ผู้เขียน หัวข้อ: รถคันแรกของผมมาแล้ว แต่...สอบถามนิดนึง  (อ่าน 9643 ครั้ง)

ออฟไลน์ BMTA

• Sr. Member

ผมจอง ALMERA E/MT  ไว้3เดือนที่แล้ว วันเสาร์(11/8)รถมาถึงโชว์รูม เมื่อวาน(15/8)เลยไปดูรถมา

รอติดฟิลม์ เคลือบสีนิดหน่อย รับรถวันศุกร์นี้แล้ว

ตื่นเต้นมากสำหรับผม แม้เป็น อีโค่คาร์คันเล็กๆ(หรือป่าว)แต่มันก็เป็นรถคันแรกสำหรับผม

แต่ๆรถไม่มีสัญญาณและตัวล็อกกันขโมยต่างๆมาให้

เลยอยากขอคำแนะนำนิดนึงว่าควรติดสํญญานหรือตัวล็อกันขโมยแบบไหนดี

ราคาประมาณเท่าไหร่ 

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ;D

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ poramasuan

• Jr. Member
  • **
  • โตขึ้น หนูจะเป็น E-Coupe ^^
Re: รถคันแรกของผมมาแล้ว แต่...สอบถามนิดนึง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 08:29:05 »
ยินดีด้วยนะคร้าบกับรถคันสวยครับ  ;D ;D ;D

ส่วนสํญญานหรือตัวล็อคกันขโมย ผมว่าควรติดนะครับ เพื่อความอุ่นใจด้วยครับ

ติดที่ไหนรอท่านอื่นมาตอบนะคร้าบ

ออฟไลน์ john

Re: รถคันแรกของผมมาแล้ว แต่...สอบถามนิดนึง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 08:38:39 »
ยินดีด้วยครับ ตอนผมใช้รถคันแรกสิ่งแรกที่ผมติดคือ เซ็นเซอร์รอบคัน เพราะกลัวถอยชน  ;)  จะลองติดบ้างก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 08:44:09 »
ยินดีและดีใจด้วยครับ
ลองหา lock tech มาติดตั้งก็ดีนะครับ ราคาไม่แพงครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 08:44:58 »
แนะนำล็อคเกียร์แบบที่มีรูกุญแจเล็กๆไขตรงด้านข้างคนขับครับ ไม่เกะกะสะดวกใช้งานง่าย
ช่างจะเปิดฝาครอบรางเกียร์และติดตั้งตัวล็อคไว้ภายใน
ยี่ห้ออะไรลองเซิชดูนะครับ โพสไม่ได้เดี่ยวเข้าข่ายโฆษณา

รูปตอนติดกับเจ้ามาร์ช

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2012, 09:28:27 โดย สมาชิกคนที่2455 »

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 09:12:27 »
ผมชอบ  lock tech แบบมีเสียงด้ว

คิดว่า เสียงน่าจะออกมาจากตัว  lock tech
ซึ่งไม่ได้ใช้ไฟจากรถ อันนี้ต่อให้ช็อดไฟที่รถ  lock tech ก็ยังมีเสียงร้องอยู่ดี

แต่ล็อคล้อไม่ค่อยชอบ เพราะขโมยเวลามันขโมยมันไม่ถนุถนอมหรอกนะครับ
มันต่อสายตรงได้ มันก็ขับไปเลย เดียวล็อกล้อมันก็พังไปเอง

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 09:22:13 »
ยินดีด้วยครับ รีบติดก็ดีนะครับเคยอ่านมาว่าโจรชอบป้ายแดงออกมาใหม่ๆเพราะว่าหลายๆคันยังไม่ติดอุปกรณ์กันขโมยทำให้งานง่ายขึ้นเยอะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 09:42:07 »
กันขโมย ล็อคเกียร์ ล็อคพวงมาลัย ล็อคเบรค   ราคาอยู่ที่1-4พัน  ส่วนยี่ห้อและสถานที่ลองถาม google ดูครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Emission-Tester

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 10:00:05 »
ผมใช้ ล๊อคล้อ Solex ก็ใช้งานง่าย ราคาพันกว่าบาท อ่ะครับ

Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 10:21:23 »
ล๊อกแป้นเบรค แป้นครัช แบบเชื่อมเหล็กหนาติดกับก้านเบรคคลัช ล๊อกพวงมาลัย สัญญาณกันขโมย พอครับ แถมตัดสตาร์ท
ถ้ามันจะหายก็ถือว่าเราประมาทแล้วกันครับ

อย่าลืมว่าของที่ขายในตลาด เราซื้อมันได้ โจรก็ซื้อมันได้เหมือนกันครับ
อย่าติดตามเค้าว่ากันว่า ครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 11:15:08 »
ยินดีด้วยครับ
กับอีโคคาร์ตัวใหญ่ ;D

ผมว่าติดรีโมทกันขโมย
กับล็อคเกียร์และพวงมาลัยก็น่าจะโอเค
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 11:39:13 »
รักเขาให้มากๆแล้วเขาก็จะรักเราครับ  :D

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 11:44:33 »
ยินดีด้วยครับ สัญญาณกันขโมยผมไว้ใจ ABT นะ คันเก่าติดมา 7 ปี ไม่มีปัญหากวนใจเลย

ส่วนอีกตัวอยากแนะนำ Solex Click lock แบบในรูปด้านบนน่ะครับ ถ้าอยากติดตัวนี้ผมแนะนำไปที่บริษัทเลยครับ

งานติดตั้งจะค่อนข้างโอเคเลยครับ :)

ออฟไลน์ drugprofile

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 14:11:53 »
 ;) ร่วมแชร์ ข้อมูลด้วยคนครับ

ผมกับแฟน เช่าห้อง พักอพาร์เม้นท์ ใน กทม. ดังนั้น รถจึง ต้องจอดหน้าที่พัก ข้างถนน ซึ่งก็เสี่ยงพอควร

รถของผม ใช้ happy lock ครับ เป็นล๊อคล้อ ที่ผมเลือกล๊อกล้อ ก็เพราะว่า โจร คงลงมาจัดการกับที่ล๊อคล้อ ลำบากกว่า การล๊อคภายในรถ อยู่ภายในรถ ติดฟิมล์ดำ ยิ่งมองไม่เห็น ว่าคนข้างใน เป็นเจ้าของรถหรือป่าว (คงพอถ่วงเวลาได้หน่อย) แต่ข้อเสียคือ พกพาลำบาก และผู้หญิง จะล๊อคลำบากครับ เพราะหนักพอควร

ส่วนรถของแฟน ผมให้เขาติดตั้งของ visit lock กล่องฟ้า เป็นแบบ บิดล๊อค (ไม่ใช่ดึงคันโยกล๊อค) แล้วจุดเด่นของตัวนี้ คือ ล๊อคทั้ง เบรค และ คันเร่ง แถมยังสามารถ เพิ่ม แม่กุญแจ คล้องเข้าไปได้อีก 1 ตัว (ตัวที่แถมมาให้เรา ท่านว่า เป็นแม่กุญแจจากต่างประเทศ) ก็คงพอ ถ่วงเวลาพวก โจรได้บ้าง
... ส่วนราคาหน้าเว็บ แรงไปหน่อย 4 พัน แต่พอหาข้อมูลดีๆ ก็ได้ทราบว่า ไปต่อรองกับร้านที่เป็นตัวแทนจำหน่ายเอาเอง ซึ่งก็ได้ราคาถูกกว่าหน้าเว็บมากๆ ครับ (ถ้าจำไม่ผิด น่าจะซัก สองแปด เอง)  :D

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 14:34:45 »
ลอง KVE ดูมั้ยครับ
ตัดน้ำมัน และป้องกันการเปิดฝากระโปรงหน้า
ต่อให้สามารถต่อระบบไฟฟ้าได้ แต่ก็สตาร์ทไม่ติด
เพราะมันไม่จ่ายน้ำมันครับ

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 18:45:03 »
   ยินดีกับรถคันแรกครับ  สีตามสมัยนิยมเลย 

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 00:08:29 »
ยินดีด้วยครับ

ระบบกันขโมย ต้องรีบติดนะครับ เพราะมันง่ายมากที่มันจะเอาของเรา
อย่างน้อย ถ้าป้องกันอย่างแน่นหนา ถึงจะไม่ 100% ก็ทำให้มันเปลี่ยนใจ ไม่เอารถเรา แค่นี้ก็พอแล้ว

ออฟไลน์ Okino

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 02:06:05 »
ของผมใช้แบบล้อคพวงมาลัยครับ ราคาประมาณ 4พันกว่าครับ  ส่วนสัญญาณกันขโมยติดมาจากศูนย์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2012, 02:13:56 โดย Okino »
????? MD02 ??????????!!

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 07:44:48 »
ชัวร์สุดล๊อคล้อครับ

ถ้าโจรเห็นล๊อคล้อ ยอมทั้งนั้นครับ เพราะมันยุ่งยากและโจ่งแจ้ง
แต่การล๊อคล้อ ก็ทำให้เจ้าของเกิดความยุ่งยากในชีวิตเ้หมือนๆกัน

พยายามหาอะไรก็ต้องที่ล๊อคแล้วโจรมองเห็น ชี้ให้เห็นถึงความยุ่งยาก ถ้าจะขโมยรถคันนี้
เมื่อเทียบกับรถคันอื่น ล๊อคพวงมาลัย เห็นกันจะๆ พอแล้วครับ ล๊อคเกียรตัวเล็กๆตัดได้สบายๆ
แล้วรถคุณจะปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ dusttar

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 18:37:00 »
สวยดีครับ

ออฟไลน์ kengheng

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 22:07:36 »
ล๊อค ยิ่งเจริญ ครับอยู่แถว สมุทรปราการ ใช้ดีครับ