ผู้เขียน หัวข้อ: Civic โฉมไหนคือเตารีดครับ  (อ่าน 12454 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Civic โฉมไหนคือเตารีดครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 21:32:11 »
พอดีไปเจอเพื่อนเถียงว่าซีวิคโฉม EG เรียกว่าเตารีด แต่ผมว่า EF คือเตารีดมากว่า

สรุปว่าโฉมไหนเรียกว่าเตารีดแน่ครับ

ที่ผมสงสัยต่อคือถ้าอย่างนั้นไฟท้าย2ก้อนคือโฉมไหน

ออฟไลน์ -uมส๑-

• Jr. Member
  • **
Re: Civic โฉมไหนคือเตารีดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 21:39:07 »
ลองพิมดูใน google ครับ หรือตามเว็ปขายรถมือ 2 ครับ  ;)

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 21:50:31 »
เป็นปัญหาโลกแตกเลยครับอันนี้
เพราะคนรุ่นก่อนๆ เขาจะเข้าใจว่า EF คือเตารีด
แต่คนรุ่นหลังๆมาหน่อย จะเข้าใจว่าเป็น EG

แต่ส่วนมาก เขาจะคิดว่าเป็น EG ครับ (จริงๆ เรื่องนี้มันยาว ขอไม่พูดมากนะครับ)

ไฟท้าย 2 ก้อน มันน่าจะเป็นชื่อเรียกของ Accord G5 Minorchange ครับ (ผมบอก Generation ผิดไปมั้ยเนี่ย)
คือตัวก่อน Minorchange ไฟท้ายเป็นแบบชิ้นเดียว อยู่ที่ตัวถัง เลยเรียกไฟท้ายก้อนเดียว
 แต่พอ MC ปุ๊บ มีไฟท้ายเพิ่มที่ฝากระโปรง และดูเหมือนก้อนอะไรไม่รู้ 2 ก้อนติดกันครับ เลยเรียกโฉมไฟท้าย 2 ก้อน

* แต่ที่เถียงกันว่า EF หรือ EG เป็นเตารีด ไม่มีใครผิด แต่ก็ไม่มีใครถูก 100% ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2012, 21:58:34 โดย Tan Int »
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 21:57:01 »
EF ครับ

EG ส่วนมากเรียก 3ดอ มากกว่าครับ
(แต่รุ่นซีดาน ไม่รู้เรียกอะไร)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ massyy

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 21:59:59 »
EF ครับ

EG ส่วนมากเรียก 3ดอ มากกว่าครับ
(แต่รุ่นซีดาน ไม่รู้เรียกอะไร)
ferioคับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 22:00:51 »
EF ครับ

ferioคับ
อ่อ ในตลาดมือสองบ้านเราครับ
ถ้าเป็นตลาดยุ่นจะเรียกแบบนั้นครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Tern vtec

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 23:25:55 »
EG คับที่เขาเรียกกันว่าเตารีด ส่วนไฟท้ายก้อนเดียวนั้นแอคคอดตัวปี94-95พอปี96-97จะเป็นไฟท้ายสองก้อนคับ

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 00:09:43 »
สำหรับผม ก็ EGน่ะครับ ที่เข้าใจว่าเตารีด

ตกลงมันรุ่นไหนกันแน่หว่า เพิ่งเข้าวงการรถได้แค่3-4ปี ก็ยัง สับสนๆเหมือนกันครับ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ massyy

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 00:12:49 »
EF ครับ

ferioคับ
อ่อ ในตลาดมือสองบ้านเราครับ
ถ้าเป็นตลาดยุ่นจะเรียกแบบนั้นครับ
น่าจะใช่น่ะคับ  ช่วงก่อนผมเล่นอยู่ในferio   รุ่นนี้มันมีชื่อที่ระแวกบ้านเรียกหลายชื่ออยู่ พ่อแม่เรียกไอ้เฒ่า  แฟนเรียกไอ้เน่า  เพื่อนเรียกซีวิคในตำนาน ชาวบ้านเรียกไอ้ท่อแป๊บ(ส่งสัยเสียงvtecมันแหลมบาดหูเหมือนรถมอไชค์อัพแป๊บ)  
ขายไปปีก่อนได้ตั้งสองแสน ไม่มีใครเชื่อว่ามันขายไปเยอะขนาดนี้(ทำมาเยอะ) พูดแล้วก็คิดถึงมัน ^^

ออฟไลน์ ronin

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 00:36:57 »
EF ครับผม ได้ยินมาตั้งแต่ EG ยังไม่ออกเลยครับ คนรุ่นหลังๆเข้าใจผิดเป็น EG โดยเฉพาะเต้นใหม่ๆ

ออฟไลน์ AIMU

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 01:21:39 »
EF "เตารีด"
EG "ตาหวาน"
EK "ตาโต"
EK mc "lev"
ES "dimension"
ES mc "ตาเหยี่ยว"
FD "fd"
FB "facebook" 555

ออฟไลน์ stop.kun

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 02:46:30 »
EF "เตารีด"
EG "ตาหวาน"
EK "ตาโต"
EK mc "lev"
FD "fd"

;D ;D ;D ถูกต้องเลยครับ

จริงๆผมจำได้ว่า
สมัยนั้น 1988  EF ออกมา ก็เรียกกันว่าเตารีดแล้ว  มีรุ่น ท้ายดำ ท้ายแดง mcท้ายสองชั้น

พอ 1992 EG ออกมา รูปทรงดันเหมือนเตารีด เข้าไปอีก   
EG บางท่านก็เรียกแมลงสาบ บางท่านก็ว่าโฉม สามดอ (ทั้งที่มีสี่ประตู) คงเพราะช่วงนั้นรุ่น3D นั้นดังมากก
เลยพากันสับสนกันระหว่างสองรุ่นนี้

จริงๆ จำได้ว่าทีมออกแบบเค้า ไปดู carnival brazil มาเป็นแรงบรรดาลใจครับ

ออฟไลน์ putferio

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 03:13:36 »
งงไปหมดแล้ว  :-X

ขนาดขับ EG เองยังงง

สรุปEF คือเจ้าของฉายาเตารีดเองหรอเนี่ย  :'(

คนขับเองยังไม่รู้จริงๆเลย 5555

แต่เห็นในone2car เขาตั้งชื่อโฉมอีจีไว้ว่า เตารีดนะ ยิ่งงงไปใหญ่ OTL

คนอื่นๆก็ว่าเหมือนกัน

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 10:38:41 »
ก้ากกกก

ผมก็เข้าใจผิดว่า EG คือเตารีดมาตลอด

ออฟไลน์ chanvitjeab

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 10:50:48 »
EFครับ มองด้านข้างเหมือนเตารีดมากก เก่งมากคับคนไทยเราเรื่องตั้งฉายาหั้ยรถ หัวจรวดงี้ งูเห่างี้ โลงจำปางี้ ท้ายเบนซ์งี้ ฯลฯ 

ออฟไลน์ Tern vtec

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 10:57:49 »
แต่ในเว็บ taladrod เตารีดก็คือ civic eg น่ะครับเต้นรถของญาติผมก็เรียกegว่าเตารีดมาตลอด ส่วน ef เคยได้ยินแต่ไฟท้ายสองชั้นเป็นรุ่นmcส่วนรุ่นแรกไม่รู้น่ะ

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 11:41:12 »
ผมใช้ EG ยังเข้าใจว่าเรียก EG ว่า เตารีด เลย ???

และผมเชื่อว่า ไปพูดกันทุกวันนี้ เตารีด ก็คือ EG
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 12:55:28 »
EF ครับทรงเตารีดสุดทื่อ ส่วน EG ผมว่ามันแมลงสาปมากกว่านะ  :D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2012, 13:00:40 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ eirene

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 13:26:05 »
แมลงสาบนี่เขาเรียก City กันไม่ใช่เหรอครับ หรือผมเข้าใจผิดไปเองหว่า

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 13:26:10 »
เอิ่ม เตารีดทั้งคู่ครับ ตอบในฐานะที่ขับ EF

คือตอนนั้น EF เหมือนเตารีด เลยเรียกเตารีด แต่พอ EG ออกมาเหมือนกว่า ชื่อเตารีดเลยย้ายจาก EF มาอยู่ที่ EG

เพราะฉะนั้น เรียกชื่อที่ไม่ใช่เตารีดกันเถอะครับ มันงง EF เรียกท้ายดำ-ท้ายแดง-ท้ายสองชั้น ส่วน EG ก็ 3ดอร์ 4 ดอร์ ว่าไป

แต่ผมขับ EF ตอนไปหาอะไหล่เชียงกง ผมจะพูดว่า Civic แปดแปด จะรู้เรื่องที่สุด ส่วน EG ในนั้นเขาชอบเรียก Civic เก้าสอง

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 13:48:56 »
EF "เตารีด"
EG "ตาหวาน"
EK "ตาโต"
EK mc "lev"
FD "fd"

EK mc > millenium

ปกติ ผมเรียก EF เตารีด

ส่วน EG สามตู แม่เรียก แมลงสาบ 555 (แล้วเรียก Odyssey ปีนั้น ว่า แมลงสาบยักษ์)

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 17:10:29 »
EF "เตารีด"
EG "ตาหวาน"
EK "ตาโต"
EK mc "lev"
FD "fd"
มาขอเสริม ES ES มีการปรับ2ครั้งตัวแรกเปิดมาเรียก ไดแมนชั่นถูกแล้วครับผม ต่อจากนั้นประมาณปี03 เรียก ไฟโดนัท เพราะเปลี่ยนไฟท้ายเป็นแบบกลม กระจังหน้ากันชนเปลี่ยนนิดหน่อยเปลี่ยนลายล้อแม็ก  แต่ไฟหน้าไม่เปลี่ยน และเพิ่มรุ่น2.0มา
พอครั้งสุดท้าย คือตาเหยี่ยวถูกต้องแล้วครับผม เปลี่ยนไฟหน้าแต่ไฟท้ายเหมือนกันกับตัวโดนัท กันชน บราๆปรับอะไรอีกนิดหน่อยจาก จากตัวไฟโดนัท สังเกตแค่ไฟหน้า ที่เปลี่ยน

ส่วนEG ถ้าภาษาเต็นจะเรียกว่าตัวเตารีด แต่ความจริงเตารีดคือตัวEF สรุปเรียกง่ายๆให้เรียกไม่ผิด เรียก EG หรือ EF เนี้ยล่ะง่ายดี  ;D

ส่วนแมลงสาปเขาเรียกกันสำหรับตัว City โฉมที่แล้วไม่ใช่อ๋อครับ?

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 20:24:09 »
EF "เตารีด"
EG "ตาหวาน"
EK "ตาโต"
EK mc "lev"
FD "fd"

FB = Fanboy

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 22:41:23 »
เอาแบบดั้งเดิมเรียกกันมาแต่ชาติปางก่อน  EF คือ โฉมเตารีด

ส่วน EG ผมเรียก 4 ประตูแบบทีเล่นทีจริงว่า ตูดหมู
3 ประตูว่า สามดอร์ หรือ แมงสาบ

ส่วน city โฉมก่อนเคยได้ยินเรียกว่า กาจั๊ว นะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 08:36:52 »
เรื่องนี้ เคยมีเรื่องถกเถียงกันในบอร์ดของคนใช้ Civic รุ่น EG ใหญ่โต

คุณ บอย วรพล แห่ง Thaidriver ถึงขั้นเขียนลงหนังสือ แล้วบอกว่า ที่ถูกหนะคือ EF

ซึ่งผมเห็นด้วยตามนั้น ว่าต้องเป็น EF แม้ว่า รุ่น 3 ประตู จะมีหน้าตาเหมือนเตารีดอยู่ก็ตาม

ถ้าย้อนกลับไปดูหนังสือรถมือสอง พวก แหล่งรถ โลกรถ สมัยนั้น เขารจะเรียกรุ่น EF ว่าเตารีดครับ

แต่ก็เกิดเรื่องใหญ่โต ถึงขั้น มีรายการโทรหาคุณบอย ให้ไปขอโทษคนทั้งคลับ ซึ่งผมว่ามันมากเกินไป

ท้ายสุด เลยมีการทำบทความเรื่องนี้ สรุปให้แล้วว่า ต้องเป็น EF ครับ

แต่พูดตรงๆ ผมละหน่ายกับพวกตลาดรถมือสองอยู่เรืองหนึ่ง
คือ บัญญัติศัพท์มาแต่ละอย่าง ทำให้ผู้คนเขาปวดหัวเล่นๆ
บัญญัติขึ้นมาจากความไม่รู้ของตนเอง ทำให้คนอื่นต้องมานั่ง
ปวดกบาลด้วย

ทั้งที่เรื่องตลกไม่ออกก็คือ พ่อค้ารถมือสองจำนวนมาก
ความรู้เรื่องรถ น้อยกว่า สมาชิกคุณผู้อ่านของเราในบอร์ดนี้หลายๆคนด้วยซ้ำ!

ผมสรุปให้นะครับ ว่าเป็น EF ตามนี้

จบ!

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 09:27:49 »
EG ผมเรียกแมลงสาบ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 09:42:25 »
EF ครับ

EG ไอ้แมลงสาบ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 15:22:36 »
เรื่องนี้ เคยมีเรื่องถกเถียงกันในบอร์ดของคนใช้ Civic รุ่น EG ใหญ่โต

คุณ บอย วรพล แห่ง Thaidriver ถึงขั้นเขียนลงหนังสือ แล้วบอกว่า ที่ถูกหนะคือ EF

ซึ่งผมเห็นด้วยตามนั้น ว่าต้องเป็น EF แม้ว่า รุ่น 3 ประตู จะมีหน้าตาเหมือนเตารีดอยู่ก็ตาม

ถ้าย้อนกลับไปดูหนังสือรถมือสอง พวก แหล่งรถ โลกรถ สมัยนั้น เขารจะเรียกรุ่น EF ว่าเตารีดครับ

แต่ก็เกิดเรื่องใหญ่โต ถึงขั้น มีรายการโทรหาคุณบอย ให้ไปขอโทษคนทั้งคลับ ซึ่งผมว่ามันมากเกินไป

ท้ายสุด เลยมีการทำบทความเรื่องนี้ สรุปให้แล้วว่า ต้องเป็น EF ครับ

แต่พูดตรงๆ ผมละหน่ายกับพวกตลาดรถมือสองอยู่เรืองหนึ่ง
คือ บัญญัติศัพท์มาแต่ละอย่าง ทำให้ผู้คนเขาปวดหัวเล่นๆ
บัญญัติขึ้นมาจากความไม่รู้ของตนเอง ทำให้คนอื่นต้องมานั่ง
ปวดกบาลด้วย

ทั้งที่เรื่องตลกไม่ออกก็คือ พ่อค้ารถมือสองจำนวนมาก
ความรู้เรื่องรถ น้อยกว่า สมาชิกคุณผู้อ่านของเราในบอร์ดนี้หลายๆคนด้วยซ้ำ!

ผมสรุปให้นะครับ ว่าเป็น EF ตามนี้

จบ!

ขอบคุณครับ กระจ่างสักที อิอิ เข้าใจผิดมาตั้งนาน

ตั้งแต่เข้าเรียนปี1 รุ่นพี่ก็เรียก EGว่าเตารีด เลยจำมาแบบผิดๆมาตลอด  ;D
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 15:25:40 »
แมลงสาบนี่เขาเรียก City กันไม่ใช่เหรอครับ หรือผมเข้าใจผิดไปเองหว่า

City ZX ผมก็เรียกแมงสาบ เหมือนกันครับ  ;D

ออฟไลน์ nuvut9

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 22:19:15 »
EF "เตารีด"
EG "ตาหวาน"
EK "ตาโต"
EK mc "lev"
FD "fd"

FD เรียก จานบิน ครับผมเห็นเต็นรถหลายเต็นแถวบ้านเียกกัน