ผู้เขียน หัวข้อ: ติดฟิล์ม Smart Tec (SM-C 6599) V.S. V Kool (V55)  (อ่าน 6399 ครั้ง)

ออฟไลน์ tunnnnnn

• Jr. Member
  • **
ติดฟิล์ม Smart Tec (SM-C 6599) V.S. V Kool (V55)
« เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 12:04:27 »
จะติดฟิล์ม Smart Tec (SM-C 6599) เทียบกับ V Kool (V55) คิดว่า ตัวไหนคุ้มค่ากว่ากันครับ

ความใส: Smart Tec ใสกว่า เล็กน้อย
การกัน UV: พอๆ กัน
การกันความร้อน:  Smart Tec ทำได้ดีกว่า เล็กน้อย
ราคา: Smar Tec อยู่ที่ 22,000.- ส่วน V Kool อยู่ที่ 29,000.-

ดูแล้วอยากเลือก  Smart Tec แต่เป็น Brand ที่ไม่คุ้นเคย ไม่ทราบว่า มีใครใช้อยู่บ้างพอจะแชร์ประสบการณ์ได้บ้างไหมครับ?
(หรือพี่ท่านใดมี Brand อื่นก็แนะนำได้ครับ)
(รถ VW Golf Mk6 5 ประตูครับ)

• **
Re: ติดฟิล์ม Smart Tec (SM-C 6599) V.S. V Kool (V55)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 14:45:10 »
สุดท้าย ตัดสินใจติด V Kool (V55) ครับ เพราะ...

1. เนื้อฟิล์มดู ใสกว่า
2. ถ้าลองจับตัวฟิล์มดู ฟิล์ม V Kool จะดูอ่อนนุ่มนิ่ม ไม่แข็งเป็นพลาสติก เหมือน Smart Tec
3. ค่ากันความร้อน V Kool น้อยกว่า Smart Tec แต่ก็อยู่ในระดับที่พอรับได้ ถ้าเทียบกับความใสของฟิล์มที่ได้มา

...

ออฟไลน์ kimjung

• Sr. Member
Re: ติดฟิล์ม Smart Tec (SM-C 6599) V.S. V Kool (V55)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 16:12:58 »
smartec สเป็คดูดีแต่ความรู้สึกกันร้อนจริงๆยังสู้ VK ไม่ได้

ถ้า VK ของผม 6 ปีมันไม่เริ่มเสื่อมภาพก็คงไม่ได้ลองใช้ smartec หรอก

ถ้าให้เืลือกอีกรอบ จะเลือกใช้รอบคันด้วย 3M แต่เอาบานหน้า VK

ออฟไลน์ Despinaauto

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 18:30:31 »
   เอา 3M Crystalline ครับ  จะได้ใช้ easy pass ได้และไม่กันสัญญานต่างๆครับ ไม่เกิดลักษณะแบบสนิมครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 10:18:39 »
จริง Choice แรก ที่ผมคิดจะติดก็คือ 3M Crystalline ครับ...

แต่ อยู่ต่างจังหวัด ไม่มีร้านไหนมีกันเลย + ทางร้านที่ไปติดก็ "บอกเล่า" ว่า ฟิล์ม 3M ติดไปจะมีปัญหา, มุมมองเพี้ยนๆ, ขึ้นลาย และ เคลมประกันยาก (...ต่างๆนา)
แต่ปัญหาจริงๆ ก็คือหาร้านติดไม่ได้เลยครับ ที่ต่างจังหวัด (อุดร)

สุดท้ายก็เหลือ สอง Choice ให้เลือก ระหว่าง Smart Tec และ V Kool (ซึ่งทางร้านบอกว่า V55 รุ่นใหม่จะไม่มีปัญหากับสัญญาณ GPS ด้วย)
ก็เลย V Kool ด้วยประการชะนี้ครับ

... ตอนนี้ติดมาแล้ว 1 วัน ที่ Film ยังมี ลายคลื่น, ฟองอากาศ และ คราบผงแป้ง อยู่บ้าง แต่ทั้งหมดจะหายไปเอง ภายใน 3-4 อาทิตย์? (ทางร้านบอกที่กระจกมีสารเคลือบกระจกเหมือนรถ BMW ต้องลงผงแป้งก่อนติด) และ ถ้าไม่หายก็ ยินดีจะเปลี่ยนให้ใหม่ครับ...