ผู้เขียน หัวข้อ: รอยนี้สามารถเคลมประกันได้ไหมครับ (ผมลองเคลมมาแล้ว เค้าบอกว่าไม่ได้)  (อ่าน 9743 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
เมื่อวานนี้ แจ้งเคลมกับวิริยะไปครับ

บอกเค้าไปว่า เอาเคสของคอมพิวเตอร์ไว้ที่เบาะหลัง แล้วยกคอมลงแล้วหลุดมือ มันก็เลยไปกระแทก ทำให้เป็นรอย (จริงๆรอยใหญ่เหมือนกันนะ อยากเคลมๆไป มันคาใจยังไงก็ไม่รู้อะครับ 555)

เมื่อวานนี้ลองเรียกประกันมา เค้าบอกว่าเคลมไม่ได้ เนื่องจากอยู่ภายในรถ ไม่ได้อยู่นอกรถ
ผมก็บอกเค้าว่า ก็มันเป็นอุบัติเหตุ น่าจะได้นะ เค้าก็ยืนยันครับ ว่าไม่ได้

เลยอยากมาถามพี่ๆหน่อยว่าตกลงแล้วมันได้หรือไม่ได้อะครับ
(ปล เมื่อวานผมเรียกเจ้าหน้าที่ที่ กทม มาดู เค้าบอกว่าไม่ได้ วันนี้ผมเลยมาเรียกเจ้าหน้าที่ที่ชลบุรีมาดูอีกที เค้าบอกว่าจะรับเรื่องไว้ พรุ่งนี้จะโทรบอกครับ แต่ผมไม่ได้บอกเค้านะ ว่าผมเคยแจ้งที่ กทม มาก่อน แล้วเค้าไม่ให้เคลมอะครับ อ่อ ประกันเป็นของวิริยะ ครับผม)

ในภาพที่เห็นนั้นเป็นประตูด้านหลังนะครับ

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
-กรณีนี้เป็นอุบัติเหตุ (เกิดขึ้นโดยไม่เจตนา) ที่มิได้เิกิดจากการชน หรือคว่ำ ตามกรมธรรม์ (ทุกเจ้าในปัจจุบัน)  จะต้องเสียค่าเสียหาย ส่วนแรก 1000 บาท ครับ เมือเคลมแล้วปีต่อไปก็จะไม่ได้รับส่วนลดค่าเบี้ยประกัน ลองดูในเอกสารแนบท้ายกรมธรรมครับ จะมีการอธิบายว่า อุบัติเหตุหมายถึงอะไร ข้อยกเว้นอะไรที่บริษัทจะไม่รับผิด กรณีใดที่ผู้เอาประกันจะต้องชดใช้ค่าเสียหายส่วนแรก

- จริงๆ รอยอยู่ด้านใน และก็ไม่ได้เยอะอะไร ใช้สีแต้มเอาก็น่าจะ ok แล้วนะครับ หรือถ้ามีรอบบุบก็ลองเอาไปให้ช่างที่ซ่อมรอยลักยิ้มดู (อยู่บริเวณนั้นไม่แน่ใจว่าซ่อมได้หรือเปล่า) เพราะถ้าทำสีใหม่จะต้องทำที่ตัวถังส่วนที่เป็นโครงสร้างรถ จะมีปัญหาเวลาขายต่อ อาจจะถูกมองว่ามีการชนหนักมา แต่ถ้ารับไม่ได้ก็เคลมประกันไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2012, 16:50:31 โดย headcutterz »

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
ผมแนะนำให้ไปหาอู่สี ซ่อมเองเฉพาะจุดราคาไม่เท่าไหร่หรอกครับ แจ้งเครมประกันไปไม่คุ้มที่เราจะโดน + เบี้ยเพิ่มในปีถัดไป

หรือต้องมานั่งทำสัญญาเปลี่ยน บ.ประกัน

ออฟไลน์ Satanic za'

ประกันผมเปลี่ยนเจ้าไปแล้วครับ นี่ก็เลยเคลมก่อนที่จะหมดสัญญาน่ะครับ

ผมเอาไปทำสีเฉพาะจุดอยู่แล้วอะครับ แค่อยากรู้เฉยๆว่าเคลมได้หรือเปล่าน่ะครับ ^_^

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

เป็นผมคงไม่เคลมนะ เพราะมันไม่ได้อยู่นอกรถ

แถมตอนต่อประกันได้ลดเพิ่มอีกตังหาก

ออฟไลน์ Action

ถ้ารอยไม่หนักหนาอะไร เราขอให้อู่ช่วยจัดการได้นิดหน่อยครับ เพียงแต่เราต้องเจรจาขอร้องให้เขาทำให้อ่ะ

ผมยังเคยเลยบอกให้อู่ช่วยใส่น๊อตตรงวิทยุให้ ตอนที่แจ้งเคลมซ่อมสีภายนอก หรือเป็นเพราะว่าผมสนิทกับอู่หว่า ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ YenChar

ถึงเคลมได้ ก็ไม่น่าเคลมครับ

ใช้สีแต้ม หรือหาอู่สีช่วย นิดๆหน่อยๆ
ดีกว่าเสียประวัติ+ได้ค่าลดเบี้ย
หักลบกันแล้ว แต้มสีเอาเอง คุ้มกว่านะครับ

ออฟไลน์ ronin

• Jr. Member
  • **
ผมว่า ถ้าไม่ถึงกับสีหลุดไปและเป็นสนิม ไม่ต้องเครมดีกว่าครับ นำไปเคลมกับปีถัดๆไปดีกว่า เพราะไม่งั้นจะไม่ได้ส่วนลดในปีถัดไป

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมว่าไม่น่าเคลมอ่ะ รอยนิดเดียวเอง ถ้าทะลุถึงเหล็กจนเกิดสนิมก็ค่อยว่ากัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ hutzero

รอยเล็กมากครับ  แต่เชื่อว่าเป็นรถใครใครก็รัก   ให้อู่ทำสีแบบเนียนๆไม่เกิน 1000   ถ้าทำเองก็ต้องใช้ฝีมือหน่อย  ต้องรู้จักวิธีใช้ยาขัดสีและกระดาษทรายน้ำ   

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
รอยแค่นี้เอาผ้ามาถูๆ เช็ดให้สะอาดแล้วเอา wax ขัดซักหน่อย เสร็จแล้วเอาสีแต้มดีกว่าครับ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ TorTy

มีร้านรับซ่อมเฉพาะจุดครับเห็นว่ารับทุกประกันเคยเปิดเจอในหนังสือรอรับได้เลยด้วย

ออฟไลน์ H.

ไม่มีสีกระป๋องแถมมาให้หรอครับ ถ้ามีก็แต้มเองเลย
H.

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
เอาไปเข้าอู่ครับแล้วซ่อมเองเลยแพลแค่นี้ไม่เท่าไหร่หรอกครับ ไม่น่าจะถึง 1000 ด้วย

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
เป็นผม ผมก็ไม่เคลมครับ

ล้างเช็ดให้สะอาด เอาน้ำยาขัดลบรอยมาเก็บก่อน แล้วก็เอาปากกาแต้มสีอันละร้อยสองร้อย

มาป้าย จบครับ เคลมไป โดนดอกเบี้ยเพิ่มปีหน้า 3000 คุ้มหรอครับ  ;)
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ kengheng

• Jr. Member
  • **
ตอบตามประเด็น คือไม่ได้ครับ