ผู้เขียน หัวข้อ: เดี๋ยวนี้เปิดไฟdaylightผิดกฎหมายมั้ยครับ  (อ่าน 21669 ครั้ง)

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
ช่วงนี้รู้สึกว่าเห็นรถเปิดไฟdaytime running lightน้อยลงมาก โดยเฉพาะพวกที่ไปติดเอง

ไม่รู้ว่าโดนจับกันเลยไปเอาออกหมดแล้ว หรือมันแค่เลิกฮิตเฉยๆครับ

แล้วจริงๆแล้วมันผิดกฎหมายมั้ยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: เดี๋ยวนี้เปิดไฟdaylightผิดกฎหมายมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 22:11:58 »
ไม่ใช่หรอกครับ มันขาดครับหรือไม่ก็ติดไม่กี่หลอด เรื่องจริงนะของราคาไม่กี่บาทแป๊ปเดียวพัง ผมก็ติดอยู่ไม่เคยโดนซักครั้งไม่ว่าด่านจราจรกลาง จราจร สน. ทางหลวง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
Re: เดี๋ยวนี้เปิดไฟdaylightผิดกฎหมายมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 22:19:23 »
ไม่เคยเห็นคนโดนจับเพราะDaylight เลยน่ะครับ

ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 22:54:25 »
ของถูกเสียบ่อยครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 23:14:07 »
ผิดกฎหมายครับ ถ้าไม่ได้ติดมาจากผู้ผลิต

ออฟไลน์ reveine

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 00:21:15 »
 :-\ ของจีน อันไม่กี่ร้อย ถูก แต่พังง่าย ไม่สวยด้วย มันออกม่วงๆ ไม่ค่อยสว่าง ดู look cheap อ่ะครับ เห็นหลายคันติด หลอดขาดไปดวงสองดวงบ้าง ขาดไปทั้งข้างบ้าง

แนะนำให้กัดฟันซื้อของแพงไปเลย อย่างของ philips ราคาตั้งแต่ 4-8 พัน เกรดเดียวกับที่ติดในรถยุโรปครับ ได้มาตรฐาน eu ด้วย สีออกขาวจั้ว เหมือนรถยุโรป ติดแล้วสวยมากครับ
เหมือน xenon เถื่อน vs xenon แท้  สวยต่างกันอย่างนั้น

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 00:45:32 »
เปิดตลอด :P

syamana

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 00:51:42 »
ไม่ผิดครับแต่มีข้อเสียเคยโดนมากับตัวละครับเวลาขับทางไกล120+ เปิด DAY LIGHT อย่างถนนเพรชเกษมเป็นจุดเด่นของทางหลวงครับ

ออฟไลน์ zipboy

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 00:55:38 »
ผมว่ารถที่ไม่ได้ออกแบบให้รับกับ Daylight อย่างเส้นสายรถที่มาแต่กำเนิดพร้อมไฟพวกนี้ ติดแล้ว ไม่สวย+ส่วนเกินตลกๆ ของรถ อย่างบอกไม่ถูกครับ

ออฟไลน์ neng42

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 02:25:56 »
ผมปิดตลอดเลย เปิดนับครั้งตั้งแต่ออกมาจากศูนย์น่าจะเปิดไม่เกินห้าครั้ง แต่เปิดทีไรขับผ่านตำรวจก็ไม่เคยโดนจับนะครับ (ที่ปิดเพราะคิดว่ามันอาจจะทำให้ประหยัดน้ำมันได้บ้าง ไม่รู้เกี่ยวกันรึเปล่า 55555)

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 07:34:57 »
ผิดกฎหมายครับ ถ้าไม่ได้ติดมาจากผู้ผลิต

ดัดแปลงสถาพรถ,,, ข้อหาหากินตำรวจไทย

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 08:35:00 »
ผมว่ารถที่ไม่ได้ออกแบบให้รับกับ Daylight อย่างเส้นสายรถที่มาแต่กำเนิดพร้อมไฟพวกนี้ ติดแล้ว ไม่สวย+ส่วนเกินตลกๆ ของรถ อย่างบอกไม่ถูกครับ
คิดเหมือนกันเลยครับ

ออฟไลน์ YoungJet

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 09:02:41 »
แล้วพวกเปิดไฟตัดหมอก เวลาไม่มีหมอก
เมื่อไหร่จะโดนตำรวจจับเสียที

หลายคันที่ตอนนี้เปิดไฟตัดหมอกแทนไฟหน้าไปแล้ว  >:(
2010 Honda Jazz
2009 Toyota Corolla Altis 1.6G
2001 Nissan Cefiro (sold)
1996 Peugeot 306 SR (sold)
1994 Honda Civic 3D (sold)
1993 Mitsubishi Lancer GLX (sold)
1984 Mitsubishi Colt Mirage (sold)

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 09:28:59 »
เขาอยากเปิด ทุกครั้งแหละครับ คันที่ติดอะ

แต่ติดที่ว่า   ซื้อของถูกๆมาติด ราคาหลักร้อย  ใช้ได้ ไม่ถึงเดือน เจอฝนตก น้ำเข้า  หลอดขาด     พังๆๆๆๆ

ผมเจอมากับตัวครับ  ราคาคู่ละ 900     รถคนรู้จักก็ก็เจอเหมือนกันราคา หลักร้อยถึงพันต้นๆ เนี่ยละครับ   น้ำเข้า

มันเป็นรุ่นกันน้ำออกเข้าครับ เข้าแล้วห้ามออก

ถ้าคิดจะติด  เดย์ไลท์แนะนำเอาแบบดีๆ ไปเลยครับ

ผมติดอันใหมม่ มาแล้วครับ  คู่ละ 2,500 รับประกัน 1 ปีเต็มๆ

หากเป็นพวกหลักร้อย พันต้น ไม่มีรับประกันครับ

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 13:40:43 »
เมื่อเช้าเพิ่งเห็นคนเปิดนะ BMป้ายแดง ผมขับข้างๆยังสงสัยอยู่ว่า daylight มันมีประโยชน์อะไร เพราะผมไม่เคยมีรถที่มีไฟแบบนี้ ส่วนตัวยังคิดว่ามันตลกดีนะ เหมือนพวกหัดขับที่ลืมปิดไฟหน้าเลย

ออฟไลน์ pite

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 14:05:46 »
เมื่อเช้าเพิ่งเห็นคนเปิดนะ BMป้ายแดง ผมขับข้างๆยังสงสัยอยู่ว่า daylight มันมีประโยชน์อะไร เพราะผมไม่เคยมีรถที่มีไฟแบบนี้ ส่วนตัวยังคิดว่ามันตลกดีนะ เหมือนพวกหัดขับที่ลืมปิดไฟหน้าเลย

ไว้เปิดตอนกลางวันครับ หลักการเดียวกับ ขับมอเตอไซด์ เปิดไฟหน้าตอนกลางวันครับ แต่กลางคืนต้องปิดนะ เพราะแสงจะไปแยงตาคนอื่น
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html

Tor_AAS

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 14:21:09 »

หลักการก็เหมือนไฟเบรคดวงที่ 3 หล่ะครับ ทำให้คนอื่นที่อยู่บนถนนสังเกตุได้ง่าย บางคนอาจจะว่าตลกแต่ความปลอดภัยกับประโยชน์มีแน่ครับ

PKS8

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 14:41:25 »

ถ้าขับ ตวจ บ่อยๆจะรู้ครับว่า Daylight มีประโยชน์มากๆครับ หรือ แค่บนทางด่วนก็เห็นผลครับ

ของผมไม่มีไฟ Daylight แต่เลือกโหมด Daylight แล้วเปิดไฟหน้าแทนครับ ผมเปิดทุกครั้งที่ขึ้นทางด่วน หรือ ขับทางตจว

ปกติผมขับค่อนข้างเร็ว เวลาปิดไฟวิ่งกลางวัน คนขับช้าข้างหน้าจะไม่ค่อยหลบให้ อยากแซงก็แซงซ้าย หรือ เวลารถเลี้ยวออกมาบนถนนใหญ่จะไม่ค่อยสนใจ อยากเลี้ยว เลี้ยวเลย

แต่หลังจากที่ผมได้ลองเปิดไฟหน้า ตอนกลางวันขับ รู้สึกชัดเจนครับ วิ่งมาเร็ว คันหน้าเห้นไฟ ก็หลบให้แต่ไกล หรือ พวกที่จะแซงขวา ถ้าเห็นเราเปิดไฟ วิ่งมา ก็จะมีมารยาทไม่แซงออกมาครับ

ผมไม่แปลกใจเลยทำไม ตปท เค้าเปิดไฟหน้าวิ่งตลอด หรือ แม้แต่เพื่อนผมที่เป็นพวกยุโรป ก็เปิดไฟหน้าตลอดครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 15:44:46 »

ถ้าขับ ตวจ บ่อยๆจะรู้ครับว่า Daylight มีประโยชน์มากๆครับ หรือ แค่บนทางด่วนก็เห็นผลครับ

ของผมไม่มีไฟ Daylight แต่เลือกโหมด Daylight แล้วเปิดไฟหน้าแทนครับ ผมเปิดทุกครั้งที่ขึ้นทางด่วน หรือ ขับทางตจว

ปกติผมขับค่อนข้างเร็ว เวลาปิดไฟวิ่งกลางวัน คนขับช้าข้างหน้าจะไม่ค่อยหลบให้ อยากแซงก็แซงซ้าย หรือ เวลารถเลี้ยวออกมาบนถนนใหญ่จะไม่ค่อยสนใจ อยากเลี้ยว เลี้ยวเลย

แต่หลังจากที่ผมได้ลองเปิดไฟหน้า ตอนกลางวันขับ รู้สึกชัดเจนครับ วิ่งมาเร็ว คันหน้าเห้นไฟ ก็หลบให้แต่ไกล หรือ พวกที่จะแซงขวา ถ้าเห็นเราเปิดไฟ วิ่งมา ก็จะมีมารยาทไม่แซงออกมาครับ

ผมไม่แปลกใจเลยทำไม ตปท เค้าเปิดไฟหน้าวิ่งตลอด หรือ แม้แต่เพื่อนผมที่เป็นพวกยุโรป ก็เปิดไฟหน้าตลอดครับ
เห้นด้วยครับ คันหน้า(ที่นิสัยดี)จะหลบให้ตลอดถ้าเรามาเร็วกว่าบนทางด่วนครับ แต่ก็จะมีพวกสันดรที่ชอบขวางทางชาวบ้านกลายเปนยิ่งขวางยิ่งไม่ให้ทางเข้าไปใหญ่ ;D

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 16:01:42 »
ตอบ จขกท ครับ ถ้าติดตั้งมาจากโรงงาน ไม่ผิดครับ
แต่ถ้าไม่ได้ติดตั้งมาจากโรงงาน ผิดครับ

เคยมีคนเอามาลงที่ กระทู้ในนี้เหมือนกันครับ แต่ผมจำ
ลิ้งค์ไม่ได้ละครับ ใครรู้ช่วยแปะลิ้งค์ ให้ จขกท อ่านทีครับ  ;D

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 21:02:46 »

เห็นด้วยเลยครับ ขับบนทางด่วน หรือ มอเตอร์เวย์ เห็นผลชัดมากๆๆ ตั้งแต่ใช้ DL หรือ เปิดไฟหน้า ผมยังไม่เคยลิฟไฟหน้าใส่ใครเลยครับ ซึ่งมันอาจเป้นมารยาทที่ไม่ดี แต่บางทีก็ต้องทำเพื่อความปลอดภัยของเราและเพื่อนร่วมทางครับ 

ออฟไลน์ kengmania

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 00:50:14 »
แล้วพวกเปิดไฟตัดหมอก เวลาไม่มีหมอก
เมื่อไหร่จะโดนตำรวจจับเสียที

หลายคันที่ตอนนี้เปิดไฟตัดหมอกแทนไฟหน้าไปแล้ว  >:(

นั่นสิครับ ไม่รู้จะเปิดไฟตัดหอก หาหมอกอะไร ไม่เข้าใจจริงๆ
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ popteen

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 05:29:38 »
ต่างประเทศจะติดตลอดเวลาเลยนะครับ พวกติดจากโรงงานไม่มีปุ่มเปิดปิด ผมว่ามันทำให้มองเห็นง่ายดีนะครับ