ผู้เขียน หัวข้อ: ห้ามดื่มน้ำเมา ขณะขับขี่หรือโดยสารรถ  (อ่าน 7247 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ห้ามดื่มน้ำเมา ขณะขับขี่หรือโดยสารรถ

วันที่ 08 สิงหาคม พ.ศ. 2555 /Matichon online

วันที่ 8 สิงหาคม  ประกาศสำนักนายกรัฐมนตรี เรื่อง กำหนดสถานที่หรือบริเวณห้ามบริโภคเครื่องดื่มแอลกอฮอล์บนทาง พ.ศ. ๒๕๕๕  จะมีผลใช้บังคับ

ประกาศสำนักนายกฯ ดังกล่าว อาศัยอำนาจตามความในมาตรา 4และมาตรา  31 (7) แห่งพระราชบัญญัติควบคุม เครื่องดื่มแอลกอฮอล์ พ.ศ. 2551  อันเป็นกฎหมายที่มีบทบัญญัติบางประการเกี่ยวกับการจำกัดสิทธิ และเสรีภาพของบุคคล ซึ่งมาตรา 29ประกอบกับมาตรา 41มาตรา 43 และมาตรา 45 ของรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย บัญญัติให้กระทำได้โดยอาศัยอำนาจตามบทบัญญัติแห่งกฎหมาย นายกรัฐมนตรีโดยคำแนะนำของคณะกรรมการนโยบายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์แห่งชาติ จึงออกประกาศไว้ ดังต่อไปนี้

ข้อ ๑ ห้ามผู้ใดบริโภคเครื่องดื่มแอลกอฮอล์บนทางในขณะขับขี่หรือในขณะโดยสารอยู่ในรถหรือ บนรถ คำว่า “ทาง” และ “รถ” ตามวรรคหนึ่ง หมายความว่า “ทาง” และ “รถ” ตามกฎหมาย ว่าด้วยการจราจรทางบก

ข้อ 2 ประกาศนี้ให้ใช้บังคับตั้งแต่วันถัดจากวันประกาศในราชกิจจานุเบกษาเป็นต้นไป(วันที่ 8 สิงหาคม 2555)

ประกาศ ณ วันที่ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555
ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร
นายกรัฐมนตรี
-----------------------------------------------------------

เป็นนโยบายที่ดี ช่วยกันรณรงค์นะครับ จะได้กลับบ้านไปหาแม่อย่างปลอดภัยกันทุกๆคน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ hutzero

Re: ห้ามดื่มน้ำเมา ขณะขับขี่หรือโดยสารรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 10:43:36 »
บทลงโทษยังคงเหมือนเดิมตามมาตรา 4และมาตรา  31 (7)   ใช่มั้ยครับ?
เพียงแค่เพิ่มขึ้นมาว่าห้ามดื่ม   ไม่ใช่แค่วัดปริมาณแอลกอฮอล์

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: ห้ามดื่มน้ำเมา ขณะขับขี่หรือโดยสารรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 10:47:44 »
ห้ามโดยสาร ?

เช่น

เมาแล้วขึ้นแท๊กซี่ไ่ม่ได้ด้วยรึเปล่าครับ ? หรือ ว่า ขึ้นแล้ว ห้ามดื่ม แต่เมาอยู่ก่อนหน้านี้ได้?

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 10:53:30 »

เช่น

เมาแล้วขึ้นแท๊กซี่ไ่ม่ได้ด้วยรึเปล่าครับ ? หรือ ว่า ขึ้นแล้ว ห้ามดื่ม แต่เมาอยู่ก่อนหน้านี้ได้?

งานนี้ต้องออกคำขวัญใหม่ "เมาให้หลับเพราะนั่งกลับหรือขับไม่ได้"

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 11:01:25 »

เช่น

งานนี้ต้องออกคำขวัญใหม่ "เมาให้หลับเพราะนั่งกลับหรือขับไม่ได้"

งั้นผมขอเสนอ "เมาไม่กลับ ไปหลับในม่านรูด"  ;D

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 11:11:30 »
"ห้ามผู้ใดบริโภคเครื่องดื่มแอลกอฮอล์บนทางในขณะขับขี่หรือในขณะโดยสารอยู่ในรถ" อันนี้หมายถึงว่าห้ามดื่มในขณะที่อยู่บนรถ ไม่ว่าจะเป็นผู้ขับหรือผู้โดยสารครับ แต่ถ้าดื่มมาก่อนจะขึ้นรถ ก็ไม่มีปัญหา

กฎหมายลักษณะนี้มามานานแล้วในหลายประเทศแถบตะวันตกครับ เช่น อังกฤษที่ห้ามดื่มเครื่องดื่มแอลกอฮล์ขณะโดยสารรถไฟใต้ดิน เป็นต้น

ส่วนเรื่องเมาแล้วขับก็ยังมีผลบังคับใช้เหมือนเดิม...เป็นคนละประเด็น (ที่ใกล้เคียงกัน) ครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 11:12:44 »
นึกว่าดื่มแล้วห้ามกลับ เพราะนอกจากขับไม่ได้ แล้วยังนั่งไม่ได้อีกแน่ะ  ;D

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 11:13:17 »
ขอนิดนึง ผมเคยคิดสงสัยมานานแล้วว่า

ประเทศนี้ อนุญาตให้ขายเหล้า ขายบุหรี่ ได้
แต่ก็จะมี องค์กร ชมรม มากมายก่ายกอง ที่จัดโครงการรณรงค์ เลิกเหล้า เลิกบุหรี่
ซึ่งทำทุกปี ทุกหน่วยงาน กระทรวง ทบวง กรม ตั้งแต่ระดับชุมชน ยันระดับประเทศ รวมเป็นเงินมหาศาล
คนที่เลิกได้จริงน่าจะน้อยกว่า เด็กรุ่นใหม่ที่เข้ามาสู่วงการ
และรัฐบาลก็ยังมีโรงงานยาสูบเอง อีกต่างหาก

ทำไมไม่ห้ามขาย ไปเลยดีกว่ามั้ย เมืองไทย เมืองพุทธ
ที่ผมคิดแบบนี้ เพราะผมไม่ดื่มเหล้า ไม่สูบบุหรี่ ถ้าห้ามผมก็ไม่เดือดร้อน

แต่ความคิดนี้คงเป็นไปไม่ได้ด้วยนานาเหตุผล

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 11:13:28 »
อ่านดีๆแล้วเค้าว่า "ขณะ" ขับขี่ หรือโดยสาร    คือถ้ากินมาแล้วคงไม่เป็นไรแต่ในรถห้ามกิน(มั้ง)

บางทีพี่ตั้มคงเจอประมาณว่า  กำลังดื่มต่อหน้าต่อตาเลย แต่ยังวัดแอล์กอฮอล์ได้ไม่ถึงเกณฑ์มั้ง...

ออฟไลน์ Nuzz

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 11:18:40 »
อันนี้น่าจะส่งผลต่อฉิ่งฉาบทัวร์ ของโรงงานต่างๆ แน่นอนครับ อย่างโรงงานเก่าผมเวลามี outing ทีไร กว่าจะลงจากรถทัวร์กันนี่เบียร์หมดกันไปเป็นลังละครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 11:31:38 »
ขอนิดนึง ผมเคยคิดสงสัยมานานแล้วว่า

ประเทศนี้ อนุญาตให้ขายเหล้า ขายบุหรี่ ได้
แต่ก็จะมี องค์กร ชมรม มากมายก่ายกอง ที่จัดโครงการรณรงค์ เลิกเหล้า เลิกบุหรี่
ซึ่งทำทุกปี ทุกหน่วยงาน กระทรวง ทบวง กรม ตั้งแต่ระดับชุมชน ยันระดับประเทศ รวมเป็นเงินมหาศาล
คนที่เลิกได้จริงน่าจะน้อยกว่า เด็กรุ่นใหม่ที่เข้ามาสู่วงการ
และรัฐบาลก็ยังมีโรงงานยาสูบเอง อีกต่างหาก

ทำไมไม่ห้ามขาย ไปเลยดีกว่ามั้ย เมืองไทย เมืองพุทธ
ที่ผมคิดแบบนี้ เพราะผมไม่ดื่มเหล้า ไม่สูบบุหรี่ ถ้าห้ามผมก็ไม่เดือดร้อน

แต่ความคิดนี้คงเป็นไปไม่ได้ด้วยนานาเหตุผล

รายได้จากตรงนี้มหาศาลมากครับ และอีกอย่างสังคมบ้านเราเป็นประเภทปากว่าตาขยิบ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Scarecrowman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 11:37:06 »
น่าจะห้ามขณะ โดนสารรถ นะครับ
เมาห้ามขับอยู่แล้ว

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 11:40:40 »
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ เพราะว่าอุบัติเหตุ ไม่ใ่ช่ว่าจะเกิดจากขับประมาทอย่าเดียว แต่เกิดจากคนอื่นประมาท หรือเมาก็มีครับ ดีครับ บ้านเมืองจะได้ดูดีขึ้นหน่อย
ผมว่า เมา หรือ จะดื่ม ก็อย่าไปขับมันเลยครับ  จะดื่มก็หาคนขับไว้จะได้ปลอดภัย  อวัยะขาดหายไป มันหาซ่อมและซื้อแทนไม่ได้ แต่รถมันซ่อมได้นะครับผม

ออฟไลน์ wingzerocustom

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 11:44:51 »

อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ

เพราะรายได้ของรัฐมาจากภาษีที่เก็บจากสินค้าตรงนี้ ไม่แน่ใจว่าค่อนข้างเยอะหรือป่าว

จึงไม่ยกเลิกการขาย
นี่เธอรู้ป่าวว่า เชียงใหม่ มีทะเลนะ
คิดไม่ถึงล่ะสิ
.......
.......
แต่เรา คิดถึง นะ

ออฟไลน์ Sykes

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 12:03:33 »
เป็นกฎหมายที่ดีครับ แต่สงกรานต์ทีไรมันชอบยกเลิกการบังคับใช้ซะเนี่ย  :P
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 12:38:54 »
ดีครับ แต่ว่าจะบังคับใช้จริง ๆ จัง ๆ ได้แค่ไหน

ออฟไลน์ PoK

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 12:44:55 »
ถ้าผมไปนั่งกินเหล้าที่ร้านๆหนึ่ง เหล้าไม่หมดเอาใส่รถกลับบ้าน
ผมกับเพื่อนสองคนเมา แต่คนขับไม่เมา แล้วเจอด่าน
คุณตำรวจเห็นว่าเมา แถมมีเหล้าอยู่ในรถ เหตุการณ์จะเป็นยังไงต่อ
ผมต้องโดนจับใช่มั๊ย โดนไถเหมือนเดิม

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 13:22:26 »
ถ้าผมไปนั่งกินเหล้าที่ร้านๆหนึ่ง เหล้าไม่หมดเอาใส่รถกลับบ้าน
ผมกับเพื่อนสองคนเมา แต่คนขับไม่เมา แล้วเจอด่าน
คุณตำรวจเห็นว่าเมา แถมมีเหล้าอยู่ในรถ เหตุการณ์จะเป็นยังไงต่อ
ผมต้องโดนจับใช่มั๊ย โดนไถเหมือนเดิม

เกรงว่าจะโดนข้อหา ดื่มสุราขณะโดยสารรถนะครับ หุๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ ichamz

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 14:47:26 »

เกรงว่าจะโดนข้อหา ดื่มสุราขณะโดยสารรถนะครับ หุๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

อย่าอ้างว่าไม่มีแก้วนะคร้าบบบบบบบบบ 555555
เค้าจะ บอกว่า พวกคุณ กระดกกันเพียวๆๆๆ  :D

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 14:52:50 »
เอาเข้าจริงมันก็จับแรกๆอีกแหละครับ แล้วก็ปล่อยปละละเลยอีก ดูห้ามโทรเป็นตัวอย่างได้ แรกๆก็ดี ตอนนี้พี่แกหนีบ iphone เอียงคอ บ้างแนบหูขับรถมือเดียวกันเป็นแถว ขับผ่านหน้าพี่ตั้ม ก็ยังไม่เห็นเป็นไร
กฎหมายแบบนี้ในประเทศไทย ก็แค่มีไว้ให้พี่ตั้มรีดไถมากขึ้นแค่นั้น และพวกนี้ถ้าจะจับจะฟังคำอธิบายไม่เป็นด้วย เช่นอย่างท่านข้างล่างบอกเพื่อนเมามีขวดเหล้าในรถ พี่แกก็จะไม่สน ทำท่าก้มหน้าเขียนใบ order หูทวนลม อย่างเดียว ยกเว้นบางคนที่แพ้สีม่วง สีแดงซ้อนๆ หรือ สีเทา พวกนี้จะฟังภาษาคนรู้เรื่องขึ้นมานิด แต่ต้องได้สัมผัสสีเหล่านี้ด้วยมือก่อน

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 15:33:04 »
เอาเข้าจริงมันก็จับแรกๆอีกแหละครับ แล้วก็ปล่อยปละละเลยอีก ดูห้ามโทรเป็นตัวอย่างได้ แรกๆก็ดี ตอนนี้พี่แกหนีบ iphone เอียงคอ บ้างแนบหูขับรถมือเดียวกันเป็นแถว ขับผ่านหน้าพี่ตั้ม ก็ยังไม่เห็นเป็นไร
กฎหมายแบบนี้ในประเทศไทย ก็แค่มีไว้ให้พี่ตั้มรีดไถมากขึ้นแค่นั้น และพวกนี้ถ้าจะจับจะฟังคำอธิบายไม่เป็นด้วย เช่นอย่างท่านข้างล่างบอกเพื่อนเมามีขวดเหล้าในรถ พี่แกก็จะไม่สน ทำท่าก้มหน้าเขียนใบ order หูทวนลม อย่างเดียว ยกเว้นบางคนที่แพ้สีม่วง สีแดงซ้อนๆ หรือ สีเทา พวกนี้จะฟังภาษาคนรู้เรื่องขึ้นมานิด แต่ต้องได้สัมผัสสีเหล่านี้ด้วยมือก่อน

แต่ที่ผมเจอกับตัวล่าสุด ตรงแยกหนองหอย เชียงใหม่
คือผมปกติจะพกบลูธูธอยู่แล้ว เพียงแต่ครั้งนี้รีบจริงๆ
เพราะต้องหาซื้อของมาใส่ห้องประชุมแบบเร่งด่วน
แล้วเจ้าหน้าที่โทรเข้ามา ผมก็ต้องรีบรับ และขับรถไปด้วย
พี่ตั้มเห็นก็โบกเลยครับ แต่จังหวะนั้นยอมรับเลยว่าอารมณ์ไม่ค่อยดี และเร่งรีบ
เลยเปิดกระจกแล้วตวาดดังๆว่า "มีอะไร"
แต่ด้วยเครื่องแบบที่ผมใส่และอะไรหลายๆอย่าง เค้าเลยปล่อยไปครับ

คือจริงๆอยากกลับไปชื่นชมการทำงานของพี่ตั้มคนนั้น ที่เค้าทำถูกแล้ว
ยอมรับว่าผิดเองครับ  :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ PoK

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 15:38:20 »

ผมพิมพ์ผิด คนขับไม่ดื่มครับ 555

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 16:35:05 »
ดีแฮะ ออกกฎหมายที่เข้าท่าซะที

ว่าแต่อันนี้ไม่รวมถึงข้าวหมากใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 17:29:40 »
รอดูสงกราณนี้ เห็นทุกคัน  8) 8) 8)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย