ผู้เขียน หัวข้อ: (ซุิบซิบๆ) เขาลือกันว่า โตโยต้าจะกลับมาลง WRC?  (อ่าน 4301 ครั้ง)

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
หมายเหตุ : ผมยังหาต้นตอข่าวลือนี้ไม่เจอครับ กำลังคลำหาอยู่เหมือนกันเพราะท่าทางจะหลายที่

ข่าวนี้ถ้าเป็นจริง อาจทำให้ผมกระโดดเต้นร้องยิปปี้ได้นะเนี่ย เพราะผมชอบดูการแข่งแรลลีอยู่เป็นเดิมทุน และร้างราทีมญี่ปุ่นในสังเวียนมานานมากๆ แล้ว (และมันเป็นความฝันของผมด้วยที่จะเล่นทางฝุ่นสักวัน)

เขามีเสียงลือเสียงเล่าอ้างว่าเดือนสิงหาคมนี้ โตโยต้า จะแถลงการกลับมาลงสังเวียน WRC ในพิกัดเครื่อง 1.6 เทอร์โบ (ตอนนี้ผู้เล่นในกรุ๊ปนี้มี มินิ คันทรีแมนของ Prodrive ซีตรอง DS3 โฟลค์สวาเกน Polo R และ ฟอร์ดเฟียสต้า) เห็นมีข้อมูลว่าไปเจอรถทดสอบแปลกๆ ที่ให้นักขับแรลลี่ชาวญี่ปุ่นลงทดสอบด้วย

ข่าวนี้มันน่าสนใจยังไงหรือ? เพราะว่ากฏของ WRC จริงอยู่ที่สามารถทำรถโปรโตไทป์ออกมาวิ่งได้ แต่หากมองใน "ความคุ้มทุน" บริษัทนิยมเอารถที่แข่งในรายการ super 2000 (พิกัดเครื่อง 2000 cc. พ่วงระบบอัดอากาศ ส่วนมากขับเคลื่อนสี่ล้อพิเศษจากโรงงาน แต่ไม่ต้องอยู่ในกฏ Homologation เรื่องระบบขับเคลื่อนแต่อย่างใด) มาทำโปรเจค WRC จะคุ้มค่ามากกว่า และถ้าโตโยต้าลงสังเวียนนี้จริงๆ ถือว่าเป็น Come back หลังจากต้องยุบทีม TTE (Toyota Team Europe) ไปลง F1 ที่ไม่ค่อยจะสู้ดีมีผลงานเลย ทั้งๆ ที่รถโปรเจคสุดท้ายคือ E11 Corolla WRC กำลังไปได้สวยด้วย และจะทำให้แบรนด์อิมเมจอภิมหาน่าเบืื่อเสียที (รอมานานแล้ว!!!!)

เรื่องอิมเมจแบรนด์นี่ถ้าข่าวลือนี้เป็นจริง จะตรงกับนโยบายใหม่มากๆ เลยนะ

อยากให้ดูเคสของการ "ทำรถลง WRC" แต่ละทีม (เท่าที่ผมพอรู้นะฮะ)
Ford Fiesta -> จ้างบริษัท M Sport ทำ แต่ทาง Ford ร่วมกับ Olsberg MSE (ถ้านึกไม่ออก ดู Gymkhana 3 แล้วจะนึกออกว่าไอ้โมเดลนี่ล่ะต้นแบบของ Olsberg) เป็นคนออกแบบ
Mini Countryman WRC -> Prodrive (ชื่อนี้ไม่ต้องอธิบายล่ะมังสำหรับคอซูบารุ) เป็นฝ่ายสร้าง และออกแบบทั้งหมด
Citroen - ไม่มั่นใจว่าจ้างที่ไหน หรือว่าเป็น in house R&D
Volkswagen - ไม่มั่นใจเหมือนกัน

โอย เจอข่าวลือนี้มาตั้งแต่เดือนที่แล้วทำเอาตัวสั่น อยากเห็นทีมจากกลับญี่ปุ่นมาผงาดเวทีนี้กับเขาบ้างนะเนี่ย

ใครอยากอ่านให้ขนลุกเล่นลองดูลิ้งค์นี้ก็ได้ครับ http://www.wrc.com/news/toyota-linked-to-wrc-entry/?fid=16473
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2012, 10:32:35 โดย mini_freak »
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
Re: (ซุิบซิบๆ) เขาลือกันว่า โตโยต้าจะกลับมาลง WRC?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 12:41:33 »
นึกถึง WRC แล้วมันเศร้าครับ T T

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
Re: (ซุิบซิบๆ) เขาลือกันว่า โตโยต้าจะกลับมาลง WRC?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 14:13:37 »
อยากให้ Mitsubishi กลับมาด้วยจัง :'( :'( :'(

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 16:43:48 »
คราวที่แล้วโดนเพราะไปทำปากเทอร์โบให้มันย่อขยายได้ ใช่เปล่าครับ?

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 20:40:07 »
เห็นว่าเอาตัวถัง Vitz มาทำด้วยนะครับ ดูดุขึ้นมาเยอะเลย

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 01:04:30 »
คราวที่แล้วโดนเพราะไปทำปากเทอร์โบให้มันย่อขยายได้ ใช่เปล่าครับ?

อ๋อ เคสที่ FIA สั่งตัดแต้ม Toyota ปี 96 (ตอนนั้นเป็น ST-205) คำตอบคือไม่ใช่ครับ ปากเทอร์โบเท่าเดิมครับ แต่เขามีท่อ Bypass แล้วเรื่องมันแดงขึ้นมาว่าทำไมเวลาในเสตจของ Juha Kankunen และทีม มันเร็วกว่าคนอื่นแบบแปลกๆ (แก๊ปต่อสเตจมันห่างระดับสามวิขึ้น มันแปลกไปแล้ว)

ปกติแล้วรถก่อนเข้าสเตจ จะมีการตรวจหรือ Scrutineer ก่อนครับ พอพ้นสเตจแล้ว (ไม่นับเข้าเซอร์วิสพ้อยท์นะครับ) ก่อนจะเอารถเข้าไปพัก ก็จะมีการ Re-scrutineer อีกรอบ แล้วไปจ๊ะเอ๋ท่อบายพาสครับ
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ !LiLo!

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 10:23:32 »
ขออนุญาติถามครับ Toyota auris กับ Honda Civic Fn2 นี่โดนพับเก็บหรือยังไงหรอครับ ไม่ค่อยได้ติดตามเลยหลุดไปเลยครับ
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 11:02:17 »

อ๋อ เคสที่ FIA สั่งตัดแต้ม Toyota ปี 96 (ตอนนั้นเป็น ST-205) คำตอบคือไม่ใช่ครับ ปากเทอร์โบเท่าเดิมครับ แต่เขามีท่อ Bypass แล้วเรื่องมันแดงขึ้นมาว่าทำไมเวลาในเสตจของ Juha Kankunen และทีม มันเร็วกว่าคนอื่นแบบแปลกๆ (แก๊ปต่อสเตจมันห่างระดับสามวิขึ้น มันแปลกไปแล้ว)

ปกติแล้วรถก่อนเข้าสเตจ จะมีการตรวจหรือ Scrutineer ก่อนครับ พอพ้นสเตจแล้ว (ไม่นับเข้าเซอร์วิสพ้อยท์นะครับ) ก่อนจะเอารถเข้าไปพัก ก็จะมีการ Re-scrutineer อีกรอบ แล้วไปจ๊ะเอ๋ท่อบายพาสครับ