ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆแต่งรถกันยังไง  (อ่าน 14637 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
เพื่อนๆแต่งรถกันยังไง
« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 08:39:12 »
ออกตัวก่อนผมไม่เคยแต่งรถมาเลยเคยเปลี่ยนแต่ยางกับเครื่องเสียง (จากเทปเป็นซีดี และจากเทปเป็นดีวีดีมีจอ) เลยอยากทราบว่าแต่ละท่านแต่งรถกันยังไง ทำอะไรไปบ้าง งบเท่าไหร่ อนาคตจะทำอะไรต่อบ้างครับ

ป.ล. ถ้ามีรูปรถมาโชว์จะแหล่มมากเลยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Lertvarit

Re: เพื่อนๆแต่งรถกันยังไง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 08:44:27 »
ต้องดูว่าเป็นรุแนวไหนครับ

ผมจะแต่งแนว JDM  civic fd2 ครับ

พาร์ทก็จะมีทั้งของแท้และของก๊อบ

กันชนหน้า + สเกิร์ต + กันชนหลัง + หางหลัง

รวมแล้ว + ทำสี ก็ตกอยู่ที่แสนนิดๆ

เปลี่ยนล้อ ( แม็ก 18 + ยาง ) ประมาณ 9 หมื่น

ท่อ ( หมื่นนิดๆ )

แต่ตอนนี้ผมระเบิดของออกหมดแล้ว ขาดทุนไปไม่ค่อยเยอะครับ

เพราะของ civic fd2 มันค่อนข้างปล่อยง่ายและคนหาเยอะ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 08:53:47 »
เน้นยี่ห้อ และ ของแท้ไว้ก่อนคับ มันทำให้รถดูมีคุณค่า ;D

ของก๊อปต่างๆ ตั้งแต่เบาะ ยัน ไมล์ต่างๆผมไม่เสี่ยงดีกว่าคับ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 08:58:19 »
เน้นเรียบๆ Low Profile ครับ ไม่ดัดแปลงตัวถัง ระบบอัดอากาศ ระบบไอเสียใดๆ
อาศัยเรี่ยวแรงจากระบบส่งกำลังล้วนๆ

ตอนนี้มีแค่เปลี่ยนจากกระทะเป็นล้ออัลลอย
โดยคำนวนค่า Oversize ของยางไม่ให้เพี้ยนไปจากเดิม
โหลดสปริง Silver เพื่อลดช่องไฟระหว่างยางกับซุ้มล้อ

กระด้างขึ้นพอสมควร ขับได้ทั่วกรุงเทพ ยกเว้นถนนแถวบ้านตัวเอง
(เนินระนาดสั้นๆ ชันๆเอย ฝาท่อน้ำเอย)

อนาคตอาจเปลี่ยนลำโพงทั้ง 4 จุด
เปลี่ยนล้อจาก 16 มา 15 เป็นล้อญี่ปุ่นน้ำหนักเบา
หันมาเล่นโช้คสตรัทแทน(ถ้าเงินถึง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2012, 11:15:33 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 09:19:29 »
เนียน เรียบง่าย simple แต่ดูดี
ไม่เยอะเกินไป แต่ต้องมี signature เป็นของตัวเอง

ง่ายๆคือดูในที่จอดรถห้าง แล้วรู้นี่แหละรถตู
(บ่อยครั้งเวลาขับรถสวนกับพ่อแม่ หรือคนรู้จัก เค้าจะได้รู้ว่านี่รถเรา)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 09:29:13 »
แปะสติกเกอร์แมนยูที่กระจกหลังชิ้นเดียวครับ

ไม่กล้าแต่ง กลัวไม่จบ!

กว่าจะรบกับเครื่องเสียงบ้านจนจบล่อไป10ปีและหมดเงินไปบานเบอะ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 09:43:43 »
เน้นของแท้ ไม่เยอะเกิน ไม่ใส่ไฟเยอะๆหลายๆสี จนเป็นรถลิเก เครื่องเสียงถ้าแต่งก็เน้น SQ ไม่เน้นเปิดดังจนรบกวนชาวบ้าน.......

ถ้าเปลี่ยนล้อ เน้นของแท้ ยอมจ่ายแพงแต่ได้ของดี แต่ถ้าไม่เน้นล้อดีขอกลางๆแต่ขอยางดีครับ

เคยเห็นบางคันแต่ ล้อสวยแต่ยางยี่ห้ออะไรไม่รู้ แต่งรถสวยก็เน้นการใช้งานและความปลอดภัยด้วยนะครับ  ;D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 09:46:48 »
แต่งแบบเรียบๆง่ายๆครับ

เอาแบบพองาม แต่ว่า ถ้า JDM มียังไง ก็ต้องมีอย่างนั้น
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 09:47:11 »
โครงการเยอะ  แต่ไม่มีงบ  เลยแต่งได้นิดๆหน่อยๆพอเป็นน้ำจิ้ม

หน้าเดิมๆ

ตัดสติ๊กเกอร์สีดำแปะทับโครเมี่ยมที่กระจังหน้า  
แล้วเอาโลโก้สีแดงผลึกมาติด  
ตามด้วยกาบด้านล่างกันชนหน้า

กันชนท้ายเดิมๆ

ทำท่อคู่
ใส่กันชนแต่งของ ings+1

ภายใน EX มันเรียบๆพื้นๆ  เลยเอาโครเมี่ยมมาตัดติดตามจุดต่างๆเอง

เป้าหมายคือจะทำสีน้ำเงิน  เปลี่ยนฝากระโปรงและกันชนหน้า   และวางเทอรโบให้เป็นแบบคันนี้ครับ  (เก็บตังอีกนานเลย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2012, 09:51:05 โดย hutzero »

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 09:54:55 »
ผม CITY MC
รอยังไม่ได้แต่มีโครงการจะแต่งประมาณนี้
1.แม็ก Lenso ขอบ 15" + ยางเดิม
2.สเกิตท์ Modulo ก็อป เอาไว้ครูดกับหลุม+ครูดกับเนิน
3.กระจังหน้า Mudulo แท้

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 09:56:28 »
ผมไม่แต่งรถเลย เอาเงินค่าแต่งรถไปเที่ยว + หาของกิน  5555

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 10:01:04 »
แทบจะไม่ได้แต่งอะไรเลย เปลี่ยนแค่เครื่องเล่น cd เปลี่ยนลำโพง แล้วก้เปลี่ยนไฟวงแหวนใหม่ให้มันใสกว่าเดิม ที่เหลือก็บ้าน ๆ แ้ล้วครับ
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 10:16:47 »
เน้นของแท้ ตรงรุ่น ถอดและใส่ได้เลยครับ ไม่เน้นดัดแปลงมาก รถจะไม่ช้ำครับ

ถ้าไม่จำเป็นจะไม่ยุ่งกับเครื่องยนต์ครับ

อันดับแรก ก็ล้อกับช่วงล่างก่อนเลย โหลดลงมาซัก 1-2 นิ้ว กำลังสวยและขับง่าย

จากนั้นก็ชุดแต่งรอบคัน เน้นดูรูปจากรถเมืองนอกเยอะๆ

ส่วนใหญ่จะมีค่ายสำนักแต่งของรถแต่ละยี่ห้ออยู่ ก็เลือกแบบที่ชอบเลยครับ

ถ้าเหลือๆ ก็จัดเบรคโตๆ ท่อตรงรุ่น แค่นี้ก็หล่อเฟี้ยวแล้วครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 10:18:21 »
ขาแต่งโช๊คสตรัทอย่าลืมเอาน้ำฉีดๆล้านแกนโช๊คกันหลังลุยน้ำฝนกันด้วยนะครับ โช๊คสตรัทส่วนใหญ่ถ้าไม่ใช่bilsteinเค้าไม่ใส่ยางหุ้มแกนโช๊คมาให้ เวลาไปลุยน้ำฝนหรือแอ่งน้ำเนี่ยคราบโคลน คราบเขม่า เม็ดทรายละเอียดๆมันจะไปเกาะตามแกนโช๊คที่เปลือยอยู่ พอเกาะแล้วโช๊คมันมีการเคลื่อนไหวขึ้นลงก็เหมือนเอากระดาษทรายไปลูบให้แกนโช๊คเป็นรอยเป็นสาเหตุของโช๊ครั่วโดยตรง ยี่ห้อไหนไม่มียางหุ้มแกนก็โดนกันหมด จะโหลดกันแค่ไหนเอาพอดีๆให้พอมีช่องได้ทำความสะอาดในซุ้มล้อกับแกนโช๊คจะดีกว่าครับ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Sykes

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 10:40:16 »
ผมเปลี่ยนล้อและช่วงล่างอย่างเดียวคับ
ให้รายละเอียดกับ Stance & Fitment มากๆ
ตัวอย่างแบบในภาพเลยคับ ยางดึงหน่อยนึง, ล้อเฉียดๆซุ้มล้อคับ

ภาพจากอินเตอร์เน็ตนะคับ
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 10:49:46 »
เน้นของดีๆครับ แพงหน่อยไม่ว่ากัน แต่ขอให้ใช้ดี ไม่เสียง่าย ผลงานออกมาดี ลงทุนครั้งเดียวจบก็โอเคแล้ว ซื้อของถูกแต่เสียบ่อยก็ไม่เวิร์ค

ด้านหน้าภายนอกเปลี่ยนแค่กระจังหน้าครับ อันนี้ขอเป็นของแถมมาตอนซื้อ ไฟหน้าโปรเจ็คเตอร์ก็ไม่ได้ไปเอาของไต้หวันของจีนอะไรมาใส่ แต่ทำ retrofit เลย ใช้เลนส์ S2000

ด้านหลังเปลี่ยนไฟท้าย LED และก็ทำท่อคู่แค่นั้นเอง แต่ท่อคู่นี่เสียไปหลายอยู่ เพราะร้านแรกทำมาห่วย ใช้ไปใช้มาทนไม่ได้ โละออกทั้งชุดแล้วไปทำใหม่ที่ร้านสอง

ช่วงล่าง+ล้อแม๊ค+โหลด ไม่ทำเพราะแพง รู้สึกเปลืองตัง แล้วทำให้ชีวิตลำบากขึ้นในการระวังหลุม ขึ้นทางชัน เจอลูกระนาด ฯลฯ

แต่ถึงเปลี่ยนไปนิดๆหน่อยๆแค่นี้ก็มีคนจำรถผมได้นะ ตรงไฟหน้านี่แหละ บางทีเอารถไปจอดตามที่ต่างๆยังมีคนถ่ายรูปส่งมาให้ บอกว่าจำรถผมได้ คุณกล้วย BnN ก็เคยถ่ายตอนผมจอดที่คณะ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2012, 10:51:25 โดย !+! Bomb !+! »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 11:18:19 »
ข้างนอกนี่ผมดัดแปลงเยอะ เพราะ อุบัติเหตุ บ้าง หรือรู้เท่าไม่ถึงการบ้าง ตอนนี้ด้านหน้ากันชนไม่สวยเอาซะเลย 

ที่เปลี่ยนไปก็มีแค่ด้านหน้าละมั้ง 

ล้อเคยเปลี่ยน แล้วก็เปลี่ยนกลับ เพราะลายที่เปลี่ยนมาใช้แล้วเบื่อ

ตอนนี้ทำส่วนที่เพิ่มกำลังอย่างเดียว   เครื่องเสียงก็เปลี่ยน ฟร้อนต์กับลำโพง พอ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Monstruo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 11:27:00 »
คันปัจจุบันไม่ได้แต่ง
คันเก่าในรูปแต่งตั้งแต่ ม.ปลาย จนเพิ่งขายไปเมื่อปีที่แล้ว

เน้นแต่งเรียบๆ พยายามให้ดูลงตัว ไม่อวกาศ
ทำช่วงล่างนิดหน่อยให้ขับสนุกขึ้น
เปลี่ยนปลายท่อ (เพื่อความมันส์ในการขับ แต่ความแรงแทบไม่เปลี่ยน 555+)
เครื่องเสียงแต่เปลี่ยนให้เล่น CD/mp3 และเสียบ USB กับ jack 3.5mm ได้

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 12:13:12 »
ผมก็เช่นเดียวกับท่าน จขกท. ครับ ใช้รถมาหลายคัน ตั้งแต่หนุ่มจนแก่ ไม่เคยแต่งอะไรเลยครับ นอกจากเครื่องเสียง
ถ้าเครื่องเสียงที่ติดรถมามันฟังไม่ถูกใจ เช่นเป็นเทปเล่น ซีดีไม่ได้ ก็เปลี่ยน เสียงแหลมไม่มีก็เพิ่มลำโพงเสียงแหลม
 กับเปลี่ยนยางไปตามอายุการใช้งานเท่านั้น
และไม่ได้เปลี่ยนขนาดหรือเสปค หรือแม็คอะไรเลยครับ

นอกจากนี้ก็จะมาดูว่าส่วนไหนของรถมันเป็นรอยง่าย ก็จะเอาเครฟล่า ( ไม่รู้เขียนถูกรึเปล่าครับ ) มาติดกันรอยครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 12:40:31 »
แต่งแบบให้เข้ากับรถ ไม่เยอะจนเปรอะ แต่งให้เนียน แบบ ต้องสังเกตว่าอ้าวไม่เหมือนตัวธรรมดาหนิ เช่นเสิกตก็เรียบหรูไม่เน้นracing ถ้าให้ไล่ ก็ ล้อ ช่วงล่าง เสกิต เก็บรายลเอียดของเล่นอย่างอื่นนิดหน่อย

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 12:45:23 »
ยิ่งแต่งเยอะ มันก็ยิ่งทำให้ดูเนียบยากอะครับ ถ้าแต่งเรียบๆ มันก็ไม่ยาก สำคัญคือต้องเนียบ

เริ่มแต่งจากที่คิดว่าจำเป็นที่สุด เช่น ถ้าผมมี Civic FD ล้อ 15 นิ้ว ผมจะรีบเปลี่ยนแมกเป็น 17 หรือ 18 โดยด่วน ชอบรถที่ไส่ยาง ซีรี่ประมาน 35-50 กำลังดี หนากว่านี้ก็ไม่สวย บางกว่านี้ก็ขับยากเกิ้น
หลังจากนั้นค่อยไล่พวก body parts เอาแบบเรียบๆ เนี้ยบๆ ไม่หวือหวา ไม่ชอบเสกิทอันใหญ่ๆ แล้วทำไม่เนียน
แล้วก็ ช่วงล่าง แข็งไม่ว่า แต่ขอหนึบ ถ้าเป็นรถที่ขับใช้งาน ยิ่งคันไหนติดแก๊ส ผมจะไม่อยากไปยุ่งกะเครื่อง อย่างมากกำทำท่อ ไรงี้

ของแพงไม่จำเป็นจะต้องดีเสมอไป แต่ของถูกและดี ถ้าหาได้ ถือเป็นกำไร แต่ต้องตาดีๆหน่อย

ออฟไลน์ Dr.Shank

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 13:15:33 »
แต่งเรียบๆ ครับ ไม่หวือหวา :)
..

ออฟไลน์ peak14405

• Full Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 13:33:40 »
ผมเปลี่ยนล้อแล้วจบครับ

นี่ปกติครับ

ใส่เข้าไป

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 14:28:15 »
สำหรับผม ของแท้ ตรงรุ่น ผลิตโดยผู้ผลิตที่มีความเชี่ยวชาญเท่านั้นครับ
ของก๊อปปี้ ของเลียนแบบ ของไม่มียี่ห้อ ของไม่ตรงรุ่น ไม่ว่าจะเป็นสติ๊กเกอร์แผ่นเดียว
จนไปถึงบอดี้พาร์ท หรืออุปกรณ์สำคัญเช่นพวก ช่วงล่าง ฯลฯ ไม่มีทางได้เข้ามาอยู่ในรถผมครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 14:59:18 »
สมัยมหาลัยไม่ค่อยมีเงินเหลือใช้เหมือนเด็กอินเตอร์คนอื่นๆ ก็เลยใช้คันนี้ประมาณนี้

ไม่ได้ทำอะไรนอกจากเปลี่ยนฟรอนท์ไพโอเนียร์9450หน้ากากมอเตอร์จอมพัง เครื่องเสียงส่วนอื่นพ่อทำไว้
ตั้งแต่สมัยที่เขาใช้คันนี้ นอกนั้นมีเปลี่ยนไฟเลี้ยวหน้ากับไฟท้ายเป็นของ Eหน้า
ส่วนเครื่อง เคยรื้อทำฝารอบนึง ก็ให้ช่างปาดฝาล้างหน้านิดหน่อยกับแต่งพอร์ท รถผมเครื่อง2.6 วิ่งสู้ 300E 3.0 ได้ละกัน

ต่อมาทำงานก็ไม่ค่อยมีเงิน แต่ภายหลังเริ่มรับงานนอก ก็ลืมตาอ้าปากได้บ้าง ก็เริ่มแต่งรถ
อย่างคันนี้

ผมแต่งรถเน้นขับสนุกเป็นหลัก แต่จะมาในแนวทางไหนนั้นมันแล้วแต่การบริหารเงินกับความอยาก
คันนี้วางเครื่องใหม่ จาก GA16DE เป็น SR20DE แล้วลงทุนโปะกล่อง เปลี่ยนแคม แต่งจนม้าเพิ่มจาก
150เป็น 210 แต่ไม่ได้ทำช่วงล่างครับ ชุดสตรัทเน่าๆกับโช้คอัดน้ำมันรั่วๆ ผมโคตรสนุกเลย
เวลาขับรถดีๆแล้วมาขับคันนี้ เชื่อเลย ม้าแค่นี้ ขับยากได้อีก แต่ผมก็เอาๆๆๆๆจนมันอยู่ล่ะ
ตอนนี้จับใส่โช้คสตรัท K-Sport ครบชุดไปละ เพราะแก่แล้ว เลิกท้าทายตัวเองแล้ว
กลายเป็นว่าจากโช้คช่วงล่างเน่าๆ ผมขับให้ไวได้เท่าไหร่ มาใส่ K-Sport ตอนนี้ยิ่งกล้าจัดหนักกว่าเดิมอีกเยอะ

ผมชอบแต่งรถแบบเรียบๆ ไม่ชอบอะไรที่มันเรียกความสนใจคนมากเกินไป ถ้าคนสนใจ ตำรวจก็สน
แต่ในความเรียบมันก็ต้องใช้งานได้จริง เหมาะสมกับประเภทรถจริงๆ ไม่ใช่ทำรถ 400 ม้าแต่เรียบๆ
เลยใส่ล้อเดิมยางกว้าง 205 อีแบบนี้ผมก็ไม่เอา

ผมมักเน้นการทำที่เครื่อง ผมชอบแรงเครื่อง ชอบเสียงเครื่อง แต่สิ่งที่มักให้ความสนใจน้อยที่สุด
คือเครื่องเสียงครับ ถ้ามีงบแสนนึง ผมทำเครื่องให้แรงก่อน เครื่องเสียงน่ะแค่ฟังได้ไม่น่าเกลียดก็พอ

ของประเภทที่เลือกใช้ ไม่จำเป็นต้องแบรนด์ดีและแพงครับ
ของที่ผมอยากใช้มากที่สุดคือ "ของที่คุณภาพดี และเป็นฝีมือคนไทย ราคาสมเหตุผล
รองลงมาคือ ของที่คุณภาพดี เป็นฝีมือคนต่างชาติ และราคาสมเหตุสมผล
ของที่ผมไม่ชอบ คือ ของที่คุณภาพไม่ดี และราคาขายเวอร์เกิน ไม่ว่าจะของไทยหรือต่างชาติ
พวกของที่ทำมาหลอกเด็ก ขายแพง แต่หาประโยชน์จริงจังไม่ค่อยได้ พวกนี้ผมเอาตีนเขี่ยทิ้งครับ

การแต่งของผม เศรษฐศาสตร์มักสัมพันธ์ไปกับอารมณ์ ถ้าให้ผมใส่ล้อที่เท่ห์ แบรนด์ดี วงละ 20,000
ผมจะไม่เอา แต่ผมจะใส่ Lenso ที่ราคาวงละ4-5 พันแล้วเกือบเงินส่วนที่เหลือไปลงกับยาง เบรก หรืออย่างอื่น
component เดียวในรถที่ผมจะทุ่มแรงให้สุดตัวคือเครื่องยนต์ นอกเหนือไปจากนี้ผมไม่ค่อยแคร์
เบรกชุดละ 6-7 หมื่นไม่ได้แอ้มผมแน่ "ถ้า" ผมสามารถหาเบรกรถติดโรงงานมาแปลงใส่แล้วได้ประสิทธิภาพ
ใกล้เคียงกัน

ผมแต่งรถ ไม่เคยเน้นจอดโชว์ ผมเน้นว่าเวลาวิ่งผ่านแล้วคนหันหูตาม แค่นั้นพอเลย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 15:17:47 »
เน้นเรียบๆ Low Profile ครับ ไม่ดัดแปลงตัวถัง ระบบอัดอากาศ ระบบไอเสียใดๆ
อาศัยเรี่ยวแรงจากระบบส่งกำลังล้วนๆ

ตอนนี้มีแค่เปลี่ยนจากกระทะเป็นล้ออัลลอย
โดยคำนวนค่า Oversize ของยางไม่ให้เพี้ยนไปจากเดิม
โหลดสปริง Silver เพื่อลดช่องไฟระหว่างยางกับซุ้มล้อ

กระด้างขึ้นพอสมควร ขับได้ทั่วกรุงเทพ ยกเว้นถนนแถวบ้านตัวเอง
(เนินระนาดสั้นๆ ชันๆเอย ฝาท่อน้ำเอย)

อนาคตอาจเปลี่ยนลำโพงทั้ง 4 จุด
เปลี่ยนล้อจาก 16 มา 15 เป็นล้อญี่ปุ่นน้ำหนักเบา
หันมาเล่นโช้คสตรัทแทน(ถ้าเงินถึง)

คุณเบสครับ ผมสนใจstrut ของ silver คุ้มค่าราคา 28,500 บ. ยังไม่รวมค่าติดตั้งหรือไม่ครับ?
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 15:33:36 »

คุณเบสครับ ผมสนใจstrut ของ silver คุ้มค่าราคา 28,500 บ. ยังไม่รวมค่าติดตั้งหรือไม่ครับ?

ต้องลองไปเช็คเบอร์ Dealer กับทาง ClubS9 ซึ่งเป็นผู้นำเข้าและจำหน่ายครับ
http://www.clubs9.com/webboard/index.php?topic=154.0
28,500 ส่วนใหญ่ถ้าซื้อกับทางร้านโดยตรง บางร้านจะจัดโปรพร้อมติดตั้งให้ฟรี
บางร้านก็คิดค่าติดตั้งแล้วแต่เรตของเขาเอง

อย่างทางศูนย์ใหญ่ ClubS9 ถ.โยธินพัฒนา 3
ก็คิดค่าติดตั้ง 1,000 บาท เพราะมันต้องตั้งศูนย์ด้วยครับ

ส่วนตัวก็รอเล่นตัวนี้อยู่เหมือนกัน เพราะราคาสมเหตุสมผล
แม้หลายคนยินดีที่จะจ่าย 5.3 หมื่นเพื่อ Tein SS
ขนาดมือ 2 น้ำมันเยิ้มๆ -ขาย 3หมืนกลางๆบางคนยังยอมกัดฟันซื้อต่อเลย
เพียงเพราะมันเป็นกระบอกเขียว เป็นผมไม่เอาด้วยเด็ดขาด
กับอะไหล่ที่มีค่าเสื่อมในตัวมันเอง

ปัจจุบันใส่สปริงของ Silver ก็มีความสุขดี ได้สเปค Tein ขดเขียวในราคาหั่นครึ่ง
แต่น่าเสียดายที่ผมเห็นกระทู้ของ TeeAbuser ในบอร์ดแจ็สช้าไป ไม่งั้นคงคุยกันได้เรื่องค่าติดตั้ง
เพราะไปซื้อกับอีกเจ้า ขาย 4 พัน แต่ต้องไปหาร้านใส่เอง จ่ายเพิ่มอีก 1200
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2012, 15:43:04 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ putferio

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 16:03:11 »
ไม่ต้องยุ่งกับภายนอกมาก เอาพวกช่วงล่าง กับ เครื่องดีกว่า

ยังไง appearance ก็สู้ performance ไม่ได้อยู่แล้ว  ;D

ถ้าจะแต่งแต่งเอาสมรรถณะไปเลย ภายนอกปล่อยเดิมๆไว้

เหมือนกับ EG ผม ภายนอกธรรมดาๆเดิมๆ แต่พอพาไปวิ่งทีก็มีคนเหลียวอยู่  :D

เป็นแบบธิดาพี่แพน เสือซ่อนเล็บ  :D

ออฟไลน์ Emission-Tester

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 16:12:09 »
ชอบแต่งแบบ JDM
ผมขับแบบชิลๆ แต่งได้เรื่อยๆ สนุกดีครับ

รูปก่อนเป็น... FD1 เดิมๆ
รูปเป็นตัวที่ชอบ... FD2 Type R

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2012, 16:27:35 โดย Emission-Tester »
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ pulsar

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 17:01:47 »
สมัยวัยรุ่น : มิร่า วางเครื่อง 660 เทอร์โบ นอกนั้นเดิมๆแม้กระทั่งล้อ ไม่ค่อยมีตัง ซัดกับรถ 3 ห่วงเดิมๆ ได้สบาย ระวังชนอย่างเดียว
เริ่มทำงาน : โคโรลล่า EE90 วาง 4AGE เซ็ทโบ เปลี่ยนช่วงล่างเบรค เลวิน ล้อลายDTM ภายในเดิม แรงดีพอควร ตอนหลังชนเลยขาย
                  คันต่อมา ฮอนด้า EG 3 ประตู วาง B16A เปลี่ยนล้อ enkei racing ช่วงล่างเบรคยกตัวนอกใส่ทั้งแพ เบาะrecaro sr3
                       ต่อมาอีก ขยับเสต็ป วาง B16B ฝาแดง เปลี่ยนภายในลายตุ๊กแกสีดำ (ขายเบาะ recaro ไปซื้อ) เปลี่ยนเบรคหน้า prelude
                       ใส่จาน runstop เบรคดีขึ้นเยอะ ใส่ช็อคโอลินปรับเกลียว ตอนหลังถอดออกขับไม่ไหวเด้งมากแม้กระทั่งบนทางด่วน เนื่องจากไม่
                       ยอมปรับให้เตี้ยแบบรถสนาม สปริงมันบีบมากไป เลยใส่ช๊อคติดรถตัวนอกแทน ขับมาได้ 5-6 ปี ไม่เคยทำอะไรนอกจากถ่ายน้ำมัน
                       กับดูแลทั่วๆไป ซัดตลอดมันส์เร้าใจ  ตอนหลังพบรักใหม่ขายไป 3 แสนเมื่อ 7-8 ที่แล้ว
วัยไม่รุ่นแล้ว : ใช้รถบ้านๆ เครื่องเดิมเกียร์ ออโต้ แอร์เย็นๆเพลงเพราะๆ แต่ก็แอบมีรถแรงเก็บไว้ขับเล่น 1 คัน
สรุป  แต่งรถมีหลายแบบแล้วแต่ความชอบ และกำลังทรัพย์  แต่จะบอกอย่างนึงว่าต้องแน่ใจว่าของที่ใส่เข้าไปมันเหมาะกับรถเราจริงๆ และไม่สวยคนเดียวครับผม ขอบคุณที่อ่านครับ 5555  ขออภัยไม่มีรูป ขี้เกียจค้นครับ