ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามสภาพเส้นทางหาดใหญ่ - ภูเก็ต ครับ  (อ่าน 12625 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
พอดีผมจะเดินทางจากหาดใหญ่ไปภูเก็ต วันมะรืนนี้ครับ
ใครใช้เส้นทางนี้รบกวนแจ้งสภาพถนนหน่อยครับว่าควรระวังตรงจุดไหนบ้าง
ถนนทางใต้มันแย่มาก ๆ ครับ ผมจะได้ระวังไว้ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
Re: สอบถามสภาพเส้นทางหาดใหญ่ - ภูเก็ต ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 15:07:57 »
หาดใหญ่ -> พัทลุง  เละเกือบทั้งสาย
พัทลุง -> ตรัง สบาย ๆ  ระวัง ช่วงข้ามเขา ถนน 2 เลน
ส่วน ตรัง -> ภูเก็ต พอถูๆ ไถๆ
สายกระบี่ -> พังงา บางโค้งอันตราย พอสมควร
ขับไม่เกิน 120 ตลอดสาย พอเอาอยู่

เดินทางปลอดภัยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2012, 15:12:22 โดย valent »
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ swan

Re: สอบถามสภาพเส้นทางหาดใหญ่ - ภูเก็ต ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 15:38:48 »
หาดใหญ่-พัทลุง ผิวถนนไม่ค่อยเรียบ แต่พอทำความเร็วได้

พัทลุง-ตรัง ช่วงขึ้นเขามีทำถนนใหม่ตลอดช่วงประมาณ 20 km.

ตรัง-กระบี่ ทำถนนใหม่เกือบถึงคลองท่อม แนะนำให้ (เลี่ยงเส้น อ.ห้วยยอด) ใช้เส้นทางเลี่ยงเมืองไปออกทางสนามบินและต่อไปออกเส้น อ. สิเกา พอถึงแยกควนกุนให้เลี้ยวซ้ายขึ้นถนน ตรัง-กระบี่จะสบายกว่าถนนเพิ่งทำเสร็จได้ไม่กี่ปี โดยรวมสภาพผิวถนนยังดีอยู่มาก

กระบี่-พังงา เป็นถนนสี่เลน แต่โค้งเยอะ และแคบ

ขับไปเรื่อยๆครับ ไม่มีอะไรต้องกังวล เดินทางโชคดีครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 15:57:18 »
ผมอยู่ภูเก็ตเพิ่งไปหาดใหญ่มาประมาณ 2 เดือนก่อน

ถนนจากหาดใหญ่มาค่อนข้างดีใช้ได้คับ ทำความเร็วได้

ผมวิ่งประมาณ 120-130 ไม่เรวมากเพราะรถใหม่เพิ่งพ้นรันอิน

ดีจนถึงพัทลุงแหละคับ มีแค่บางช่วงเท่านั้นที่มีปะซ่อมบ้าง

จะมีช่วงเขาจากพัทลุงถึงตรังคับที่กำลังสร้างอยู่

ถึงตรังใช้สายเลี่ยงเมืองแล้ววิ่งเส้นสิเกาคับ ถนนดีกว่า

ทางห้วยยอดกำลังทำถนน จากกระบี่ถึงภูเก็ตไม่ค่อยจะมีอะไร

แต่ช่วงก่อนถึงนาเหนือเป็นเลนสวนเป็นควนขึ้นลง แซงยากหน่อย

ออกมาจากทับปุดถึงพังงาถนนสี่เลนยังไม่เสดดี ไม่มีเส้นแบ่งเลน

กลางคืนขับยากหน่อย จากนั้นก็ไม่มีอะไรแล้วคับ ระวังเป็นพอ

ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพนะคับ

ปล.เว็บนี้มีคนภูเก็ตเล่นหลายคนนะคับ มีไรถามได้คับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 16:00:05 »
ขอบคุณทุก ๆ ท่านเลยครับ เห็นภาพล่ะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 18:42:25 »
จากกระบี่ - ตรัง แนะนำเข้าสิเกา ทางดี
ตรัง-พัทลุง บนเขาทำทาง
พัทลุง-หาดใหญ่  ช่วงเวลาดีๆที่ท่านใช้ความเร็ว  ;D ;D ;D ทางไม่ดีนิดเดียวเอง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ wooot

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 21:31:40 »
ขอเสริมละกันครับ ใช้อยู่ประจำ

ช่วงแรกพัทลุงหาดใหญ่เป็นช่วงที่ต้องระวังมากที่สุดครับ เนื่องจากเป็นเส้นหลัก ทางกว้าง แต่เลนซ้ายไม่ค่อยดี รถใหญ่มักจะแซงกันเองบ่อยๆ ถ้าไม่ใช่เวลาเร่งด่วนสบายๆมากครับ

ส่วนพัทลุงตรัง สบายๆ จะไปอึดอัดใจช่วงตรัง-คลองท่อม จ.กระบี่ เพราะเป็นถนนสองเลน แต่สภาพถนนดี ส่วนหลังจากนั้นตั้งแต่กระบี่ไปภูเก็ต สบายๆครับ

ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพครับ

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 22:12:51 »
เท่าที่ขับมา ระวังหนักๆ
พัทลุง-ตรัง ผมเคยเจอร่วงลงเหวต่อหน้าเลย >.<  ถ้าฝนตกอย่าขับเกิน 80-90 เลยนะครับ
พังงา จาก 3 แยกเมืองพังงา ไปจน ทางแยกเข้าสนามบินภูเก็ต ทุกโค้งต้องระวัง อย่าซิ่งนะครับ ^^

ออฟไลน์ kitt

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 11:08:27 »
ไม่ลองใช้เส้นsouthern หรือครับ ดีกว่าด้วยประการทั้งปวง
จากหาดใหญ่ก็ใช้เส้น เอเซีย ตรงมาเรื่อยๆจนกระทั่งถึงทางแยก บ้านนาเดิม ก่อนถึงสุราษฎร์
เลี้ยวซ้าย  ยาวตลอด จนทะลุ พังงาที่แยก ก่อนถึงทับปุด แล้วตรงเข้าภูเก็ตเลยครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 11:50:39 »
ไม่ลองใช้เส้นsouthern หรือครับ ดีกว่าด้วยประการทั้งปวง
จากหาดใหญ่ก็ใช้เส้น เอเซีย ตรงมาเรื่อยๆจนกระทั่งถึงทางแยก บ้านนาเดิม ก่อนถึงสุราษฎร์
เลี้ยวซ้าย  ยาวตลอด จนทะลุ พังงาที่แยก ก่อนถึงทับปุด แล้วตรงเข้าภูเก็ตเลยครับ

อืม...ขอบคุณครับ กำลังคิดว่าอาจจะใช้เส้นทางนี้เหมือนกัน
เดี๋ยวขอถามภรรยาก่อนว่าจะแวะบ้านญาติแถวควนกุนหรือไม่ครับ
ถ้าไม่แวะก็คงใช้เส้นทาง southern ครับ