ผู้เขียน หัวข้อ: รถมีปัญหาวิ่งไม่ถึงพันโลคืนได้ไหมครับ  (อ่าน 10895 ครั้ง)

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
 น้องสาวผมซื้อ ฟอร์ด เฟียสต้ามา ยังไม่ได้ป้ายแดงแท้เลยครับ

วิ่งได้สามวัน ดับ วันที่สองที่ได้รถมา รถวิ่งเองอยู่ดีๆ คันเร่งเร่งเอง

วันที่สามดับไปดื้อๆกลางถนน น้องผมจ่ายเงินสดซื้อ ตอนนี้ส่งรถเข้าศูนย์มาสามวันแล้วยังไม่ได้คำตอบ

น้องผมเป็นผู้หญิงด้วยผมกลัวว่านี่รถใหม่คันนี้มีปัญหาขนาดนี้นานไปจะมีปัญหาอีกไหมเกิดไปดับตอนกลางคืนจะทำยังไง

มันอันตราย เราควรทำยังไงดีอะครับขอเปลี่ยนคันใหม่หรือคืนได้หรือไม่ครับ หมดความมั่นใจ กลัวว่าถ้าซ่อมแล้ว

จะไม่กล้าเอามาใช้ได้เต็มที่ครับ รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยนะครับว่าเราควรจะทำอะไรได้บ้าง

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
Re: รถมีปัญหาวิ่งไม่ถึงพันโลคืนได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 12:37:32 »
ถ้าจะให้คุณจิมมี่ช่วย คงต้องบอกรายละเอียดต่างๆให้มากกว่านี้ครับ

ตามรายละเอียดข้างลางนี้ครับ แจ้งข้อมูลให้ละเอียดถ้าต้องการความช่วยเหลือจริงๆ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,7608.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2012, 12:39:20 โดย Lookmoo+ »

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

Re: รถมีปัญหาวิ่งไม่ถึงพันโลคืนได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 12:38:56 »
ผมก็เคยเจอครับรถใหม่ ขับได้เดือนก่าๆ คันเร่งค้างตอนเหยียบสุด จอดไฟแดงเครื่องก็กระตุกๆแล้วก็ดับ  ไปเช็คหลายรอบมาก บอกไม่เป็นไร  

แล้วก็ชนจนได้ครับเพราะคันเร่งค้างนี้แหละ   เอาเป็นว่าชนฟุตบาทแล้วเหาะไปชนกำแพงอีกที่เลยแหละครับ

สุดท้ายศูนย์เปลี่ยนไห้แค่ปีกผีเสื้อ กับ ตั้งค่าอะไรของเค้าก็ไม่รู้.

เค้าไม่เปลี่ยนรถไห้ง่ายๆหลอกครับ อย่างมากก็แค่อะไหร่

ออฟไลน์ DummyNose

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 12:47:11 »
ผมก็เคยเจอครับรถใหม่ ขับได้เดือนก่าๆ คันเร่งค้างตอนเหยียบสุด จอดไฟแดงเครื่องก็กระตุกๆแล้วก็ดับ  ไปเช็คหลายรอบมาก บอกไม่เป็นไร  

แล้วก็ชนจนได้ครับเพราะคันเร่งค้างนี้แหละ   เอาเป็นว่าชนฟุตบาทแล้วเหาะไปชนกำแพงอีกที่เลยแหละครับ

สุดท้ายศูนย์เปลี่ยนไห้แค่ปีกผีเสื้อ กับ ตั้งค่าอะไรของเค้าก็ไม่รู้.

เค้าไม่เปลี่ยนรถไห้ง่ายๆหลอกครับ อย่างมากก็แค่อะไหร่

โห... เคสนี้นี่อาจจะถึงแก่ชีวิตได้เลยนะครับนี่ น่ากลัวมากๆ
ขอทราบรุ่นและยี่ห้อส่งทาง PM จะได้มั้ยครับ
กําลังหาซื้อรถใหม่ ไม่อยากนําพาชีวิตเข้าไปเสี่ยง
การแก้ไขปัญหาของศูนย์ก็แย่มาก
ไม่ห่วงใยในความปลอดภัยของลูกค้ากันเลยหรือยังไง  :'(

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 12:57:29 »
ผมลืมบอกไปอีกปัญหาคือ เครื่องร้อนมากๆครับ วิ่งแค่ยังไม่ถึงกิโล

ตอนนี้ผมก็รอจนกว่าจะได้คำตอบจากศูนย์ก่อนครับว่าเกิดอะไรขึ้น

แต่ผมมีความรู้สึกนอยๆ ตอนที่ผมไปลองเทสกับน้องสาว ผมว่ามันเป็นรถที่ขับดีมากเลยแหละครับ

แต่ดวงเราอาจจะไม่ดีได้คันที่มีปัญหาพอดี

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 13:20:44 »
อ่านกฎของเว็บบอร์ดก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Teerawong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 13:23:44 »
ฟอร์ด เฟียสต้า ตัวไหนหรอครับ 1.4 1.5 1.6 ผมกำลังซื้อพอดี จะได้ระวังๆไว้

ออฟไลน์ suarez_7

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 13:33:16 »
อย่างดีก็ซ่อมให้เปลี่ยนอาหลั่ย แต่เปลี่ยนคันเลยคงไม่มีทางครับ ขนาดทุบรถประทวงยังไม่ได้เลย

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 13:40:42 »
เฟียสต้าที่คันเร่งค้างส่วนมากผมเห็นเป็นเพราะพรมที่เอาไปใส่เพิ่มนะครับ ถ้าซ้อน 2 ชั้นกับแผ่นยางลองเอาออกดูส่วนมากจะหาย

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 14:30:40 »
มันคือ ฟอร์ด ไงครับผม

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 14:31:56 »
ผมลืมบอกไปอีกปัญหาคือ เครื่องร้อนมากๆครับ วิ่งแค่ยังไม่ถึงกิโล

ตอนนี้ผมก็รอจนกว่าจะได้คำตอบจากศูนย์ก่อนครับว่าเกิดอะไรขึ้น

แต่ผมมีความรู้สึกนอยๆ ตอนที่ผมไปลองเทสกับน้องสาว ผมว่ามันเป็นรถที่ขับดีมากเลยแหละครับ

แต่ดวงเราอาจจะไม่ดีได้คันที่มีปัญหาพอดี

ใช่คับดวงซวยจริงๆ ตอนนี้ของผม9665กิโลแล้วยังไม่เคยต้องเข้าศูย์เลยคับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 14:56:01 »
อย่าเอาเรื่องดวงมาปลอบใจดีกว่าครับ เป็นเรื่องปัญหาของผลิตภัณฑ์และคุณภาพของสินค้ามากกว่า ลองเข้าคลับดูแล้วจะรู้ว่าฟอร์ดมี % ของปัญหาสูงกว่าเจ้าอื่นมากอีกทั้งเรื่องการแก้ไขเพื่อให้จบปัญหาและสร้างความพึงพอใจกับลูกค้ายังน้อยอีก ผมสนใจรุ่นไหนก็เข้าคลับของรุ่นนั้นๆพบว่าวีออสมีผู้แจ้งปัญหาน้อยมากและแก้จบ ส่วนเฟียสต้าเท่าที่อ่านมา...............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2012, 16:38:15 โดย NINENOI »
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 15:33:50 »
ขนาดรถของคุณ    Satanic za' มีปัญหามากกว่า30รายการฟอร์ดยังไม่ให้คันใหม่เลยครับ  กรณีของจขกท.ได้เต็มที่ที่สุดก็น่าจะเปลี่ยนอะไหล่ให้ฟรี หรือซ่อมให้ฟรีจนกว่าปัญหาดังกล่าวจะหมดไปหน่ะครับ
Test ..

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 15:47:53 »
อ่านกฎของเว็บบอร์ดก่อนดีกว่าครับ

ขอโทษละกันครับที่ไม่ได้อ่านกฏให้ระเอียด

ผมใจร้อนไปหน่อย เพราะผมเข้าศูนย์ตั้งแต่วันพุธที่แล้วแล้วครับ

แล้วก็ยังหาข้อสรุปไม่ได้

ผมเลยมาปรึกษาในนี้เพื่อใครจะเคยเจอแบบผม แล้วสามารถเปลี่ยนคัน หรือ คืนได้เท่านี้เองครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 15:55:07 »

ใช่คับดวงซวยจริงๆ ตอนนี้ของผม9665กิโลแล้วยังไม่เคยต้องเข้าศูย์เลยคับ

สงสัยการผลิตรถของ ford มันใช้ code random แน่เลย  random ว่าใครจะได้รถเฮงซวยไปขับ 5555+

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 16:19:57 »
รถคุณภาพโดยคนไทย ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 16:48:24 »
ไม่ถึงพันโล มีโอกาศเปลี่ยนคันใหม่ครับ มี Ranger ที่ defect ได้เปลี่ยนคันด้วย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 17:10:28 »
เล่ารายละเอียดแบบเป็นขั้นตอนเลยครับ รถรุ่นไหน ซื้อวันไหน ปัญหาเป็นข้อๆ วันเวลา

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 18:14:25 »
จขกท. แสดงรายละเอียดแบบชัดเจนหน่อย เล่ามาเลยครับ
ซื้อรถที่ไหน รุ่นอะไร มีอาการอะไรบ้าง เริ่มเป็นประมาณวันไหน
แล้วแก้ไขเบื้องต้นกับศูนย์แล้วเป็นไง หลังจากเข้าศูนย์แล้วเป็นไงบ้าง
อาการยังเป็นแบบเดิมไหม ผมว่าเล่ามาให้ชัด ๆ เลยดีกว่าครับ
มาแบบอารมล้วน ๆ มันจะคุยกันไม่รู้เรื่องแล้วใครจะช่วยแก้ไขให้ได้ล่ะ ? :-\
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 18:39:12 »
สงสัย..

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 19:15:03 »
ตามสโลแกนเลยครับ ขับสนุกซ่อมมันส์ไปกับฟอร์ดเฟียสต้า

ออฟไลน์ DummyNose

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 20:04:00 »
คันเร่งค้างนี่เป็นอะไรที่อันตรายมากครับ
ผมอยากให้ทางศูนย์ตรวจสอบให้พบสาเหตูเสียก่อน ถึงจะนํารถออกไปใช้งาน
ถ้ายังไม่พบต้นเหตุ อย่านํารถไปใช้เลยครับ
เพราะไม่เพียงแต่จะอันตรายต่อเจ้าของรถและผู้โดยสารแล้ว
ยังอันตรายต่อผู้ร่วมทาง คนเดินเท้า (โดยเฉพาะเด็กและคนชรา)
คือไม่อยากให้เกิดเรื่องร้ายแรงขึ้นเลย
เราควรล้อมคอกก่อนที่วัวจะหายครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 21:40:14 »
ผมจะต้องเรียบเรียงคำพูดยังไงอะครับ บางท่านก็ให้ผมเล่าเต็มที บาง บางท่านก็บอกให้ผมไปอ่านกฏ

คือผมไม่อยากจะมีปัญหาใดๆกับบอร์ดแห่งนี้ ผมยังหาข้อมูลรถ และชอบบอร์ดแห่งนี้มากๆ

ผมมาแค่ถามข้อมูลว่าพอจะเปลี่ยนได้ไหม กับยี่ห้อของฟอร์ด หรือไม่ก็ขอตังคืนได้ไหม

เพราะตอนนี้ผมยังไม่ได้รับคำตอบจากศูนย์ว่ารถของน้องสาวผมเกิดจากปัญหาอะไร

ผมแค่รู็สึกไม่อยากให้น้องสาวใช้คันนี้ต่อไปเพราะกลัวว่ามันจะอันตรายเท่านี้เองแหละครับ

เลยมาถามที่แห่งนี้ครับ และก็ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 21:55:08 »
ผมเข้าใจพี่นะคับ ที่พี่ๆด้านบนเค้าบอกคือถ้าเกิดเคสแบบนี้

ให้บอกรายละเอียดทั้งหมด ทั้งวันที่ออก วันที่เข้าศูนย์

ศูนย์ชื่ออะไร ทำนองนี้อะคับ หรืออาจจะ pm ไปบอกพี่จิมมี่ก่อนคับ

ผมว่ามันอันตรายและถ้าเป็นผมก็คงไม่ยอมเหมือนกัน

อย่างที่ผมบอกข้างบนถ้าต้องการจะให้พี่จิมมี่ช่วยเหลือ

ต้องบอกข้อมูลต่างๆให้ครบคับ ไม่งั้นพี่เค้าจะถือเปนกระทู้บ่นหนะคับ

ถ้าต้องการหาแนวทางที่ดีที่สุด(หากรอบนี้ศูนย์ยังไม่มีอะไรชัดเจน)

ติดต่อพี่จิมมี่เลยคับ เอาใจช่วยคับ

ออฟไลน์ romeo2011

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 22:16:03 »
อย่าเอาเรื่องดวงมาปลอบใจดีกว่าครับ เป็นเรื่องปัญหาของผลิตภัณฑ์และคุณภาพของสินค้ามากกว่า ลองเข้าคลับดูแล้วจะรู้ว่าฟอร์ดมี % ของปัญหาสูงกว่าเจ้าอื่นมากอีกทั้งเรื่องการแก้ไขเพื่อให้จบปัญหาและสร้างความพึงพอใจกับลูกค้ายังน้อยอีก ผมสนใจรุ่นไหนก็เข้าคลับของรุ่นนั้นๆพบว่าวีออสมีผู้แจ้งปัญหาน้อยมากและแก้จบ ส่วนเฟียสต้าเท่าที่อ่านมา...............

มีคิดออกมาเปรียบเทียบกับรถแต่ละยี่ห่อเปล่าครับ ที่เป็นทางการว่ายี่ห่อไหนเสียมากกว่ากัน ผมอยากได้ข้อมูลในการตัดสินใจ

ออฟไลน์ romeo2011

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 22:18:49 »
ตามสโลแกนเลยครับ ขับสนุกซ่อมมันส์ไปกับฟอร์ดเฟียสต้า

รถอะไรครับที่ไม่มีปัญหาในการซ่อม หรือซ้อมน้อย ช่วยแนะนำหน่อยครับ กำลังตัดสินใจอยู่หลายยี่ห้อครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 22:31:26 »
เดี๋ยวผมจะพยายามแก้ไขปัญหาด้วยตัวเองก่อนครับถ้าไม่ไหวจริงๆ ค่อยว่ากันอีกทีครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 22:47:17 »
เป็นกำลังใจให้ครับ แต่ผมว่าเรื่องเปลี่ยนรถเป็นไปได้ยากมากครับ เพราะมีสมาชิกของเรา ปัญหาสะบรึมมาก ก็ไล่ซ่อมเอา *-*

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 23:29:33 »
เรียน คุณ pheet ครับ

ที่เพื่อนๆบอกว่าให้เข้าไปอ่านกฏก่อน เพราะในกฎมีระบุอยู่ครับ ว่าถ้าต้องการให้พี่จิมมี่ หรือพี่ๆเพื่อนๆที่นี่ช่วย จะต้องบอก ซื้อรถที่ไหน รุ่นอะไร มีอาการอะไรบ้าง เริ่มเป็นประมาณวันไหนแล้วแก้ไขเบื้องต้นกับศูนย์แล้วเป็นไง หลังจากเข้าศูนย์แล้วเป็นไงบ้าง อาการยังเป็นแบบเดิมไหม  หรือจะให้พูดง่ายๆก็คือ บอกรายละเอียดให้มากที่สุดเท่าที่จะบอกได้ครับ

ทาง admin จะได้มีข้อมูลที่ชัดเจนเพื่อที่จะช่วยเหลือต่อไปน่ะครับ

ส่วนปัญหาน่ะ รถผมเองล่ะครับ ที่มีปัญหา 20 กว่าเคส ไล่แก้กันจนเซ็ง ล่าสุดนี้ก็ดีขึ้นแล้ว และหวังว่าจะไม่มีอะไรมากวนใจอี่ก (ทางฟอร์ดได้ช่วยเหลือนอกเหนือจากการซ่อมด้วย แต่ผมขอไม่บอกแล้วกันครับ ว่าเค้าให้อะไรบ้าง เพราะผมตกลงกับทางฟอร์ดเอาไว้)

สู้ๆนะครับ มีอะไรอยากให้ช่วย ปรึกษาได้ครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 09:23:56 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ  ตอนนี้กำลังรอคำตอบจากศูนย์อยู่ครับ เข้ามาดูหลายความคิดเห็นก็ช่วยได้เยอะเลยครับ

อย่างน้อยก็ใจชื้นหน่อยว่าศูนย์จะต้องรับผิดชอบบ้างครับ