ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องโช๊ค  (อ่าน 4031 ครั้ง)

ออฟไลน์ SauceNR

• Jr. Member
  • **
ปรึกษาเรื่องโช๊ค
« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 17:04:53 »
คือผมใช้ยาริส  เปลี่ยนสปริงโหลดของ tein s-tech สีเขียว ส่วนโช้คเป็น trd ครับ แข็งมากครับ ขับทางไกลเรียกว่าปวดก้นเลยทีเดียว ในเมืองก้กระเด้งกะดอนมากเลย. ทีนี้ร้านแถวบ้านผมเอาไปให้เค้าดูเค้าบอกว่าโช้ค trd มันเอาไว้ลงสนามมันเลยแข็ง. เค้าแนะนำ คายาบ้า เอสอาร์ เช็คไปเช้คมาก้เกินงบอีก เค้าเลยแนะนำ tokico ผมไม่เคยได้ยินเลย เพื่อนๆพอรุ้จักปะครับ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: ปรึกษาเรื่องโช๊ค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 17:21:13 »
TRD ลงสนามนี้มันถือว่าอ่อนนะครับโช๊คสตรัทถ้าไม่หนืดจริงๆมือสาดโค้งยังว่าย้วยเลย TOKICO ถ้าจำไม่ผิดมันคือโช๊คเดิมจากโรงงานของโตโยต้าเลย Kayaba SR ก็เป็นประเภทโช๊คที่มีความหนืดสูงกว่าโช๊คเดิมจากโรงงานใส่ไปก็มีปัญหาปวดหลังเหมือน TRD อีก ถ้า TRD แข็งไปเอาของเก่ามาใส่จะเหมาะสมกว่านะ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2012, 17:25:41 โดย 2k »
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 17:24:15 »
ถ้าผมสอยtokico มาแทน่ที่ trd จะเหมาะสมไหมครับ อยากได้ออกนุ่ม และเกาะครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 17:29:16 »
tokico ต้องดูครับว่ามันเป็นรุ่นไหน แม้จะเป็น OEM ให้โตโยต้ามันก็มีรุ่นที่เอาไว้สำหรับให้หนืดกว่าโช๊คเดิมๆเหมือนกันนะ แต่พิจารณาจากที่เล่ามาแล้ว tokico ที่แข็งน้อยกว่า TRD ไม่กระเทือนเท่ามันก็คือโช๊คยาริสเดิมๆเลยน่ะสิ  :P  เรื่องแต่งรถเกี่ยวกับโช๊คนี่ต้องทำใจครับว่าการเกาะถนนดีขึ้นย่อมมากับความสบายที่น้อยลง ความหนืดที่มากขึ้นแกนโช๊คที่ใหญ่ขึ้นย่อมส่งความกระด้างกระเทือนมากกว่าของเดิมๆที่เน้นความเป็นกลางอยู่แล้ว  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออนไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 20:57:08 »
ถ้ารักจะแต่งรถต้องลืมคำว่า ขับ สบาย ครับ มันอาจทำได้แต่ไม่ง่ายนัก ค่อยๆปรับไปเรื่อยๆนะครับบ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 23:04:38 »
ถ้ารักจะแต่งรถต้องลืมคำว่า ขับ สบาย ครับ มันอาจทำได้แต่ไม่ง่ายนัก ค่อยๆปรับไปเรื่อยๆนะครับบ

ส่วนตัวผมพอทนได้คับแต่เวลาท่ีมีญาติ ผู้ใหญ่ ข้ึนที ผมน่ีแบบเกรงใจมาก

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 01:50:38 »
รถเดิมๆ ยางเดิม ลงลูกระนาดแบบเบาๆ
เบาะด้านหลังยังรู้สึก "จุก"
ถ้ากินข้าวมาอิ่มๆ แล้วนั่งหลังขอบายเลยนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2012, 01:57:25 โดย redsun »