ผู้เขียน หัวข้อ: <<<สอบถาม>>> ระหว่างอะแดปเตอร์ กับ เปลี่ยนดุมล้อ?  (อ่าน 26954 ครั้ง)

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
ผมใช้รถเฟียสต้าอยู่ครับ อนาคตอันไม่ใกล้ไม่ไกลกะไว้ว่าจะเปลี่ยนยางเปลี่ยนแม็กซ์ แต่ไม่อยากให้ล้อ 4 รู อยากหล่อๆ 5 รูกะเค้าบ้างน่ะครับ เห็นว่ามีการใส่อะแดปเตอร์แปลงจาก 4 รู เป็น 5 รู ด้วย และอีกแบบนึ่งจะเป็นการเปลี่ยนดุมล้อใหม่เลย จาก 4 รู เป็น 5 รู

อยากสอบถามว่า ระหว่าง 2 ตัวเลือกข้างต้นนั้น มีข้อดี - ข้อเสีย อะไรบ้าง แล้วเพื่อนๆ พี่ๆ "หากจะ" ทำ จะเลือกทำอันไหน

ออฟไลน์ tommaris

Re: <<<สอบถาม>>> ระหว่างอะแดปเตอร์ กับ เปลี่ยนดุมล้อ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 22:29:51 »
ล้อกี่รูก็มีหล่อๆ ให้เลือกเยอะแยะไปหมด (ยกเว้นกรณีพิเศษอย่างพวกวอลโว่ไรงี๊  :'()
อย่างสี่รูร้อย ก็มีให้เลือกใช้เยอะแยะบานตะเกียง  สวยๆ แพงๆ ดูดีมีชาติตระกูลแล้วแต่
กำลังทรัพย์เลยครับ

ออฟไลน์ valent

Re: <<<สอบถาม>>> ระหว่างอะแดปเตอร์ กับ เปลี่ยนดุมล้อ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 23:01:05 »
ผมว่าถ้าไม่กระเทือนเงินในเป๋ามากนัก ไปเปลี่ยนดุมล้อดีกว่าครับ
เพราะการใช้อะแดปเตอร์ ตำแหน่งรู จาก 4 เป็น 5 บางรูเห็นแล้วพาเสียว เพราะใกล้กันเกิน
บางท่านอาจจะแย้งมาว่า รถไม่ได้ใช้งานหนัก คงไม่เป็นไร ซึ่งก็มีสิทธิคิด

แต่ผมคนนึงล่ะ ที่เห็นว่า รู 2 รูอยู่ใกล้กัน (เป็นบางรู) เป็นสิ่งไม่ควรทำ
แต่การอะแดป เพื่อเพิ่มความกว้างฐานล้อ โดยที่จำนวนน็อตเท่าเดิม แบบนี้ไม่น่าซีเรียสครับ
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 00:21:52 »
ล้อกี่รูก็มีหล่อๆ ให้เลือกเยอะแยะไปหมด (ยกเว้นกรณีพิเศษอย่างพวกวอลโว่ไรงี๊  :'()
อย่างสี่รูร้อย ก็มีให้เลือกใช้เยอะแยะบานตะเกียง  สวยๆ แพงๆ ดูดีมีชาติตระกูลแล้วแต่
กำลังทรัพย์เลยครับ
พอดีชอบเลขคี่อ่ะครับน้า  ;D

ผมว่าถ้าไม่กระเทือนเงินในเป๋ามากนัก ไปเปลี่ยนดุมล้อดีกว่าครับ
เพราะการใช้อะแดปเตอร์ ตำแหน่งรู จาก 4 เป็น 5 บางรูเห็นแล้วพาเสียว เพราะใกล้กันเกิน
บางท่านอาจจะแย้งมาว่า รถไม่ได้ใช้งานหนัก คงไม่เป็นไร ซึ่งก็มีสิทธิคิด

แต่ผมคนนึงล่ะ ที่เห็นว่า รู 2 รูอยู่ใกล้กัน (เป็นบางรู) เป็นสิ่งไม่ควรทำ
แต่การอะแดป เพื่อเพิ่มความกว้างฐานล้อ โดยที่จำนวนน็อตเท่าเดิม แบบนี้ไม่น่าซีเรียสครับ

กำลังคิดอยู่เหมือนกันครับ ตอนนี้ก็หาข้อมูลด้านการเปลี่ยนดุมล้อใหม่ กลัวทำแล้วยาวครับ ถ้าได้ไม่คุ้มเสียก็ยุบโครงการซะ 555+

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 00:30:58 »
อะแปเตอร์ผมว่าไม่เวิคแถมออฟเซทก็เพี้ยนความปลอดภัยหายไปอีกเปลี่ยนดุมน่าจะจบกว่า

ออฟไลน์ tap-mzr

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 05:43:37 »
อแดปเตอร์ต้องมีหนาเพิ่มอีกประมาณ 20 mm นะครับ

ผมว่า offset ล้อที่ใส่กับ fiesta ได้คงไม่เกิน + 38 ไม่งั้นคงจะล้นกระจาย

ดังนั้นต้องหาล้อ offset +58 ให้ได้ครับ แต่...ผมว่าไม่มีขายแน่ๆ ครับ

ถึงมีขายลายจะไม่สวยเลย

ล้อ offset น้อยๆ ลายจะลึกกว่าครับ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 07:02:38 »
ถ้าถามผม ผมว่าเปลี่ยนดุมล้อน่าจะดีกว่า
แต่ตัวผมเองไม่คิดจะเปลี่ยน หา 4 รูตรงรุ่นมาใส่ดีกว่า ไม่อยากเสี่ยง ไม่อยากเสียเงินโดยใช่เหตุ
ถ้าไม่ชอบลายตอนนี้ใส่ล้อเดิมไปก่อน เดียวปีหน้าก็มีซีรีย์ใหม่ออกมาให้เลือก

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 07:25:06 »
ไม่คุ้มครับ

เป็นผมอยากหล่อนะ

จัดล้อแท้ๆ + ยาง งามๆ สักชุดเลยครับ

หล่อมาจมเลย  ;D

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 08:02:16 »
เอาล้อแท้ๆ ตรงรุ่น(4รู)มา จบ หล่อ ปลอดภัยกว่าเยอะ ....

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 09:22:17 »
เปลี่ยนดุมล้อ จะเอาของรุ่นไหนมาครับ
มาสด้าแอสติน่าผม ดุมล้อ 4รู สามารถเอาของตัว V6 ญี่ปุ่น 5 รู ใส่ได้เลย ร้อยน๊อต ตรงรุ่น ไม่ต้องดัดแปลง
กรณีเฟียสต้า คิดว่าดัดแปลงเต็มๆ โดยช่างไทยหัวใจเกินร้อย จะเสี่ยงมั๊ยครับ
ผมว่ากะอีกแค่ล้อ 4หรือ 5 รู ไม่ใช่ประเด็นสำคัญในการแต่งรถเท่าไหร่
มาสด้าผมที่เปลี่ยน ไม่ใช่แค่เพราะดุมล้อ ได้มันได้จานเบรคและคาลิบเปอร์เบรคที่ใหญ่ขึ้นโดยไม่ต้องแปลงด้วย

เอาเงินไปใส่ล้อเบาๆ หรือเปลี่ยนโช๊ค ผ้าเบรค ดีกว่ามั๊ย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 09:23:22 »
เปลี่ยนดุมครับ ยังไงซะ 5รูยังไงก็สวยกว่า4รูครับ

ออฟไลน์ Sykes

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:01:03 »
ผมไม่อยากให้แปลงอะไรพวกนี้เลยคับ อดทนหาสี่รู ออฟสวยๆใส่ดีกว่าคับ

เพราะสมัยผมเพิ่งมีรถใหม่ๆ เคยลองใส่อะแดปเตอร์ (ตอนนั้นขับ Peugoet 605 แล้วดุมมันเป็น 5h108 หาล้อยากมากๆ)
ผมว่าออกมาไม่ค่อยดีคับ ขนาดพยายามเลือกร้านดีๆทำแล้วนะ
เวลามองเข้าไปในล้อ เห็นอะแดปเตอร์ก้อนใหญ่ๆ ไม่สวยอีกคับ  :-[

ส่วนเปลี่ยนดุมล้อยังไม่เคย แต่มาถึงจุดนี้แล้ว ลองผิดลองถูกมาบ้าง ผมว่าอย่าแปลงเลย หาอะไรตรงรุ่น ตรงสเปคสบายใจดีคับ  ;)
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ HornbilL

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:18:32 »
เปลี่ยนดุมล้อ เหตุผลหลักคือเรื่องเบรคนะ ได้จานเบรคใหญ่ขึ้นบ้าง คาลิปเปอร์หลายพ็อตบ้าง แต่เฟียสต้าไม่น่ามีตรงรุ่น

ถ้าเหตุผลของคุณคือสวย หาแม็กแท้เทพๆใส่ ก็สวยแล้วครับ ปลอดภัยด้วย ไม่ต้องแปลง  ;)

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 11:18:54 »
ทำแล้วได้ไม่คุ้มเสียครับ

ยกเว้นว่าจะมีรถรุ่นที่ใช้แพลตฟอร์มร่วมกับฟิเอสต้า แล้วใช้ดุม 5 รู พร้อมจานและคาลิปเปอร์ทรงพลัง
ซึ่งนั่นหมายความว่า จะยกมาใส่ได้แบบร้อยน็อต ไม่มีการดัดแปลงแม้แต่มิลลิเมตรเดียว ค่อยน่าสน

นอกนั้น ถ้าต้องแปลง จะเอาของรุ่นไหนมาใส่ หัวเพลาจะเสียบได้มั้ย ออฟเซ็ทเพี้ยนหรือเปล่า น่าปวดหัวครับ
ไม่ต้องนับร้านรับแปลงดุมทั่วไป ที่โฆษณาว่าจะเอาดุมเดิมไปเจาะเพิ่มเป็นห้ารู ซึ่งจะพาปัญหามาให้ท่านได้อีกร้อยแปดด้วยซ้ำไป

จริงจริงอยากจะบอกว่า รถแต่งวิ่งมาคันนึง ไม่มีใครมามองหรอกครับว่าคันนี้สี่รูไม่เท่ห์ว่ะ คันนั้นห้ารูโคตะระเจ๋ง
มันก็แค่เหล็กชุดนึงที่เอาไว้ยึดล้อติดกับดุมครับ ไม่ได้มีประเด็นในเรื่องความแรงหรือเท่ห์อะไรเลยครับ

ออฟไลน์ takzakub

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 11:29:09 »
^
^
ถูกต้องที่สุด
มี 4 ก็ใส่ 4 แหละดีแล้ว  ล้อแท้  4 รู เยอะแยะไปครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 11:32:53 »
ด้วยความชอบส่วนตัวที่ชอบมองรถคันอื่นๆ ว่าแม็กเค้ามีกี่รูกัน ใส่ลายอะไรบ้าง ล้อหน้ากว้างเท่าไหร่ มันก็เลยกลายเป็นโรคจิตกลางๆ แล้วครับตอนนี้  :D  แต่จากการหาข้อมูลทั้งคืน บวกกับความคิดเห็นของเพื่อนๆ พี่ๆ น้าๆ ใน HLM แล้ว ผมคงไม่แปลงดุมหรือใส่อะแดปเตอร์หรอกครับ เพราะเป็นคนขับรถค่อนข้างเร็ว เข้าโค้งไม่ค่อยผ่อน มาร้อยใส่ร้อย มา 140 ก็ใส่มันทั้งอย่างนั้น ก็เสียวๆ เหมือนกันถ้าไม่ทำ ไปแปลงมันซะ ความมั่นใจมันก็หดหายไป แฮ่ะๆ

จากนี้ก็คงตั้งหน้าตั้งตาหาแม็ก 4/100 ซัก 17 ก็พอ กลัวเข็มไมล์มันเพี้ยนมาก ราคาพอไปวัดไปวาซักชุด มิอาจเอื้อมแม็กแท้จากพี่ยุ่นดอกครับ ก็แค่เฟียสต้า  ;D  ขอบคุณสำหรับทุกๆ คำแนะนำเลยนะครับ Love HLM สุดๆ ไปเลย

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 11:50:48 »
เข็มไมล์เพี้ยนไม่เพี้ยนไม่เกี่ยวกับการใส่ล้อขอบ 17
แต่เกี่ยวกับการเลือกขนาดยางให้สัมพันธ์กับขอบล้อครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 12:20:31 »
ถ้าเป็นผม ผมจะเอาเงินที่ประหยัดได้จากการเปลี่ยน/แปลงดุม
ไปหาแม็กแท้ญี่ปุ่นมือสองสักชุด แล้วใส่ยางดีดี น่าจะเหมาะกับสไตล์การขับขี่ที่เล่ามามากกว่า

ออฟไลน์ wanarat7777

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 13:39:05 »
เปลี่ยนดุมดีกว่าครับ แต่หาได้เหรอครับ เพราะอะแดปเตอร์ผมใช้อยู่ ไม่ปัญหาอะไร แต่ต้องคำนวนออฟเซ็ทดีดีเพราะขนาดคำนวนแล้วยังมีติด ทั้งในและนอก(ผลโหลดเยอะหน่อยเลยติดง่ายครับ) ระวังจะเสียเงินเปลี่ยนแม็กเป็นว่าเล่น แล้วถ้าบางๆ มีของนอกขายเยอะคุณภาพดีกว่าของไทย แต่20 mm ระวังเรื่องน๊อตด้วยนะครับ เพราะอาจจะต้องเจียรหัวน๊อต ถ้า 25mm ไม่ต้องเจียร์ แต่ก็แล้วแต่รุ่นน๊อตด้วยครับ หาร้านทำดีดีครับ ระวังอลูมิเนียมด้วยครับ ไม่ค่อยน่าใว้ใจเท่าไหร่ ยอมหนักเป็นเหล็กดีกว่าครับ

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 15:05:24 »
ล้อแท้Japan มือสอง 4รู สวยขั้นเทพ เยอะแยะไปครับ ไม่จำเป็นต้องแปลงให้เสียเงินเสียเวลาเลย

ยกเว้นจะบ้าพลังใส่19"-20" ตีโป่งวายบอดี้ ก็ว่ากันไป
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ praween

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 21:04:27 »
ผมสอบถามด้วยพอดีผมใช้ avanza 2012 ดุมล้อ เป็นแบบ 4 รู 114.3 สามารถใส่อะแดปเตอร์เป็น 4 รู 100 ได้รึเปล่าและปลอดภัยรึเปล่าครับ เนื่องจากล้อ mag แบบ 4 รู 114.3 ไม่ค่อยมี แต่เห็น 4 รู 100 เยอะจัง

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 21:25:53 »
ล้อจะสวยหรือไม่สวย อยู่ที่ลาย ถ้าลายเดียวกันจะ  4 รู หรือ 5 รู ผมว่ามันก็สวยเหมือนๆกันนะ    สำหรับผมไม่รู้สึกนะว่า 5 รูมันจะสวยกว่า 4 รู    ฉะนั้นถ้าหาแม็กซ์ที่ถูกใจได้ก็ไม่จำเป็นต้องแปลง  แต่ถ้าหาไม่ได้ก็คงต้องแปลง

1 ใส่อะแดปเตอร์ ทำได้ง่าย  แต่ทำให้ดุมล้อยื่นออกมา  คราวนี้จะยิ่งหาแม็กยากกันเข้าไปอีก ต้องหาแม็กที่ ออฟเซต +มากๆ

2 แปลงดุม ค่าใช้จ่ายน่าจะสูง หรือถ้าจะเจาะรูเพิ่มที่ดุมเดิมความแข็งแรงก็จะลดลง  แต่ก็หาแม็กง่าย

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 21:46:10 »
adaptor ดวงดี ก็ จบได้ครับ หมายถึงต้องดวงดีในหลายอย่าง ใส่ล้อแล้วพอดี ช่วงล่างพอดี วัสดุพอดี

แปลงดุม อาศัยดวงน้อยกว่า

แต่ 4 รู 100 ที่มีในตลาดยังไม่เจอที่ถูกใจเหรอครับ ผมว่าเย๊อะมาก

แล้ว 5 รู(อะไรก็แล้วแต่) ล้อมันจะพอดีไหมครับ ผมว่าโอกาศหาล้อพอดีกับรถน่าจะยากกว่านะครับ เพราะส่วนใหญ่ก็เป็นล้อใหญ่ๆทั้งนั้น  ;D

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 15:55:04 »
4 รู 100 สวยๆ เบาๆ ดีๆเยอะมากครับ
ไม่ต้องเป็นเสี่ยงแปลงครับ