ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่ใช้ไฟฟ้า 100% เสียภาษียังไงครับ  (อ่าน 10547 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
รถที่ใช้ไฟฟ้า 100% เสียภาษียังไงครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 02:16:21 »
สงสัยว่าเสียภาษีรายปียังไงครับ
ในเมื่อตามปกติเสียตาม cc แต่รถไฟฟ้าใช้ 0 cc แล้วจะเสียภาษียังไง
ถ้าไม่ต้องเสียก็ออกทะเบียนไม่ได้ ก็วิ่งบนถนนไม่ได้

แล้วอย่าง volt ที่วิ่งทดสอบในไทย เครื่องที่ใช้มีหน้าที่ปั่นไฟ ไม่ใช่ขับเคลื่อน แบบนี้ถือเป็นรถที่มี cc หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ hutzero

Re: รถที่ใช้ไฟฟ้า 100% เสียภาษียังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 09:01:53 »
รอฝ่ายบริหาร และฝ่ายนิติบัญญัติ ร่างกฎหมายมาให้ครอบคลุ่มก่อนล่ะเน้อ
ที่ทำงานผมทุกวันนี้ Mitsubishi iMiEV ซื้อมา 2 ปี ก็วิ่งได้แต่ภายในสำนักงาน สถานะไม่ต่างอะไรกับรถกอล์ฟ

แต่ทว่าการเมือง และปตท. ถือหุ้นแบบนี้คต้องรอไปอีก 5-10 ปีแหละ  สถานการณ์เดียวกับ 3G

ออฟไลน์ pongisra

Re: รถที่ใช้ไฟฟ้า 100% เสียภาษียังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 09:31:10 »
เห็นเกร์ยขาย Nissan Leaf อยู่หลายคัน งี้คนที่ซื้อไปเอาไปวิ่งไม่ได้หรอครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 10:01:39 »
รอฝ่ายบริหาร และฝ่ายนิติบัญญัติ ร่างกฎหมายมาให้ครอบคลุ่มก่อนล่ะเน้อ
ที่ทำงานผมทุกวันนี้ Mitsubishi iMiEV ซื้อมา 2 ปี ก็วิ่งได้แต่ภายในสำนักงาน สถานะไม่ต่างอะไรกับรถกอล์ฟ

แต่ทว่าการเมือง และปตท. ถือหุ้นแบบนี้คต้องรอไปอีก 5-10 ปีแหละ  สถานการณ์เดียวกับ 3G

เป็นอะไรที่ชัดเจนมากครับ
เสียดาย การพัฒนา และสงสารคนไทยครับ
 :)

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 10:16:10 »
รถ nissan leaf ที่เคยเห็น มันก็จดทะเบียนได้นะครับ แค่ไม่รู้เหมือนกันว่าเสียภาษีปีละเท่าไหร่

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 10:24:37 »
รถ nissan leaf ที่เคยเห็น มันก็จดทะเบียนได้นะครับ แค่ไม่รู้เหมือนกันว่าเสียภาษีปีละเท่าไหร่

Nissan Leaf ผ่านเกณฑ์ขอกำหนดครับ   ที่รถพลังงานไฟฟ้าไม่ได้วิ่งอยู่ทั่วไปผมไม่ได้หมายความว่าจดทะเบียนไม่ได้นะครับ  แต่สภาพการณ์ไม่เอื้ออำนวยต่อการใช้งานจริงครับ

ในการจดทะเบียนรถที่ใช้มอเตอร์ไฟฟ้าเป็นต้นกำลังนั้น กรมการขนส่งทางบกได้มีการแก้ไขกฎหมายพระราชบัญญัติรถยนต์ (ฉบับที่ 11) ให้รถประเภทนี้สามารถจดทะเบียนได้ แล้ว แต่ก็ใช่ว่ารถที่ใช้พลังงานไฟฟ้าจะสามารถจดทะเบียนได้ทุกคัน เพราะกรมการขนส่งทางบก กำหนดให้คุณสมบัติของรถไฟฟ้าที่จะสามารถจดทะเบียนได้นั้น จะต้องมีสมรรถนะที่ผ่านตามข้อกำหนดของกรมการขนส่งทางบกก่อน 2 ข้อคือ

1. ต้องสามารถวิ่งได้ด้วยความเร็วสูงสุดไม่ต่ำกว่า 45 กม./ชม.

2. มอเตอร์ไฟฟ้าที่ใช้ขับเคลื่อนรถต้องมีกำลังไม่น้อยกว่า 15 กิโลวัตต์

ถ้ารถไฟฟ้าที่จะจดทะเบียนมีคุณสมบัติผ่านตามข้อกำหนดดังกล่าวแล้ว ในส่วนของการเสียค่าธรรมเนียมในการจดทะเบียนนั้น หากเป็นรถยนต์นั่งส่วนบุคคลไม่เกิน 7 ที่นั่ง ก็จะคิดอัตราภาษีตามน้ำหนักของรถ ซึ่งเป็นอัตราเดียวกันกับที่ใช้ในการจดทะเบียนรถกระบะ แต่ถ้าเป็นรถแบบอื่น ๆ นอกเหนือไปจากรถนั่งส่วนบุคคลไม่เกิน 7 ที่นั่ง เช่น รถตู้ รถบรรทุก การจัดเก็บภาษีจะใช้อัตราของน้ำหนักรถหาร 2 พูดง่าย ๆ ก็คือเสียภาษีถูกกว่ารถยนต์นั่งส่วนบุคคลครึ่งหนึ่ง

แต่ทั้งนี้หากว่ารัฐบาลยังไม่สนับสนุนอย่างจริงจัง  ปัญหาเรื่องของการเดินทางไกลก็จะยังเป็นปัญหาต่อไป   ซึ่งผู้ที่ใช้รถพลังงานไฟฟ้า ณ ปัจจุบันจะใช้แค่ระยะใกล้ๆ หรือภายในองค์กรเท่านั้น

ส่วนนี่คืออัตราภาษีครับ

อยากทราบรายละเอียดเพิ่มเติมอ่านได้จากไฟล์ power point นี้ www3.excise.go.th/ebook/dep3/pdf/2_1.ppt
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2012, 10:38:13 โดย hutzero »

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 11:01:57 »
รถยนต์เครื่องสันดาปปกติจะเสียภาษีอะไรซักอย่างที่เกี่ยวกับการก่อมลพิษในอากาศด้วย แต่รถไฟฟ้า100%อาจจะไม่มีส่วนนี้มั้งครับ :P
Test ..

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 12:30:26 »
ผมไม่รู้นะว่าเขาคิดกันอย่างไร แต่ก็รอให้โครงการเป็นจริงจะได้มีโอกาศสัมผัส Nissan Leaf

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 21:27:58 »
บางประเทศนำเข้าไม่เสียภาษี คันละไม่กี่แสนเองครับ ^^