ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ ติดไฟโปรเจคเตอร์ครับ อยากจบ  (อ่าน 10150 ครั้ง)

ออฟไลน์ xroma83

• Jr. Member
  • **
ไปทำไฟร้านนึงมาเค้าไม่มีโปรเจคเตอร์ที่เข้ากับรุ่นนี้ New focus เค้าบอกไม่เคยทำและไม่มีของ เลยตัดสินใจติดซีนอนเพียวๆ 4300kไป ใช้ไปซักพักจอเตือน dipped bulb fault ไฟดับ
พอไปแก้ไขเค้าบอกต้องอัพเกรดตัวบัลลาด เป็นตัวยูโร ก็จัดไป แต่ปัญหาก็ไม่จบ ยังคงเป็นแบบเดิมเรื่อยๆ ติดๆดับ
วันนี้เลยกลับไปเปลี่ยนไฟเดิมคืนเรียบร้อยแล้ว ทางร้านก็คืนเงินให้ตามที่บอกไว้
ซึ่งช่างเค้าบอกว่าระบบไฟรุ่นนี้ไม่เหมือนรุ่นอื่นประมาณนี้ครับ
ผมอยากได้โปรเจคเตอร์วงแหวนแบบบีเอ็มกับซีน่อน4300k
เห็นบางท่านในบอร์ดโฟกัสบอกให้ไปทำ"รีโทฟิต" แต่ไม่ได้ระบุอย่างชัดเจน
แนะนำทีครับ

ปล โทรไปเชคกับหลายๆร้านได้คำตอบมาว่าไม่มีโปรเจคเตอร์ตรงรุ่น ถ้าสมมุติผมใส่ที่ไม่ตรงรุ่นจะมีปัญหาอะไรบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำ ติดไฟโปรเจคเตอร์ครับ อยากจบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 22:00:19 »
ลองติดต่อผ่านศูนย์ดูครับ ผมว่าน่าจะมีของแท้แบบที่ฟิเอสต้ามีนะ

เพราะถ้าผมจำไม่ผิด ฟิเอสต้าสั่งโคมโปรเจคเตอร์ผ่านศูนย์ได้อ่ะครับ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำ ติดไฟโปรเจคเตอร์ครับ อยากจบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 23:15:11 »
ลองติดต่อผ่านศูนย์ก็ได้ครับว่าเบิกโคมของตัวท้อปมาใส่ได้มั้ย แบบที่ Fiesta ก็สามารถเบิกเป็นอุปกรณ์ตกแต่งเพิ่มเติมได้

แต่จากที่บอร์ดโฟกัสแนะนำให้ retrofit ก็ดีนะครับ ไม่จำเป็นต้องใช้โคมตรงรุ่น แสงออกมาดีกว่าด้วย ไม่ฟุ้งไม่กระจาย รถผมก็ทำแบบนี้

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 23:23:02 »
ไปถามศูนย์แล้ว ศูนย์บอกของแต่งรถยังไม่มาเลยต้องรออีก2-3เดือนครับ
คุณบอม ช่วยแนะนำร้านให้ทีครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 23:39:28 »
ติดโปรเจคเตอร์ตรงรุ่น ถ้าหลอดเป็นหลอดเดิม มันก็ไม่สว่างอยู่ดีครับ (ของมาสด้าสองตัวท๊อป ไฟนี่ยังกะไฟฉาย)
คิดว่าหาวิธีให้ใช้หลอดซีนอนได้ก่อนจะดีกว่าครับ
ถ้าได้แล้ว ยังหาโคมตรงรุ่นไม่ได้ ก็ใส่โปรเจคเตอร์ในโคมเดิมไปก่อนก็ได้ครับ ถูกกว่าเยอะด้วย สวยกว่าด้วย
เพราะโคมโปรเจคเตอร์ตรงรุ่น ไม่น่าจะมีวงแหวนนะครับ

ออฟไลน์ sidlv

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 00:05:19 »
ลองถามอากู๋ "oem hid retrofit source" ดูนะครับ ผมทำกะ civic fd จบครับ สวย+สว่าง cut off คม ไม่แยงตารถสวนมาแน่นอน

แต่ว่างาน retrofit ใช้ไปนานๆ จะมีไอน้ำที่โคมนิดหน่อยนะครับ เพราะเป็นงานทำมือ ต้องทำใจ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 08:01:09 »
มีร้านนะครับ

โคมตรงรุ่น 

อยู่ในตลาด วรจักร
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 08:23:38 »
ปัญหาที่คุณเจอ มันไม่ได้เกี่ยวกับโคมว่าเป็นแบบธรรมดาหรือโปรเจคเตอร์นี่ครับ

ฟังแล้วเหมือนชุดคิทซีนอนที่ไปติดมา มันมีการใช้ Voltage ที่ไม่เหมือนเดิม
หรืออาจจะติดตั้งชุดสายไฟไม่เหมือนกับไฟหน้าเดิมรถ ไม่แน่ใจว่า Ballast ที่ร้านติดให้มา
เป็นแบบพ่วงสายไฟจากขั้วไฟหน้าเดิม ข้างใดข้างหนึ่ง แล้วโยงไปอีกข้างหรือเปล่า
เพราะถ้าเป็นแบบนี้ รถที่มีระบบอิเลกทรอนิกส์วุ่นวาย มันอาจจะจับได้ว่ามีการจ่ายไฟไปที่โคมไฟหน้าผิดปกติ
แล้วก็สั่งตัดไฟ เพื่อป้องกันการช็อต หรือทำไฟลัดวงจรแล้วพาลไปพังส่วนอื่นอื่นด้วย

ดังนั้น ถ้าจะใส่ซีนอนชุดเดิม ต่อให้เปลี่ยนอีกสักกี่โคม จะโคมธรรมดาหรือโปรเจคเตอร์ก็ไม่หายครับ

ผมว่าทางแก้ ควรจะเริ่มศึกษาก่อนว่า การที่หน้าจอแจ้งเตือนแบบนั้น สาเหตุที่แท้จริงคืออะไร
แล้วมันวัดค่าอะไร ถึงได้นำมาแจ้งเตือนแบบนั้น แล้วค่อยไปเลือกซีนอนที่ไม่ทำให้ระบบจ่ายไฟเพี้ยน

ส่วนเรื่องโคมโปรเจคเตอร์นั้น ถ้าจะทำ Retrofit มันก็ไม่มีตรงรุ่นอยู่แล้ว ไม่งั้นก็ไม่เรียก Retrofit ครับ
แต่วิธี Retrofit ที่ทำกันสมัยก่อน เค้าจะนำโปรเจคเตอร์จากรถที่เป็นไฟซีนอนอยู่แล้ว มาใส่ในโคมเดิม
เพื่อการควบคุมแสงที่ดี ไม่แยงตารถคันอื่น ข้อดีมีเยอะ แต่ข้อเสียคือราคาแพงมาก

สมัยนี้เห็นทำกันลวกลวก ไปเอาโปรเจคเตอร์จีนบ้างเกาหลีบ้าง ราคาไม่แพง
แล้วก็นำมาใส่ในโคมไฟเดิม ซึ่งโปรเจคเตอร์พวกนี้ไม่ได้ออกแบบมาสำหรับซีนอน
ลำพังใส่หลอดฮาโลเจนเดิม ก็คุมแสงไม่อยู่อยู่แล้ว ออกมาเป็นเส้นรุ้ง การกระจายของไฟหน้าก็ไม่ดี แยงตาคนอื่น
พอเจอซีนอนเข้าไป ไม่ต้องพูดถึงครับ แยงตาไม่ต่างจากโคมไฟเดิมที่ใส่แผ่นบังหลอดดีดีด้วยซ้ำไป

ผมเคยได้ยินว่าโคมโปรเจคเตอร์ของฟิเอสต้าไม่แพงเลย ถ้าเป็นผม ผมรอดีกว่าที่จะเรียกช่างมาผ่าโคมทำ Retrofit
เพราะค่าผ่า กับค่าโปรเจคเตอร์จากรถที่ใช้ไฟซีนอน ผมว่าจะแพงกว่าค่าโคมทั้งโคมแท้จาก Ford ด้วยซ้ำ
อันนี้พูดในกรณีที่ราคาไม่ต่างจากโคมโปรเจคเตอร์ของฟิเอสต้านะ

ออฟไลน์ Shun

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 13:35:40 »
ถ้ารถรุ่นนั้นมีโคมโปรเจคเตอร์ตรงรุ่นมาอยู่แล้วในรุ่นท้อป ผมขอเลือกตรงรุ่นครับ

(กรณีเดียวกับ Mazda 2, Ford Focus, Teana J32)

เว้นแต่รถรุ่นนั้นไม่มีโคมโปรตรงรุ่น ค่อยตัดสินใจทำ retrofit ครับ

ยอมเพิ่มเงินอีกไม่มากเพื่อซื้อโคมของแท้ตรงรุ่น สบายใจกว่าครับ   ;)

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 19:45:13 »
เมื่อกี้เพิ่งไปคุยกับร้านนึงมา ตกลงเค้าจะดัดแปลงโคมเดิมใส่โปรเจคเตอ 2.8นิ้ว +วงแหวน + ซีนอน 4300k แถมไฟหรี่จุดๆให้
ค่าอุปกรณ์ 12800 + ค่าเปิดโคม 1500    ราคานี้แพงไหมครับ มีรับประกัน3ปี

ออฟไลน์ firstzeng

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 03:03:38 »
เมื่อกี้เพิ่งไปคุยกับร้านนึงมา ตกลงเค้าจะดัดแปลงโคมเดิมใส่โปรเจคเตอ 2.8นิ้ว +วงแหวน + ซีนอน 4300k แถมไฟหรี่จุดๆให้
ค่าอุปกรณ์ 12800 + ค่าเปิดโคม 1500    ราคานี้แพงไหมครับ มีรับประกัน3ปี

แพงมากเลยครับบางร้านผมเห็น 5000 แต่รับประกัน  1 ปี น่าจะเป็นของจีน ส่วนใหญ่คนจะบ่นกันว่าไม่สว่างเท่าของเดิม
แต่บางคนก็บอกสว่างขึ้นแล้วแต่ (ดวง) ของและงานที่ประกอบเพราะมัน DIY ไม่ใช่โคมจากโรงงาน

โคมเฟียสต้าราคาแค่ 8900 รึป่าวถ้าจำไม่ผิด โคมแท้ๆด้วย ผมก็เปลี่ยนมาละ แล้วเอาไปจับใส่ซีนอล ชัดมาก คัทออฟเยี่ยม
ไม่แยงตาชาวบ้าน ลองเอาลูกแก้วในเฟียสต้าไปใส่ในโฟกัสสิ เค้าจะเรียกว่า retrofit

ทำโดยการวัดขนาดของลูกแล้วของเฟียสต้านะครับ แล้วไปให้ร้านแต่งบอกอยากใส่ลูกแก้วอันนี้ ผมว่าน่าจะโอเค แต่อย่างว่า แพง -*-

retrofit ส่วนใหญ่เค้าจะเอาลูกแก้วของ Benz BMW Lexus S2000 อะไรพวกนี้ เพราะลูกแก้วเค้ามีคุณภาพ

ได้ยินมาว่าลูกแก้ว 1 ชุดหลักหมื่น เป็นลมดีกว่า คนเลยใส่ ซีนอล+โคมบ้านๆ อย่างมากก็โปรเจคเตอร์จีน เอาสวยอย่างเดียว
ขับผ่านกันทีตาแทบพร่าเลยละ