ผู้เขียน หัวข้อ: คมนาคม” ชี้อายุรถแท็กซี่ 9 ปีเหมาะสม  (อ่าน 15311 ครั้ง)

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
คมนาคม” ชี้อายุรถแท็กซี่ 9 ปีเหมาะสม ระบุปรับเป็น 12 ปีเจ้าของอู่ได้ประโยชน์และรถเก่าจะก่อมลพิษสูง ขณะที่ไม่เห็นด้วยให้รถเครื่องยนต์ต่ำกว่า 1300 ซีซีเป็นแท็กซี่ เหตุเล็กเกินไป สั่ง ขบ.ทบทวนขนาด 1300-1500 ซีซีเพิ่มเติม พร้อมหารือทุกฝ่ายที่ ก.พลังงาน 16 ส.ค.นี้ เชื่อ 2 สัปดาห์สรุปได้ทุกประเด็น

จากกรณีที่นายวิฑูรย์ แนวพานิช ประธานสหกรณ์รถแท็กซี่สยาม ในฐานะประธานกลุ่มเครือข่ายรถแท็กซี่ในเขตกรุงเทพมหานคร ได้ยื่นหนังสือต่อนายณัฐวุฒิ ใสยเกื้อ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ คัดค้านนโยบายของกระทรวงคมนาคม ในการแก้ไขกฎกระทรวงให้รถแท็กซี่ที่มีเครื่องยนต์ต่ำกว่า 1500 ซีซีสามารถจดทะเบียนเป็นรถแท็กซี่ได้ และขอขยายอายุรถแท็กซี่จากปัจจุบัน 9 ปี เป็น 12 ปี นั้น

เมื่อวันที่ 14 สิงหาคม นายชัชชาติ สิทธิพันธุ์ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงคมนาคม เปิดเผยว่า การขยายอายุจาก 9 ปีเป็น 12 ปีต้องพิจารณาว่าประโยชน์ไปอยู่ที่ใคร ซึ่งกระทรวงคมนาคมเห็นว่าทั้งประชาขนและคนขับแท็กซี่ไม่ได้ประโยชน์เพราะคนขับซึ่งส่วนใหญ่ไม่ได้เป็นเจ้าของรถ ดังนั้นประโยชน์จะไปอยู่ที่กลุ่มอู่เจ้าของรถ ขณะเดียวกัน เห็นว่าอายุ 9 ปีถือว่าเหมาะสมแล้ว เพราะการขยายอายุใช้งานออกไปจะทำให้เกิดมลพิษในอากาศเพิ่มมากขึ้น เนื่องจากรถแท็กซี่ต้องวิ่งตลอดเวลา ซึ่งได้มอบหมายให้กรมการขนส่งทางบก (ขบ.) ศึกษารายละเอียดเพิ่มเติมโดยยึดประโยชน์ของประชาชนเป็นหลักแล้ว

ทั้งนี้ ในปี 2544 ผู้ประกอบการแท็กซี่เคยขอขยายอายุการใช้งานรถแท็กซี่จาก 9 ปีเป็น 12 ปีแล้ว เนื่องจากได้รับผลกระทบจากเศรษฐกิจตกต่ำ รถใหม่มีราคาสูง จึงมีการแก้กฎกระทรวงเพื่อให้มีอายุการใช้งานได้ไม่เกิน 12 ปี ต่อมาในปี 2548 กรมควบคุมมลพิษได้ศึกษาและพบว่ารถยนต์รับจ้าง (รถแท็กซี่มิเตอร์) ที่มีอายุการใช้งานตั้งแต่ 9 ปีขึ้นไปจะมีอัตราการระบายมลพิษเกินกว่ามาตรฐานถึง 50% จึงได้มีการทบทวนอายุการใช้งานใหม่ และออกประกาศใช้บังคับกฎกระทรวงฉบับที่ 48 พ.ศ.2548 พ.ร.บ.รถยนต์ พ.ศ. 2522 ให้รถแท็กซี่มิเตอร์มีอายุใช้งานไม่เกิน 9 ปีเหมือนเดิม บังคับใช้เมื่อวันที่ 26 ธันวาคม 2548

“อายุรถ 9 ปีจะมีความสัมพันธ์กับการกำหนดค่าเช่าและอัตราค่าโดยสารและปัญหามลพิษ ส่วนรถที่ใช้ก๊าซ LPG และ NGV เป็นเชื้อเพลิง ทาง ขบ.ได้จ้างสถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหาร ลาดกระบังศึกษา พบว่าการปล่อยมลพิษไม่ต่างจากน้ำมัน เพราะมีความร้อนสูงกว่าทำให้เกิดการสึกหรอ ที่ผ่านมานายวิฑูรย์ไม่เคยเข้ามาหารือเกี่ยวกับเรื่องดังกล่าว ซึ่งกระทรวงพร้อมพิจารณาหากมีข้อเสนอเพิ่มเติม แต่ขอให้แท็กซี่ดูข้อมูลให้รอบด้านก่อนว่าเหมาะสมและเกิดประโยชน์กับคนขับรถและผู้โดยสารจริงหรือไม่” นายชัชชาติกล่าว

สำหรับข้อเสนอที่ต้องการให้ปรับลดขนาดเครื่องยนต์ให้ต่ำกว่า 1500 ซีซี เพื่อให้คนขับรถสามารถมีรถแท็กซี่เป็นของตัวเองได้ง่ายขึ้นนั้น เบื้องต้น ทาง ขบ.เห็นว่าหากเป็นรถเครื่องยนต์ขนาดต่ำกว่า 1300 ซีซี (อีโคคาร์) เป็นแท็กซี่ไม่เหมาะเพราะขนาดเล็กมาก ขณะที่ปัจจุบันกำหนดให้รถต้องมีเครื่องยนต์มากกว่า 1500 ซีซีขึ้นไป ดังนั้นจะมีการทบทวนเป็นขนาด 1300-1500 ซีซีเพื่อให้มีความเหมาะสมมากขึ้น โดยต้องดูว่าจะทำให้มีปริมาณรถเพิ่มมากขึ้นหรือไม่

“หากปรับลดเครื่องยนต์ให้ต่ำเกินไปจะทำให้ผู้ใช้บริการไม่ได้รับความสะดวก และไม่เป็นธรรม เพราะพื้นที่ภายในรถจะแคบมาก กระเป๋าหรือสัมภาระขนาดใหญ่อาจจะเข้าไม่ได้ ส่วนการจะนำมาตรการด้านภาษีมาช่วยจะไม่เกี่ยวกับมาตรการคืนภาษีตามนโยบายรถคันแรกของรัฐบาล โดยจะต้องหารือกับกระทรวงการคลังว่าได้ประโยชน์คุ้มกับการชดเชยหรือไม่ แต่ยืนยันว่าจะไม่ได้เป็นการเอื้อประโยชน์กับค่ายรถใดแน่นอน” นายชัชชาติกล่าว

อย่างไรก็ตาม เรื่องขนาดเครื่องยนต์รถแท็กซี่ การปรับเปลี่ยนจะต้องแก้ไขกฎกระทรวง 2 ฉบับ ซึ่งใช้ระยะเวลาประมาณ 6 เดือน ถึงจะแล้วเสร็จ จึงไม่สามารถซื้อรถแท็กซี่ได้ทันปีนี้แน่นอน ซึ่งในส่วนของกระทรวงคมนาคมจะหาข้อสรุปเรื่องขนาดเครื่องยนต์ ภายใน 2 สัปดาห์นี้และในวันที่ 16 สิงหาคมนี้ จะมีการหารือ ร่วมกับนายอารักษ์ ชลธาร์นนท์ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงพลังงาน พร้อมกับรับฟังความเห็นของกลุ่มแท็กซี่อีกครั้งผู้ประกอบการรถแท็กซี่ และผู้ที่เกี่ยวข้อง ที่กระทรวงพลังงาน

ปัจจุบันมีรถแท็กซี่จดทะเบียนทั้งสิ้น 104,235 คัน แบ่งเป็น นิติบุคคล 113 ราย จำนวน 75,780 คัน บุคคลธรรมดา 28,455 ราย จำนวน 28,455 คัน
มาจากเว็บmanager.co.thคับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ siwakorn

• Sr. Member
Re: คมนาคม” ชี้อายุรถแท็กซี่ 9 ปีเหมาะสม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 19:25:24 »
ผมอยากทราบว่ารถ Taxi ที่เกินอายุไปแล้วมันไปอยู่ที่ไหนอะครับ ทำสีคืนแล้วเอาไปขายเป็นมือสองหรอครับถ้าใช่มันจะมีที่ขายรวมเฉพาะ Taxi หรือกระจายตามเต้นท์ทั่วไปครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

Re: คมนาคม” ชี้อายุรถแท็กซี่ 9 ปีเหมาะสม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 19:26:36 »
1300-1500 cc นี่หมายถึง...รถ b-seg ทั่วไปนี่น่ะหรือ?  ถ้าออกใช้งาน อีกหน่อยคงได้นั่งวีออสกันแน่ :-\

แทนที่จะมาดูเรื่องว่าประชากรแท็กซี่จะเพิ่มขึ้นหรือไม่...ทำไมไม่ดูเรื่องวินัย มารยาท กฎระเบียบ ของคนขับก่อนล่ะครับ?
JC TU #54

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 19:33:54 »
ผมว่าก็ถูกของเขานะ  9ปีก็เยอะแล้ว  จะมาเอา12ปี นี่บ้าไปแล้ว
ส่วนรถเล็กเกินไปก็ไม่เป็นธรรมกับผู้โดยสารจริงๆ

เพราะงั้นก็น่าจะกำหนดจากมิติรถบ้างนะครับ - -

ออฟไลน์ yossapatiso

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 19:36:45 »
ผมอยากให้ประเทศไทยล้มเลิกนโยบายประชานยิมเช่นรถยนต์คันแรก อะไรพวกนี้ให้หมดก่อนครับ แล้วพัฒนาระบบสาธารณูปโภค ระบบขนส่งสาธารณะให้ดีขี้น รถจะได้ไม่ติด

ผมว่านโยบายประชานิยมมันเฉพาะตัวมากเกินไปแล้วมันก็เป็นการส่งเสริมนิสัยที่ไม่ดีให้กับประชาชนนะครับ
แล้วถามหน่อยครับทำไมรัฐบาลถึงสนับสนุนแต่คนจนอย่างเดียวครับไม่สนับสนุนคนรวยบ้างครับ ในเมื่อคนรวยเขารวยด้วยความขยันควรให้รางวัลเขานะครับ และเป็นการดึงดูดใจคนจนที่ขี้เกียจด้วยครับ ให้ขยันครับ ถ้ามัวแต่สนับสนุนคนจนแล้วเมื่อไหร่เขาจะขยันล่ะครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 19:53:22 »
ผมอยากทราบว่ารถ Taxi ที่เกินอายุไปแล้วมันไปอยู่ที่ไหนอะครับ ทำสีคืนแล้วเอาไปขายเป็นมือสองหรอครับถ้าใช่มันจะมีที่ขายรวมเฉพาะ Taxi หรือกระจายตามเต้นท์ทั่วไปครับ
ทำรถบ้านคับเปนส่วนใหญ่คับถ้าสังเกตุง่ายมากรถจะจ้องดูทีท้ายรถและหน้ารถคับของแท้ต้องจากสีรถทีอยู่ในห้องเครีองคับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 20:08:18 »
พูดถึงมลพิษ โครงการรถคันแรกของรัฐบาล ก็ส่งเสริมให้มลพิษเยอะขึ้นเหมือนกันนะ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 20:37:10 »
ผมอยากให้ประเทศไทยล้มเลิกนโยบายประชานยิมเช่นรถยนต์คันแรก อะไรพวกนี้ให้หมดก่อนครับ แล้วพัฒนาระบบสาธารณูปโภค ระบบขนส่งสาธารณะให้ดีขี้น รถจะได้ไม่ติด

ผมว่านโยบายประชานิยมมันเฉพาะตัวมากเกินไปแล้วมันก็เป็นการส่งเสริมนิสัยที่ไม่ดีให้กับประชาชนนะครับ
แล้วถามหน่อยครับทำไมรัฐบาลถึงสนับสนุนแต่คนจนอย่างเดียวครับไม่สนับสนุนคนรวยบ้างครับ ในเมื่อคนรวยเขารวยด้วยความขยันควรให้รางวัลเขานะครับ และเป็นการดึงดูดใจคนจนที่ขี้เกียจด้วยครับ ให้ขยันครับ ถ้ามัวแต่สนับสนุนคนจนแล้วเมื่อไหร่เขาจะขยันล่ะครับ
เพราะคนจนมีมากกว่าคนรวย และประเทศนี้ปกครองแบบประชาธิปไตยนี่สิครับ ดูตอนผลการเลือกตั้ง อีสานนี่แดงครองเลย *-*

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 20:42:50 »

แหม!ท่านก็...นโยบายรถยนต์คันแรก มันเห็นผลทันตานี่นา ว่าข้าสั่งการ
ส่วนระบบขนส่งทั้งระบบราง หรือรถเมล์สุภาพและกันกระสุน กว่าจะอนุมัติ กว่าจะประมูล
ไม่รู้ว่าต้องเปลื่ยน รมต.กันตั้งกี่รอบกว่าจะได้เริ่มทำ ทุกอย่างมันแค่หวังผลทางการเมือง
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 20:47:57 »

ประชานิยม ทำให้เขามีฐานเสียงครับ แล้วอีกอย่างนึงประชานิยมมันเห็นผลชัดเจน(เอาไว้โม้ตอนหาเสียงใหม่รอบหน้า)ครับเช่น นโยบายรถคันแรกออกมา1-2ปีก็เห็นผลแล้ว แต่พวกนโยบายสาธารณูประโภคกว่าจะเห็นผลก็ใช้เวลานานบางทีผ่านไป2รัฐบาลยังไม่เสร็จเลย ผมว่าประชานิยมเนี่ยแหละจะทำให้ประเทศเราถดถอยลงดีไม่ดีเราจะกลายเป็นกรีซแห่งเอเชียก็เป็นได้

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 21:55:55 »
ผมอ่านแล้วถูกใจ ไม่ต้องเขียนเพิ่มแล้วครับ
ไม่อยากคิดเวลารถคันแรกส่งมอบหมด วันจันทร์ทุกวันนี้ก็มหาโหดแล้ว
ตอนนั้นคงสาหัส จอดดับเครื่องดื่มกาแฟแล้วค่อยไปต่อ  :P

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 22:35:58 »
http://ucar.autos.yahoo.co.jp/model/toyota/corolla/CU0003948430/

รถ Taxi บ้านเราไปไกลถึงยุ่นเลยแหะ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ settavut

• Full Member
  • First
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 23:23:03 »
ผมเห็นด้วยกับข่าวนี้นะ อยากให้ลดลงเหลือ 7 ปีด้วยซ้ำไป ว่าแต่ taxi รุ่นเก่าโครตๆ ที่เจอบ่อยๆนี้ อายุเกิน 9 ปีแน่ๆ ที่ผมเจอเป็นส่วนมาก หากเจอ สามารถทำอย่างไรได้บ้างเหรอครับ (โทรแจ้งคงไร้ประโยชน์)

ปล.ทีอย่างนี้แล้วกลัวมลภาวะ แต่โครงการรถคนแรกนี้ สงสัยมลภาวะน้อยมั่ง
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 23:56:52 »
http://ucar.autos.yahoo.co.jp/model/toyota/corolla/CU0003948430/

รถ Taxi บ้านเราไปไกลถึงยุ่นเลยแหะ
ไมล์ 5หมื่นกว่าkm นี่สงสัยว่าตีกลับมาแล้วรอบนึง :P
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 08:17:38 »
ผมจะเกาะติดเรีองแท็กซี่ ต่อไปเรีอยๆหละคับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 09:02:17 »
ผมเห็นด้วยนะ 9 ปี สำหรับแท็กซี่นี่ ก็วิ่งกันเป็นล้าน ก.ม. แล้วล่ะมั๊ง
ขืน 12 ปี มีหวังมลพิษท่วมแหงมๆ
ส่วนขนาดรถ เท่าเดิมนี่ก็ดีอยู่แล้วครับ ผู้โดยสารจะได้นั่งสบายๆ
แต่ส่วนที่อยากจะให้รัฐออกข้อบังคับ คือการจำกัดความเร็วครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 11:11:47 »
อยากให้เ้หลือแค่ 5 ปีด้วยซ้ำ
และอยากให้เป็นรถ D-segment
ในฐานะที่เป็นผู้โดยสาร
ผมยอมเสียเวลาเพื่อนั่งรถที่รุ่นใหม่ไว้ก่อน

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 11:18:52 »

ไมล์ 5หมื่นกว่าkm นี่สงสัยว่าตีกลับมาแล้วรอบนึง :P

นี่มันรูปที่ญี่ปุ่นหนิครับ   ผมว่ามันก็ไม่แปลกหรอกครับ   มันเป็นรถโชว์มากกว่า

เพราะบางสถานที่ท่องเที่ยวที่ญี่ปุ่น ก็ยังมีตุ๊กๆ ไทยเลยครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 12:38:19 »
อยากให้เ้หลือแค่ 5 ปีด้วยซ้ำ
และอยากให้เป็นรถ D-segment
ในฐานะที่เป็นผู้โดยสาร
ผมยอมเสียเวลาเพื่อนั่งรถที่รุ่นใหม่ไว้ก่อน
เหนด้วยครับ รถวิ่งทั้งวันทั้งคืนนะ 5ปีก้โทรมมากๆแล้ว

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 12:43:59 »
อย่าเอา 1300-1500 มานะ ไม่งั้น ได้เกลื่อนถนนแน่ๆ
แถมโบกไปก็ไม่รับ ไม่รู้จะวิ่งให้เกะกะทำไม
อายุสัก 9 ปีกำลังดี 7 ปีก็ยิ่งดี  :)
: )

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 18:15:09 »
 ;D ;D ;D...............5 ปี  ก็โทรมเกินพอแล้วครับ  เอาไปอัดทำก้อนส่งหลอมเหล็กเลย  อุตสาหกรรมก็ผลิตรถใหม่ออกมาให้ประชาชนได้รับบริการกันอย่างปลอดภัย  น่าจะดีกว่าไปเสียเศรษฐกิจซ่อมรถที่วิ่งกันมา  9  ปี เกิน 2 ล้านกิโลเมตรกันทั้งนั้น  ยิ่งเครื่องแก็ส LPG/480 องศา  C  CNG-NGV/650 องศา C  นั่นละตัวการปล่อยไอเสีย (ไร้พิษ) ที่เป็นไอร้อนสูงมากๆ ขึ้ไปเจาะโอโซนจนโหว่พรุน ให้แสงแดดส่องตรงมายังเราท่าน  เครื่องใช้แก็สยิ่งหลวม ไอร้อนก็ยิ่งถูกปล่อยออกมามาก  ขออายุแท็กซี่แค่ 5  ปีก็พอแล้วครับ 8)

ออฟไลน์ ไฝ โกบ้อ

• Newbie
  • *
  • fb/thanapon
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 16:38:32 »
ขนาด 7 ปี สภาพแท็กซี่ส่วนมากก็แทบจะไม่ไหวแล้ว
ขึ้นไป 9 ปี สภาพรถคง...

แต่ถึงจะเก่าแค่ไหน 7 ปี 9 ปี 12 ปี
ถึงเวลาเรียกจริงๆ ผมเรียกรถใหม่ๆก่อนล่ะ  ;D

ออฟไลน์ ait

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 19:38:07 »
แท็กซี่ ใช้มาแค่สามปี ก็วิ่งกันจะแตะ 400000 กิโลกันอยุ่แล้ว สภาพช่วงล่างแทบจะหลุดเป็นชิ้นๆอยู่แล้วนะครัับท่าน  ใครได้ประโยชน์ละยืดอายุแท็กซี่ไปยาวๆน่ะ เจ้าของอู่หรือคนขับ