ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามวิธีการพ่วงแบตหน่อยครับ  (อ่าน 7299 ครั้ง)

ออฟไลน์ inditing

• Newbie
  • *
ขอถามวิธีการพ่วงแบตหน่อยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 11:22:57 »

พอดีว่าเมื่อคืนผมขับรถไปทำงานแล้วเป็นช่วงเวลาเดียวกับที่ฝนตก ถึงที่ทำงานผมจึงรีบลงจากรถโดยลืมเปิดไฟหน้่ารถไว้

พอมาตอนเช้าผมสตาร์รถ ไม่มีการตอบสนองใดๆเลย ไฟไม่ขึ้นไม่มีเสียงเวลา่สตาร์ครับ

จึงอยากรู้วิธีการพ่วงแบตที่ถูกวิธีหน่อยอะครับ ไม่มีสายพ่วงด้วยใช้อะไรแทนได้ัมั้งครับ ถ้าซื้อสายพ่วงใหม่แพงหรือเปล่าครับ

เพราะว่าก่อนหน้านั้น ผมจอดรถตากแดดไว้2วันครับ แบตเสื่อมแต่ว่าบิดกุญแจไฟยังขึ้นอยู่นะครับ แต่รอบนี้ไม่มีปฏิกิริยาใดๆเลย

แบตเปลื่ยนมาได้ 1 ปี หน่อยๆครับ ขอถามอีกเรื่องนึงด้วยนะครับ

พวกรถใหม่ๆป้ายแดงเขามีสายพ่วงมาให้หรือเปล่าครับอย่าง vigo นะครับ

ขอบคุณครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอถามวิธีการพ่วงแบตหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 11:39:46 »
1. สายพ่วงไม่มีใช้อย่างอื่นได้ไหม
- ไม่ได้ครับ ขนาดสายพ่วงแบตเส้นเล็กๆยังร้อนจี๋เพราะกระแสไฟมันเยอะ
2. รถใหม่จะมีสายพ่วงติดมากับรถไหม?
- ปกติรถใหม่จะไม่มีครับ นอกจากไปต่อรองกับเซล
3. ใช้แบตมา1ปีแล้วแบตเสื่อม
- ถ้าไม่ได้มาจากการดูแล ก็ต้องเคลมครับ

วิธีการพ่วงแบต

1. ต่อสายขั้วบวกเข้ากับแบตขั้วบวกของผู้ให้ แล้วเอาไปต่อเข้ากับขั้วบวกของผู้รับ
2. ต่อสายขั้วลบเข้ากับแบตขั้วลบของผู้ให้ แล้วเอาไปต่อกับเสื้อสูบรถของผู้รับ (แต่ผมจะต่อกับขั้วลบของผู้รับ)
3. ติดเครื่องของผู้ให้
4. ติดเครื่องของผู้รับ
5. ภาวนาให้เครื่องติด
6. เมื่อเครื่องติดให้ถอดสายขั้วบวกก่อน แล้วถอดขั้วลบ
7. ประคองรถไปร้านแบต ไม่ควรเปิดแอร์หรือเปิดวิทยุ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: ขอถามวิธีการพ่วงแบตหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 11:50:47 »
รถใหม่ๆ ไม่แถมสายพ่วงแบตครับ แต่ลืมเปิดไฟหน้า รถจะปิดให้เองครับ เช่น Lancer EX รถใหม่รุ่นอื่นๆก็น่าจะมีเหมือนกันมั้งครับ

สายพวงแบตมีหลายราคา แล้วแต่ความยาว ผมซื้อล่าสุดราคาประมาณ 500 บาทมั้งครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 12:01:31 »
หาซื้อไว้ก็ดีครับ สายพ่วงแบต สายลากจูง น้ำกลั่นเติมแบต หนังสือดูแลรถเบื้องต้น อุปกรณ์เปลี่ยนยาง เวลาใช้นี่จำเป็นมากครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 12:07:16 »
วิธีพ่วงสายที่ถูกต้องมีในกระทู้เก่า ๆ ครับ ลองหาดู ถ้าพ่วงผิดวิธีนี้อันตรายนะครับ
ผมจำง่าย ๆ จากเพื่อนสมาชิกท่าหนึ่งว่า ตาย ดี ดี ตายครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 12:13:47 »
ไปดูที่กระทู้นี้เลยครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=20947.0

ก่อนอื่นต้องจำให้ได้ก่อนว่า
ตอนต่อให้ต่อขั้วบวกก่อน
พอจะถอดให้ถอดขั้วลบก่อน
แล้วก็ใช้ ตาย ดี ดี ตาย ได้เลยครับ 5555

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 12:30:36 »
ผมว่าน่าจะทำกระทู้ปักหมุด วิธีการพ่วงแบตไว้นะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 12:37:48 »
ขอบคุณมากครับ เดียวจะไปลองทำตามดู

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 12:42:11 »
ของผมรถเก่าแล้วครับ ae110 ที่ถามรถใหม่เพราะเพื่อนขับวีโก้อยู่ครับ จะไปลองจั๊มดูครับ

ออฟไลน์ BENZIL

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 13:27:15 »
อันนี้ พอดีเคยได้มา

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 13:55:55 »
ไปดูที่กระทู้นี้เลยครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=20947.0

ก่อนอื่นต้องจำให้ได้ก่อนว่า
ตอนต่อให้ต่อขั้วบวกก่อน
พอจะถอดให้ถอดขั้วลบก่อน
แล้วก็ใช้ ตาย ดี ดี ตาย ได้เลยครับ 5555

ฮาดีครับ แต่ก็จำง่ายดีครับ ตาย ดี ดี ตาย

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 18:13:21 »
ตาม คห. บนๆตอบไปครับ แต่จะแนะนำเพิ่มเติมว่า

ขั้วลบของคันที่แบตหมดควรต่อเข้ากับอะไรก็ที่ลงกราวน์ครับ

ปลอดภัยที่สุดครับไม่ควรต่อกับแบตเตอรี่โดยตรง(ไม่ควรแต่จะต่อก็ได้ครับ แหะๆ)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 21:48:12 »
แล้วต้องเปิดฝาไว้ไหมครับไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่เลยครับ

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 22:23:59 »
ผมมีข้อสงสัยครับ ถ้าดับเครื่องแล้วลืมเปิดไฟหน้าทิ้งใว้มันจะมีเสียงเตือนนะครับ ผมก็เคยลืมแต่ได้ยินเสียงเตือนก่อนครับ
ส่วนเรื่องพ่วงแบตก็ตามด้านบนเลยครับ แต่อันตรายจากการพ่วงแบตอีกอย่างหนึ่งคือ แบตต้องอยู่ในสภาพที่ดีนะครับ
มิฉะนั้นอาจจะอันตรายได้นะครับ 

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 00:53:47 »
ต่อขั้วลบของคันที่แบตหมดเนี่ย ตอนแรกผมก็ต่อกับขั้วแบต แต่ถ้าตัวแบตที่ใช้ได้มันไฟแรง มันสปาร์คให้เสียวทุกทีเลยถ้าเราไม่เสียบแบบ หมับ เข้าไป

ล่าสุดผมเอาไปหนีบกับเหล็กแผ่นบางๆ ที่ค้ำฝากระโปรงของ yaris (ไม่ใช่เหล็กคำฝากระโปรงที่เราต้องเอาไปยัดรูนะครับ) ก็ยังติดนะ แปลกดี แต่ไม่กล้าจับรถอ่ะ เปิดประตูรถทิ้งไว้ 8)
JC TU #54

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 08:42:32 »
ต่อแล้วลองสตาร์ตแล้วไม่ติดอะครับ ทำไงดี

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 13:22:40 »
ในกรณีที่แบตหมดเกลี้ยง ควรจะสตาร์ทรถคันที่แบตดีทิ้งไว้ซัก 2-3 นาทีก่อนนะครับ แล้วค่อยสตาร์ทคันที่แบตเสีย

แต่ถ้าลองแล้วยังเงียบ...ต้องดูไดสตาร์ทแล้วล่ะ
JC TU #54