ผู้เขียน หัวข้อ: จอดกินร้านอาหารริมถนน และ ตำรวจจราจร  (อ่าน 9656 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChiLun

• Hero Member
  • F10 525d M sport
เอามาเล่าให้ฟังครับ
วันนี้ไปกินข้าวร้านแห่งหนึ่งติดถนน อันที่จริงเค้ามีที่ให้จอดในร้านได้4-5คันแต่เนื่องจากพื้นที่แคบผมเอา h-1ไปตอนออกจะถอยยาก เลยเลือกจอดริมถนน ซึ่งมีรถอื่นจอดอยู่อีกสองสามคัน ผมไม่แน่ใจว่าจอดได้หรือป่าวเพราะไม่เห็นป้ายและไม่ได้เป็นขาวแดง

กินข้าวได้ซักประมาณ30นาที เวลาสี่โมงกว่ารถเริ่มเยอะแต่ไม่ติด สังเกตว่าหน้าร้านรถออกไปหมดเหลือผมคันเดียว

ผมนั่งกินอยู่ในร้านซึ่งเป็นร้านติดแอร์และกระจกใสทั้งหมด ผมนั่งติดกับโต๊ะเจ้าของร้าน แล้วก็มีตำรวจแต่งเครื่องแบบเดินมาเปิดช่องกระจกบานเล็กแล้วพูดกับเจ้าของร้านว่า"สวัสดีครับเจ๊" ผมเห็นเจ้าของร้านมองไปที่รถผมที่จอดอยู่ริมถนนแล้ว"ควักตังค์ไม่แน่ใจว่ากี่บาทยื่นให้ตำรวจไป" พอรับปุ๊บก็ใส่กระเป๋าแล้วก็เดินออกไป ใช้เวลาไม่ถึงนาที

พอเห็นตอนแรกก็คิดว่าเพราะเราหรือป่าวหว่า แต่พอมาคิดอีกทีมันเอากันแบบนี้เลยหรอ แค่เดินเข้ามาสวัสดี...  พอนั่งไปซักพักก็ได้ยินเจ้่าของร้่านเค้าพูดแนวบนๆว่าต้องให้รายเดือนเท่าไหร่ผมได้ยินไม่ชัด ผมเคยได้ยินแต่คนพูดกันเรื่องแนวๆนี้แต่พอเห็นเองไม่น่าเชื่อครับว่าจะมีแบบนี้จริงๆ

เห็นแล้วเหนื่อยใจครับพราะเจตนาที่เค้าเข้ามาไม่ได้จะตักเตือนหรือบังคับใช้กฎหมาย อีกอย่างดูเหมือนเป็นเรื่องธรรมดาเป็นที่รู้กันว่าต้องทำอะไร... :(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2012, 02:49:45 โดย ChiLun »

ออฟไลน์ Devil13

Re: จอดกินร้านอาหารริมถนน และ ตำรวจจราจร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 06:51:24 »
ยิ่งรภตู้ยิ่งหนักเลยครับ
วิ่งผ่านเขตไหนต้องจ่ายให้เขตนั้น อย่าคิดว่าเค้ารายได้เยอะ
แต่จริงๆแล้วเป็นพวกขี่หลังเสือ จะเลิกก็เลิกไม่ได้  :'(

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
Re: จอดกินร้านอาหารริมถนน และ ตำรวจจราจร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 07:01:05 »
ปัญหาที่คุณ จขกท.กำลังพูดนี้เป็นเรื่องระดับประเทศเลยครับ ถ้าจะละ,เลิกระบบนี้คุณต้องว่ากันตั้งแต่กระทรวงมหาดไทยลงมาเลยละครับ นั่นเป็นรายได้ของเขานะครับ ไล่กันตามน้ำขึ้นไป

ออฟไลน์ deardida

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 07:19:42 »
รายได้หลักของตำรวจเลยครับ มากกว่าเงินเดือนที่ได้ซะอีก

ออฟไลน์ YoungJet

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 07:53:36 »
เรื่องนี้ยังไม่มีหลักฐานชัดเจน อย่ากล่าวหาตำรวจในทางที่ไม่ดีเลย
ตำรวจเขาอาจจะมาเก็บค่าแชร์จากเจ้าของร้านก็ได้  ;)
2010 Honda Jazz
2009 Toyota Corolla Altis 1.6G
2001 Nissan Cefiro (sold)
1996 Peugeot 306 SR (sold)
1994 Honda Civic 3D (sold)
1993 Mitsubishi Lancer GLX (sold)
1984 Mitsubishi Colt Mirage (sold)

ออฟไลน์ tathedarknight

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 08:05:32 »
อาจจะเป็นเหมือนอย่างกระทู้ข้างบนก็ได้ ตำรวจอาจจะมาเมากันวันก่อนแล้วยังจ่ายค่าอาหารไม่ครบ ที่มองออกไปที่รถน่าจะประมาณว่า รถสวยดีนะ

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 08:42:03 »
ต้องลองไปร้าน ขายเหล้าขายเบียร์ขายอาหาร แนวนั้นซิครับ

โดนกันหลังอานเลย - -"

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 09:31:32 »
โรงงานผมยังมีเก็บส่วยทุกเดือนเลยครับ ค่าต่างด้าว

ขนาดต่างด้าวผมมีบัตรถูกต้องทุกอย่าง ยังต้องให้มันเลย ไม่งั้นเดินออกไปตลาดซื้อของไม่ได้

แต่ผมมีแอบถ่าย vdo ตอนคุยเจรจาค่าใต้โต๊ะเรียบร้อย ถ้าเล่นแง่มาก็โดนเล่นกลับละครับงานนี้
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 09:54:57 »
ก็น่าจะเป็นเช่นนั้นครับ วงการนี้ข่าวลือยังไง เรื่องจริงก็ใกล้เคียงแบบนั้น
แต่เราต้องใช้เขาให้เกิดประโยชน์กับเราครับ ถ้าเราได้ประโยชน์จากเขาแล้วเราจะไม่บ่นเองครับ
 :)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 10:10:58 »
รถไฟ รถเมล์ ลิเก ตำรวจ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 10:31:37 »
เรื่องนี้ยังไม่มีหลักฐานชัดเจน อย่ากล่าวหาตำรวจในทางที่ไม่ดีเลย
ตำรวจเขาอาจจะมาเก็บค่าแชร์จากเจ้าของร้านก็ได้  ;)

อันนี้พูดขำๆ ใช่ไหมครับ?
ถ้าคิดอย่างพูดพูดจริง ลองไปถามร้านอาหารที่จอดรถข้างทางดูได้ครับ ว่าจ่ายเดือนละเท่าไหร่?

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 10:45:12 »
แค่เพียง 1 ในล้านของการคอรัปชั่นประเทศนี้ครับ

ออฟไลน์ ait

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 10:53:27 »
พวกเราก็เป็น 1 ใน การทำให้เกิดการคอรัปชั่น

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 11:00:23 »
ผมกลับรู้สึกว่ามันเป็นเรื่องปกติของตำรวจไทยไปแล้วหล่ะครับ แค่ให้เงินตำรวจคุณก็เป็นฝ่ายถูกแล้ว

ตำรวจดีๆที่ยังหลงเหลืออยู่นี่สิครับที่ผิดปกติ :-X
Test ..

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 11:03:50 »
แฟนของญาติผมก็เป็นตำรวจอยู่

แกเคยมาเล่าให้ฟังว่า เงินเดือนหนะไม่เท่าไหร่หรอก ใช้กินแต่ละเดือนไม่พอเลยด้วยซ้ำ

แต่ที่อยู่ได้ทุกวันนี้ก็เพราะเรื่องแบบที่ข้างบนพูดกันนั่นแหละคับ

ขึ้นอยู่กับว่าเป็นตำรวจสายงานไหน ก็จะหากินทางสายงานนั้นไป

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 11:33:11 »
ถ้าหลีกเลี่ยงจะไม่ให้พวกนี้ได้ผมก็พยามหลีกเลี่ยงอย่างสุดตัวครับ แค่หวังเล็กๆบ้างว่า สังคมมันจะได้ดีขึ้น

แต่ถ้าหลีกไม่ได้ก็คงต้องยอม ไม่อยากเลี่ยงชีวิตกับพวกอำนาจมืดครับ  :-\

ออฟไลน์ narin44

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 11:42:19 »
วันนี้ไปกินข้าวร้านแห่งหนึ่งติดถนน อันที่จริงเค้ามีที่ให้จอดในร้านได้4-5คันแต่เนื่องจากพื้นที่แคบผมเอา h-1ไปตอนออกจะถอยยาก เลยเลือกจอดริมถนน ซึ่งมีรถอื่นจอดอยู่อีกสองสามคัน ผมไม่แน่ใจว่าจอดได้หรือป่าวเพราะไม่เห็นป้ายและไม่ได้เป็นขาวแดง

กินข้าวได้ซักประมาณ30นาที เวลาสี่โมงกว่ารถเริ่มเยอะแต่ไม่ติด สังเกตว่าหน้าร้านรถออกไปหมดเหลือผมคันเดียว

ผมนั่งกินอยู่ในร้านซึ่งเป็นร้านติดแอร์และกระจกใสทั้งหมด ผมนั่งติดกับโต๊ะเจ้าของร้าน แล้วก็มีตำรวจแต่งเครื่องแบบเดินมาเปิดช่องกระจกบานเล็กแล้วพูดกับเจ้าของร้านว่า"สวัสดีครับเจ๊" ผมเห็นเจ้าของร้านมองไปที่รถผมที่จอดอยู่ริมถนนแล้ว"ควักตังค์ไม่แน่ใจว่ากี่บาทยื่นให้ตำรวจไป" พอรับปุ๊บก็ใส่กระเป๋าแล้วก็เดินออกไป ใช้เวลาไม่ถึงนาที

พอเห็นตอนแรกก็คิดว่าเพราะเราหรือป่าวหว่า แต่พอมาคิดอีกทีมันเอากันแบบนี้เลยหรอ แค่เดินเข้ามาสวัสดี...  พอนั่งไปซักพักก็ได้ยินเจ้่าของร้่านเค้าพูดแนวบนๆว่าต้องให้รายเดือนเท่าไหร่ผมได้ยินไม่ชัด ผมเคยได้ยินแต่คนพูดกันเรื่องแนวๆนี้แต่พอเห็นเองไม่น่าเชื่อครับว่าจะมีแบบนี้จริงๆ

เห็นแล้วเหนื่อยใจครับพราะเจตนาที่เค้าเข้ามาไม่ได้จะตักเตือนหรือบังคับใช้กฎหมาย อีกอย่างดูเหมือนเป็นเรื่องธรรมดาเป็นที่รู้กันว่าต้องทำอะไร... :(

ถ้าเจ้าของร้านไม่จ่ายตำรวจก็ทำอะไรเจ้าของร้านไม่ได้นี่ครับแต่เขาเต็มใจจ่ายเพราะอยากให้ลูกค้าได้รับความสะดวกแก่ลูกค้าตัวเอง ถ้าเค้าไม่จ่ายตำรวจก็จะจับที่คุณไปจอดในที่ห้ามจอดแล้วร้านเค้าก็จะขายไม่ดีเพราะคุณก็คงไม่แวะกินอีกต่อไป ผมมองว่ามันผิดทั้งคนให้เพราะรู้ว่าซื้อความสะดวกได้ คนรับเพราะใช้อำนาจหน้าที่ไปในทางไม่ชอบ และคนจอดที่จอดในที่ห้ามจอดแต่ไม่สน  ประเด็นของผมคือเราไปโทษตำรวจฝ่ายเดียวมันไม่ทำให้ปัญหามันหมดไปหรอกครับเรื่องค่านิยมของการคอรับชั่นและระเบียบวินัยมันเป็นเรื่องของทุกคนในชาติต้องแก้ที่ทุกภาคส่วน และใช้เวลาอาจจะหลายชั่วอายุคนแต่ถ้าไม่เรื่มวันนี้ลูกหลานเราก็ยังจะต้องอยู่ในสังคมแบบนี้หรือแม้แต่แย่กว่านี้ในอนาคต

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 11:43:13 »

ติดกล้อง  Up  youtube ส่ง สนง ตร แห่งชาติ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 12:22:06 »
โรงงานผมยังมีเก็บส่วยทุกเดือนเลยครับ ค่าต่างด้าว

ขนาดต่างด้าวผมมีบัตรถูกต้องทุกอย่าง ยังต้องให้มันเลย ไม่งั้นเดินออกไปตลาดซื้อของไม่ได้

แต่ผมมีแอบถ่าย vdo ตอนคุยเจรจาค่าใต้โต๊ะเรียบร้อย ถ้าเล่นแง่มาก็โดนเล่นกลับละครับงานนี้
จัดไปครับ ที่จริงผมว่าไม่น่าจ่ายนะครับถ้าเราทำถูกต้องทุกอย่าง ให้มันเดี๋ยวจะได้ใจ ส่วนรถผมพ่อให้สองตราพิเศษมาติดหน้ารถ เวลาไปจอดที่ไหนหรือตำรวจเรียกไม่เคยมีปัญหาเลยครับ
ตำรวจไทยก็มักจะข่มหรือหากินกับคนที่ตัวเองข่มได้แหล่ะครับ ถึงว่าเวลาสอบตำรวจมันถึงสมัครสอบกันเยอะจังเพราะรายได้ดีอย่างนี้นี้เอง

ออฟไลน์ polarman

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 12:28:43 »
ถนนเป็นที่ทางสาธารณะ (ใช่ร่วมกัน)

ร้านอาหารเป็นกิจการส่วนตัว (ได้รายได้จากลูกค้า)

ร้านอาหารไม่มีที่จอรถให้ลูกค้าเพียงพอ (ทางร้านควรหาที่พื้นที่จอดรถ)

ให้ลูกค้าจอดรถบนทางสาธารณะ (จอดได้ ห้ามจอด หรือตามเวลา)

ท้ายที่สุดร้านเต็มใจจ่าย หรือตำรวจเรียกเก็บ ก็เริ่มจากลูกค้าไปจอดรถในช่วงห้ามจอด หรือจอดได้ก็ซ้อนมันซะ สามแถวเลย

ผิดหมดทุกฝ่าย เห็นเรื่องคอรัปชั่นเป็นเรื่องธรรมดา สื่อให้เห็นถึง สังคมที่มีแต่การเอารัดเอาเปรียบ และเห็นแก่ตัว

ประโยชน์ส่วนตัวก่อนส่วนรวม :'(

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 13:20:54 »
พูดตามความสัจจริงว่า
ตราบที่ตำแหน่ง "ผู้กำกับ" "ผู้บังคับการ" ขึ้นไป
ยังต้องใช้เงิน ในการโยกย้าย
ปัญหาส่วย ก็จะอยู่คู่สังคมไทยต่อไป
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 13:29:46 »

เรื่องของเรื่องคือผมอยากรู้ว่าผมจอดในที่หรือเวลาห้ามจอดหรือป่าว เพราะเป็นถนน3เลน ถึงจะสี่โมงกว่ารถก็ไม่ติด ขาวแดงก็ไม่มี พอขับออกมาซัก200มก็มีรถจอดริมถนนเหมือนกัน

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 14:40:38 »

เรื่องของเรื่องคือผมอยากรู้ว่าผมจอดในที่หรือเวลาห้ามจอดหรือป่าว เพราะเป็นถนน3เลน ถึงจะสี่โมงกว่ารถก็ไม่ติด ขาวแดงก็ไม่มี พอขับออกมาซัก200มก็มีรถจอดริมถนนเหมือนกัน

ก็ต้องดูป้ายครับ ว่ามีห้ามจอดในช่วงเวลานั้นหรือเปล่า
ถ้าไม่มีป้ายอะไรเลย เป็นไปได้ว่า เจ๊ ต้องจ่ายส่วยอย่างอื่น ที่ไม่เกี่ยวกับคุณ
เพียงแค่บังเอิญ หันไปดูรถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2012, 14:43:31 โดย valent »
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ xroma83

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 15:27:53 »
มีอีกเยอะครับเรื่องพวกนี้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 16:11:55 »
ไม่รู้จะแก้ยังไงดี แค่สอบเข้าก็มีปัญหาแล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 18:03:55 »
1 ในอาชีพที่ผมเกลียดมากคืออาชีพนี้แหละครับ
เสียใจกับตำรวจดีๆครับ แต่พอดีมีปลาเน่าเยอะเกินไป
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 20:14:26 »

จัดไปครับ ที่จริงผมว่าไม่น่าจ่ายนะครับถ้าเราทำถูกต้องทุกอย่าง ให้มันเดี๋ยวจะได้ใจ ส่วนรถผมพ่อให้สองตราพิเศษมาติดหน้ารถ เวลาไปจอดที่ไหนหรือตำรวจเรียกไม่เคยมีปัญหาเลยครับ
ตำรวจไทยก็มักจะข่มหรือหากินกับคนที่ตัวเองข่มได้แหล่ะครับ ถึงว่าเวลาสอบตำรวจมันถึงสมัครสอบกันเยอะจังเพราะรายได้ดีอย่างนี้นี้เอง

คือตอนแรกไม่ได้ให้นะครับ แต่มันก็จับคนของผมไปโรงพัก ผมก็ต้องหอมเอาหลักฐานลูกจ้างนายจ้างไปแสดงแล้วรับกลับมา

เงินไม่ได้เสียก็จริง แต่เสียเวลาครับ ให้คนไปแทนก็ไม่ได้

มันก็เหมือนจ่ายเงินค่าทางด่วนซื้อเวลาแหละครับ

ตำรวจดีๆสมัยนี้มีน้อยมากๆครับ อย่าฝันว่าจะได้เจอ ซื้อหวยถูกรางวัลยังเจอง่ายกว่า
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ kengheng

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 21:34:07 »
ถนนเป็นที่ทางสาธารณะ (ใช่ร่วมกัน)

ร้านอาหารเป็นกิจการส่วนตัว (ได้รายได้จากลูกค้า)

ร้านอาหารไม่มีที่จอรถให้ลูกค้าเพียงพอ (ทางร้านควรหาที่พื้นที่จอดรถ)

ให้ลูกค้าจอดรถบนทางสาธารณะ (จอดได้ ห้ามจอด หรือตามเวลา)

ท้ายที่สุดร้านเต็มใจจ่าย หรือตำรวจเรียกเก็บ ก็เริ่มจากลูกค้าไปจอดรถในช่วงห้ามจอด หรือจอดได้ก็ซ้อนมันซะ สามแถวเลย

ผิดหมดทุกฝ่าย เห็นเรื่องคอรัปชั่นเป็นเรื่องธรรมดา สื่อให้เห็นถึง สังคมที่มีแต่การเอารัดเอาเปรียบ และเห็นแก่ตัว

ประโยชน์ส่วนตัวก่อนส่วนรวม :'(

เห็นด้วยครับ ร้านไหนไม่มีที่จอดรถให้ลูกค้า ต้องจอดข้างทางผมก็ไม่กินน่ะครับ เพราะจะทำให้รถติดและเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุ
ปัญหาอีกอย่างคือถ้าเห็นคนเริ่มแล้วจะต้องมีคนตาม

ออฟไลน์ atc40

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 00:45:14 »
-ขาวแดง ป้ายห้ามจอด ถ้าจอดแล้วโดนไปสั่ง โดนล็อคล้อ ก็สมควรแล้ว
-ขอบทางธรรมดา (ไม่ใช่ขาวแดง)ไม่มีป้ายห้ามจอด จอดได้...
แต่ !!! จอดแล้วมันมีผลกับการจราจรโดยรวมอย่างไร ก็ควรตระหนักด้วยนะครับ
ไม่งั้นเดี๋ยวจะ "กีดขวางการจราจร"
ถ้ามันไม่เกะกะอะไรใคร เป็นผม ผมก็จอด

-ร้านค้า ถ้าจ่ายเงินให้พี่หนวดเพราะการจอดรถข้างทาง.. อ้าว ก็อย่างด้านบนว่าแหละครับ
ก็เป็นวิธีหนึ่งที่เค้าอำนวยความสะดวกให้เรา เพราะเค้าไม่มีที่จอดรถให้บริการ ต้องมาจอดในที่สาธารณะ

-พี่หนวด ก็มีหลายแบบ
บางท่าน ไม่สนอะไรทั้งนั้น ผิดก็รับใบสั่งแท้ๆไปอย่างเดียว หรือไม่ก็ล็อคล้อ
บางท่าน คุยได้เจรจาได้ไม่เรียกเงินด้วย แค่ตักเตือน
บางท่าน ก็จบที่ใต้โต๊ะ

อยากให้พวกเราเข้าใจครับ ว่าทุกวงการ และทุกอาชีพ มันก็มีทั้งคนดีและคนไม่ดีทั้งนั้นแหละครับ
ไม่มีอาชีพไหนมีแต่คนดี มีแต่คนเลว ก็มีปะปนกันไปทั้งนั้น

บางคนทำเลวเพื่อปากท้อง เพื่อความจำเป็น เพื่อเลี้ยงชีพ
ผมว่าก็ยังดีกว่าคนที่มีกิน มีใช้ มีพร้อมทุกอย่าง แต่ก็ยังอยากจะเลวนะครับ
(***แต่ยังไงซะมันก็ไม่ดีนะครับ***)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2012, 00:49:01 โดย atc40 »

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 00:53:32 »
ผมว่าเงินเดือนตำรวจ และ ข้าราชการบ้านเรามันน้อยเกินไปครับ

Start กันไม่กี่พันเอง จะอยู่กันอย่างไรในสังคมที่ค่าครองชีพขนาดนี้

หลายๆคนมีลูกมีเมีย มีภาระอีก

มันบีบบังคับให้พวกเค้าต้องยอมเสียเกียรติมารับเงินใต้โต๊ะกันแบบนี้

เลยทำกันจนเป็นความเคยชิน และ กลายเป็นเรื่องปกติไปซะแล้ว