ผู้เขียน หัวข้อ: Vios ติด skirt แล้วขูดบ่อยมั้ยครับ  (อ่าน 11389 ครั้ง)

ออฟไลน์ Austere

• Newbie
  • *
Vios ติด skirt แล้วขูดบ่อยมั้ยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 23:52:49 »
ซื้อViosมาได้เกือบปี เวลาเห็นพวกviosติดskirtแล้วรู้สึกมันสวยกว่าเยอะเลยแฮะ อยากติดบ้าง

แต่กลัวว่าเวลาขึ้นเนินลาดจอดรถ หรือตัวหนอน มันจะขูดเป็นรอย กลายเป็นสวยน้อยกว่าเดิมรึเปล่า

รบกวนถามท่านที่เคยขับหน่อยครับว่าถ้าขับตรงๆไม่หลบ มันขูดง่ายมั้ย แล้วถ้าขูดเห็นรอยชัดมั้ย (ติดskirtของโตโยต้าแท้นะครับ)

อ้อ ขออีกอย่างครับ รุ่น TRD Sport II นี่ ด้านหน้ามันสูงจากพื้นกี่ cm ใครทราบบ้างครับ พยายามหาข้อมูลจากในเว็ปแล้วไม่เจอเลย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
Re: Vios ติด skirt แล้วขูดบ่อยมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 06:03:02 »
ติดไปเถอะครับไม่ต้องกังวลอะไร
ผมใช้ vios อยู่ 4ปี เป็นรถล๊อตแรก เห็นพัฒนาการชุดแต่งมาตั้งแต่ของตัว s จนมาเป็น trd version ต่างๆ
แรกๆเห็นคนอื่ัค้าติด ก็อยากติดแต่กลัวนั่นกลัวนี่อยู่เกือบสองปี กว่าจะทำใจติดมัน พอติดแล้วกลับมาถามตัวเองกูกลัวอะไรวะ
ยังไงมันก็ติด ยังไงมันก็ขูด ขึ้นกับความระมัดีะวังเวลาขับ
ถามว่ามันติดมั๊ย แน่นอนครับ เจอหลังเต่าสูงๆ DIY ตามถนนในซอย หรือหลุมลึกๆหน่อยมีติด แต่การใช้งรนปกติไม่มีปัญหา
ขึ้นลงที่จอกรถชันๆ อย่างพันทิพย์ วรจักร ได้ไม่มีปัญหา และต่อให้มันติด มันขูดมันก็ซ่อมได้ครับ แรกๆก็ทำใจนิดเวลามีเสียงครืดๆๆๆ
หลังๆมันจะชินเอง 555+ ประเด็นมันอยู่ที่ถ้าใจมันอยากก็ไม่ต้องกังวลหรอกครับ ติดไปเลย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
Re: Vios ติด skirt แล้วขูดบ่อยมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 07:24:48 »
คันที่บ้านผมก็ติดครับ ผมว่ามันดูสวยกว่าแบบเดิมๆเยอะเลย
ตอนไปรับรถครั้งแรก รถผมไม่ได้ติด skirt พอเห็นคันที่มารับก่อนหน้าผมเข้าติด ที่บ้านเห็นแล้วชอบ เลยขอติดตามเขาเลย

ออฟไลน์ HornbilL

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 08:46:15 »
ประโยคนี้น่าจะชัดเจนครับ "อยากสวย ต้องอดทน"
เรื่องขูดนี่ขูดชัวร์แน่นอนอยู่แล้วครับ แต่จะเห็นชัดหรือไม่ชัดขึ้นอยู่กับว่าขูดแรงแค่ไหน
ถ้าคุณเป็นคนรักสีรถมาก ขูดนิดหน่อยแล้วอารมณ์เสียนี่ไม่แนะนำให้ติดนะ พาลจะทำให้ขับรถไม่มีความสุข
ส่วนด้านหน้าก็น่าจะต่ำลง 2-3 นิ้วประมาณนี้ครับ (ความสูงรถเดิม - ความสูงสเกิร์ต)
ปล.ปัจจุบันผมถอดทิ้งละ ใช้เดิมๆดีกว่า แต่ผมไม่ได้ใช้วีออส  ;D

ออฟไลน์ chamanow88

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 16:43:31 »
ขับระวังๆครับ ขูดก็เปลี่ยนได้อยากเท่ต้องระวัง ;D

ออฟไลน์ jokerone

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 16:49:25 »
ถ้าเนินไหนเคยโดนก็จะโดนไปตลอดจนแตกครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 16:52:52 »
แล้วแต่ทรงครับ

ทรง S-Limited ตัวนี้ สูงที่สุด ติดทรงนี้ ยากที่จะครูดครับถ้าพื้นไม่สูงจริงๆ
ทรง Acc ทรงนี้ เตี้ยกว่า S นิดเดียว ผมติดทรงนี้อยู่
ทรง WALD เตี้ยลงมาอีก แต่ไม่ถึงกับขับยาก ทรงนี้ดูเหลี่ยวๆ แล้วแต่ชอบ
ทรง TRD ทรงนี้เตี้ยสุดๆ ขับยากครับ ขนาดไม่โหลดยังขับยากเลย

เอาเป็นว่า ทรง TRD จะมีความสูงจากพื้นถึงชายล่างสเกริต์อยู่ีราวๆ 1 ไอโฟนแนวตั้ง

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 18:28:26 »
ผมYarisติดรอบคันเอาไว้กันโคลนกระเด็น

แต่เชื่อปะผมตอดแค่ 6000บาท งานABS
ทำให้ช่วงหลังๆผมมีอคติกะประดับยนตร์พอควร เพราะมันกำไรมากเกิน

แต่......................
วันที่ขาย ไม่มีหน้า หลังแล้วเพราะครูด ถอดออกไปเอง

เอาไปซ่อมมันแพง ชิ้นละ2000-2500บาท เท่ากะทำสีกันชน เลยไม่ทำดีก่า มันครูดบ่อยเสียอารมณ์

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 17:22:17 »
ขูดแน่นอนจ้า
พี่ที่ทำงาน โดนเนินตัวหนอนทางเข้าค่ายเข้าไป
สเกิร์ตหน้าหลุดมาทั้งยวงเลยครับ

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 02:23:57 »
ขับดีดี เอียงให้เป็น ใจเย็นหน่อย

ไม่มีปัญหาครับ

กันชนชุดหน้าผมห่างจากพื้น 3นิ้ว ใช้มาเป็นปีแล้วยังไม่แตก ไม่หักเลยครับ มีแค่ครูดชายล่างนิดหน่อย

สำหรับรถแต่ง ยิ่งเตี้ย ยิ่งหล่อ เรื่องติด เรื่องครูด มันเป็นของธรรมดา เอาไปซ่อมสีได้จะกลัวทำไม  :D

วีออสใส่สเกิร์ตทรงศูนย์ ห่างจากพื้น คืบนึงได้ครับ ขับสบาย เหมือนเดิมเลย

วีออสเพื่อนผมใส่สเกิร์ตโหลดเพิ่มอีก2นิ้วก็ใช้งานได้ ไม่มีปัญหา

ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI