ผู้เขียน หัวข้อ: CHEVVY SONIC ไม่ดีหรอครับ?  (อ่าน 10965 ครั้ง)

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
Re: CHEVVY SONIC ไม่ดีหรอครับ?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 14:43:15 »
เรื่องศูนย์กับราคาขายต่อ แรกๆผมก็คิดแบบหลายๆคนนะ เรื่องเล็ก ยังไงสมรรถนะก็ต้องมาก่อน เราชอบรถ อย่าไปคิดมากเรื่องศูนย์

แต่พอขับมาจริงๆ มันเป็นอะไรที่แย่มาก ถ้าศูนย์มันแย่ อะไหล่หายาก ไม่ใช่หาไม่ได้นะ แต่มันต้องรอ เจ้าตลาดมันแบบว่า มีเงินจ่าย ก็เปลี่ยนได้เลย

ไหนจะเรื่องการแก้ปัญหาไม่จบอีกล่ะ ถ้าคุณว่างพอจะเอารถเข้าไปศูนย์ได้สองถึงสามครั้ง ในปัญหาเดิมๆ ก็เอาเลยครับ ผมว่าเรื่องคุณภาพ หรืออฟชั่น ยังไงเจ้ารอๆก็ดีกว่าพวกเจ้าจลาดแน่นอน

แต่ผมต้องทำงาน ใช้รถขับไปโน่นนี่ มีความรับผิดชอบต่องานเยอะ เพราะฉะนั้นถ้ารถมีปัญหา ต้องแก้ให้จบในครั้งเดียวให้ได้ คืออาจจะหลายวันก็ได้นะ แต่แก้จบ ไม่ใช่ซ่อมไปสามสี่วัน เด๋วกลับมาเสียอีกแล้ว ไหนจะรออะไหล่เป็นชาติอีก

ตอนนี้เลยเข้าใจแล้วทำไมเค้าถึงชอบซื้อโตโยต้ากันจัง บอกตรงๆ ศูนย์เค้าดีมากๆจริงๆ  ยิ่งถ้าเทียบกับ Chev หรือ Ford นี่ยิ่งห่างกันไกล

ส่วนเรื่องพัฒนา ใช่ครับ เค้ากำลังเร่งพัฒนา  แต่เราเป็นคนซื้อนะครับ แล้วรถคันนึงกี่แสนครับ มันไม่ใช่อะไรที่แบบ ซื้อมารอเค้าพัฒนานะครับ  มันควรเป็นไปคู่กัน รถ ยอดขาย ศูนย์บริการ อะไหล่ ถ้ามันดีควบคู่กัน ลูกค้าแฮปปี้ คุณก็ขายได้เองครับ

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

• Full Member
Re: CHEVVY SONIC ไม่ดีหรอครับ?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 15:47:19 »
เรื่องศูนย์กับราคาขายต่อ แรกๆผมก็คิดแบบหลายๆคนนะ เรื่องเล็ก ยังไงสมรรถนะก็ต้องมาก่อน เราชอบรถ อย่าไปคิดมากเรื่องศูนย์

แต่พอขับมาจริงๆ มันเป็นอะไรที่แย่มาก ถ้าศูนย์มันแย่ อะไหล่หายาก ไม่ใช่หาไม่ได้นะ แต่มันต้องรอ เจ้าตลาดมันแบบว่า มีเงินจ่าย ก็เปลี่ยนได้เลย

ไหนจะเรื่องการแก้ปัญหาไม่จบอีกล่ะ ถ้าคุณว่างพอจะเอารถเข้าไปศูนย์ได้สองถึงสามครั้ง ในปัญหาเดิมๆ ก็เอาเลยครับ ผมว่าเรื่องคุณภาพ หรืออฟชั่น ยังไงเจ้ารอๆก็ดีกว่าพวกเจ้าจลาดแน่นอน

แต่ผมต้องทำงาน ใช้รถขับไปโน่นนี่ มีความรับผิดชอบต่องานเยอะ เพราะฉะนั้นถ้ารถมีปัญหา ต้องแก้ให้จบในครั้งเดียวให้ได้ คืออาจจะหลายวันก็ได้นะ แต่แก้จบ ไม่ใช่ซ่อมไปสามสี่วัน เด๋วกลับมาเสียอีกแล้ว ไหนจะรออะไหล่เป็นชาติอีก

ตอนนี้เลยเข้าใจแล้วทำไมเค้าถึงชอบซื้อโตโยต้ากันจัง บอกตรงๆ ศูนย์เค้าดีมากๆจริงๆ  ยิ่งถ้าเทียบกับ Chev หรือ Ford นี่ยิ่งห่างกันไกล

ส่วนเรื่องพัฒนา ใช่ครับ เค้ากำลังเร่งพัฒนา  แต่เราเป็นคนซื้อนะครับ แล้วรถคันนึงกี่แสนครับ มันไม่ใช่อะไรที่แบบ ซื้อมารอเค้าพัฒนานะครับ  มันควรเป็นไปคู่กัน รถ ยอดขาย ศูนย์บริการ อะไหล่ ถ้ามันดีควบคู่กัน ลูกค้าแฮปปี้ คุณก็ขายได้เองครับ

ท่านเคยใช้รถยี่ห้อนี้ด้วยมั๊ย ผมให้ยี่ห้อนี้อยู่ครับ 0 ใกล้บ้านผมบริการดีมาก ไม่ได้ห่วยเลยอ่ะ คุณจะว่ายังไง 555++++  ;D

ออฟไลน์ pangwong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 15:55:22 »
ช่างเลือกจังคนไทย...

ออฟไลน์ inew

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 16:26:38 »
Chev sonic  พอได้ลองขับก็ไม่ได้แย่อย่างที่บ่นกันเท่าไหร่ ช่วงล่างดี อัตราเร่งก็ว่ากันต่างๆนาๆมันก็ไม่ได้เลวร้าย ส่วนตัวผมรับได้
.....แต่พอดูราคา+อุปกรณ์มาตรฐานแล้ว เปรียบเทียบกับแบรนด์อื่นในหลายๆเรื่องละ อืม...ขอกลับไปคิดดูก่อน   :P

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 17:06:03 »
เอาเป็นว่าเอารถที่เราชอบที่สุดชอบข้อดีและรับกับข้อเสียของมันได้เป็นอันโอเค ต่างคนต่างความคิดลักษณะการใช้ชีวิตก็ไม่เหมือนกัน

เอารถที่เข้ากับเราอ่ะครับ อย่าไปฟังคนอื่นมากครับ หรือเอาความคิดของคนอื่นมาตัดสินครับ

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 19:04:25 »
สำหรับผม เครื่องยังเล็กไป แล้วก็แพงไป
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ BELL7738

• Sr. Member
  • ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 11:27:35 »
ไปลองขับเองครับ

จะได้จับข้อดี ข้อเสีย ของรถได้ด้วยตัวเอง

จากนั้นก็จะได้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นครับ
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710