ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า Toyota ไม่ทำ taxi และรถประจำตำแหน่งแล้ว....  (อ่าน 6263 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
ยอดขายจะกระฉูเป็นเบอร์ 1 ของไทยอยู่รึเปล่าครับ ???

เริ่มจากผมไปรับแฟนที่ทำงาน เห็นรถประจำตำแหน่งตั้งแต่ระดับเซลล์ ไปจนถึง ผู้บริหารมีแต่ Toyota แค่ที่นี่ก็หลายร้อยคันแล้ว แล้วรถประจำตำแหน่งพี่ข้างบ้านที่เป็นข้าราชการก็ altis ถัดไปก็อีกกระทรวงเป็น camry ตัวใหม่ ถามๆมาก็ Toyota ทั้งนั้น เลยคิดเล่นๆว่า รถToyota ขายเป็น fleet เพื่อใช้ในงานนี่เยอะมากๆเลยนะครับเนี่ย ถ้าตัดรถที่เป็น taxi. รถประจำตำแหน่งทั้งเอกชนและราชการออกไป ยอดขายจะยังเหมือนเดิมรึเปล่าเนี่ยครับ (แค่สงสัยนะครับ)
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
Re: ถ้า Toyota ไม่ทำ taxi และรถประจำตำแหน่งแล้ว....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 20:52:59 »
ก็คงเป็น แต่คงไม่ทิ้งอันดับ2 ถึงขนาดนี้ ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: ถ้า Toyota ไม่ทำ taxi และรถประจำตำแหน่งแล้ว....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 21:11:26 »
ถ้าไม่ทำแล้ว ผู้ใช้ทั่วไปคงรู้สึกดีครับ
แบบว่า ไม่โหล(หรือโหลน้อยลง)แล้วก็ไม่โดนว่า ว่าเหมือน Taxi ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 21:42:24 »
อัน 1 เหมือนเดิมครับ

แต่ช่องว่าง จะไม่ห่างกันขนาดนี้

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 21:49:43 »
เพราะเขาไว้ใจถึงในความทนทาน ซ่อมง่าย ทำให้เลือกใช้ ถึงไม่ทำ ก็จะเป็นอันดับหนึ่งอยู่ดี

ออฟไลน์ Kungsadal

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 22:22:42 »
คงลดลงแต่ก็ลดลงในระดับหนึ่ง ไม่ถึงกับมากมาย เพราะแค่ชื่อก็ขายได้แล้ว
ที่สำคัญผมไม่แนะนำให้คนรอบข้างซื้อ Altis ก็เพราะเหมือนขับ Taxi นี่แหละคับ  ;D ;D

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 22:23:14 »
ไม่เอาอัลติสมาทำแท็กซี่! แต่จะเจอวีโก้ทำสองแถว (หนีเสือกปะไอ้เข้ คิคิ) ;D

ออฟไลน์ Pisces

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 22:29:18 »
คิดว่ายังไงก็ที่ 1 ครับ แต่อาจไม่ห่างขนาดนี้.  อาจได้ตลาดเพิ่มจากคนที่ตอนนี้ไม่ยอมใช้เพราะเหตุผลว่าเป็นแท็กซี่ครับ. แม้แต่ในญี่ปุ่นก็มากเป็นที่ 1 ต่อให้ไม่นับแท็กซี่ครับ

ออฟไลน์ settavut

• Full Member
  • First
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 23:20:28 »
ผมเองก็ยอมเลือกรถ taxi (altis mc 2010) แทนที่จะเอา FD ที่ชอบ

เนื่องจาก ทน ถึก ถูก (cng จากโรงงาน) ไม่จุกจิ๊ก
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 23:41:45 »
พี่โต taxi altis, vip camry, รถขนผัก vigo, รถบ้านๆ vios, รถตู้ commuter, และเพื่อนฟ้องโตโยต้าอีกมากมาย

หากจะยอดขายแค่ altis และ camry ตกลงไป ยังไงก็มีตัวอื่นเป็นพื้นอยู่ดี ยากที่จะหลุดแชมป์ครับ

ปล. เมื่อไหร่พี่โตจะเลิกนิสัยกั๊กและความเก่งกาจในการปรับราคาขึ้น เห็นแล้วเซงเป็ด ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 08:50:48 »
สัดส่วนยอดขายที่โตโยต้าขายได้มากที่สุดในไทยคือกระบะวีโก้ กับเก๋งวีออส
ดังนั้นตัด Altis, Camry ไปก็ไม่กระทบเท่าไหร่  อีกอย่าง Altis ก็ขายดีเฉพาะ 1.6 ส่วนรุ่นอื่นยี่ห้ออื่นขายดีกว่า

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 11:48:52 »
ตำรวจ ขี่ accord ก็มีนะครับผม

ออฟไลน์ pulsar

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 12:08:39 »
ทำแท๊กซี่ไม่เห็นจะแปลกเลย รถทนทานหาอะไหล่ง่ายซ่อมสะดวก รถบริษัทหรือแท๊กซี่เลยนิยมใช้ครับ ซีวิค fd , ฟอร์จูน , ครูซ ก็เห็นเป็นแท๊กซี่นะ

ออฟไลน์ nongwor

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 17:46:50 »
ผมว่ายอดอาจตกนิดหน่อย แล้วอีกอย่างผมว่าช่วงนี้ก็เริ่มตกแล้วหละ
เพราะแถวบ้านผม EX กับ CRUZE ก็มาเป็นแท็กซี่เยอะแยะ อีกหน่อยใครซื้อ
EX กับ CRUZE ก็ระวังนะครับว่า จะถูกทักว่าเหมือนแท็กซี่ 5555+
แต่ถ้า 2 รุ่นนี้หายไปเรื่อยๆ ก็แปลว่าอาจจะไม่ผ่านมาตรฐานแท็กซี่ไทยนะผมว่า
เพราะมันต้อง ถึก ทน และคุ้มค่า ส่วนตัวใช้ ALTIS 1.8E เพราะเห็นต่างว่าแท็กซี่วิ่งกันทุกวัน
เปลี่ยนวันละ 2 มือ เป็นอย่างน้อย มันยังไม่พัง ส่วนผมคงใช้รถคิดเป็นเปอร์เซ็นน้อยกว่าพี่เค้า
ผมคงใช้แค่ 25% ของแท็กซี่บนท้องถนนต่อวันต่อคัน มันคงไม่พังมั้งครับเพราะเค้าใช้กัน
ขนาดนั้นมันยังไม่พังเลย......ผมว่าน่าคิดนะ