ผู้เขียน หัวข้อ: ปฏิวัติวงการรถโดยสารเชียงใหม่  (อ่าน 13223 ครั้ง)

ออฟไลน์ superden

• Hero Member
Re: ปฏิวัติวงการรถโดยสารเชียงใหม่
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 23:07:26 »
ขอนั่งหน้าละกัน

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
Re: ปฏิวัติวงการรถโดยสารเชียงใหม่
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 23:32:57 »
น่าเบื่อมากครับเรื่องการขนส่งผู้โดยสารที่เชียงใหม่เป็นอะไรที่ผูกขาดและยิ่งฤดูท่องเที่ยวคนต่างถิ่นนี่โดนฟันเละ
รถเมล์เชียงใหม่มีครับแบ่งวิ่งซ้ายวิ่งขวาแม้แต่คนเชียงใหม่เองก็ยังนั่งไม่ค่อยเป็นกันtaxi ก็คิดราคาเหมา รถแดงโบกจอดก็ไม่ยอมไปส่งต้องเสนอราคาเหมา
บางทีเจอคนมาเหมารถทิ้งผู้โดยสารไปเลย รถ tuk tuk ก็แพงเวอร์มากๆ เมื่อสิบปีที่แล้วเคยโปรโมทกันเรื่องรถเมล๋หลายๆท่านคงเคยเห็นป้ายที่พิมพ์ว่า รถเมล์เชียงใหม่หายไปไหน ทางบริษัทเดินรถก็พร้อมจะลงทุนแต่ก็โดนพวกรถแดงต่อต้านสุดท้ายได้มาน้อยมากๆและวิ่งเพียงไม่กี่สาย ยังมีตอนสมัยเรียนที่มีรถไฟฟ้า
คอยวิ่งรับส่งนักเรียนฟรีระหว่าง พระหฤทัย เรยีนา จนถึง คิวรถที่ตลาดวโรรส ก็โดนพวกรถแดงมาต่อต้าน เป็นปัญหาที่ค้างคามานาน
มากๆสำหรับรถแดงที่เชียงใหม่ ปัจจุบันทางขนส่งจำกัดจำนวนรถแดงให้น้อยลงจะเห็นได้ว่ารถรุ่นเก่าๆจะไม่ค่อยเห็นเพราะไม่ผ่านมาตรฒฐานของเขา
เท่าที่ผมจำได้เมื่อ 5-6 ปีที่แล้วเขาจำกัดให้เหลือไมาเกิน 3000 คันและมีแนวโน้มที่จะลดลงเรื่อยๆ แต่ก็มาโปรโมทกันว่า รถแดงเชียงใหม่เป็นเสนห์
ประจำเชียงใหม่เพื่อไม่ให้หายไปมากกว่านี้ ผมเองยังมองไม่เห็นอนาคตการคมนาคมขนส่งของเชียงใหม่ ในเมื่อการเดินทางมันลำบากคนก็ซื้อรถมากขึ้น
ยิ่งทำให้รถติดมากขึ้นผมเองก็เป็นคนเชียงใหม่อะไรในเชียงใหม่เปลี่ยนแปลงไปมากมันไม่เหมือนเมื่อก่อนอีกต่อไปแล้ว แม้ผมเองบ้านอยู่ในเมืองหากรถผมเสีย
ผมยอมขอให้เพื่อนมารับหรือเช่ามอเตอร์ไซค์มาใช้ดีกว่า ขอระบายความในใจขอบตุณที่รับฟังครับ

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 23:36:42 »
ตำนานสองแถวแดงมันต้องรุ่นพ่ออย่างFamilia   ;D ;D ;D

.-_-.

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 23:42:31 »
ตำนานสองแถวแดงมันต้องรุ่นพ่ออย่างFamilia   ;D ;D ;D

.-_-.

ลำปางเพียบเลยนะเออ... ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Naow27

• อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 00:39:29 »
น่าเบื่อมากครับเรื่องการขนส่งผู้โดยสารที่เชียงใหม่เป็นอะไรที่ผูกขาดและยิ่งฤดูท่องเที่ยวคนต่างถิ่นนี่โดนฟันเละ
รถเมล์เชียงใหม่มีครับแบ่งวิ่งซ้ายวิ่งขวาแม้แต่คนเชียงใหม่เองก็ยังนั่งไม่ค่อยเป็นกันtaxi ก็คิดราคาเหมา รถแดงโบกจอดก็ไม่ยอมไปส่งต้องเสนอราคาเหมา
บางทีเจอคนมาเหมารถทิ้งผู้โดยสารไปเลย รถ tuk tuk ก็แพงเวอร์มากๆ เมื่อสิบปีที่แล้วเคยโปรโมทกันเรื่องรถเมล๋หลายๆท่านคงเคยเห็นป้ายที่พิมพ์ว่า รถเมล์เชียงใหม่หายไปไหน ทางบริษัทเดินรถก็พร้อมจะลงทุนแต่ก็โดนพวกรถแดงต่อต้านสุดท้ายได้มาน้อยมากๆและวิ่งเพียงไม่กี่สาย ยังมีตอนสมัยเรียนที่มีรถไฟฟ้า
คอยวิ่งรับส่งนักเรียนฟรีระหว่าง พระหฤทัย เรยีนา จนถึง คิวรถที่ตลาดวโรรส ก็โดนพวกรถแดงมาต่อต้าน เป็นปัญหาที่ค้างคามานาน
มากๆสำหรับรถแดงที่เชียงใหม่ ปัจจุบันทางขนส่งจำกัดจำนวนรถแดงให้น้อยลงจะเห็นได้ว่ารถรุ่นเก่าๆจะไม่ค่อยเห็นเพราะไม่ผ่านมาตรฒฐานของเขา
เท่าที่ผมจำได้เมื่อ 5-6 ปีที่แล้วเขาจำกัดให้เหลือไมาเกิน 3000 คันและมีแนวโน้มที่จะลดลงเรื่อยๆ แต่ก็มาโปรโมทกันว่า รถแดงเชียงใหม่เป็นเสนห์
ประจำเชียงใหม่เพื่อไม่ให้หายไปมากกว่านี้ ผมเองยังมองไม่เห็นอนาคตการคมนาคมขนส่งของเชียงใหม่ ในเมื่อการเดินทางมันลำบากคนก็ซื้อรถมากขึ้น
ยิ่งทำให้รถติดมากขึ้นผมเองก็เป็นคนเชียงใหม่อะไรในเชียงใหม่เปลี่ยนแปลงไปมากมันไม่เหมือนเมื่อก่อนอีกต่อไปแล้ว แม้ผมเองบ้านอยู่ในเมืองหากรถผมเสีย
ผมยอมขอให้เพื่อนมารับหรือเช่ามอเตอร์ไซค์มาใช้ดีกว่า ขอระบายความในใจขอบตุณที่รับฟังครับ

รถเมล์ผมเห็นด้วยครับ เพราะหลังๆมา รถเมล์เชียงใหม่สภาพโทรม(มาก) ไม่มีใครดูแล
อยากให้ท่านผู้ว่าเชียงใหม่ช่วยดูแลหน่อยเถอะครับ บริการดีจริงๆ ผมเคยใช้ตอน ป.6 ครับ
ลงที่ทำงานแม่แล้ว จำได้ว่าเสียครั้งล่ะ 10 บาทนะครับ
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 02:00:42 »
รถเมล์เชียงใหม่ดีครับ แต่เบาะนั่งไม่ค่อยสบาย เบาะเล็กไปหน่อย มีแอร์เย็นสบายมาก คนขับก็ขับดี เจ๊คนเก็บตังค์ก็ใจดีครับ
แต่ใช้ระยะเวลาในการเดินทางนานมาก ๆ อ้อมไปอ้อมมา ผมเคยนั่งจากโรงเรียน กลับบ้าน ใช้เวลา เกือบ 2 ชั่วโมง นั่งรอรถมาที่จุดรับอีก ครึ่งชั่วโมง(ถ้าขับรถยนต์ใช้เวลาประมาณ 20 นาทีเอง) ราคา 15 บาท ตลอดสาย คนชราขึ้นฟรี เด็กนักเรียน 10 บาท มีสาย 2 สาย 6 สายพืชสวนโลก และสายอื่น ๆ อีก จำไม่ได้ละครับ นักท่องเที่ยวบางคนเมื่อก่อนก็ชอบขึ้น แต่ละสายมีวนไปรับที่สนามบินด้วย -- นี่คือเรื่องเมื่อ 5 ปีที่แล้วครับ

หลังจากเข้ามหาวิทยาลัยได้ แม่ก็ให้รถมาขับ ก็ไม่เคยขึ้นรถเมล์อีกเลย เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเห็นมีวิ่งแล้วครับ ไม่เคยรับรู้ว่ายกเลิกไปหรือยัง เพราะไม่ค่อยจะเห็นวิ่งซักเท่าไร ไม่ค่อยมีการประชาสัมพันธ์มากนัก คงเป็นโครงการที่ทำแล้วขาดทุนแน่ ๆ เพราะค่าโดยสารไม่แพง เทียบกับค่าน้ำมันรถแล้ว ไม่คุ้มครับ บางช่วงเวลาก็วิ่งฟรี ไม่มีใครขึ้น เช่นช่วงที่คนทำงานกัน บางช่วงเวลาก็คนเยอะต้องยืนโหนก็มี

ส่วนรถแดง ก็นะ ช่วงหลัง ๆ ก็ทำใจ ไม่ตามตูดรถแดงก็แค่นั้น แต่ถ้าเผลอตามไปแล้วรถแดงจอด เราก็ต้องใจเย็น ๆ รอต่อไป เริ่มชินจนไม่รำคาญแล้วล่ะ รถแดงดี ๆ บางคันก็ยังมีอยู่นะครับ ตั้งแต่ขับรถยนต์มา ก็จะใช้รถแดงไปกาดหลวง(เพราะจอดรถยนต์ส่วนตัวยาก) กับไปโรบินสัน(ไปเพื่อเดินไปสนามบิน และไปเอารถที่พ่อขับไปจอดไว้กลับบ้าน เพราะพ่อไม่ค่อยชอบเรียกแท๊กซี่) ราคาส่วนใหญ่ก็อยู่ในช่วง 20 บาท ขนาดไปคนเดียวนะครับ คิดว่าไม่แพงนะครับ เพราะรถแดงขับแบบเร่ง ๆ เบรค ๆ คงใช้น้ำมันมากกว่ากิโลเมตรละ 3 บาทแน่ ๆ ถ้าไปเกิน 6 กิโลเมตร ก็คุ้มแล้วครับ ให้เขากำไรบ้างเหอะ

ส่วนเจ้ารถแดง mazda นี่ ก็เคยเห็นละครับ หวังว่าคงจะขับดีนะครับ และคิดราคายุติธรรมกับลูกค้าครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 07:30:16 »
นึกว่าจะมีรถเมล์ สายใหม่ๆ บริการดีๆ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 07:55:21 »
อยากไปลองนั่งมั่ง  ;D

ออฟไลน์ Severus Snape

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 11:06:59 »
เมื่อไหร่เชียงใหม่จะมีระบบขนส่งมวลชนดี ๆ สักทีก็ไม่รู้
เมืองก็ใหญ่รองจากกรุงเทพฯ รถเมล์ยังไม่มีเลย ......

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 17:36:46 »
จะใช้รุ่นอะไรไม่ว่า แต่ควรปรับปรุงมารยาทการขับรถให้ดีกว่าที่เป็น
รถรุ่นใหม่ แต่ไม่เปิดไฟเลี้ยวเวลาเปลี่ยนเลน หรือจอด ก็อนาถเหมือนเดิม
ขับช้า แช่ขวาตลอดศก ไม่เคยเปลี่ยนแปลง เลี้ยวมุมคูเมือง กินเลนด้านข้างตลอดเหมือนกัน
และอีกอย่าง กรณีผู้โดยสารจากต่างถิ่น อย่าไปขูดเลือดขูดเนื้อเขามากนัก
เพื่อนผมมันมันไม่รู้ ขอเหมาจากอาเขตมารพ.ค่าย ใกล้แค่สามโล แต่ฟาดไปร้อยยี่สิบ
โหดร้าย ทารุณ มากครับ ??? ??? ??? ???

ออฟไลน์ PM_SW

• Audi A4 B5
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 09:07:33 »
เมื่อไหร่เชียงใหม่จะมีระบบขนส่งมวลชนดี ๆ สักทีก็ไม่รู้
เมืองก็ใหญ่รองจากกรุงเทพฯ รถเมล์ยังไม่มีเลย ......

ผมเห็นด้วยมากๆเลยคับ เชียงใหม่คงไม่มีวันได้มีรถเมล์คับ ตราบใดที่ยังมีรถแดงเพราะพวกรถแดงจะคอยค้านตลอดโดยอ้างว่า "รถแดงเป็นเอกลักษณ์ของเชียงใหม่"
ผมเองก็โดนมาคับ พอรถแดงมันเห็นผมไม่ใช่คนท้องถิ่นมันก็เก็บค่าโดนสารแพงแล้วพาอ้อมด้วยคับ นั่งจากแถวไนท์บาร์ซาร์ไปAirportพาผมอ้อมและเก็บแพงด้วย

TAXI ผมก็โดน มันคิดแบบเหมาซะงั้น ผมนั่งจาก Airport ไปศาลจังหวัดเชียงใหม่ มันคิดผม 200 บาท ผมว่ามันแพงเกินไป ผมนั่งจากศิริราชไปลาดพร้าว71แถมรถติดบนสะพานพระราม8ด้วย ยังแค่ 190กว่าบาทเอง ไปเชียงใหม่ผมว่าขับรถไปเองหรทิไม่ก็ไป่ารถจะดีกว่าครับ  :)