ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามคุณ J!MMY เรื่อง ครูซ ด่วนจร้า !!  (อ่าน 6175 ครั้ง)

ออฟไลน์ ZoDiAc`ZynC

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามคุณ J!MMY เรื่อง ครูซ  ด่วนจร้า !!
-ระหว่าง 1.8 LTZ กับ 2.0 LTZ พี่ว่าแบบไหนน่าจะคุ้มทุนมากที่สุด
-แล้วเสียงที่ดังในเครื่อง 2.0 ที่ลดลง ที่มีอยู่มันยังคงดังอยู่มากไหมครับ
-แล้วเครื่อง 1.8 มีการเปลี่ยนแปลงจากรุ่น 2011 มากน้อยขนาดไหนครับ อัตราเร่งดีขึ้นกว่ารุ่นก่อนมากหรือป่าว
ยังไงก้อขอบพระคุณล่วงหน้านะครับ (เพราะตอนนี้จอง 1.8 ไปแล้ว แต่ถ้าพี่จิมมี่แนะนำ 2.0 จะได้ไปบอกเซลเปลี่ยนรุ่นได้ทัน)

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member
Re: รบกวนสอบถามคุณ J!MMY เรื่อง ครูซ ด่วนจร้า !!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 07:25:13 »
ถ้างบถึง+ไม่ติดแก๊ส เล่นดีเซลดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Action

• Hero Member
Re: รบกวนสอบถามคุณ J!MMY เรื่อง ครูซ ด่วนจร้า !!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 08:01:33 »
ถ้าใจถึง... ก็ไปถึง... เห้ยไม่ใช่ล่ะ

ถ้าจะเล่น 2.0 LTZ ผมว่าคุ้มกว่า 1.8 LTZ นะ เงินถึงเอาเลยครับ

ส่วนเรื่องเสียงของดีเซล มันดังกว่าเบนซินอยู่แล้วครับ ถ้ารับได้ก็ไม่ต้องกลัว

ผมว่าไปลองขับก่อนดีกว่าครับ จะได้รู้ว่ามันโดนใจแค่ไหน ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 08:24:05 »
ถ้าเงินถึง   ก็ไปถึง  ดีเซล ดังกว่านอดหน่อย แต่ทนกว่าเบนซิล และขับสนุกกว่าครับ

ออฟไลน์ Lhorn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 09:03:26 »
ขึ้นอยู่ตามกำลังทรัพย์เลยครับ
งบถึงก็จัด DIesel เลยครับ  แต่ราคามันก็จะแพงกว่าเบนซินแน่นอน

-ระหว่าง 1.8 LTZ กับ 2.0 LTZ พี่ว่าแบบไหนน่าจะคุ้มทุนมากที่สุด
คห.  ผมว่า Diesel คุ้มค่ากว่าครับ  ดูแลรักษา และเรื่องของพละกำลังเครื่องยนต์ Performance ( เท่ห์ด้วย )
-แล้วเสียงที่ดังในเครื่อง 2.0 ที่ลดลง ที่มีอยู่มันยังคงดังอยู่มากไหมครับ
คห.  เรื่องเสียงดัง ผมเองว่ามันก็ดังลดลงจากรุ่นเดิมครับ เพราะว่าตัวเครื่องใหม่ด้วย ( ถ้าเคยขับกระบะมา แค่นี้จิ๊บ จิ๊บ)
-แล้วเครื่อง 1.8 มีการเปลี่ยนแปลงจากรุ่น 2011 มากน้อยขนาดไหนครับ อัตราเร่งดีขึ้นกว่ารุ่นก่อนมากหรือป่าว
ยังไงก้อขอบพระคุณล่วงหน้านะครับ (เพราะตอนนี้จอง 1.8 ไปแล้ว แต่ถ้าพี่จิมมี่แนะนำ 2.0 จะได้ไปบอกเซลเปลี่ยนรุ่นได้ทัน)
คห.  เรื่องการเปลี่ยนแปลง เชิงลึกไม่ทราบครับ แต่ผมคาดว่า ไม่ต่างกันมาก แต่ถ้าเป็นผมเปรียบเทียบระหว่าง Diesel กับเบนซิน ผมจะดูเงินในกระเป๋าก่อนว่ามีพอไหม ถ้าพอ ถ้าไหว ผมก็จะจัด Diesel แน่นอน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 09:37:33 »
ปัญหาคือ GM ไม่มี 1.8 ตัวใหม่ ให้ผมลองเลยเนี่ยสิ ดังนั้น ผมจึงตอบอะไรได้ไม่เต็มที่ครับ

เสียงเครื่องใน 2.0 Diesel ตัวใหม่ ลดลงกว่าตัวที่แล้วชัดเจนครับ แต่ขอแนะนำว่า ไปลองฟังที่โชว์รูมอีกทีดีกว่า

ส่วนความคุ้มค่า ผมตอบให้ไม่ได้ เพราะมันขึ้นอยู่กับแต่ละบ้าน แต่ละครอบครัวจะตัดสินใจกันเองครับ
ถ้ามองว่าคุ้ม มันก็คุ้ม ไม่คุ้ม ก็ไม่คุ้ม แล้วแต่เลยครับ

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 12:08:18 »
ถ้าเงินถึงซื้อเครื่อง 2.0 ดีกว่าครับ

ส่วนเครื่อง 1.8 ในความคิดผมคอยปี 2013 จะดีที่สุด อย่าเสี่ยงถ้าไม่จำเป็น
ในคลับเจ็บมาหลายรายละ แต่ถ้าใจรัก และคิดว่าทนเสียงคนรอบข้างได้หากเกิดปัญหาจะซื้อ 1.8 ก็ได้ครับ

แต่ถ้าเป็นผม ผมซื้อ 2.0 ครับ

ปล. รถจากค่ายฟอร์ดกับเชฟฯ ถ้ารถไม่มีปัญหา รถถือว่าใช้ได้ดีมาก แต่ถ้าเจอรถมีปัญหาแล้วต้องไปคุยกับศูนย์
      เหนื่อยครับ น่าเบื่อมาก คุณมีเวลามากพอรึเปล่า

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 12:43:57 »
ถ้าขับเร็ว ไม่ีคิดติดแก๊ส ยังไง 2.0 ก็คุ้มกว่าครับ ได้รถแรงกว่าทั้งต้นทั้งปลาย
รถที่คุ้ม ไม่ไช่แค่ประหยัดเงิน แต่ต้องขับแล้ว Happy ครับ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 14:06:52 »
ปัญหาคือ GM ไม่มี 1.8 ตัวใหม่ ให้ผมลองเลยเนี่ยสิ ดังนั้น ผมจึงตอบอะไรได้ไม่เต็มที่ครับ

เสียงเครื่องใน 2.0 Diesel ตัวใหม่ ลดลงกว่าตัวที่แล้วชัดเจนครับ แต่ขอแนะนำว่า ไปลองฟังที่โชว์รูมอีกทีดีกว่า

ส่วนความคุ้มค่า ผมตอบให้ไม่ได้ เพราะมันขึ้นอยู่กับแต่ละบ้าน แต่ละครอบครัวจะตัดสินใจกันเองครับ
ถ้ามองว่าคุ้ม มันก็คุ้ม ไม่คุ้ม ก็ไม่คุ้ม แล้วแต่เลยครับ

เป็นที่น่าเสียดายมาก

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 16:46:17 »
ถ้าเงินถึง ก็ไปถึง !!!!!!!!!! ตึกโป๊ะ

ออฟไลน์ modnoinoi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 17:02:33 »
ผมว่า GM อาจจะให้ Review ตัว 1.8 L ที่เป็น MY2013 เลยก็ได้ครับ

ออฟไลน์ neng42

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 17:18:44 »
ของแบบนี้ต้องลองไปขับดูครับ ผมเคยอยากได้เจ้าครูซมากเลยแต่เป็นตัวก่อนที่จะ minor change นะครับ แต่พอไปลองทีใจสลายเลยสำหรับตัวดีเซลนะครับ เสียงดังมาก เร่งก็ไม่ได้บอกเลยว่ามี turbo กับเค้าคือเราเหยียบแล้วเครื่องมันก็ทำตามใจมันอ่ะครับ ไม่ได้สั่งได้เหมือนที่เราคิดอ่ะครับ สุดท้ายเลยไม่เอาครับ

ช่วงนั้นลองหลายยี่ห้อมากเลยครับ สุดท้ายไปลอง mz 3 ชอบนะครับ แต่ที่บ้านพ่อกับแม่ไม่ชอบ สรุป พ่อชอบ ds3 ในเรื่องรูปทรงเลยต้องตามใจคนออกเงินครับ ได้ ds3 มาแทนแต่ผมขอเป็นเกียร์ manual เพราะว่าไปลองเกียร์ autoมาแล้วไม่โดนเหมือนกันครับ (นอกเรื่องมาไกลเลย)

สรุปต้องลองด้วยตัวเองครับ ถึงจะรู้ว่ารถคันนั้นใจเรารู้สึกชอบหรือว่าตอบสนองได้แค่ไหนครับ สิบปากว่าไม่เท่าลองเองครับ

ออฟไลน์ purityz-

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 20:55:56 »
ตัว 1.8 2012 ต่างกับ 2011 พอสมควรครับ

มีการปรับปรุงเรื่องระบบเกียร์ เปลี่ยนสมองเกียร์ ทำให้ต้นไม่อืดเหมือนตัว 2011 ออกตัวได้พุ่งกว่า พวงมาลัยเปลี่ยนมาใช้แบบไฟฟ้าทำให้คมขึ้น
แล้วก็มีการแก้ไขจุดบกพร่องต่างๆของตัว 2011

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 04:04:41 »
ขอบพระคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำต่างๆนะครับ เป็นประโยชน์แก่การตัดสินใจเยอะเรยจร้า ^^

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 21:06:37 »
เข้ามาอ่านครับ ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 21:41:34 »
เข้ามาอ่านครับ ;D

อ่านที่ไหนหรอครับท่าน. ขอลิ้งหน่อยครับ
ขอบคุณครับ