ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาครับ เรื่อง Swift MT  (อ่าน 9933 ครั้ง)

ออฟไลน์ FatDream

• Newbie
  • *
ขอคำปรึกษาครับ เรื่อง Swift MT
« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 02:53:48 »
เรื่องมีอยู่ว่า ผมได้จอง Swift GL MT ไว้เมื่อเดือนมิถุนายน โดยไม่ทราบสเปคมาก่อน

ซึ่งเซลล์แจ้งว่าสเปคจะเหมือนกับ GL AT ทุกอย่าง ยกเว้นเกียร์ ที่จะเป็นเกียร์ธรรมดา

จึงได้ตัดสินใจจองไป โดยมีกำหนดรับรถภายในปีนี้

แต่เมื่อปัจจุบัน ดังที่เราได้ทราบกันดีแล้วว่า Swift MT ที่กำลังจะออกมานั้น

นอกจากเกียร์ที่จะต่างกันแล้ว ยังถูกตัด option ด้านความปลอดภัยคือ ระบบเบรค ABS และ EBD ด้วย

และกำหนดราคาที่ 467,000 บาทในรุ่น GL ซึ่งทำให้ผมประหลาดใจ และผิดหวังอย่างมาก

จนตอนนี้ไม่อยากที่จะได้ Swift MT ต่อไปแล้ว แต่ยังมีความต้องการที่จะใช้รถอยู่

ผมควรทำอย่างไรดี

ตอนนี้ที่คิดออกคืออยากเปลี่ยนเป็น GLX AT ซึ่งถ้าต้องการได้รถเร็วก็ต้องซื้อใบจองที่ขายกันราคาแพงลิบลิ่ว

และอีกรุ่นที่มองไว้ทดแทน Swift MT คือ JAZZ MT ซึ่งถ้าอยากได้รถเร็วก็ต้องซื้อใบจองเช่นกัน

ขอคำปรึกษาและคำแนะนำจากทุกท่านด้วยครับ ตอนนี้คิดไม่ตก นอนไม่หลับ ปวดหัวจริงๆ

SMT ไม่น่าทำกันได้ลงคอ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
Re: ขอคำปรึกษาครับ เรื่อง Swift MT
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 07:36:00 »
ถ้า
การไม่มี ABS ทำให้ชีวิตบนถนนปลอดภัยน้อยลง
การไม่มี ABS ทำให้ความมั่นใจในการแตะเบรคหายไป
การไม่มี ABS ทำให้รู้สึกเหมือนซื้อรถราคาแพงแต่ได้ออฟชั่นพื้นๆ

ถอนจองไป แล้วกัดฟันหาใบจอง Jazz MT เลยครับ แต่บอกไว้ก่อนว่า
Jazz เกียร์ธรรมดา ใครโยนใบจองลงมาแทบจะเหยียบกันตาย เพราะไม่ค่อยมีรถถูกตัดมาให้
และต้องทำใจด้วยว่า สีอาจจะไม่ตรงตามที่ต้องการ ยิ่งสีขาวนี่หายากสุด

แต่ถ้า
คุณรู้สึกว่า ถึงไม่มี ABS แต่ฉันขับอย่างมีสติ  ไม่จี้ท้าย ก็ปลอดภัยได้
มีทักษะมากพอที่จะจ้ำเบรค จิ๊กๆๆๆๆ หรือหักหลบสิ่งกีดขวางในสถานการณ์เลวร้ายต่างๆ ได้
สามารถควบคุมรถที่เสียหลักให้กลับมาตั้งลำได้
ไม่มี ABS ก็ไม่เป็นไร ขับได้ไม่มีปัญหา

ก็เอา สวิฟท์ MT ดูซักครั้งครับ

ผมเองก็ไม่ค่อยเห็นด้วยกับการเอาระบบนี้ออกเพียงเพื่อจะท้าดวลกับคู่แข่งแค่ไม่กี่เจ้า
แต่ถ้าจะให้ผมซื้อไหม ก็เอา เพราะผมอยู่กับรถที่เป็น None-ABS ได้ไม่ซีเรียส

ออฟไลน์ mewzabahl

Re: ขอคำปรึกษาครับ เรื่อง Swift MT
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 09:19:55 »
ภ้า jazz mt รอนานลองหันไปคบmazda2 mtไหมครับ

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 10:38:25 »
ผมก็ผิดหวังเช่นกัน ตอนแรกว่าจะจอง แต่ตอนนี้ไม่คิดละ  ดูเหมือเอาเปรียบเกินไป คงเห็นว่าขายดีอยู่แล้วเลยไม่ต้องใส่อะไรให้มาก ยังไงคนก็ซื้อ ถ้าไม่ซื้อmt ก็ซื้อat หุหุ

ออฟไลน์ Mario_Yadel

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 10:58:19 »
ไม่มี ABS อย่าขับเร็วน่ะครับ
ตอนเกิดอุบัติเหตุ เบรคยังไงก็ถะไหลไปชนอยู่ดี จะหักหลบยังไง

ออฟไลน์ Rai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 11:04:21 »
ผมเคยใช้ cedia สองแสนโล กับtriton. แสนหกหมื่นโล. ไม่มีabsทั้งคู่.   ไม่เคยเจออุบัติเหตครับ. โดยเฉพาะรถเล็กและมีพื้นฐานแบบเก๋งไม่น่ากลัวอย่างที่คิดครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 11:15:20 »
ผมก็มีขับกระบะเก่าๆ ABS ไม่มี EDB ไม่้้ต้องถามถึง ถุงลมเหรอ มีแต่ถุงพลาสติก

ใช้มาัตั้งแต่รุ่นพ่อ ยันรุ่นลูก อุบัติเหตุหนักชนท้ายไม่มี แต่มีเสียวบ้างเวลาเจอน้ำหรือเบรกกระทันหันเพราะต้องเบรกย้ำ แล้วปล่อย แบบนี้เอาเิอง

รถซิ่งในสนาม ABS เขาก็ถอดออกนะ ผมว่าของแบบนี้อยู่ที่ผู้ขับขี่มากกว่าครับ แต่มีไว้มันก็ช่วยผู้ขับขี่ได้พอสมควรเหมือนกัน

แต่ของแบบนี้มีไว้ติดปลายนวมดีกว่าไม่ดี เพราะวันนึงเราเองอาจจะไม่พร้อม และรถไม่พร้อมประกอบกันมันอาจเกิดเหตุไม่คาดฝันขึ้นได้เสมอ

เพราะบนถนน ไม่ได้มีแค่เราคันเดียว ตัวเราเองรู้ครับ แต่คันอื่น คนอื่นเราไม่รู้

ถ้าเป็นผม SWIFT MT เ้ปิดมาแบบนี้ ผมยอมไปหาคันอื่นที่ไม่รักไม่ชอบ แต่มีระบบบพวกนี้ไว้ติดปลายนวมดีกว่าไม่มี  

ในอนาคตวันหนึ่งข้างหน้าที่พร้อมมากกว่านี้ จัดได้มากกว่าสวิฟแน่นอน แต่ถ้าเกิดเหตุไม่คาดฝันขึ้นมาซึ่งมันคือความเสี่ยงที่เราไม่รู้ วันนั้นอาจมาไม่ถึงก็ได้

เพราะถ้าเกิดเหตุอะไรขึ้นมา ไม่เจ็บ ไม่ตาย ก็พิการ มันก็แค่นี้เองครับ  ;)

ออฟไลน์ toptaro

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 16:12:06 »
ผมรอSwift MTมานานมาก ตัด abs แบบนี้ผมก็แอบคิดเปลี่ยนใจเลย แต่ก็ยังชอบมากๆ อยู่ดี ไปหาดูคลิปตามในเน็ตแล้วไม่มีเอบีเอสนี้ คนละเรื่องกับเวลามีเลย TT

ออฟไลน์ BlueMan69

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 21:23:55 »
ไม่มี ABS บรรเทิงแน่นอน ขับไปต้องคอยลุ้น สนุกสนาน

:'(

ออฟไลน์ FatDream

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 22:37:47 »
เมื่อคืนนอนไม่หลับเลยครับ เหอๆๆ

ก่อนอื่นผมต้องขอขอบคุณทุกความเห็นมากๆ ครับ ช่วยให้ได้เห็นหลายๆ มุมมอง

และมองปัญหาที่เกิดขึ้นอย่างมีเหตุมีผลมากขึ้น

ยอมรับเลยว่าผิดหวังมากที่ Suzuki ตัด option พวกนี้ออก แล้วกำหนดราคาขายแบบนี้

รู้สึกเหมือนโดนเอาเปรียบอย่างที่สุด จนทำให้เกิดความสับสนวุ่นวายใจเป็นอันมาก

ตอนนี้ผมได้เข้าไปดู Jazz MT แล้วครับ ชอบเรื่องตัวถัง แรงม้า และความอเนกประสงค์

แต่ติดที่ไม่ชอบการออกแบบมือจับประตู และภายในครับ ต้องตัดสินใจอีกที

ช่วงนี้จะรอดูตอนเปิดตัว Swift MT ว่าจะมี campaign อะไรมาชดเชย option

ที่ตัดออกไปหรือไม่ อีกทั้งจะไปขอลองขับ Jazz กับ Swift เทียบกันอีกทีในเรื่อง

Feeling ของการขับขี่ การเซ็ตพวงมาลัย และระบบเบรค ให้แน่ใจว่าจะเลือกค่ายไหน

รวมไปถึงยังรออ่าน Review ของพี่จิมมี่ ว่า Swift MT นี้ ยังคุ้มค่าที่จะซื้ออยู่มั้ย

สำหรับท่านที่แนะนำ Mazda2 นะครับ ขอบพระคุณมาก แต่แฟนผมเพิ่งถอยน้อง 2

มาได้เดือนกว่าครับ รู้สึกชอบเหมือนกัน แต่จะไม่ถอยรถรุ่นซ้ำกันกับแฟนแน่ครับ

เพราะ Mazda 2 นี้ ผมเป็นคนแนะนำให้แกซื้อครับ เป็น MT ด้วย

ต่อจากนี้ก็จะรอดูอย่างใจเย็นขึ้นต่อไปครับ ขอบพระคุณทุกท่านจริงๆ

ออฟไลน์ Dr.Pop

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 11:31:27 »
ถ้าไม่มี abs แต่เหลือแค่ 3 แสนปลายๆ ค่อยว่ากัน