ผู้เขียน หัวข้อ: อัพเกรด Toyota Commuter ให้นุ่มขึ้นยังไงได้บ้างคับ  (อ่าน 12159 ครั้ง)

ออฟไลน์ THUIO

• Full Member
พอดีคุณพ่อผมได้รถประจำตำแหน่ง(Commuter)มาคับ ตอนนี้ได้เอาไปเปลี่ยนเบาะมาแล้วแต่เวลานั่งข้างหลัง แข็ง+สะเทือนมากคับแถมวิ่งแค่110ก็โคลงไปโคลงมา คนขับก็บ่นคับว่ามันขับแล้วร่อน พ่อก็บ่นว่านั่งแล้วเหนื่อย มีวิธีแก้ไขยังไงบ้างคับ งบไม่เกิน20,000บาท

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
Re: อัพเกรด Toyota Commuter ให้นุ่มขึ้นยังไงได้บ้างคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 18:57:25 »
ลองให้ร้าน ตู่ ออ โต้ เซอร์วิส สุพรรณบุรี เลยคับ ลองถามเค้าคับ ;D
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

Re: อัพเกรด Toyota Commuter ให้นุ่มขึ้นยังไงได้บ้างคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 19:17:19 »
ลองให้ร้าน ตู่ ออ โต้ เซอร์วิส สุพรรณบุรี เลยคับ ลองถามเค้าคับ ;D
ลืมบอกคับว่า รถอยู่ขอนแก่น

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 19:24:22 »
เรื่องโคลงไปมาผมว่าปกติของรถนะ ผมเคยนั่งไปประชุมต่างจังหวัดครั้งเดียวเท่านั้นแหละ พอกันที !!!

(ไม่ได้เมามาก่อนขึ้รถนะแต่นั่งรถไปก็มีอาการเมาได้ เหมือนล่องเรืออยู่กลางพายุอ่ะ หรือเป็นแค่ความรู้สึกของผมเอง ?)

ลองเอาไปเช็คช่วงล่างดูครับ หาร้านเก่ง ๆ แล้วถามเขาดูว่าจะแก้ไงให้มันสะเทือนน้อยลง

ส่วนเรื่องงบตั้งต้น ผมว่าน้อยไปนิดส์ อยากให้แหล่ม ๆ ต้องอัดฉีดอีกสักหน่อย ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ -uมส๑-

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 19:44:41 »

Fortuner ปี 2006 ของผมก็ไปทำที่ ตู่ เหมือนกันครับ ยกด้วย 2 นิ้ว ความรู้สักมัน นุ่ม หนึบ ดีจัง โดดคอสะพานก็ไม่หวั่น  ;D ;D

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 22:28:28 »
เปลี่ยนเป็น สปริงแล้วใส่ถุงลม เลยดีไหม 

อิอิ  ;D 

เอาเถอะงบตั้งต้นเท่านั้น ผมแนะนำ  โช้คใหม่ แล้วก็หาร้าน รีแคมเบอร์แหนบ  เปลี่ยนยางหน้ากว้างหน่อย 
พอแล้วละ สำหรับงบ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

syamana

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 00:03:29 »
สิ่งที่ทำให้มันเทือนแล้วโครงมันมีชื่อว่า ลีฟสปริง(แหนบครับ)

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 00:11:29 »
เรื่องโคลงไปมาผมว่าปกติของรถนะ ผมเคยนั่งไปประชุมต่างจังหวัดครั้งเดียวเท่านั้นแหละ พอกันที !!!

(ไม่ได้เมามาก่อนขึ้รถนะแต่นั่งรถไปก็มีอาการเมาได้ เหมือนล่องเรืออยู่กลางพายุอ่ะ หรือเป็นแค่ความรู้สึกของผมเอง ?)

ลองเอาไปเช็คช่วงล่างดูครับ หาร้านเก่ง ๆ แล้วถามเขาดูว่าจะแก้ไงให้มันสะเทือนน้อยลง

ส่วนเรื่องงบตั้งต้น ผมว่าน้อยไปนิดส์ อยากให้แหล่ม ๆ ต้องอัดฉีดอีกสักหน่อย ;D
ผมก็เป็นครับ ยิ่งนั่งท้ายๆนี้เหมือนดมยาดมยังเอาไม่อยู่ ต้องขอลงเลยทีเดียว
H.

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 17:13:44 »
โช้คดีๆ monotube สักชุดก้อเหลือแหล่ งบนี้ ไม่ได้วิ่งแบบรีบไปตายเหมือนรถตู้วินใช่มั้ยล่ะ
ร้านแถวสุพรรณที่ว่า น่าแปลกใจมั้ยครับว่าทำไมคนอยู่สุพรรณไม่ค่อยไปใช้บริการกัน
คนแถวนั้นยอมไปต่ออีกนิดที่อู่ทองครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 18:54:14 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ delfino

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 23:31:43 »
เปลี่ยนโช็ค ดัดแหนบ บ้างร้านใช้วิธี เสริมโช้คเข้าไปทีแหนบข้างละตัว ลองหาข้อมูลในกูเกิ้ลมีเพียบครับ