ผู้เขียน หัวข้อ: มีงบอยู่9แสน ช่วยเลือก c segment ให้สักคันจักเป็นพระคุณอย่างยิ่ง  (อ่าน 9855 ครั้ง)

ออฟไลน์ cloud

• Sr. Member
พอดีน้องกำลังจะออกรถครับ อยากได้c segmentมือ1หรือถ้า9แสนนี่มือ2มีตัวไหนน่าสน
ใช้ในเมืองส่วนใหญ่  ต่างจวไม่ค่อยได้ไป ชอบประหยัดน้ำมันไม่กินมาก มีคนนั่งด้วยบ่อยเต็มที่ไม่เกิน4คน
ไม่ชอบซิ่งรถ รถคันนี้เป็นรถคันแรกของน้องครับ ใช้ขับไปทำงานวันละอาจจะไม่เกิน40โล

มือ1 civic altis focus lancer cruze mazda3 sylphy มีอีกไหมน้า
มือ2 ก็อยากได้ภาพลักษณ์ด้วยครับไหนๆก็เอามือ2 9แสน bmw318iตัวโลสุดe90 อย่างอื่นคิดไม่ออกแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2012, 11:03:46 โดย cloud »

ออฟไลน์ Skyline

Civic FB ครับ ถ้าไม่รีบใช้รถ รอดู Sylphy เร็วๆนี้
ส่วนมือ 2 เป็นผมไม่เล่นครับ งบมีพอสมควร ซื้อความสบายใจดีกว่า  ;D

ออฟไลน์ Tern vtec

• Full Member
Mazda 3 รองมาก็ civic fb  ;)

ออฟไลน์ apiwattu67

Ford Focus 1.6  หรือ 2.0 รองท็อปก็ได้ ทดลองขับดูก่อนครับแล้วจะชอบมาก

heracrase

• บุคคลทั่วไป
มาเชียร์ FOCUSครับ แต่น่าห่วงเรื่องศูนย์ อย่างเดียว 8)

ออฟไลน์ Action

• Hero Member
มีงบ 9 แสน ถ้าให้ผมแนะนำ C-Segment

ผมคงแนะนำ Altis 1.8 หรือ Civic 1.8E ละครับ

2 ตัวนี้ค่อนข้างคุ้มกับเงินที่มีพอสมควร

หรือถ้าจะดรอปลงมาเหลือ Jazz Hybrid ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
มีคนนั่งไปด้วยบ่อย อยากให้เน้นที่โจทย์นี้เป็นหลัก

จากที่ลิสต์มา 7 คัน อยากให้คัดเอาที่ชอบที่สุดมา 3 คันพอ
แล้วเวลาไปทดลองขับ พาคนนั่งหลังไปด้วยว่าเขาชอบแบบไหน

เพราะรถแต่ละคันได้อย่างเสียอย่างตลอด
บางคัน เนื้อที่วางขากว้าง นั่งสบาย แต่ท้ายติดแข็ง
บางคัน ท้ายนุ่มหนึบ เบาะรองนั่งดันสั้น นั่งนานแล้วเมื่อย
บางคัน พนักพิงหลังนั่งสบาย แต่ที่วางขาน้อย รู้สึกอึดอัด

ก็ต้องมาชั่งน้ำหนักกันว่าจะเอาแบบไหน

ออฟไลน์ Mario_Yadel

ถ้าเป็นรถคันแรกผมเชียร์ fb. ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
มือ1 จากโจทย์ที่ให้มา ดีทุกคันครับแต่ดีคนละอย่าง ชอบคันไหนคงต้องไปลองเอง
มือ2 เล่น BMW เผื่อเงินซ่อมด้วยนะครับ หรือจะเล่นรถยุ่น Accord 2.0 ก็น่าสนนะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ เฮียหลี

Ford Focus ลองไปขับดูซิครับ :D

ออฟไลน์ koruru

ไม่ Civic FB ก็ Sylphy อะครับ

ใหม่สดทั้งคู่ ชอบคันไหนไปคันนั้นเลย  ;D

ออฟไลน์ KengPP

• Newbie
  • *
ผมใช้ CivicFB 1.8 E/AT Navi อยู่ครับ
ขอดีของ CivicFB คือ ประหยัดที่สุดใน C segment ครับ แถมยังเติม E85 ได้ด้วย ยิ่งประหยัดไปอีก...ราคาลิตรละ 22-23 บาทเองใน กทม. ปั๊ม E85 เริ่มเยอะแล้วครับ
แต่ข้อเสีย คือ ณ ตอนนี้ยังมีปัญหาจุกจิกอยู่บ้าง เช่น ปัญหาเสียงลม ปัญหาสนิม ลองหาข้อมูลแบบละเอียดใน Club ของแต่ละรุ่นดูก่อนตัดสินใจนะครับ

;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Kubota

• .
เชียร์ Cruze กับ Focus ครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

civic s atเหลือตังลงเบาะหนัง     e85
altsi cng ประหยัดจริงแต่ต้องมีเวลาให้
นอกนั้นแล้วแต่ชอบเลยครับ

ออฟไลน์ hutzero

Altis 1.8 ครับ  เข้ากับคุณแน่นอน   

ออฟไลน์ cvmatic

• Jr. Member
  • **
รอดูSylphyครับ

ออฟไลน์ john

คงต้อง Civic E85 สิครับเน้นประหยัดค่าน้ำมัน ถ้าแจ็สไฮบริดได้ก็คงนะดีเหมือนกัน

ออฟไลน์ ceberos

ถ้าอัลติส บ้านไม่ได้อยู่แนวท่อ ผมเชียร์ 1.8e + lpg โคตรคุ้มค่า เติมไม่ต้องรอไป ตจว. ไม่ต้องกลัวหมดปั๊มทั่วบ้านทั่วเมือง

ออฟไลน์ patzahut

Lancer EX 1.8 GLS ไม่ถึง 900 k ครับ  ถ้าอยากได้นั่งสบายนะ

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าชอบประหยัด ก็ต้อง Civic Altis กะ Focus 1.6

ถ้าอยากได้ หนึบๆ แน่นๆ ขับดีๆ ก็เอาคันอื่น ที่ไม่ไช่ Altis กะ Civic

E90 มือสอง ถ้าคิดค่าซ่อมด้วย แล้วมีงบแค่ 9 แสน มันจะเกินงบไปเยอะพอสมควรเลยนะครับ
ถ้าอยากได้ภาพลักษณ์จริงๆ ลดเหลือ E46 ปี 2003++ ดีกว่า แต่ควรจะเป็นคนมีความรู้เยอะพอสมควร

ออฟไลน์ MystogaN

รอดู Sylphy ก่อนนนน :P

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ซีวิค เติม E85 ประหยัดได้โดยไม่ต้องติดแก๊ส ไม่ต้องไฮบริด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

NgoH

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ H.

ถ้าจะเสี่ยงมือ 2 อยู่แล้วลอง Focus เลยครับ
H.

ออฟไลน์ sedan lover

ด้วยความเคารพ งบ 900kไม่น่าจะได้ E90นะครับ

318i E90 มือสอง ราคามันยังลงมาไม่ถึง 9 แสนไม่ใช่หรือครับ

ผมยังเห็นมันป้วนเปี้ยนแถวล้านต้นๆอยู่เลยครับ

ประมาณนี้ เวลานี้Cญี่ปุ่นน่าเล่นกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ ectomor

• Jr. Member
  • **
ถ้า เน้นประหยัด ขับในเมือง นั้ง 4 คน ตัวเลือกคงไปทาง civic แล้วมั้งครับ แต่ต้องลองที่เลือกไว้ให้หมดจะได้ตรงใจ :)

ออฟไลน์ domes888

• Newbie
  • *
ผมแนะนำ Lancer EX ครับ ขับดี ขับสนุก ปลอดภัย ผมว่าช่วงล่างหนึบกว่าตระกูล ฮอนด้าและโตโยต้าเยอะ ไม่ต้องกลัวว่าจะเอารถไม่อยู่ เบรกดี อาจไม่ใช่รถตลาดแต่รับรองจะติดใจ ถ้าเป็นรถคันแรกผมแนะนำไปลองให้หมดครับ อย่าเลือกว่าอันนี้ไม่อยากลอง อันนี้อยากลอง เพราะถ้าเลือกตามค่านิยมหรือแรงเชียร์คุณอาจเสียใจเมื่อได้ใช้จริง

ออฟไลน์ Skyline

ผมแนะนำ Lancer EX ครับ ขับดี ขับสนุก ปลอดภัย ผมว่าช่วงล่างหนึบกว่าตระกูล ฮอนด้าและโตโยต้าเยอะ ไม่ต้องกลัวว่าจะเอารถไม่อยู่ เบรกดี อาจไม่ใช่รถตลาดแต่รับรองจะติดใจ ถ้าเป็นรถคันแรกผมแนะนำไปลองให้หมดครับ อย่าเลือกว่าอันนี้ไม่อยากลอง อันนี้อยากลอง เพราะถ้าเลือกตามค่านิยมหรือแรงเชียร์คุณอาจเสียใจเมื่อได้ใช้จริง
ใช่เลยครับ !!!!