ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถต่างจังหวัด แต่อยากได้ทะเบียนกรุงเทพ ทำยังไงครับ  (อ่าน 46874 ครั้ง)

ออฟไลน์ zamba

• Newbie
  • *
ซื้อรถใหม่จาก ชลบุรี แต่อยากใช้ทะเบียนกรุงเทพ ต้องทำยังไงครับ

คุยกะเชลล์เห็นมีค่าดำเนินการ 7,000 ประมานนี้รึเปล่า

ออฟไลน์ Lhorn

• Jr. Member
  • **
เหมือนมันขึ้นอยู่กับว่า  สาขารถที่เราไปซื้อเนี๊ย มันมีอยู่ใน กทม. หรือป่าว

ยกตัวอย่างเช่น ผมไปดูรถ Honda ที่เมืองกาญมา ก็ถามว่าจะขอป้าย กทม. ได้หรือป่าว  Sale แจ้งว่า เพราะว่ามีสาขาอยู่ใน กทม.
ผมก็ถามต่อไปอีกว่า แล้วผมต้องเสียค่าใช้จ่ายอะไรเพิ่มหรือป่าว Sale แจ้งว่า ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้น เพราะว่าจะใช้ชื่อว่าซื้อจากใน กทม. ได้เลย

สรุป. ไม่ต้องเสียเงินดำเนินการ  ป้ายถ้าอยากได้เลขในดวงใจ  ก็ไปขอเองที่ขนส่ง เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ dewz

• Full Member
เลือกได้นิครับว่าจะจดทะเบียนจังหวัดที่ซื้อหรือกทม. ผมว่าจดทะเบียนจังหวัดที่คุณอยู่ดีกว่านะครับ เวลาต้องดำเนินการเรื่องต่างๆที่ขนส่งน่าจะสะดวกกว่านะ

• Newbie
  • *
อยู่กทม.ครับ

แต่พอดีซื้อทีชลบุรี มันได้เร็วเลยเอา

ออฟไลน์ THUIO

ผมก็เคยที่ที่สระบุรีคับ ได้ป้ายกรุงเทพฯเลย ไม่มีค่าใช้จ่าย

ออฟไลน์ dewz

แต่พอดีซื้อทีชลบุรี มันได้เร็วเลยเอา

งั้นก็ต้องจดที่กทม.แหล่ะครับถูกแล้ว แต่ค่าจด 7000 นี่รถประเภทไหนครับ

ตอนนั้นผมเสีย 3000 มั้ง

ออฟไลน์ kiss

• Jr. Member
  • **
ผมว่าไปซื้อกรุงเทพจะง่ายกว่านะครับ ไม่ต้องเสีย7พันด้วย
ถ้าหากกลัวเรื่องเข้าศูนย์ต่างถิ่นแล้วกลัวเขาจะไม่ต้อนรับ คิดใหม่ได้เลยครับ ตามมาตราฐานเขารับหมดครับ

ออฟไลน์ pheet

อยู๋ชลบุรีเหมือนผมเลยครับ

ผมซื้อที่กทม.ไปเลยครับก็จะได้ทะเบียนกทม. ตอนขายลำบากนิดหน่อย

แต่ยังไงผมว่าจดทะเบียน กทม.ได้ก็ดีครับ ผมได้ยินพวกไฟแนนช์บอก ทะเบียนกทม.ราคาจะไม่ลงมากตอนขาย

ไม่เหมือนชลบุรี เมืองน้ำเค็ม ไม่รู้มันจะจริงไหม

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
เมื่อเดือนก่อนผมพาน้องที่โรงงานไปจองวีออสศูนย์ศรีราชาใกล้ตึกคอมบอกเซลล์ว่าเอาทะเบียนกทมเพิ่มแค่ 500 เอง รับรถเดือนหน้านี้เอง พี่ที่โรงงานซื้อที่อุบลเอาทะเบียน กทม เสียเพิ่ม 1,000
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2012, 08:12:45 โดย NINENOI »
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

• Newbie
  • *

งั้นก็ต้องจดที่กทม.แหล่ะครับถูกแล้ว แต่ค่าจด 7000 นี่รถประเภทไหนครับ

ตอนนั้นผมเสีย 3000 มั้ง

Almera ครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
น้องผมจ่ายแค่3พันนะ ซื้อที่ตรังทะเบียนกรุงเทพ honda Jazz

จดเป็นทะเบียนชลบุรีก่อนแล้วค่อยทำเรื่องย้ายมากรุงเทพ ยังไงก็ไม่ถึง7พันแน่ครับ

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
เคยถามศูนย์ที่ระยอง เอาป้าย กทม. เพิ่ม 2,000 บาท ผมว่ายังไงก็ไม่น่าถึง 7,000 แน่ๆ
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ adis

ทำได้นี่ครับ ไม่มีค่าใช้จ่ายอะไรเลย ผมให้เซลจัดการให้ครับ
เพียงแต่อาจจะรอนานหน่อย

แต่ผมก็ให้ของเล็ก ๆ น้อย ๆ พวกขนม เครือ่งดื่ม เป็นสินน้ำใจกับเซลไปครับ
เพราะเค้าหาเลขสวยให้ด้วย

ออฟไลน์ johnlee

ทำไมเซลขอค่าน้ำมันมากจัง ชลกับ กทม มันไกลมากชิ อิอิ

ค่าจด7พันนี่ ผมนึกว่า จขกท ซื้อ 10 ล้อ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ domehan

• Newbie
  • *
กะบะสี่ประตูหรือเปล่าครับ เครื่อง2.2 ราคานี้ก็น่าใช่นะครับ ถ้าเอาทะเบียนก.ท.ม.ก็น่าประมาณนี้แหละครับ.

ออฟไลน์ domo24

ผมซื้อ cruze ที่หาดใหญ่ ขอป้ายกรุงเทพ โดยใช้ทะเบียนบ้านที่อยู่กรุงเทพ ไม่ต้องเสียเงินเพิ่มเงินเลย....
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ mongolias

เมื่อเดือนก่อนผมพาน้องที่โรงงานไปจองวีออสศูนย์ศรีราชาใกล้ตึกคอมบอกเซลล์ว่าเอาทะเบียนกทมเพิ่มแค่ 500 เอง
ยืนยันตามนี้ครับ ตอนผมออกรถให้แฟน ออกที่เทพารักษ์ ขอป้ายชลบุรี เซลส์แจ้งว่าจะมีค่าใช้จ่ายในการดำเนินการ 500 บาท อันนี้เค้าแจ้งว่าจ่ายให้กับทางขนส่งครับ เป็นค่าธรรมเนียมการโอนข้ามจังหวัดอะไรซักอย่าง จำไม่ได้ครับ

แต่ถ้าเป็นป้ายกรุงเทพฯ จะไม่เสียค่าใช้จ่ายในส่วนนี้ เพราะเค้าแจ้งว่าอนุโลมสำหรับปริมณฑลให้ใช้ป้ายกรุงเทพฯได้เลย

ว่าแต่ 7000 นี่ รถอะไรครับ

• Newbie
  • *
เมื่อเดือนก่อนผมพาน้องที่โรงงานไปจองวีออสศูนย์ศรีราชาใกล้ตึกคอมบอกเซลล์ว่าเอาทะเบียนกทมเพิ่มแค่ 500 เอง
ยืนยันตามนี้ครับ ตอนผมออกรถให้แฟน ออกที่เทพารักษ์ ขอป้ายชลบุรี เซลส์แจ้งว่าจะมีค่าใช้จ่ายในการดำเนินการ 500 บาท อันนี้เค้าแจ้งว่าจ่ายให้กับทางขนส่งครับ เป็นค่าธรรมเนียมการโอนข้ามจังหวัดอะไรซักอย่าง จำไม่ได้ครับ

แต่ถ้าเป็นป้ายกรุงเทพฯ จะไม่เสียค่าใช้จ่ายในส่วนนี้ เพราะเค้าแจ้งว่าอนุโลมสำหรับปริมณฑลให้ใช้ป้ายกรุงเทพฯได้เลย

ว่าแต่ 7000 นี่ รถอะไรครับ

Almera  คร๊าบ

ออฟไลน์ Arado_kung

ไม่เข้าใจว่าจะเอาป้ายกรุงเทพฯมาทำแพะอะไรกันครับ ทุกวันนี้ที่ป้ายเลขมันล้นเพราะคนจะเอากันแต่ป้ายกรุงเทพฯเนี่ยแหละ รถกระบะผมผ่อนไฟแนนซ์เค้าให้ใช้ป้ายกรุงเทพ ส่วนคันอื่นซื้อสดหมดเอาป้ายผมเอาทะเบียนบ้านตัวเองเนี่ยแหละ ป้ายต่างจังหวัดเนี่ยแหละผมชอบบางทีเข้าไปธุระที่กรุงเทพทำผิดตำรวจก็ปล่อยผ่านเพราะผมบอกว่ามาจากต่างจังหวัดไม่เชื่อดูป้ายทะเบียนผมสิ ซื้อรถใหม่คันต่อไปก็เอาป้ายต่างหวัดหมดแล้วครับเลขสวยเลือกง่ายบางทีไม่เสียเงินด้วย

ออฟไลน์ Newhang

ไม่เข้าใจว่าจะเอาป้ายกรุงเทพฯมาทำแพะอะไรกันครับ ทุกวันนี้ที่ป้ายเลขมันล้นเพราะคนจะเอากันแต่ป้ายกรุงเทพฯเนี่ยแหละ รถกระบะผมผ่อนไฟแนนซ์เค้าให้ใช้ป้ายกรุงเทพ ส่วนคันอื่นซื้อสดหมดเอาป้ายผมเอาทะเบียนบ้านตัวเองเนี่ยแหละ ป้ายต่างจังหวัดเนี่ยแหละผมชอบบางทีเข้าไปธุระที่กรุงเทพทำผิดตำรวจก็ปล่อยผ่านเพราะผมบอกว่ามาจากต่างจังหวัดไม่เชื่อดูป้ายทะเบียนผมสิ ซื้อรถใหม่คันต่อไปก็เอาป้ายต่างหวัดหมดแล้วครับเลขสวยเลือกง่ายบางทีไม่เสียเงินด้วย

ก็เห็นเจ้าของกระทู้บอกว่า เป็นคนกทม ไปซื้อที่ชลบุรี  ก็คงอยากได้ป้ายตามที่อยู่น่ะครับ

ต่างคนต่างมีความเป็นอยู่ต่างกันครับ ผมก็เป็นคนที่ไปทำงาน ตจว ก็อยากได้ป้ายกทม เหมือนกันครับ แต่ถ้าเป็นคน ตจว ก็คิดแบบคุณได้ครับ ส่วนเรื่องอื่นๆผมว่าไม่ค่อยมีผลหรอกครับเดี๋ยวนี้ดำเนินการง่ายขึ้นครับ