื้อได้ที่ไหนครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mm300

• **
ชอบมากครับ รบกวนลายแทงด้วยจะดีมาก ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Hanumaan

• Newbie
  • *
ไม่ทราบว่า ค่าเสียหายเท่าไรครับ ^^
ผมหาหลายที่แล้ว ของหมด ทั้งนั้น เลยครับ T_T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2012, 15:12:25 โดย Hanumaan »

ออฟไลน์ KIK_BOSE

• Full Member
Camrry แถวบ้านติดอยู่คันนึง ผมว่าก็ดีนะครับ แต่นานๆจาขนจักรยานไปไหนกัน 55

ออฟไลน์ birm@productive

• Sr. Member
เคยมีปรัสบการ์ณเบรคฉุกเฉินหรือว่าสะบัดรถหลบสิ่งกีดขวางไหมครับมันทำงานอย่างไรบ้าง ขอเกี่ยวทำให้รถเป็นรอยหรือไม่ครับ?
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ Night_Angel

• Sr. Member
ขอเห็นต่างนะครับ

Rack นี้มันบังป้ายทะเบียนเต็มๆนะครับ  ผิดกฏหมายเต็มๆ 
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM