ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนจาก Ford focus 1.8 ตัวเก่า เป็น swift 1.2 น่าเปลี่ยนไหมครับ  (อ่าน 7318 ครั้ง)

ออฟไลน์ checksos

• Jr. Member
  • **
เปลี่ยนจาก Ford focus 1.8 ตัวเก่า 7 ปี เป็น swift 1.2 น่าเปลี่ยนไหมครับ

ใช้รถวิ่ง ไป- กลับ กาญ อาทิตย์ละ 2 ครั้ง
ไป กลับ เชียงใหม่ ปีละ 2 ครั้ง

ที่เหลือในเมือง

น่าเปลี่ยนไหมครับ
ยังห่วงเรื่องศูนย์บริการ คือเจอฟอร์ดมาแล้วรู้สึกหลอนๆ เรื่องศูนย์บริการครับ
รบกวนน้า ๆ แนะนำหน่อยครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
จอง swift วันนี้รอนานเลยนะครับ ผมว่า jazz hybrid น่าจะโอเพราะเน้นในเมือง ไปกลับต่างจังหวัดด้วย  ;D

ออฟไลน์ galant

• Newbie
  • *
ผมเองใช้ Captiva diesel มาจะ 5 ปีแล้ว
ออก Swift มาได้ 2 เดือน ก็พอใจในหลายๆเรื่อง
พอเรารู้ว่ามันเป็น Eco car แล้วขับแบบเข้าใจรถ ก็สนุกกับมันได้
เพิ่งไปเพชรบุรีมากับเพื่อนอีก 2 ขับสบายมาก เพื่อนผู้หญิงที่ขับแคมรี่อยู่ประจำที่ชอบช่วงล่างแบบนุ่มๆ ยังแอบชมเลยว่า เฟิร์มไม่เหมือนรถเล็ก
ช่วงล่าง พวงมาลัยอาจไม่เด่นเท่า Focus แต่ก็ออกแนวๆเดียวกัน

ศูนย์น้อย ไม่หรู แต่ก็ปริมาณรถน้อย เช็คระยะพันโลแรกใกล้บ้านก็แค่นั่งรอ 1 ชม. นิดๆ
สำหรับผม รับได้แบบสบายๆครับ  ไม่ต่างกับChev.บางศูนย์มากมาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2012, 19:07:20 โดย galant »

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
อย่าเลยครับ ใช้ไปก่อน
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ pong_ru

• Full Member
ไปจองโฟกัสใหม่ดีกว่า

ออฟไลน์ armyfst

• Full Member
ผมว่า swift น่ะดี วันก่อนขับให้เพื่อนกลับเชียงใหม่ ได้ลองทุกสภาพถนน ทั้งขรุขระ ฝนตก ลมแรง รถติด รถโล่ง มันให้ความมั่นใจในการขับขี่ดี ต่างกับ march ลิบ - -* แถมแรงดีแต่อาจต้องใช้รอบสูงหน่อยและก็ไม่ยากเกินไปที่จะทะลุไป 140 (ไม่ได้มองเข็มเหยียบเพลินตอนถนนโล่งเพราะจากกทม.มาอยุธยาใช้เวลาเกือบ 4 ชม. แน่ะวันพฤหัสฯที่ผ่านมา เลยต้องทำเวลาหน่อย เพื่อนค้อนหันขวับทีเดียวเพราะรถเพิ่งออกจากศูนย์) แต่ก็อย่างว่าจะรอได้รึกว่าจะได้รถหน่ะนานนะครับ  ว่าแต่เห็นมีบอกว่าเกียร์ธรรมดาจะมาแล้วลองดูก่อนก็ได้เผื่อได้เร็ว  ส่วน focus นั้นก็ดีอารมณ์ในการควบคุมไม่ต่างกันมาก จะต่างกันก็แรงที่มีเยอะกว่าทำให้ทำเวลาได้ดีกว่า กินน้ำมันกว่า รถใหญ่กว่า (แต่ทำไมไม่ค่อยรู้สึกว่ามันกว้างกว่ามากมายนะ)
 ปล.จากประสบการณ์ตรงครับ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ส่วนตัวผม ลอง สวิฟท์ มาไม่มาก 

และมีโฟกัสอยู่ในบ้าน

ก็ขอตอบว่าโฟกัส ยังดีกว่าเรื่องเรี่ยวแรง การควบคุม ความมั่นใจ ความปลอดภัย และการกินน้ำมัน   

อีกทั้งตอนนี้ก็ยังไม่มีใครยืนยันว่าศูนย์ ซูซูกิ จะดีกว่า   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ checksos

• **
ตอนนี้ปัญหากินน้ำมันไม่ค่อยมีครับ

แต่ focus เริ่มอายุมาก เริ่มจุกจิก ทำให้เจอศูนย์บ่อย และหมดศรัทธามากขี้นเรื่อยๆ  ครับ

เลยมองเป็นอะไรที่ได้คืนแสนหนึ่ง ก็ดูหลายๆ  ตัวอยู่ครับ แต่ตอนนี้ swift มันน่าสนใจจริง ๆ

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ ท่านใดมีความเห็นเพิ่มเติมแจ้งได้และขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ NoName__???

ลองไปซ่อมอู่Ford ข้างนอกก่อนดีกว่ามั้ย

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
Swift ได้คืนถึงแสนเหรอครับ?

ความเห็นส่วนตัว ไม่เชียร์ให้เปลี่ยนครับ  ผมว่าแค่ลองนั่งก็ต่างกันลิบลับแล้ว คือ ส่วนตัวผม แคร์อะไรมากกว่าความสวยงาม และสมรรถนะรถ

นั่นคือ ขนาดห้องโดยสาร ความโปร่ง ความสบาย
ผมว่าถ้าคุณขับโฟกัสจนชิน แล้วลองไปขับสวิฟท์ทีเดียว  จะรู้สึกเลยว่าอึดอัดมาก

ยิ่งเส้นทางที่ใช้ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดคือเดินทางจากกรุงเทพฯ ใช่ไหมครับ
กรุงเทพ - กาญฯ  เส้นทาง ถนนบรมฯ ผ่านนครปฐม  ผมว่าการจราจรน่าหนักใจอยู่ ถ้าเป็นช่วงเวลารถเยอะ
กรุงเทพ - เชียงใหม่ ยิ่งไม่ต้องพูดถึง เดินทางไกลมากๆ ความสบายห้องโดยสารมีผลแน่ๆ

ยังไงไปลองนั่งดูก่อนครับ นั่งนานๆเลย เปลี่ยนอิริยาบถด้วย ลองขับด้วย ถ้าโอเคกับมันก็ค่อยซื้อครับ

ออฟไลน์ mm300

• **
ขออภัยล่วงหน้า ไม่ได้แช่งนะครับ

แต่ลองสมมุติว่า ซักวันนึงเกิดอุบัติเหตุที่ค่อนข้างรุนแรงซักหน่อย

แล้ววันนั้นให้คุณเลือกได้ว่าจะนั่งอยู่ใน Focus เก่าๆ หรือ Swift ใหม่กริบ

จริงๆแล้วคุณต้องเลือกมันวันนี้ ก่อนที่จะถึงวันนั้นครับ

(ไม่ต้องบอกนะ ว่าผมเชียร์อะไร)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ตอนนี้ปัญหากินน้ำมันไม่ค่อยมีครับ

แต่ focus เริ่มอายุมาก เริ่มจุกจิก ทำให้เจอศูนย์บ่อย และหมดศรัทธามากขี้นเรื่อยๆ  ครับ

เลยมองเป็นอะไรที่ได้คืนแสนหนึ่ง ก็ดูหลายๆ  ตัวอยู่ครับ แต่ตอนนี้ swift มันน่าสนใจจริง ๆ

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ ท่านใดมีความเห็นเพิ่มเติมแจ้งได้และขอบคุณล่วงหน้าครับ

อู่นอก ก็ลองหาในเว็บ คลับซิ ครับ ถูกกว่ากันเยอะ อะไหล่แท้เหมือนกันด้วย  อิอิ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ถ้าเป็นผมเหรอ ใช้โฟกัสต่อสบายใจกว่าครับ อาจจะมีจอดนอนรอที่อู่บ้างบางครั้งแต่ยังไงคิดยาวๆก็ดูดีกว่า

รถมันขนาดต่างกันความปลอดภัยก็ต่างกัน ส่วนเรื่องศูนย์บริการไว้ใจไมไ่ด้ ลองไปบอกปัญหาในคลับของโฟกัสดูครับ

ผมว่าอู่ข้างนอกซ่อมได้แทบจะทุกอาการ ยิ่งถ้าใช้รถอยู่ในกทม.ด้วยแล้ว ยิ่งซ่อมบำรุงง่ายกว่าต่างจังหวัดด้วย

ใช้ชีวิตร่วมกับโฟกัสต่อดูดีกว่าครับ ถ้าตัวเลือกเป็น โฟกัสตัวใหม่ผมจะเชียร์ให้ขยับไปเล่น แต่ถ้าสวิฟมองมุมไหนก็ไม่คุ้ม

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ก่อนหน้านี้ผมใช้สามห่วงอยู่ตอนนี้ใช้อัลติสรู้สึกว่าสบายมากกว่ากันอย่างเห็นได้ชัดแล้วพอมาลองขับวีออสของเพื่อนซึ่งก็ใหญ่กว่าสามห่วงคันเก่าซะอีกแต่ว่ารู้สึกอึดอัดมาก การเปลี่ยนจากรถใหญ่มาเป็นรถเล็กกว่านี่คงต้องจูนกันเยอะหน่อยนะครับ ลองไปขับดูถ้ารับได้ก็ค่อยว่ากันเช่าขับเป็นวันได้ยิ่งดี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ burutrad

ส่วนตัวผมไม่เปลี่ยนครับ...ถ้าเปลี่ยนก็รอดูรถกลางๆก่อนดีกว่าแต่ถ้าซื้อเพิ่มก็ไม่เลวครับ ;)