ผู้เขียน หัวข้อ: นาทีนี้ มีเงินดาวน์ สามแสน ซื้อตัวไหนดีครับ B-segment 1300-1500 cc  (อ่าน 10570 ครั้ง)

ออฟไลน์ arusgroup

• Newbie
  • *
เนื่องจากที่บ้านแฟนจะดาวน์ไห้แต่ตอนนี้คิดไม่จบซักที่ว่าจะเอาคันไหนดี
ปล ผ่อนได้ไม่เกิน เดือนละ 8000 ครับ

การใช้งาน
1 กำลังจะมีตัวเล็ก น่าจะมีของลูกขนไปมาบ้างตามการเดินทาง
2 ขับไปทำงานเส้นศรีนคริน รถติดพอสมควร ระยะทางขับประมาณ 20km ต่อวัน
3 ลงชลบุรี อาทิตย์ ละ 1 ครั้ง ระยะทางประมาณ 250 km ต่อครั้ง
4 ไม่อยากให้ราคาตกมากเผื่อขาย
5 ไม่ติสก็าซ ครับ เหตุผล ดูแลยาก ขายต่อราคาลง
6 ค่าดูแลต่ำ
7 อยากได้ภาษีคันแรกด้วย แต่ถ้า ราคาต่างกันไม่มาก ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร
8 ประหยัดน้ำมัน เติม e20 หรือ e85 ได้จะดีมากๆ

ปล. เงินดาว์นได้เท่านี้ ไม่มี + - ครับ

วานเพื่อนๆ ช่วยแนะนำที่

ออฟไลน์ shoojai

• Jr. Member
  • **
Re: นาทีนี้ มีเงินดาวน์ สามแสน ซื้อตัวไหนด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 10:15:19 »
เนื่องจากที่บ้านแฟนจะดาวน์ไห้แต่ตอนนี้คิดไม่จบซักที่ว่าจะเอาคันไหนดี
ปล ผ่อนได้ไม่เกิน เดือนละ 8000 ครับ

การใช้งาน
1 กำลังจะมีตัวเล็ก น่าจะมีของลูกขนไปมาบ้างตามการเดินทาง
2 ขับไปทำงานเส้นศรีนคริน รถติดพอสมควร ระยะทางขับประมาณ 20km ต่อวัน
3 ลงชลบุรี อาทิตย์ ละ 1 ครั้ง ระยะทางประมาณ 250 km ต่อครั้ง
4 ไม่อยากให้ราคาตกมากเผื่อขาย
5 ไม่ติสก็าซ ครับ เหตุผล ดูแลยาก ขายต่อราคาลง
6 ค่าดูแลต่ำ
7 อยากได้ภาษีคันแรกด้วย แต่ถ้า ราคาต่างกันไม่มาก ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร
8 ประหยัดน้ำมัน เติม e20 หรือ e85 ได้จะดีมากๆ

ปล. เงินดาว์นได้เท่านี้ ไม่มี + - ครับ

วานเพื่อนๆ ช่วยแนะนำที่

กำหนดการผ่อนต่อเดือนเท่านี้ผมขอแนะนำ Nissan Almera ครับทั้งกว้าง
และประหยัดน้ำมัน มี Stop Engine ไว้ใช้งานในเมืองครับ
แต่เก็บเงินไว้เปลี่ยนสปริงด้วยนะครับ ข้างหลังเด้งและเวียนหัวมากๆ

ราคาประหยัดกว่า B-Segment เงินที่เหลือผ่อนต่อเดือนก็เก็บไว้ให้เจ้าตัวเล็กครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2012, 10:32:14 โดย shoojai »

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
Jazz Hybrid ครับบบ

ลงตัวสุดๆ

ประหยัด ขับดี ใส่ของสะใจ รักโลกอีกด้วยยยย

ได้เทคโนโลยีเกินราคา
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ Rai

• Newbie
  • *
City เหมาะสุดครับ

ออฟไลน์ Equcha

+1 Jazz HB ครับ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมมีเงินประมาณคุณ นะดาวน์ ก็พอกัน 

แต่ผมไม่สนใจเรื่องราคาขายต่อเพราะว่า

ผมสนใจความปลอดภัยที่รถให้มามากกว่า

ถ้าจากโจทย์คุณ ก็เอา ซิตี้ครับ  เพราะคาดการณ์ว่า ราคาจะตกน้อยสุดแล้ว   Jazz Hybrid รับรองเต้นท์กดคุณแน่เพราะไม่่มั่นใจในเรื่องแบตเตอรี่

หรือ ถ้าคิดอีกแบบ 

เอา ECO CAR ไปเลยครับ สมรรถนะไม่ด้อยกว่า B-SEGMENT ซักเท่าไหร่ (บางค่ายดีกว่าน้อยนะเออ)  รับรองราคาขายต่อเทียบเป็น% ตกน้อยกว่าแน่ๆ 
 เพราะมันถูกอยู่แล้ว 

ถ้ามอง ECO CAR~ ผมแนะนำ มิราจ

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
Jazz Hybrid จร้า

ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ kimjung

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Jazz Hybrid ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ udis

ดูตามที่เขียนมา ไม่แนะนำ Jazz Hybrid
ผมว่า Vios City Jazz ครับ แค่ 3 ตัวเลือกนี้ครับ

ออฟไลน์ mooindy

• Full Member
คงต้องเลือกระหว่าง 4 ประตู หรือ 5 ประตูครับ (ตามรุ่นข้างบนได้เลย)
เพราะอาจจะต้องขนของเยอะไปเหมือนกัน ;)

และอีกข้อที่สำคัญ ระยะเวลาที่จะได้รถครับ
ถ้ารีบ ก็มีตัวเลือกไม่กี่รุ่นแล้ว

ออฟไลน์ IncarRus

ผมว่า,,, Almera น่าจะตอบโจทย์ที่สุดนะคับ
....Jazz Hybrid,,, ผ่อนเดือน 8000 จะได้หลอคับ  :-\

ออฟไลน์ redsun

ผมเลือก HONDA CITY ครับ

ออฟไลน์ apiwattu67

Jazz Hybrid ครับนาทีนี้

ออฟไลน์ Jew

• Jr. Member
  • **
มาโหวตช่วยอีกเสียง  City เลยครับ

ส่วน Eco Car ก็มีดีเเบบเพื่อนท่านอื่นเเนะนำ เเต่ท่านไปลองขับดูดีดีก่อนซื้อนะครับ

โดยส่วนตัวผมมองว่ารถมันเล็กไป ไม่เหมาะกับคำว่า ครอบครัวครับ

ออฟไลน์ Mario_Yadel

City ครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
Jazz Hybrid ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ดูตามที่เขียนมา ไม่แนะนำ Jazz Hybrid
ผมว่า Vios City Jazz ครับ แค่ 3 ตัวเลือกนี้ครับ

แนะนำ 3 ตัวเลือกนี้เช่นกันครับ ของเจ้าตัวเล็กเยอะกว่าที่คิดนะครับ Jazz จะเหมาะที่สุดเอาแค่รุ่น V ก็พอผ่อน 60 เดือนก็เดือนเกือบ 7 พัน อยู่ในงบสบายๆแต่รอนานหน่อยนะครับ รีบเลย ผมก็จองแจ๊สไว้แล้วดาว์น 2 แสน ผ่อน 60 งวดๆละ 8,817 บาทรับรถเดือนธันวาแต่ยังลังเลอยู่ว่าเอาดีป่าวกลัวไม่มีตังซื้อนมให้ลูกกิน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YenChar

ไม่ติดแก๊ส วิ่งเยอะ กำลังจะมีลูก ราคาขายต่อไม่ตกมาก

คงต้องเป็น รถอีโค้คาร์ 5 ประตู(หรือ4 ก็ได้) ที่เป็นรถตลาด และน่าจะต้องขับดีๆ
ผมคงเอามาร์ช รุ่นรองท๊อป แล้วเอาไปเปลี่ยนล้อเปลี่ยนยางหน้ากว้างครับ
จบที่ 5.5 แสน (รวมล้อและยางแล้ว)

ขับทางไกล ไม่แก๊ส ต้องประหยัดไว้ก่อน อีโค้คาร์เลย
ขับทางไกล ให้ปลอดภัยหน่อย เปลี่ยนยางหน้ากว้างซัก 195 ครับ
เพื่อนผมใส่ PS3 กับมาร์ช เกาะขึ้น มั่นใจขึ้นเยอะครับ
กำลังจะมีลูก รถ5ประตูเนี้ยแหละดี
ราคาขายไม่ตก ซ่อมบำรุงง่ายๆ นิสสันก็โอเคนะ

ไว้เป็นทางเลือกครับ

ออฟไลน์ AzLaRN

Jazz HB +1

ออฟไลน์ archian

อยากแนะนำ Fiesta  เอาความปลอดภัยมาก่อนดีกว่านะครับ  ^^

ออฟไลน์ mewzabahl

ไม่ติดแก๊ส  ต้องjazz ไฮบริด  ครับ

ออฟไลน์ mothsan

ประหยัด ติดแก็สจากโรงงาน ไร้กังวล ราคาไม่ตกกว่าปกติมาก ก็นี่เลยครับ CIty CNG

ออฟไลน์ vuthtichai

มีลูก jazz hybrid ทันทีเลยครับ รถ 5 door ไงก็เหมาะกับครอบครัว กว่า 4 door ไปโชว์รูมมาผมยังชอบเลยครับ มันลงตัวทั้งขนาดและ เทคโนโลยี และ ราคา ได้ลดอีก 50000+ โอ้วคุ้มทุกด้านครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
ทุกท่านตอบดีแล้วครับ

ที่เหลือคุณเองแหละครับ

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าถามผมลง ตจว. อาทิตย์ละครั้ง ควรหันไปคบ 1,500 ครับ
CITY ก็ได้คืนภาษี แถมราคาขายไปได้ราคาดี เบาะหลังนั่งสบายที่สุดในกลุ่ม ที่เก็บของใต้กระโปรงจุมากมากที่สุดในกลุ่ม
เสียข้อเดียวได้รถประมาณปีหน้า ถ้าจะเอาจริงๆ จองตัว NGV น่าจะได้รถเร็วกว่าหน่อย

ออฟไลน์ mongolias

ผมเลือกซิตี้ เพราะนั่งสบายกว่าเพื่อน ทั้งตอนหน้า และหลังครับ
แต่ถ้าคุณกะว่าด้านหลังไม่เน้นโดยสารมาก เน้นขนของให้กับลูกไปแจ๊ซครับ

ออฟไลน์ Action

ถ้ามาแนวนี้ก็ vios ล่ะครับ แต่ถ้าถอยลงไป eco car ตัวเลือกบาน ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ WTF

ทุกอย่างที่ว่ามาผมจิ้มไปที่ City ครับ perfect สุดตามที่กล่าวมาทุกประการ vios ก็ได้เหมือนกันครับ แต่ส่วนตัวชอบหน้าตา City มากกว่านิด

- Almera ไม่ชอบภายนอกอย่างมาก มันไม่ลงตัว แต่ข้างในกว้างขวางดีมาก แต่วัสดุดูก๊องแก๊ง และเบาะนั่งไม่สบายนัก และราคาน่าจะตกกว่า city vios แค่ภายนอกไม่ถูกใจ ผมก็ตัดทิ้งก่อนเลย

- Jazz ไม่ว่าจะ บริด ไม่บริด Yaris, Mazda2 5drs, Fiesta 5Drs พวกนี้ผมตัดทิ้งเลย เพราะมีลูกเล็ก ลูกและเมียต้องนั่งหลังและใส่ car seat ซึ่งพวกนี้ที่นั่งหลังมันแคบ(สำหรับความคิดผมนะ) และผมกลัวครับ ท้ายรถมันติดกับเบาะหลังมากเกินไป กลัวโดนชนท้ายแล้วโดนผู้โดยสาร (คหสต) ทั้งๆที่ผมชอบรูปทรงรถแบบนี้มากๆ ซึ่งถ้าซื้อมาขับคนเดียว ผมคงเลือก Jazz แน่ๆ

- พวก fiesta, mazda2 4 Drs, sonic พวกนั้น ก็น่าจะพอได้ แต่เห็นบอกไม่อยากได้ที่ราคาตกมาก ผมว่าข้ามไปดีกว่า และส่วนตัวไม่เคยไปลองครับ รถเล็กเคยลองแค่ City, Vios, Almera, March, Brio ครับ

ออฟไลน์ balliblue

เห็นด้วยกับหลายๆคน เป็นผมเอา city ครับ เหตุผลทุกคนตอบเเทนหมดเเล้ว