ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องไฟหน้าครับ อยากเปลี่ยนแต่งง  (อ่าน 2703 ครั้ง)

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
เรื่องไฟหน้าเป็นเรื่องปวดกบาลมาก อยากเปลี่ยนเป็นแบบสวยๆแต่ไม่อยากแยงตาชาวบ้าน พอเข้าไปตามเวปแต่ละร้านขอบอกว่ามันมีหลายแบบ เยอะมากๆๆอยากได้มีสคูปเกี่ยวกับเรื่องไฟหน้าเลย หรือ แนะนำหน่อยครับอยากได้สวยและสว่างกว่าหลอดธรรมดาอะครับที่ชอบอยากได้มีวงแหวน(แต่ไม่รู้เรียกอะไรหะหะ)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องไฟหน้าครับ อยากเปลี่ยนแต่งง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 22:28:25 »
อยากได้วงแหวน ไม่แยงตา

ก็ติดแบบ Bi-Xenon Projector ไปอ่ะครับ พวกนี้  Cut off คมมาก ไม่ฟุ้งเลย เห็นชัดๆไปเลยว่ามันส่องสูงถึงไหน (ไม่ใช่ติดแต่ Xenon เข้าไปแทนหลอดเดิมนะครับ)

แต่ไอ่การไม่ฟุ้งก็สร้างปัญหา เพราะมันเหมือนแบ่งโซนมืดกับสว่างไปเลย  (คือบนพื้นมันก็สว่างขึ้นมากอ่ะนะครับ) แต่ไอ่โซนมืดๆ ด้านบนเนี่ย ขับไปนานๆมันทำให้ตาล้าได้ครับ

ซึ่งจะสวยขึ้น ได้วงแหวน แถมสว่างขึ้นด้วย ยกเว้นเรื่อง Cut off แหละครับ เวลาขับตามคันหน้า แถวๆกันชนลงมามันสว่างจ้า เหนือกันชนมืดตึ้ดตื๋อ ปวดตาเหมือนกันครับ ถ้าไฟถนนไม่มี

ราคาก็ไม่แรงครับ เดี๋ยวนี้แข่งกันขาย ผมติดมา 4900 เอง พร้อมไฟหรี่  แต่บัลลาสก็จะเป็นของจีน แต่ถ้าร้านบอกให้อัพเกรด อย่าไปอัพครับ ไร้สาระ  ยังไงเขาก็เคลมให้เราฟรี  มันขาดก็เปลี่ยน  พอหมดประกันหนึ่งปี ค่อยซื้อบัลลาสใหม่ จะได้ต่อประกันอีกปี 
อย่าไปเปลี่ยนแต่แรกครับ ได้ประกันแค่ปีเดียวเหมือนกัน แล้วมันก็พังง่ายพอๆกัน แล้วแต่ดวง ผมเปลี่ยนไป สองอัน อันปัจจุบันของอีกคันอยู่มาปีกว่าแล้วยังไม่มีปัญหาเลย

แต่ถ้าอยากได้บัลลาสต์ดีๆก็ของ Panasonic อ่ะครับ ครอบเข้ากับด้านหลังโคมพอดีเลย ไม่เกะกะ 15000 *-*

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องไฟหน้าครับ อยากเปลี่ยนแต่งง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 11:37:24 »
ไฟวงแหวนก็ angel eye ไงครับบุกเบิกโดย BMW ถ้าแบบที่ไปติดเองจะใช้ CCFL ที่มันสว่างกว่าของโคมใน BMW ผมว่าเลือก CCFL แบบที่มีพลาสติกครอบอีกทีจะดูดีกว่า CCFL เปลือยเลยเพราะมันจะดูคล้ายเอาหลอดนีออนแบบวงมาใส่หน้ารถมันดูแปลกๆ  :P

ถ้าไม่อยากให้แยงตาคันอื่นก็ต้องเลือกที่หลอดมีค่าKไม่เกิน6000เพราะจะสว่างกำลังดีและไม่มีปัญหาไฟไม่ชัดเวลาฝนตก เลนส์โปรเจกเตอร์ที่จะเอามาใช้กับหลอดซีนอนนั้นก็มีให้เลือกหลายแบบ หลักๆเลยคือซื้อโคมใหม่แบบที่มีเลนส์มาให้เลยหรือว่าจะเอาโคมรีเฟล็กเตอรเดิมไปใส่เลนส์ ซื้อโคมใหม่ก็จะมีแยกแบบเป็นโคมจากโรงงานเลยอบบในเฟียสต้าและมาสด้า2ซึ่งจะมีเพิ่มจากของเดิมเพียงแค่เลนส์เท่านั้นเอง ไม่มีไฟวงแหวนแบบที่คุณชอบด้วย โคมอีกแบบคือโคมจากไต้หวัน โคมพวกนี้จะมีลูกเล่นเยอะกว่าโคมจากโรงงานมากเช่นแถบDaylight LED หรือ แถบLEDแบบเส้นในตัวอะไรพวกนี้ซึ่งถือว่าสวยงามกว่ากันเยอะ แต่ต้องระวังเรื่องคุณภาพให้ดีเพราะพวกนี้สวยจริงวัสดุใกล้เคียงของจากโรงงานแต่ว่าหากดูด้านหลังจะพบว่าไม่มีแผ่นยางกันน้ำปิดมาให้ เปิดให้เราเห็นสายไฟระโยงระยางเลยชวนให้น่าเขกหัวผู้หลิตเสีนี่กระไร ทำโคมออกมาดีแล้วแต่แค่เก็บด้านหลังออกแบบยางกันชื้นให้ดีๆทำไมไม่ทำฟะ? ตรูยอมจ่ายเพิ่มอีก5000สำหรับส่วนนี้นะเฟ้ย  >:(

หากว่าจะเอาโคมรีเฟล็กเตอร์เดิมไปติดเลนส์โปรเจกเตอร์นั้นก็เป็นทางเลือกที่ดีเพราะว่าจะถูกกว่าสั่งโคมใหม่จากโรงงานและสามารถเลือกได้ว่าจะเอาเลนส์ที่มี cut off (ส่วนบังเลนส์ไม่ให้แสงแยงตารถสวน)คมแค่ไหนคุณภาพแค่ไหนเลือกได้เลย อีกทั้งยังมีสีสันสวยงามแบบดวงตาหุ่นยนต์ทรานส์ฟอร์มเมอร์เลยเชียว(แต่ตำรวจจ้องจะจับสีสันแล้วนะตอนนี้) แน่นอนว่ามีไฟวงแหวนถูกใจจอร์จแน่ๆ ซึ่งร้านที่รับติดตั้งก็ต้องเลือกแห่งที่มีประวัติการทำงานดีมีอุปกรณ์ทำงานพร้อมด้วย เช่นตู้อบโคมกับอุปกรณ์วัดความสูงของเลนส์หลังติดตั้งนี่ก็สำคัญ ลองค้นๆดูแล้วเลือกครับ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 12:35:56 »
ขอบคุณมากเลยครับ เพราะรถที่จองมันแค่ โคม แบบ รีเฟคเตอร์ แล้วใส่ หลอด ฮาโลเจน แค่นั้นเองครับ อย่างที่บอก มาจากสองท่านด้านบนรือ เอาโคมไปแต่งเพิ่ม ซื้อโคมไต้หวัน หรือ เบิกศูนย์สเปคโรงงาน

แต่ละตัว ราคาคงต่างกัน ไล่ไปตาม เบิกศูนย์ ( อันนี้เกือบแสน )> ทำโคมเอง ( ผมดูไว้ 300000 ) > ซื้อไต้หวัน ( อันนี้ไม่เคยเช็ค )

ปัญหาคือ ใช้ไปแล้ว แบบ ทำโคมเองเนี่ย มันจะเสียง่ายไหมครับ และค่าซ่อมบำรุงพวกนี้ แพงไหม และเวลาเสียควรกลับไปร้านเดิมใช่หรือปล่าวครับ